ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่เคยใช้ crystalline ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ บานหน้า ควร c40 หรือ c 20 ดี กับแดดตอนนี้  (อ่าน 6778 ครั้ง)

ออฟไลน์ jes191

• Full Member
ผม C40 รอบคัน  สบายตาทั้งกลางวันและกลางคืน  กลางวันอาจไม่ค่อยเป็นส่วนตัวแต่ขับรถดี ไม่กลัวคนด่า และไม่ได้ทำอะไรในรถเลยเฉยๆครับ ไม่มีกิ๊กด้วย (อย่างมากก็แคะขี้มูก555) 

ออฟไลน์ D Water Law

ผมมี 2 คัน

คันแรก บานหน้า C40 รอบคัน C20  - ผมว่าค่อนข้างสมดุลทีเดียว

คันสอง บานหน้า C40 รอบคัน C40  -  รอบคัน ใสเกินไปมาก มองเห็นแบบใสๆ เลย 

ทีนี้ คำถามหลักคือถ้าจะเอา C20 มาเป็นบานหน้า  ผมช่วยกะๆ เอาจากกระจกข้าง กระจกหลังนะ

- กลางวันขับสบายๆ ไม่มีปัญหาอะไรเลย
- กลางคืน แบบอากาศดีดี ผมยังว่ามืดไปนิดนึง(นิดเดียว)  แต่ถนนมืดสนิท + ถ้ามีฝนตกด้วย ผมว่าเริ่มลำบากล่ะ

ส่วนการกันร้อน C20 ดีกว่า C40 แบบพอรู้สึกได้

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
ผมใช้ C20 รอบคัน กับ all new mazda 3 ครับ
ใช้งานปกติมากครับ
กลางคืนก็ไม่ได้ มืดอย่างที่คิด ครับ

มีเพื่อนแล้ว 

ออฟไลน์ mochalatte

ผมก้อใช้ C20 ทุกบาน ในน้องเต้าหู้ ไม่มีปัญหาในการขับตอนกลางคืนในกรุงเทพ
แต่ถ้าฝนตกหนักก้อลำบากนิดนึง
ขับตอนกลางวันนี่ใสปิ้งถ้ามองจากด้านในออกไปข้างนอก
แค่กันร้อนด้อยกว่า VK ถ้าจอดรถทิ้งไว้กลางแดด

ออฟไลน์ Busyman

• Jr. Member
  • **
บานหน้า C40
รอบคัน C20

กลางวัน บานหน้า C20 น่าจะเหมาะกว่า เพราะรู้สึกว่า C40 เอาไม่อยู่
กลางคืน บานหน้า C40 เหมาะที่สุดครับ ขับง่าย สบายตา

แต่บานข้าง C20 เวลาถอยเข้าซองตอนกลางคืนก็มองเห็นปกตินะ
ไม่ต้องเปิดกระจกดู

ถ้าขับกลางวันมากกว่ากลางคืน แนะนำ C20 ไปเลยครับ
เห็นโค้งไม่ได้ เหยียบคันเร่งทุกที..

ออฟไลน์ rega

ถ้าเชื่อสายตาปกติ C20 เลยครับ

ผมขับกลางคืนบ่อย ยอมร้อน บานหน้า C70

สี่ร้อยกิโลเมตรกว่าจะถึง ขอแบบใสครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ HahahaPlus

• Jr. Member
  • **
ผมใช้c20บานหน้าครับ รอบคันที่เหลือ 3mแถมกันแสง60%
กลางวันนี่ผมให้10/10 กันร้อนดีมากเพราะผมชอบเทียบกับบาน3M ธรรมดาเอามือจับรุ้สึกได้เลย

กลางคืน 2/10 คนเดินถนน มองไม่เห็นครับ ทั้งๆที่ข้างนอกไฟถนน สองฝั่ง เส้นถนนก็มองไม่ค่อยเห็นเช่นกัน

ใจก็อยากให้มันลอกๆจะได้เปลี่ยนเป็นc40  :'(

ออฟไลน์ coolcarrera

ผมติด FXR20 รอบคัน และเอา C40 ไว้บานหน้า
เอาเฉพาะเรื่องกันร้อน FXR20 ทำได้ดีกว่านิดหน่อยครับ นิดหน่อยแบบต้องจับความรู้สึกถึงจะรู้
ณ ตอนนั้น มันเป็น combination ที่ดีมากในเรื่องกันความร้อนในราคาที่ประหยัดที่สุดน่ะครับ และตอนนั้นยังไม่มี C20

แต่ถ้าให้เลือกอีกครั้ง คันใหม่จะไม่เอา FXR แล้วเพราะความมืดเกินไปตอนกลางคืน และแสงสะท้อนที่เยอะไปหน่อยในเวลากลางวันนี่แหละ

ที่เล็งไว้สำหรับรถคันใหม่จะเป็น C20 รอบคัน และ C40 บานหน้า
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ crspy

ผมรูด C20 ทั้งคันครับ บานหน้าบานหลังก็ไม่เว้น
แดดจัดๆนี่เอาอยู่บ้างไม่อยู่บ้าง แต่ไม่ร้อนเท่าไหร่จัดว่าดีครับ
ผมขับกลางคืนบ่อยมาก ปกตินะครับคือหมายถึงว่ามืด แต่ไม่ถึงกับมองไม่เห็นหรือเห็นลำบากนะครับ มองได้ชัดเจนดี (ผมขับนอกเมืองครับ นนทบุรี)