ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องช่วงล่างสวิฟท์ครับ  (อ่าน 3115 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
สอบถามเรื่องช่วงล่างสวิฟท์ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 10:12:31 »
ผมใช้สวิฟท์ ปี 2013 ใช้มาเกือบ 7 ปีแล้ว ช่วงล่างเคยเปลี่ยนโช็คมาแล้วเซ็ตนึงตอน 5 ปีครับ
แต่ตอนนี้พบปัญหาว่า มีเสียงดังอี๊ดๆๆๆ เบาๆ เวลารถวิ่งไม่เร็วมากนักบนถนนไม่เรียบ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากสาเหตุใด เพื่อนๆพี่ๆ พอวิเคราะห์ได้ไหมครับ ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องช่วงล่างสวิฟท์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 10:25:59 »
เรื่องเสียงตอบยากครับ เสียงลักษณะไหน อีดๆ เหมื่อนพลาสติก หรือเหล็กถูกัน เป็นได้ตั้งแต่คอนโซนหน้า ยันช่วงล่าง ยัน ยางขอบประตู

ต้องนั่งฟังเรื่อย ๆ ว่ามาจุดไหน ให้แน่นอนก่อนครับ ไม่ก็หาเพื่อนมาช่วยกันนั่งฟัง

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องช่วงล่างสวิฟท์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2020, 10:29:06 »
เช็คก่อนได้ครับ อย่าเพิ่งพุ่งไปที่ชิ้นใดชิ้นหนึ่ง
ถ้าเขาว่าอะไรเสีย เขาต้องชี้ให้เราเห็นได้ว่าอะไรเสีย สิ่งที่ดูยากคือโช๊ค ถ้าไม่รั่วไม่แตก อาจต้องรื้อออกมากดดูว่าจังหวะกดแล้วปล่อยมันแกร๊กๆกุ๊กๆไหม ปกติไม่เสียง่ายแต่ผมก็เจอ 5 เดือนพัง 2 ปีพังมาแล้ว (ในรถอื่น) บางคันใข้จนเซ็งไม่พัง

สรุปคือ ให้ช่างหรือศูนย์ตรวจดูก่อน เสนอราคามาก่อน จะทำอะไรต้องกล้ารับปากในระดับนึงว่าหายถึงลงมือ รถ 7ปีถ้าทำมาแต่โช๊คอาจจะเจอบูช ลูกหมาก อะไรก็ได้ คงไม่โชคร้ายขนาด 2 ปีโช๊คพัง