ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังมองหา w204 มือ 2 อยากขอพี่ๆ แชร์ประสบการณ์ครับ  (อ่าน 15091 ครั้ง)

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
สวัสดีครับ

ผมกำลังสนใจ c250 cgi w204 4 ประตู มือ 2 ปี 12-14 จะเอามาแทนที่ e90 325i ที่กำลังจะขายครับ
ในงบ 8 แสนกลางๆ ไม่รวมค่าซ่อมรู้สึกว่ากำลังดี รวมถึงมีประสบการณ์กับเบนซ์มา 2-3 คัน เรื่องซ่อมเลยไม่ค่อยห่วงครับถ้ามันไม่เปราะจริงๆ 
อยากจะสอบถามว่ารุ่นนี้มีปัญหาประจำรุ่นอะไรเป็นพิเศษไหม นอกเหนือจากเรื่องเกียร์ 7g และเฟือง advance
หรือพี่ๆ ท่านใดใช้แล้วเจอเรื่องอะไรกันบ้างรบกวนช่วยแชร์ปสก.นิดนึงครับ
และนอกเหนือจากการดูรถมือสองเช็คประวัติ ดูการทำสี จุดชนทั่วไปแล้ว มีจุดไหนของรถรุ่นนี้ที่ควรดูเป็นพิเศษก่อนที่จะซื้อไหมครับ

ป.ล. ตอนนี้ที่ยังตัดสินใจไม่ได้คือจะเอาตัว 2014 AMG plus ที่เป็นเบาะ alcantara เข็มขัดแดง ล้อ 7 ก้าน หรือจะเอาตัว 2012 ที่มี keyless go + command online + แอร์ 3 zone
ในมุมมองของแต่ละท่านคิดว่าตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
ใช้ w204 C200 avantgard cgi 5at (ตัวก่อน Facelift)
ตั้งแต่ใช้มา 10ปี ปัญหาใหญ่ๆยังไม่เคยพบเจอ
เฟือง Advance ที่มีปัญหาก็ยังไม่เคยเจอ
แต่ปัญหาเฉพาะรุ่นนี้คือ แอร์มีกลิ่นเหม็นอับ (กลิ่นจะเปรี้ยวๆชื้นๆหน่อย) ไม่รู้ว่าเพราะอะไร
เปลี่ยนกรองแอร์ก็ยังไม่หาย
แต่รุ่นนี้คันไหนที่ติดลำโพง Haman Kardon เชื่อว่า 95% ลำโพงลาโลก!! เช็คลำโพงให้ดีๆน่ะครับ
ส่วนใหญ่แล้วจะมีปัญหามาจาก แอมป์เครื่องเสียงท้ายรถ วงจรเสื่อมสภาพ สาเหตุมาจากการออกแบบของตัวรถ
เวลาฝนตกหรือล้างรถ น้ำบริเวณร่องฝาท้ายซ้ายมือจะยดลงไปตรงกับที่วางแอมป์พอดี
ผมซ่อมร้านนอกมา 40,000 กว่าบาท ถ้าไปศูนย์เขาให้เเปลี่ยนยกชุด 120,000 บาท (โอ้วโห)
ส่วนอาการทั่วไปตามสภาพรถอายุมาก ยางรองแท่นเครื่อง แท่นเกียร์
ปีกนกแกนยึดล้อแตกบ้างไรบ้าง ก็ซ่อมตามอาการ โดยรวมยังใช้ดีอยู่

ใช้ w204 C200 avantgard cgi 5at (ตัวก่อน Facelift)
ตั้งแต่ใช้มา 10ปี ปัญหาใหญ่ๆยังไม่เคยพบเจอ
เฟือง Advance ที่มีปัญหาก็ยังไม่เคยเจอ
แต่ปัญหาเฉพาะรุ่นนี้คือ แอร์มีกลิ่นเหม็นอับ (กลิ่นจะเปรี้ยวๆชื้นๆหน่อย) ไม่รู้ว่าเพราะอะไร
เปลี่ยนกรองแอร์ก็ยังไม่หาย
แต่รุ่นนี้คันไหนที่ติดลำโพง Haman Kardon เชื่อว่า 95% ลำโพงลาโลก!! เช็คลำโพงให้ดีๆน่ะครับ
ส่วนใหญ่แล้วจะมีปัญหามาจาก แอมป์เครื่องเสียงท้ายรถ วงจรเสื่อมสภาพ สาเหตุมาจากการออกแบบของตัวรถ
เวลาฝนตกหรือล้างรถ น้ำบริเวณร่องฝาท้ายซ้ายมือจะยดลงไปตรงกับที่วางแอมป์พอดี
ผมซ่อมร้านนอกมา 40,000 กว่าบาท ถ้าไปศูนย์เขาให้เเปลี่ยนยกชุด 120,000 บาท (โอ้วโห)
ส่วนอาการทั่วไปตามสภาพรถอายุมาก ยางรองแท่นเครื่อง แท่นเกียร์
ปีกนกแกนยึดล้อแตกบ้างไรบ้าง ก็ซ่อมตามอาการ โดยรวมยังใช้ดีอยู่

อ่านแล้วก็อุ่นใจหน่อยยกเว้นเรื่องแอร์เหม็น ไม่รู้ว่าถ้ายกตู้ใหม่จะหายไหม
ส่วนเรื่องเครื่องเสียงคงไม่ซีเรียสเพราะคิดไว้ว่ายังไงคงทำใหม่อยู่แล้วครับ
ขอบคุณมากเลยครับ
Cx5 2.5s
e90 325i

ออฟไลน์ Ty ESC

เคยใช้ C200 cgi facelift

แอร์เหม็นบูด พรมบูด เหม็นเหมมือนอ้วก เปลี่ยนพรมไป ครั้งนึง ใช้ไปอีกสามปีก็บูดอีก

เฟือง แอดว้าน พังไปทีนึง

โช้คหน้า พังง่ายมาก ผมมี สตาร์พลัส ได้เปลี่ยนไป สามชุด ในแสนโล มันจะมีเสียงดังแก๊กๆๆๆๆ ดังชัดมาก
ข้างหลังเวลาขึ้นเนินหรือบิดตัว จะมีเสียงดังแอ๊ดดดดดดด แอ๊ดดด ศูนยเคยเปลี่ยนโ๙้คหลังให้คู่นึงแต่ไม่น่าตรงจุด

สุดท้ายผมเปลี่ยนปีกนกหลัง หายขาดเลย

อีกอาการที่มีก็ ปุ่มลอก ลอกมันทุกปุ่ม และใบปัดน้ำฝนฝืดดดดด ปัดเสียงดังปึ้ดดดดดด ปึ้ด ดังมากและสะดุด ไม่รู็ว่ามันเป็นดีเฟคอะไร แต่ไม่มีผลอะไรนะแค่รำคาน
ผ้าเบรค มาตรฐานก็ดังและวี้ด ง่ายไม่มีผลต่อการใช้งาน แต่มักโดดนคนถามว่าเป็นไรหรือเปล่า ชินๆไปก็ชินไปเอง เคยเปลี่ยน ของยี่ห้ออื่นไม่ใช่ของเบนส ก็เงียบลงไปบ้าง

นอกนั้นก็เป็นรถที่ดีนะผมว่าเป็นรถที่อยู่ด้วยง่ายใช้ชีวิตด้วยไม่ต้องคิดมาก ไม่เคยพังไร้เหตผล ไม่จุกจิก (ยกเว้นที่กล่าวมา) ขับโอเค รำคาณเกียร์มียึกยักเวลาถอนแล้วตอก กับย่องๆต้องเรียนรู้กันปรับเท้าหน่อย

นั่งหลังแคบ ทรมานพอดู เบาะไม่สบายเลย เคยนั่งไม่กี่ที แล้วก็ไม่ค่อยมีคนไปนั่งเท่าไหร่ จนต้องมาใส่คคาร์ซีทผมว่ามันเล็กไปเลยต้องขายทิ้ง

ออฟไลน์ Tien.W

แอร์เหม็น ต้องล้างตู้ แบบไม่ต้องถอดก็ได้ (เพราะถอดทีรื้อเยอะ) แล้วเปลี่ยนไปใช้กรองแอร์ที่ไม่ใช่ของศูนย์ อาจจะ หาย

เครื่องเสียงเค้า นี่ ประเภท ร้านเกาหัวเลย งานยาก ระบบไม่เหมือนทั่วไป ยกเว้น ยอมลงทุน รื้อทิ้งหมด แล้วติดใหม่ครับ

ออฟไลน์ Pattiphong

• Jr. Member
  • **
ผมเคยใช้ c180 cgi coupe ปี 2013 ครับ เป็นตัว AMG sport plus ครับ
รถมีปัญหาเดียวคือแอร์เหม็นจริงครับ ก่อนถึงบ้านสัก 5 นาทีให้กด AC ออกครับ
ให้มีแต่ลมเพราะรุ่นนี้ไม่มีปุ่ม “REST” เหมือน E Class W212
แต่ก็ช่วยได้นิดหน่อยครับ
อีกปัญหาคือปกติเวลาถอยหลังกระจกมองข้างจะลงอัตโนมัติเพื่อให้เห็นพื้นหรือฟุตบาต
แต่พอใส่เกียร์ D แล้วมันไม่ยอมกลับมาตำแหน่งเดิมครับ หรืออันนี้จะเป็นรถผมคันเดียวไม่รู้
ส่วนเรื่องโช้คเสียเร็วจริงครับผมโดนตอน 30,000 โลเลยเปลี่ยนเป็น Bilstein B12 จบเลยครับ

รถผมจูน stage 3 ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
เปลี่ยนกรองอากาศ เปลี่ยน diverter เปลี่ยนอินเตอร์ เปลี่ยนเฮดเดอร์ ท่อทั้งเส้น เปลี่ยนเทอร์โบเป็นของ 250
จูนเกียร์ จูนเครื่อง จูนคันเร่ง ก็ไม่มีปัญหา ใครบอก benz แต่งซิ่งไม่ได้หรืองอแงผมเถียงเลยครับ
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
สวัสดีครับ

ผมกำลังสนใจ c250 cgi w204 4 ประตู มือ 2 ปี 12-14 จะเอามาแทนที่ e90 325i ที่กำลังจะขายครับ
ในงบ 8 แสนกลางๆ ไม่รวมค่าซ่อมรู้สึกว่ากำลังดี รวมถึงมีประสบการณ์กับเบนซ์มา 2-3 คัน เรื่องซ่อมเลยไม่ค่อยห่วงครับถ้ามันไม่เปราะจริงๆ 
อยากจะสอบถามว่ารุ่นนี้มีปัญหาประจำรุ่นอะไรเป็นพิเศษไหม นอกเหนือจากเรื่องเกียร์ 7g และเฟือง advance
หรือพี่ๆ ท่านใดใช้แล้วเจอเรื่องอะไรกันบ้างรบกวนช่วยแชร์ปสก.นิดนึงครับ
และนอกเหนือจากการดูรถมือสองเช็คประวัติ ดูการทำสี จุดชนทั่วไปแล้ว มีจุดไหนของรถรุ่นนี้ที่ควรดูเป็นพิเศษก่อนที่จะซื้อไหมครับ

ป.ล. ตอนนี้ที่ยังตัดสินใจไม่ได้คือจะเอาตัว 2014 AMG plus ที่เป็นเบาะ alcantara เข็มขัดแดง ล้อ 7 ก้าน หรือจะเอาตัว 2012 ที่มี keyless go + command online + แอร์ 3 zone
ในมุมมองของแต่ละท่านคิดว่าตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

นอกจากปัยหาที่ว่ามาก็น่าจะเรื่องแอรืไม่เย็น เวลาวิ่งยาวไก็เย็นดีแต่พอวิ่งช้า ชลอหรือจอดติดไฟแดงก็จะไม่เย็น ตอนอยุ่ในประกันเอาเข้าศูนย์บอกปกติ พอหมดเลยเอาเข้าร้านแอร์ของเพื่อนเช็คเจอว่ากรองในคอมมันตัน ก็เลยเปลี่ยนคอมเปลี่ยนกรองใหม่กลับมาเย็นสมใจ ส่วน2รุ่นที่ถามมาพอดีใช้ตัวamp plusอยู่ส่วนตัวมองว่ามันสวยจบ มีชุดแต่งครบ ไฟหน้าลูกแก้ว มีซันรูฟ เบาะไฟฟ้าพร้อมเมมคู่หน้า มีcommand online ม่านหลังไฟฟ้า มีcomfort accessพวงมาลัยจะยกขึ้นลงเวลาเข้าออก แต่มักจะเสียง่ายเช่นกัน และสามารถเปิดฝาท้ายจากภายในรถได้ (ไม่มีทุกรุ่นย่อย) แต่ไม่มีkeyless ซึ่งก็ไม่เป็นไรถ้าแลกกับพวกชุดแต่ง ได้อารมณ์ดีเวลาบิดกุญแจสตาร์ท อีกรุ่นที่ถามมาผมไม่แน่ใจว่ามีอุปกรณ์อะไรมาบ้างลองเปรียบเทียบดูนะครับ
Everyday Lifestyle

ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ
ดูๆแล้วมีเรื่องกวนใจอยู่บ้างตามประสารถยุโรปเก่า แต่ส่วนใหญ่น่าจะแก้ไขได้ไม่ยาก
ยกเว้นเรื่องพรมที่ถ้าเจอแจ็คพ๊อตขึ้นมาอาจจะงานใหญ่อยู่ คงต้องไปศึกษาอีกที

สวัสดีครับ

นอกจากปัยหาที่ว่ามาก็น่าจะเรื่องแอรืไม่เย็น เวลาวิ่งยาวไก็เย็นดีแต่พอวิ่งช้า ชลอหรือจอดติดไฟแดงก็จะไม่เย็น ตอนอยุ่ในประกันเอาเข้าศูนย์บอกปกติ พอหมดเลยเอาเข้าร้านแอร์ของเพื่อนเช็คเจอว่ากรองในคอมมันตัน ก็เลยเปลี่ยนคอมเปลี่ยนกรองใหม่กลับมาเย็นสมใจ ส่วน2รุ่นที่ถามมาพอดีใช้ตัวamp plusอยู่ส่วนตัวมองว่ามันสวยจบ มีชุดแต่งครบ ไฟหน้าลูกแก้ว มีซันรูฟ เบาะไฟฟ้าพร้อมเมมคู่หน้า มีcommand online ม่านหลังไฟฟ้า มีcomfort accessพวงมาลัยจะยกขึ้นลงเวลาเข้าออก แต่มักจะเสียง่ายเช่นกัน และสามารถเปิดฝาท้ายจากภายในรถได้ (ไม่มีทุกรุ่นย่อย) แต่ไม่มีkeyless ซึ่งก็ไม่เป็นไรถ้าแลกกับพวกชุดแต่ง ได้อารมณ์ดีเวลาบิดกุญแจสตาร์ท อีกรุ่นที่ถามมาผมไม่แน่ใจว่ามีอุปกรณ์อะไรมาบ้างลองเปรียบเทียบดูนะครับ

ออฟชั่นภายในที่ต่างมีแค่ keyless + harmann + แอร์ 3 zone เลยครับ (ซึ่งที่ผมชอบจริงๆมีแค่ keyless เพราะคงทำเครื่องเสียงใหม่ และคนนั่งหลังก็คงไม่ค่อยมี) แล้วก็ราคาที่ถูกกว่าเฉลี่ย 50,000-100,000 แลกกับปีที่เก่ากว่า 2 ปี และความหล่อที่ห่างชั้นก็พอสมควร ถ้าสภาพรถใกล้เคียงกันผมก็คงเอนเอียงไปทางตัว AMG Plus มากกว่าครับ เพราะอาจจะแต่งต่อนิดหน่อยด้วย มีภาษีดีกว่าพอสมควร
Cx5 2.5s
e90 325i

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

CGi

ผมใช้ไป 3แสน ทนไม่ไหวเพราะสุดท้ายออยเครื่องรั่ว

เครื่องเทอร์โบ มันร้อนมาก พอเก่าพวกซีลยางไปก่อน น้ำจะหาย
เทอร์โบพังตอนก่อนน้ำหาย
ปั๊มแรงดันสูง หัวฉีด
เฟืองแอดวานซ์เสียที2แสนกว่ากิโลเมตร
สมองเกียร์พังตั้งแต่แสนโลแรก พังอีกทีก็อีกแสนโลถัดมา ครั้งแรกเปลี่ยน ครั้งที่สองซ่อมแผง ครั้งที่สามซ่อมแผงอีกจุดในแผง มันมีไอ้ชิ้นเล็กๆ4-5ตัว เปลี่ยนประจำ

กล่องสวิทช์คันเกียร์
กล่องเครื่องพัง แสนกว่าโล มีร้านรับซ่อมเยอะ ลากส่งไปซ่อม

เยอะนะ ไม่ทนหรอก

ไมเหมือนตัวKompressorใช้ไปเจ็ดแสนกว่าโลได้ หลายมือหลายตรีนขับด้วยยังไม่มีพังแบบไอ้CGi เลย

ออฟไลน์ panjap

เท่าที่ใช้มา ก็ไม่มีอะไรจุกจิก ค่าซ่อมก็ไม่ได้แพง เฟืองกับเกียร์ไม่ได้เสียทุกคัน ของผมสามคันไม่เห็นเสียเลย  มีช้อคอัพหน้าเปลี่ยนสองอัน แต่มันไม่แพงก็โอเค ที่เหลืออะไหล่ทั่วไปซึ่งพอรับได้