ผู้เขียน หัวข้อ: [ปรึกษา] เปลี่ยนหลอดไฟส่องสว่างคู่หน้า และฟิล์ม City GM3  (อ่าน 2825 ครั้ง)

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
สวัสดีครับ
พอดีช่วงนี้ต้องเดินทางกลับบ้านตจว. บ่อยขึ้น  ใช้ระยะเวลาในขับรถประมาณ 3 ถึง 4 ชม. (เป็นคนขับรถช้า)
เส้นทาง กทม. > สุพรรณฯ > นครสวรรค์ (เลี่ยงสายเอเชีย เพราะรถชอบรูดไหล่ทาง และขับน่าหวาดเสียวเยอะ)

แต่เนื่องจากเริ่มออกเดินทางช่วงโพลเพล้ รู้สึกว่าแสงไฟหน้าไม่พอ มองไม่ค่อยเห็นรายละเอียดของถนนจึงต้องเพ่งกว่าปกติ
รถที่ใช้คือ City GM3 โคมไฟหน้า ฟิมล์ 3M ศูนย์แถม ไม่ทราบสเปค อายุกว่า 7 ปี  ดังนั้นจึงมีโจทย์ ดังนี้

1. เปลี่ยนหลอดไฟหน้าให้สว่างกว่านิดหน่อย (130%) ไม่ทราบว่าพอจะมีตัวเลือกดี ๆ ที่ไม่รบกวนสายตาเพื่อนร่วมทางไหมครับ
ไม่ชอบแสงขาวแบบ LED ฟิลิปส์ 6500K ขึ้นไป (แต่ไม่มีปัญหากับยี่ห้อนี้นะครับ บอกไว้อ้างอิงความขาวของแสงเฉย ๆ)
ถ้าเป็นเหลืองแบบโรงงาน หรือวอร์มไวท์ (ขาวอมเหลืองนวล ๆ ประมาณหลอด LED ของ IKEA) ขึ้นมาหน่อยก็ไม่มีปัญหาครับ

2. ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนฟิลม์กระจกบังลมหน้า และประตูคู่หน้า เป็น 3M Crystalline อยู่แล้ว (ฟิล์มปัจจุบันคุณภาพแย่มาก ขับกลางคืนเหมือนตาฝ้า) โดยเท่าที่อ่านในบอร์ดมา บานหน้าคงไม่ต่ำกว่า 50  คิดว่าคงให้ผลลัพท์ที่ดีที่สุดระหว่างกันร้อนตอนกลางวัน และขับสบายตอนกลางคืน

ขอบคุณครับ
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
หลอดรุ่น premium vision ของ philips
ราคาไม่แพงครับ อ้างว่าสว่างขึ้น และไม่ย้อมสีให้ขาวขึ้นอย่างที่คุณไม่ชอบด้วย
น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี แต่สังเกตว่า สายไฟไฟหน้าของฮอนด้ามักเส้นค่อนข้างเล็ก
รถผมใช้ชุดสายไฟและรีเลย์ ของ hella ติดตั้งเพิ่มครับ
ลองพิจารณาดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2020, 11:26:28 โดย samaklen »

ออฟไลน์ Tien.W

เคยขับ City รุ่นนี้อยู่หลายคัน

คันแรก .. บานหน้า 3M FX50 เป็นอะไรที่สบายตามาก ไฟหน้าสว่างสุดๆ ขับสบาย ไม่ต้องไปแตะต้องอะไรเลย

คันสอง .. บานหน้า Lamina ANL35 แบบว่า มืด ขับยาก ไฟหน้า drop ไปเยอะมากครับ

ฉะนั้น รถคุณนะครับ ง่ายสุดคือ ลอกฟิล์มหน้าทิ้ง แล้วเปลี่ยนหลอด เอาสเปคเดิมโรงงาน เอา philips / osram รุ่นธรรมดานี่แหละ รับรองจบ

ที่แนะนำหลอดมาตรฐาน เพราะ หลอดพวกนี้อายุยืนครับ ใช้กันต่ำๆก็ 10 ปีครับ ในขณะที่ ถ้าคุณเปลี่ยนหลอด upgrade จะ philips xtreme หรือ osram night ก็ตาม รับรอง ได้แค่ปีเศษก็ขาดแล้วครับ

กล้าพูด เพราะผ่านมาหมดละ เปลี่ยนหลอดทีละพัน ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ปกติผมใช้ Osram Night Breaker +130% กับ Jazz GE
สีขาวกว่าปกตินิดนึง ถ้าไม่เทียบกับหลอดเดิมก็จะแยกความเหลืองยากหน่อย
อายุการใช้งานก็ตามที่คุณ Tien.W บอกเลย แค่สองปีขาด

แต่ลองตามที่คุณ samaklen ดูก่อนก็ดีครับ +30% หลอดละร้อยนิดๆ เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2020, 11:53:54 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สวัสดีครับ
พอดีช่วงนี้ต้องเดินทางกลับบ้านตจว. บ่อยขึ้น  ใช้ระยะเวลาในขับรถประมาณ 3 ถึง 4 ชม. (เป็นคนขับรถช้า)
เส้นทาง กทม. > สุพรรณฯ > นครสวรรค์ (เลี่ยงสายเอเชีย เพราะรถชอบรูดไหล่ทาง และขับน่าหวาดเสียวเยอะ)

แต่เนื่องจากเริ่มออกเดินทางช่วงโพลเพล้ รู้สึกว่าแสงไฟหน้าไม่พอ มองไม่ค่อยเห็นรายละเอียดของถนนจึงต้องเพ่งกว่าปกติ
รถที่ใช้คือ City GM3 โคมไฟหน้า ฟิมล์ 3M ศูนย์แถม ไม่ทราบสเปค อายุกว่า 7 ปี  ดังนั้นจึงมีโจทย์ ดังนี้

1. เปลี่ยนหลอดไฟหน้าให้สว่างกว่านิดหน่อย (130%) ไม่ทราบว่าพอจะมีตัวเลือกดี ๆ ที่ไม่รบกวนสายตาเพื่อนร่วมทางไหมครับ
ไม่ชอบแสงขาวแบบ LED ฟิลิปส์ 6500K ขึ้นไป (แต่ไม่มีปัญหากับยี่ห้อนี้นะครับ บอกไว้อ้างอิงความขาวของแสงเฉย ๆ)
ถ้าเป็นเหลืองแบบโรงงาน หรือวอร์มไวท์ (ขาวอมเหลืองนวล ๆ ประมาณหลอด LED ของ IKEA) ขึ้นมาหน่อยก็ไม่มีปัญหาครับ

2. ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนฟิลม์กระจกบังลมหน้า และประตูคู่หน้า เป็น 3M Crystalline อยู่แล้ว (ฟิล์มปัจจุบันคุณภาพแย่มาก ขับกลางคืนเหมือนตาฝ้า) โดยเท่าที่อ่านในบอร์ดมา บานหน้าคงไม่ต่ำกว่า 50  คิดว่าคงให้ผลลัพท์ที่ดีที่สุดระหว่างกันร้อนตอนกลางวัน และขับสบายตอนกลางคืน

ขอบคุณครับ

ผมตอบในฐานที่ขับรถกลางคืนบ่อย ออกต่างจังหวัด 2 อาทิตย์ครั้ง (เดือนละ 2 รอบ) ใช้รถปีละ 5 หมื่นโล

ตอนที่ผมใช้ Civic FD นะ (ตอนนี้เปลี่ยนคันละ) ฟิล์ม 3M Smart แถมศูนย์ หน้า 60 รอบคัน 80
1. ไฟหน้า Halogen ค่อนข้างไม่สว่าง ออกเหลือง หลอดเดิมโรงงานผมถอดออกตั้งแต่ช่วงหมื่นโลแรกละ แล้วมาใส่กับ Osram Night Breaker คุณภาพดีกว่าหลอดเดิมนะ ทั้ง แสง สี และ ระยะมองเห็น
2. พอใช้ Osram Night Breaker ไปประมาณ 3-4 หมื่นโล Osram Night Breaker ขาด ก็ไปเอา Osram Night Breaker Plus มาใส่(ตัวแรกตอนนั้นยังไม่มี Plus) คุณภาพดีกว่าหลอด Osram Night Breaker เหมือนจะขาวขึ้น สว่างขึ้นอีกหน่อย 5-10%
3. พอ Osram Night Breaker Plus ขาด ก็ไปคบกับ LED 12,000 lumen ตัวนี้บอกเลยว่า ค่อนข้างสว่างมาก สว่างกว่า Osram Night Breaker Plus 20-30% ได้นะ แต่.....มันสว่างมาก ภายใต้โคม multi-reflector มันจะทำให้แสงฟุ๊งพอสมควรเลย(แก้ไขโดยการกดไฟให้ต่ำลงอีกหน่อย) ช่วยได้พอสมควรเลย ขับทางไกล กลางคืน มืดๆ ถือว่าดีมากเลย เหมาะมาก

4. ปัจจุบัน ผมเปลี่ยนคันรถใหม่ (คัน FD ให้ที่บ้านใช้) ไฟหน้าคันนี้เป็น HID Prjector โรงงาน ฟิล์มหน้า 40 รอบคัน 60 (ลดลงจาก Civic FD 1 เบอร์)

เทียบ สี แสง ความสว่าง เทียบกับ LED 12,000 lumen ผมว่า ความสว่างไกล้ๆ พอกันเลย แต่พอส่องไกลๆ แล้ว HID ส่องไกลกว่า มองเห็นไกลกว่า มองเห็นระยะไกลชัดกว่า การฟุ้งไม่ต้องพูดถึง ไม่มีเลย

สรุปคือ ถ้าคิดว่า ใช้รถกลางคืนบ่อยจริงๆ (ย้ำว่าบ่อยจริงๆ) และมีปัญหาเรื่องไฟหน้าไม่ว่าง ผมแนะนำ ข้ามหลอดอัพเกรด และ LED เม็ดๆ ไปเป็น HID Projector เลยครับ แต่ก่อนพวก HID Projector+HID ราคามีหมื่นขึ้น แต่เดี๋ยวนี้ราคาก็ไม่ได้แพง ราคาขี่กันกับหลอด LED เม็ดๆ แล้วครับ ราคา 5-6 พัน ก็ได้แล้ว ผมว่าจบสุด HID ขับง่ายกว่าเยอะเลยครับ ไม่ต้องเพ่ง ไม่ต้องจดจ่อ ไม่ต้องระวังมาก(เวลาวิ่งเร็ว)

เปลี่ยนฟิล์มใส ยิ่งขับสบายเข้าไปใหญ่ แนะนำเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2020, 18:51:35 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ seeker

Philips, Osram ได้หมด แต่อายุการใช้งานจะสั้นหน่อย
ฟิล์มบานหน้า c40 ไหมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

FD นี่สุดๆ ไฟหน้าไม่สว่างเลย เคยขับคันที่ติด Lamina L60GN คือ ฟิล์มใส เหมือนไม่ได้ติด แสงเข้าได้ 60% กลางคืนยังไม่สว่างเลยครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
1. ไฟอัพเกรดน่าจะเป็น Philips xtreme vision กับ Osram Night Breaker ครับ ได้แสงขาวอมเกลืองกำลังดีแบบที่ท่านชอบเลย เคลมว่าสว่างขึ้น 20-30% แต่อายุน่าจะสั้นหน่อย ปีกว่าๆครับ
2. ฟิล์มกรองแสงที่ผมแนะนำให้ใช้กลางคืนนะครับ
2.1 3M fx50 ฟิล์มละเอียด ภาพคม และไม่มืด สามารถมองเห็นในตอนกลางคืนได้ดีครับ เป็นเบอร์ที่ใสที่สุดในซีรีย์ fx แต่ตัวนี้ไม่ปรอท ไม่อะไรเลย กันร้อนแย่ครับ
2.2 Hi-kool r10 HC สีควัน ตัวนี้มีปรอทครับ ใสกว่าตัว fx50 แต่กันร้อนได้ดีกว่า มองกลางคืนชัดและสว่างกว่า แต่มีการสะท้อนของปรอทนิดหน่อย คนที่ไม่เคยใช้ปรอทจะรำคาญ แต่พอใช้สัก 1 สัปดาห์ก็ชินละครับ ส่วนตัวขับกลางคืนจบที่ตัวนี้ครับ กลางวันไม่ถึงกับเย็น แต่กันร้อนดีกว่า fx50 ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
ผมจบที่ ไฟหน้าretrofit hid+projector 5000K งบห้าพัน cutoffคม ไฟลงพื้นดีไม่แยงตาคันหน้า

ออนไลน์ I_AM_M

• Full Member
ผมใช้ หลอดฟิลิป 4300k ฮาโลเจนครับกับฟิล์มLegend เซรามิก60%ครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
หลอด osram/philips ผมใช้ไม่เคยเกิน 1-1.5 ปีเลย ผมวิ่งกลางคืนไม่ค่อยบ่อยเท่าไหร่ ใช่แค่ในเมืองตจว.
ใส่โปรเจคเตอร์เลยทีเดียวน่าจะจบกว่าครับ ราคาก็ไม่แพงเท่าไหร่แล้ว แต่ข้อเสียคืนเวลาจะดิฟไฟสูงตอนกลางวัน อาจจะมองยากหน่อย ถึงจะเป็นบัลลาสต์แบบ fast ก็ยังไม่ชัดเจนเท่าไหร่ครับ