ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาใช้ Adaptive cruise control แล้วรถชะลอเองนั้น ไฟเบรกติดไหมครับ  (อ่าน 5869 ครั้ง)

ออฟไลน์ bennieT8

• Sr. Member
มีปัญหาที่ผมสงสัยขอถามผู้รู้หน่อยครับ  ปัจจุบันเวลาขับ XC60 ทางไกล  ใช้ Adaptive cruise control แล้วรถเร่งเองชะลอเอง  สะดวกสบายมาก  แต่บางครั้งเวลารถคันหน้าชะลอกะทันหัน  หรือมีรถปาดเข้าเลนเรามา  รถเราจะชะลอความเร็วลงกะทันหัน  ซึ่งผมเดาเอาว่าไฟเบรกเราคงไม่ติด  อย่างนี้รถที่ตามหลังเราเขาจะงงหรือโกรธเราไหม  ว่าลดความเร็วกะทันหันโดยไม่มีอะไรเตือนเขาเลย  และอาจมีความเสี่ยงโดนชนท้ายหากเขาไม่รู้และเบรกไม่ทันครับ

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
ถ้าไฟเบรคไม่ติดจริงๆ ก็อันตรายนะ เพราะทุกวันนี้ขับรถ mt ใช้เอนจิ้นเบรค คันหลังจะจิ้มท้ายอยู่ทุกวัน  ;D

ออฟไลน์ kez

ติดครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

ต้องติดนะครับ

ออฟไลน์ basterias

ผมใช้ประจำครับ เคยรถเคยเบรคแรงๆจาก 120 > 80 คันหลังก็เบรคทันนะครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Cheze_Cake

ถ้ารถมีการเบรค เดาว่า ไฟเบรคขึ้นครับ

เรื่องพื้นฐานความปลอดภัยเเบบนี้ volvo ไม่พลาดอยู่เเล้ว ::)
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ yaiunited

• Newbie
  • *
มายืนยันว่าติดครับ  เคยอ่านในคู่มือว่าเบรคกระทันหันแรงๆไฟฉุกเฉินก็ติดด้วยครับ ลองคิดตรรก.ง่ายๆครับถ้าชลอตวามเร็วแล้วไฟเบรคไม่ติดรถเราคงโดนชนตูดไปแล้ว หรือไม่ก็โดนคันหลังบีบแตรด่าแล้วครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ติดครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ติดจ้า
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Nott1959

ต้องติดอยู่แล้วครับ เพราะว่าระบบก็สั่งให้เบรคทำงาน
V8 V10 V12 ONLY!!!!

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ติดครับ

ออฟไลน์ V221

Benz S350D ติดครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ bennieT8

ขอบคุณทุกท่านครับ  ค่อยสบายใจหน่อย

ออฟไลน์ [J]e[w]

Break Hold ก็ขึ้นไฟเบรค
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Pegasus7700

ถ้าไฟเบรคไม่ติดจริงๆ ก็อันตรายนะ เพราะทุกวันนี้ขับรถ mt ใช้เอนจิ้นเบรค คันหลังจะจิ้มท้ายอยู่ทุกวัน  ;D
5555 ชอบๆ หน้ากาก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ p.pooh

• Jr. Member
  • **
ติดซิครับ ตอนกลางคืนยังมองเห็นเลย ว่าไฟเบรคทำงาน