ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดรถมือสอง เต้นท์รถมือสอง ช่วงนี้เป็นยังไงบ้างครับ  (อ่าน 16192 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
ยอดขายตกลงขนาดไหนครับ

เจอแบบนี้เข้าไปกระทบมากน้อย ขนาดไหน

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ก็ตั้งแต่ประกาศปิดห้างฯ เมื่อครึ่งบ่ายวันเสาร์ จากนั้นก็เงียบครับ
แม้แต่โทรศัพท์ยังไม่ดังเลย ก็ต้องประคับประคองกันไปครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
เงียบครับ

มีคนถามเยอะเหมือนเดิม แต่คนสนใจจะซื้อจริงๆน้อยลงอย่างเห็นชัด
ปกติรถบ้านผม แบรนด์ตลาด ลงขายวันเดียว รุ่งขึ้นมาลองละจองเลย
แต่ช่วงนี้ลงไว้ 3-4 วันมีแต่คนถามนู่นถามนี่ แต่แทบไม่มีคนนัดมาลองครับ

ออฟไลน์ whoami

ราคาก็ยังเหมือนๆเดิมอ่ะครับ

ผมไม่เห็นรถมือสองราคาจะตก ลด แลก แจก แถมเลย

แต่ถ้าใครเอาไปขายเต๊นท์ช่วงนี้ โดนกดยับแน่นอน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

รายได้ของคนไม่ดี หยุดงาน กำลังซื้อน้อย แล้วที่สำคัญ มันก็ทำให้ ไฟแนนซ์อนุมัติยากขึ้น

ตลาดมือสองรับเข้า อาจจะมีเรื่อยๆ เพราะคนไม่มีเงิน ก็ต้องขายรถไป ขนาดรถป้ายแดงยังมีคืนไฟแนนซ์เลย เพราะผ่อนไม่ไหว

ตลาดมือสองขายออก มันเลยหยุด เงียบ ไปโดยกลไลของมัน

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
ตลาดเป็นไงไม่รู้นะครับ
แต่ปกติผมเข้าดู Web รถมือสองทุกวัน ไม่เห็นราคามันจะลดลงเลย ขายราคาไหนก็ราคานั้น ไม่ได้ลดลงอย่างมีนัยยะ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ผมก็ตามราคารถมือสองประจำนะครับ สังเกตได้เลยว่าเมื่อก่อนซัก 2-3 เดือนที่แล้ว BMW 116i จะราคา 7 กลางๆ ยัน 8 กว่าๆ ตอนนี้ผมเริ่มเห็น 65 ก็มีให้เห็นแล้วครับ 7 ต้นเริ่มเยอะขึ้น

ตัว E90 320d lci เมื่อก่อนเห็น  7+ ตอนนี้ 6 แสนก็หาได้แล้ว ตัว M Sport เห็นเต๊นท์ขาย 799 ตอนนี้ก็ 749 แล้วครับ เคยเห็น  699 ด้วยซ้ำ

ส่วนค่ายอื่นผมไม่ทราบนะครับ เพราะไม่ได้ตามแต่ผมว่ามีผลเยอะจริงครับ คนคิดหนักมากขึ้นชะลอการซื้อของชิ้นใหญ่ไว้ก่อน
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ bobsan

คนมีกำลังก็รอซื้อของถูก

คนทั่วไปก็ไม่ซื้อ

พ่อค้าก็อยากขายได้ราคาดี
แต่มันเพิ่งเริ่ม เลยคิดว่าอาจจะรอได้

คนอยากขายก็ไม่อยากโดนกด
ยกเว้นจำเป็นจริงๆ

ราคาเลยไม่ค่อยลง แต่ตลาดก็ไม่คึกคัก
ราคาลงแบบซึมๆ คนไม่ค่อยซื้อ

ถ้ายังแย่อีกสักพักอาจจะมีเทกระจาด
ช่วงนั้นจะกลับมาคึกคักอีกครั้ง

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
.....ราคารถมือสองในสต็อคเก่ายังสูงอยู่ แต่ของใหม่คนร้อนเงินมาขายถูกกว่าแน่ๆ นาทีนี้กำเงินสดปลอดภัยที่สุด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ราคาไม่ลงเลยครับสำหรับรุ่นที่สนใจ​

แต่เจ้าของเต้นท์เห็นว่าเงียบๆเลยไม่มีเงินหมุน

ก็คิดว่าระยะสั้นไม่มีผลแต่เกิน3 เดือนนี่อาจจะเริ่มเห็น
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Panerai II

ราคามือสองถ้าเจ้าของขายเอง ก็คงไม่ sensitive เท่าเต้นท์มั้งครับ ราคาเลยไม่ค่อยลดมาก
อย่างตอนนี้ผมขาย BMW E46 ขาย 2 กลาง คนมาต่อ 2 ถ้วนผมก็ไม่ขายครับ
 ราคาคนมาเสนอ ผมขับเล่นๆหัวๆแล้วค่อยขายปีหน้ายังได้เลยครับ

ออฟไลน์ bodin

ดูจากต้นทางคือลานประมูลรถมากขึ้น(แปลว่ายึดมากขึ้น)แต่เต๊นท์ซื้อน้อยลง

ยอดรวมตลาดรถมือสองปีที่แล้วตกลง10% ปีนี้น่าจะลงจากปีที่แล้วอีกมากๆ เดาได้เลยอีกไม่กี่เดือนจะมีเต๊นท์เล็กๆปิดกิจการเพียบเหมือนตอนปี40ิ

พวกสายป่านยาวๆสบายครับขาดตัดขาดทุนได้เรื่อยๆน่าจะรอดอยู่ พอพ้นวิกฤตคู่แข่งก็เหลือน้อย

ออฟไลน์ spn

ในเว็บ รถแพงราคาลงเยอะ รถยุโรป รถ D segment
รถตลาดทั่วไปราคาทรงๆ

แต่ทำไมระยองเต้นรถมือสองผุดเป็นดอกเห็ด
บางทีขยายใหญ่โตทำอย่างกะโชว์รูมรถ

ช่วงนี้ City Almera New Dmax ก็เริ่มวิ่งกันเยอะละนะ
คนคงไปสนในรถใหม่ที่ประหยัดๆละมั้ง
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
เดาว่าอีกสักพักรถมือสองที่ราคาต่ำกว่าแสนน่าจะขายดีเพราะคนไม่กล้าใช้บริการรถสาธารณะ

ออฟไลน์ SM.

กระทบหมดทุกธุรกิจแหละครับ รอให้ไวรัสตัวร้ายหมดไป หวังว่าอะไรๆๆจะดีขึ้น

ออฟไลน์ johnlee

เลยครึ่งหลังของปีนี้ ผมว่ามีรถปล่อยยึดมากมานเลยล่ะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Sleepy Boy

ถ้าโควิดลากยาวไปนานกว่านี้สัก 4-6 เดือน รับรองจะมีหลายคนเทขายรถออกมาเยอะกว่านี้มาก หวังว่าทุกอย่างจะดีขึ้นในเร้ววันนี้นะครับ