ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่เกิดอุบัติเหตุ พลิกคว่ำต้องเปิดเครื่องไหม  (อ่าน 4172 ครั้ง)

ออฟไลน์ blackles

• Newbie
  • *
รถ honda civic พลิกคว่ำ ตอนที่รถยกมาทางคนขับบอกผมว่ารถที่คว่ำตอนซ่อมต้องมีการเปิดเครื่องเพราะน้ำมันเครื่องจะไหลมาทางหัวลูกสูบและอื่น ถ้าสตาร์ทจะทำให้พังพอมาถึงทางอู่ซ่อมผมก็ได้แจ้งเรื่องการล้างเครื่องยนต์แต่ทางอู่ซ่อมบอกไม่เกี่ยวไม่จำเป็นไม่ต้องเปิดเครื่ิองแค่ถ่ายน้ำมันเครื่ิองก็พอ( ตอนคว่ำน้ำมันเครื่ิองไหลออกทางกรองค่อนข้างเยอะ ) ผมควรเชื่อใครดีครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ไม่จำเป็นนัก  เมื่อตั้งปกติน้ำมันจะค่อย ๆย้อนกลับลงด้านล่าง  เพียงแค่ไม่รีบสตาร์ทก็พอ 

แต่ถ้าจะให้ปลอดภัยเปิดช่วงฝาสูบออกดูว่าน้ำมันยังมีค้างอยู่บนหัวลูกสูบอยู่ไหม?

ปล.  ถ้าไม่เปิดฝา  ถ่ายน้ำมันเครื่องออก  วัดปริมาณน้ำมันที่หายไปว่าหายไปจากค่าเยอะไหม  ก็ช่วยได้...

ออฟไลน์ apinui

กว่ารถจะซ่อมเสร็จ กว่าจะได้สต๊าทเครื่อง น้ำมันคงไหลลงมาก้นอ่างหมดแล้วล่ะครับไม่ต้องเปิดหรอก ...

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าอยากสบายใจก็เปิดเครื่องเช็คดูครับ
แต่ถ้ามันไม่ถึงเครื่อง ส่วนตัวผมไม่เปิดครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

พลิกคว่ำ
1. มันจุดกระแทกเครื่องยนต์ไหม ถ้ามีก็ซ่อมไป
2. จอดปกติสักวัน สองวัน แล้วเติมน้ำมันเครื่องยนต์กลับ(กรณีมีไหลออก) ให้อยู่ในเกณฑ์ แล้วสตาร์ทเครื่องยนต์ติดไหม
3. ถ้าสตาร์ทติด ฟังเสียง มีอะไรผิดปกติไหม มีเสียงเพี้ยนๆ เสี่ยงแปลกๆ เสียงก๊อกๆ แก๊กๆ ดังมาจากเครื่องยนต์ไหม ถ้าไม่มีก็จบ แต่ถ้ามีก็อาจจะไล่หา ซ่อมตามอาการ

ถ้าจะลัดขั้นตอน เปิดเครื่องยนต์มาดูใหม่หมดเลยก็ได้ แต่เสียตั้งเยอะ เพราะถ้าเปิดเครื่องยนต์ ก็คงต้องรื้อทั้งตัว เพราะไม่รู้ว่าจะมีอะไรเสียหรือป่าว เหมือนงมเข็มในมหาสมุทร ตามข้อ 3. ง่ายสุด ถ้ามีอะไรก็ซ่อมตามอาการไป

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รถที่บ้านเคยคว่ำตอน 7 ปีก่อน แต่ไม่มีอะไรกระแทกที่ห้องเครื่อง ก็ไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องยนต์นะครับ ทุกวันนี้เครื่องยนต์ก็ใช้งานได้ปกติ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
รถแม่แฟน Isuzu TFR ก็เอาไปคว่ำมา เหมือนไม่ได้ทำอะไรกับเครื่องยนต์นะครับ