ผู้เขียน หัวข้อ: Mx-5 กับการใช้งานชีวิตประจำวันในฐานะอูเบอร์ส่วนตัว  (อ่าน 7352 ครั้ง)

MacH1

• บุคคลทั่วไป
จากประสบการณ์ใช้ MX-5 ขัดเงาๆ แต่งเรียบๆ มาตั้งแต่ป้ายแดง ผมใช้สลับกับพี่เม้ง ZS EV รับส่งแอร์หางแดงเอ็กซ์เป็นประจำที่สนามบินดอนเมือง

ผมขับไปรับแอร์หางแดงเอ็กซ์ที่สนามบินดอนเมือง ถ้านางแลนด์จากไฟล์ทสุย pvg, tsn ส่วนมากจอดใต้ตึกหนึ่ง พี่ยามก้อให้จอดที่ดีๆ เซฟๆตลอดนะ แต่แอร์หางแดงเอ็กซ์ นางไม่ค่อยชอบหรอก มันนั่งไม่ค่อยสบาย นางบอกตำแหน่ง safety belt มันรัดแน่นๆแปลกๆ ไม่สบายตัว แต่ผมชอบนะ เพราะที่นั่งมันเตี้ย กึ่งนั่งกึ่งนอน วิวในcockpit มองไปทางฝั่ง ผดส. มันคือดีย์และฟินมากคับ  ;D ;D ;D

แอร์หางแดงเอ็กซ์ นางบอกนั่งอีกคัน พี่เม้ง ZS EV เงียบกว่า โปร่งสบาย ของยัดท้ายรถได้ทุกอย่าง กระเป๋า cabin, กระเป๋าโหลดใต้ท้องเครื่อง และถุงเสื้อโค้ตแดง จะไฟล์ทไหนก้อได้ ไฟล์ทแลนด์ดึกๆเลยเที่ยงคืนมานางอยากเงียบๆพักผ่อน ถ้าเป็น mx-5 นางจะนั่งได้ถ้าไฟล์ท quick turn อย่างเดียวและผมเอาของท้ายรถไม่จำเป็นไว้ที่บ้านทั้งหมด กระเป๋าสะพายนางต้องวางหน้าตัก แคบๆ  แต่บางทีโฉบไปรอรับนางที่แถวประตู arrival ไม่ได้จอดที่ที่จอดรถ พวกเพื่อนแอร์ของนางที่เดินมาด้วยกันมองตรึม 

ปล. ได้ที่จอด vip ประจำตามร้านอาหาร คอมมูน และโรงแรมนะคับ อาจจะจากแนวการแต่งตัวของผมด้วยมั้ง ผมแต่งแนว ivy league look เป็นหลัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2020, 15:39:14 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
เคยนั่งของเพื่อนคับ  ตอนนั้นจะไปเที่ยวกัน มันมารับ  กระเป๋าเดินทาง 1 ใบ ....ยัดลงท้ายรถไม่ได้ !!  สุดท้ายผมต้องนั่งอุ้มกระเป๋าไปตลอดทาง

ทีหลังเลยบอกเพื่อนคนนี้ว่า ถ้าจะมารับ เอาคันอื่นมา  55
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ raygun

.
.
ตอนแรกอ่านแล้ว งง มาก คือไปรับลูกหรอ
แล้วลูกเป็นแอร์ของแอร์เอเชียเอ็กซ์ หรือยังไง
สรุปไปรับหญิง 5555
ผมว่าถ้าคบใหม่ๆ Mx-5 ก็คงน่ารักดี
แต่ถ้าคบมาซักพัก คงอยากนั่งรถสบายๆมากกว่า

พูดถึง ivy league เสียดายแบรนด์ Rugby นะครับ

ออฟไลน์ mongolias

ตอนนี้คงไม่ต้องไปรับส่งลูกเรือบ่อยๆแล้วสิครับ เจอฤทธิ์ลุงโกวิทเข้าไป :'(

MacH1

.
.
ตอนแรกอ่านแล้ว งง มาก คือไปรับลูกหรอ
แล้วลูกเป็นแอร์ของแอร์เอเชียเอ็กซ์ หรือยังไง
สรุปไปรับหญิง 5555
ผมว่าถ้าคบใหม่ๆ Mx-5 ก็คงน่ารักดี
แต่ถ้าคบมาซักพัก คงอยากนั่งรถสบายๆมากกว่า

พูดถึง ivy league เสียดายแบรนด์ Rugby นะครับ

เสียดายเหมือนกันคับ ของ rugby มันค่อนไปทาง preppy แต่เอามาประยุกต์ใช้ได้เหมือนกัล ช่วงจะยกเลิกแบรนด์หลายปีก่อน ผมยังไปสอยของลดโละสต็อคมาหลายชิ้นจากช้อปที่ covent garden ทุกวันนี้ก้อยังใส่อยุ่คับ

งานดีไซน์ของฝั่ง rugby ตอนนี้ย้ายมารวมกับ polo RL แล้ว สังเกต collection ช่วงหลังๆของ PRL ได้อิทธิพลจาก rugby มาพอสมควร

แบรนด์อื่นอย่าง J Press Blue, Brooks Brothers กะ  Gant Rugger ก้อดีอยู่คับ 

MacH1

ตอนนี้คงไม่ต้องไปรับส่งลูกเรือบ่อยๆแล้วสิครับ เจอฤทธิ์ลุงโกวิทเข้าไป :'(

เรียบร้อย ไม่เหลือคับ ช่วงนี้น่าหดหู่จิงๆ แต่หางแดง FD ยังบินอยุ่นะ ไฟล์ทดอมล้วนๆ

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
ที่ใส่ของเล็กไปครับ
ถ้าจะเอารถทรงๆนี้ไปรับ แล้วให้นางนั่งสบายๆ ให้ใส่ของได้เยอะๆ จากประสบการณ์ที่ผ่านมาต้อง Portofino อย่างเดียวเลยครับ

จะ FD SL DD หรือ TG ไม่เคยมีคนไหนบ่นเลยครับ จะบิน Quick turn กี่ Sector ไม่เห็นมีคนไหนบ่นเลย บางทีเอา Z4 ไปยังมีบ่นๆบ้าง ว่าอึดอัดใส่ของได้น้อย
หรือสายนอกแบบ QR EK BR เวลามา Operate flight ไทย หรือได้ Vacay leave จะขน Luggage ใบใหญ่มา Portofy พับเบาะ เอาอยู่หมดครับ

ยกเว้นจะรีเควสมาว่า อยากไปเที่ยวต่อเลย ผมก็จะขน เสื้อผ้า รองเท้า มาด้วย
หรือขอเอนเบาะนอนสบายๆ 
แบบนั้นจะต้องเลือกเอา Cayenne E-hybrid เคลือบแก้วมันวับ มาแทน
บางทีไปส่งเพื่อนนางได้คนอีกด้วย บันเทิงเลย

ที่จอด VIP ถ้าเอาม้า Portofy หรือ กบยัก ไปไม่เคยมีปัญหาเหมือนกันครับ เสื้อกล้าม กางเกงขาสั้นก้ได้ตลอด ขนาดฟิลม์ใสแจ๋ว มองเห็นข้างใน
แต่ถ้าเอา Bimmer Z4 หรือคันอื่นไป บางทีต้องใช้ธนบัตรช่วยครับ หรือไม่ก็เบิ้ลๆเครื่องหน่อย ก้ได้เหมือนกัน 

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ว่าจะตอบตั้งแต่กระทู้นั้นครับ

ผมว่าคนมอง​ NC.ND ว่าไม่แพงก็คือ​ ตาไม่ถึงอะครับ

คนมองออกก็คือฐานะและการวางตัวอยู่ระดับเดียวกับผู้ขับครับ

คนทั่มองเป็นมาสด้า2  coupe. ก็นั่นแหละครับเค้าอยู่คนละโลกกับเรา​
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Auto

55555   อย่างที่ผมบอกไปนั่นละครับ  ในเมืองนอก MX5  อาจดูเป็นรถธรรมดา  คนทั่วไปเข้าถึงได้ รถเล็กขับสนุกราคาไม่แพง  เพราะมันไม่ได้สร้างมาให้ดูแพง    และภาษีบ้านเค้าก็ไม่ได้แพง   

แต่ถ้าเมืองไทยเป็นรถของคนที่เหลือระดับนึงแล้ว จึงสามารถมีมันในครอบครองในคอลเลคชั่นส่วนตัว     ล่าสุดประกาศขายทางเฟส Miata NA8  รถ 20 กว่าปีราคา 1.09 ล้านบาท  ราคาเท่ากับตอนป้ายแดงสมัยก่อน       คนจะซื้อรถแบบนี้นอกจากมีเงินแล้วใจต้องรักมันจริง ๆ 

ปล  ส่วนผม MX5   จอดในโรงรถ ขับคันอื่นแทน  ภรรยาก็ขับคันอื่น  รอเวลาที่ดีค่อยเอา MX5  ออกมาขับใหม่ ตอนนี้จอดไปก่อน

ออฟไลน์ YenChar

คือ ถ้าไป-กลับ จากทำงาน คงอยากได้โปร่งๆ โล่งๆ นั่งสบายมากกว่านะครับ
อารมณ์แบบ กลับมาก็อยากสบายๆ โยนของ โยนรองเท้า โยนกระเป๋าเข้าไปเลย

เกรงว่า MX-5 จะไม่ตอบโจทย์
ถ้าออกทริปเก๋ๆ ถ่ายรูป นั่งชิวๆ MX-5 คงดีกว่า คนนั่งชอบ คนขับก็ขับมันส์

ออฟไลน์ AgentMolder

จะบอกว่าอ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ  :D :D :D

ศัพท์เฉพาะเยอะ ผมรู้ครับว่าศัพท์ทางการบิน แต่บางคำ บางตัวย่อ ผมไม่รู้เรื่องครับ ฮา

MacH1

จะบอกว่าอ่านไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ  :D :D :D

ศัพท์เฉพาะเยอะ ผมรู้ครับว่าศัพท์ทางการบิน แต่บางคำ บางตัวย่อ ผมไม่รู้เรื่องครับ ฮา

หางแดงเอ็กซ์ = ไทยแอร์เอเชียเอ็กซ์

PVG = Shanghai Putong Airport

TSN = Tianjin Binhai Airport

ผดส. = ผู้โดยสาร

Quick turn = ไฟล์ทที่ลูกเรือไม่มีการพักค้างคืน บินไปบินกลับเลย

กระเป๋า cabin = กระเป๋าลากที่แอร์นำขึ้นเครื่องไปด้วย ขนาดไม่ใหญ่ ยัดท้ายรถ miata ได้สบายๆ

กระเป๋าโหลดใต้ท้องเครื่อง = ส่วนมากจะขนาดประมาณ 24 นิ้ว สี่ล้อ เป็นกระเป๋าที่แอร์โหลดใต้ท้องเครื่องที่เคาเตอร์เช็คอิน ถ้าไฟล์ทที่บินมีการนอน ค้างคืน สำหรับสายการบินหางแดงในไทย แอร์ของไทยแอร์เอเชียไม่มีใช้ครับ มีเฉพาะแอร์ของไทยแอร์เอเชียเอ็กซ์ ถ้าเป็นไฟล์ท quick turn จะไม่ใช้กระเป๋าาโหลดใต้ท้องเครื่อง มีแค่ cabin bag, กระเป๋าสะพายข้าง และถุงเสื้อโค้ตแดง   

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
เอาตรงๆนะครับ ผมอ่านก็ไม่รู้เรื่องเช่นกันครับ เหมือนกระทู้อวดรวย โชว์การแต่งตัวอ่าครับ ผมก็ไม่้รู้จักว่าเป็นแบบไหนไม่มีเงินขนาดนั้นครับ ขับแต่รถถูกๆแต่งตัวเสื้อตัวละร้อย

ออฟไลน์ Oatsenal1

• Full Member
เอาตรงๆนะครับ ผมอ่านก็ไม่รู้เรื่องเช่นกันครับ เหมือนกระทู้อวดรวย โชว์การแต่งตัวอ่าครับ ผมก็ไม่้รู้จักว่าเป็นแบบไหนไม่มีเงินขนาดนั้นครับ ขับแต่รถถูกๆแต่งตัวเสื้อตัวละร้อย

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
ที่ใส่ของเล็กไปครับ
ถ้าจะเอารถทรงๆนี้ไปรับ แล้วให้นางนั่งสบายๆ ให้ใส่ของได้เยอะๆ จากประสบการณ์ที่ผ่านมาต้อง Portofino อย่างเดียวเลยครับ

จะ FD SL DD หรือ TG ไม่เคยมีคนไหนบ่นเลยครับ จะบิน Quick turn กี่ Sector ไม่เห็นมีคนไหนบ่นเลย บางทีเอา Z4 ไปยังมีบ่นๆบ้าง ว่าอึดอัดใส่ของได้น้อย
หรือสายนอกแบบ QR EK BR เวลามา Operate flight ไทย หรือได้ Vacay leave จะขน Luggage ใบใหญ่มา Portofy พับเบาะ เอาอยู่หมดครับ

ยกเว้นจะรีเควสมาว่า อยากไปเที่ยวต่อเลย ผมก็จะขน เสื้อผ้า รองเท้า มาด้วย
หรือขอเอนเบาะนอนสบายๆ 
แบบนั้นจะต้องเลือกเอา Cayenne E-hybrid เคลือบแก้วมันวับ มาแทน
บางทีไปส่งเพื่อนนางได้คนอีกด้วย บันเทิงเลย

ที่จอด VIP ถ้าเอาม้า Portofy หรือ กบยัก ไปไม่เคยมีปัญหาเหมือนกันครับ เสื้อกล้าม กางเกงขาสั้นก้ได้ตลอด ขนาดฟิลม์ใสแจ๋ว มองเห็นข้างใน
แต่ถ้าเอา Bimmer Z4 หรือคันอื่นไป บางทีต้องใช้ธนบัตรช่วยครับ หรือไม่ก็เบิ้ลๆเครื่องหน่อย ก้ได้เหมือนกัน

555 ของจริง

ออฟไลน์ dht_tubes

เวปรถ การมีเรื่องเล่าแบบนี้เป็นเรื่องธรรมดาครับ คิดซะว่าเป็นสีสรรละกันครับ

อ่านให้มีความสุขได้ เวปไม่เงียบเหงาครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
อ่านจนจบ ปรับโหมดอารมณ์ไปมา มคนครับ 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
 8) รถสีอะไร เกียร์อะไรครับ

MacH1

8) รถสีอะไร เกียร์อะไรครับ

สีเงิน เกียร์ออโต้ค่อป

ออฟไลน์ HHHsung

กระทู้รถ คุยเรื่องรถผมว่าปกตินะครับอวดรวยหรือเปล่า ผมเฉยๆ  เรื่องส่วนตัวเค้า 

เพียงแต่คนละแนว แค่ได้อ่านเสริมรอยหยัก เรื่ิองที่ไม่รู้ ก็พอละ