ผู้เขียน หัวข้อ: คุณภาพของเครื่องเสียง b&w ในรถที่ติดมาให้จากโรงงาน ?  (อ่าน 5143 ครั้ง)

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
พอดีผมได้เข้าไปในเว็บของ b&w และไปดูในส่วน car audio และพึ่งจะได้รู้ว่าเจ้าแบรนด์นี้ติดกับรถหลายรุ่นค่ายอยู่

จึงอยากจะทราบว่า volvo / bmw / maserati / mclaren ไอ้เจ้าเครื่องเสียงที่ติดนี่คิดมันคุณภาพเดียวกันเลยไหมครับ

ขอบคุณครับพี่ๆเพื่อนๆทุกคน  :)

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
อยากรู้เหมือนกันครับ แต่ถ้าเดาจากราคารถที่ต่างกันมากๆๆๆ เดาว่าเครื่องเสียงก็น่าจะมีจุดต่างกันอยู่บ้าง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้เหมือนกัน คงต้องดูสเปคแบบละเอียด น่าจะไม่เหมือนกันนะ เคยฟังใน volvo มันดีมากๆ

ออฟไลน์ koko86

• Hero Member
B&W กับ Burmaster คือดีมาก เหมาะกับฟังแนว audiphile ให้รายละเอียด เสียงกลาง หรือ ปลายแหลมดีมาก
แต่ถ้าเพลงมีจังหวะก็พอได้ ยิ่งถ้าอยู่ในรถที่เก็บเสียง อย่าง benz volvo นี่ยิ่งแสดงศักยภาพได้ดี

แต่ถ้าติดพวกรถสปอร์ต จริงๆ อย่าง 992  ผมว่า เวลาวิ่งจริง เสียงยาง เสียงท่อกลบหมด อาจไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่

ออฟไลน์ samaklen

แล้วแต่เกรดที่เลือกครับ
มีหลายระดับราคาของ driver
ถ้าชุดดังๆ ในอดีต ก็ต้องทวีเตอร์เคสเหลี่ยม หันทิศทางได้

ออฟไลน์ Tien.W

มันก็ว่ากันตามราคารถแหละ

B&W ในลำโพงบ้าน ลำโพงเค้า ก็มีตั้งแต่ไม่กี่หมื่น ไปยัน หลักล้าน ครับ ดังนั้น ในรถก็เช่นกันแหละ

ออฟไลน์ basterias

ผมว่ามันโอเคอยู่นะครับ แต่ถ้าเอาไปเทียบกับชุดหูฟังพรีเมี่ยมกับแอมป์ดีๆ ผมว่ามันก็ยังมีความต่างอยู่ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
เคยฟังใน Volvo กับ Maserati

B&W ให้เสียงที่ดีมากครับ สเตจกว้างมาก ฟังแล้วรู้เลยว่านี่คือเครื่องเสียงที่แพงกว่า H&K

ส่วนความต่างของเสียงผมว่ามีครับ มันขึ้นอยู่กับ Software และ Hardware(Amp,...) ที่ใช้ รวมถึงตัวรถที่ติดตั้งด้วยครับ

ส่วนตัวชอบเสียงใน S90 มากกว่า อาจจะเพราะมีลูกเล่นให้เลือกใช้งานได้สะดวกกว่า

ออฟไลน์ Alcatraz

ขนาดยี่ห้อเดียวกันอย่างวอลโว่ xc60 กับ xc90 ยังไม่เหมือนกันเลย สเปคแอมป์ก็ไม่เท่ากันแล้ว ยี่ห้อลำโพงมันก็คือยี่ห้อต้องไปเช็คสเปคเจาะลึกกับตัวรถอีกที แต่มันก็พอเดานิสัยลักษณะเสียงที่ออกมาได้

ออฟไลน์ samaklen

ในกรณี S90 ต้องถือว่าออกแบบได้ถูกใจมากครับ
เพราะจับเอกลักษณ์ของ ทวีตเตอร์ทรงหัวจุก ในซี่รี่ใหญ่ 8XX
มาแปะไว้ที่แผงหน้ารถ ดูปั๊ป รู้ทันทีว่ายี่ห้ออะไร

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าประมาณนึง ดีกว่าของ no name แน่นอน แต่ใช่ว่าจะดีเยี่ยม เพราะผมเคยเจอคนขับ Benz ที่เปลี่ยน Burmester ออกแล้วใส่ Focal แทน เสียงดีกว่า

พวกยี่ห้อเหล่านี้ดีจริง แต่ผมว่ามันก็จำกัดด้วยบางอย่าง ทั้งตัวตัวโพง แอมป์ สาย เกรดของที่ใช้ และที่สำคัญ "ราคา" ของที่ใส่

ต่อให้เป็นยี่ห้อดังๆ จริง แต่ผมว่า เขาก็ไม่ได้ใส่ตัว Top หรือ Hi End อะไรขนาดนั้น

แต่ถ้าเป็นพวก RR หรือ Bentley หรือ S-Class/Brabus หรือ 7 Series/Alpina รถตัว Top น่าจะได้ของเกรดสูงอยู่

ออฟไลน์ Stp

เปลี่ยน Burmester ออกแล้วใส่ Focal ยังดีครับ ผมงงลำโพงโนเนมของร้านที่คนไปเปลี่ยนมากกว่าราคาก็ไม่ได้ถูกนะ คุณภาพมันดีขนาดนั้นเลยเหรอ ถ้าผมจะถอด Burmester ก็คงหาลำโพงยี่ห้อชั้นนำที่เสียงถูกใจมากกว่า

ผมว่าประมาณนึง ดีกว่าของ no name แน่นอน แต่ใช่ว่าจะดีเยี่ยม เพราะผมเคยเจอคนขับ Benz ที่เปลี่ยน Burmester ออกแล้วใส่ Focal แทน เสียงดีกว่า

พวกยี่ห้อเหล่านี้ดีจริง แต่ผมว่ามันก็จำกัดด้วยบางอย่าง ทั้งตัวตัวโพง แอมป์ สาย เกรดของที่ใช้ และที่สำคัญ "ราคา" ของที่ใส่

ต่อให้เป็นยี่ห้อดังๆ จริง แต่ผมว่า เขาก็ไม่ได้ใส่ตัว Top หรือ Hi End อะไรขนาดนั้น

แต่ถ้าเป็นพวก RR หรือ Bentley หรือ S-Class/Brabus หรือ 7 Series/Alpina รถตัว Top น่าจะได้ของเกรดสูงอยู่
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D