ผู้เขียน หัวข้อ: // Sales Report : ยอดขายรถ Compact SUV ในไทย เดือน กุมภาพันธ์ 2020 //  (อ่าน 39782 ครั้ง)

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
Re: // Sales Report : ยอดขายรถ Compact SUV ในไทย เดือน กุมภาพันธ์ 2020 //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 14:33:54 »
X trail ตายตรงที่ราคาครับ

แต่ละรุ่นย่อยเปิดราคามาแพงเกินไป
ราคาเรียกว่าชน crv เลย

ส่วนลดก็ไม่ได้หวือหวาอะไรเลย
ดอก 0 บ้าง ลดเกือบแสนบ้าง

Crv ยังมีส่วนลดมากกว่าเสียอีก

แล้วแบบนี้ใครจะซื้อ

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
Re: // Sales Report : ยอดขายรถ Compact SUV ในไทย เดือน กุมภาพันธ์ 2020 //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 14:41:12 »
เข้ามาเชียร์ฟอเรสเตอร์เหมือนเดิมครับ  ::) ::)

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 16:07:19 »
นิสสันจะปรับ X trail อีกมั้ยเนี่ยหรือจะลากขายรอ All new Xtrail เลย

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 16:17:07 »
ทำไมผมไม่เห็น CX-8 เลยบนถนน หรือผมแยกไม่ออกระหว่าง CX-8 กับ CX-5

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 16:30:59 »
HS มาดีมาก ถ้ายืนได้ยาวๆ นี่อาจจะทำให้ Segment นี้มีอะไรเปลี่ยนแปลงแน่นอน

ที่พ่วงขึ้นมา มี กับ Captiva (ชุดสุดท้าย)

CX-5 ยอดขายน่ากลัวมา มันสวยทางกับกระแสอย่างมากเลย

MG ผงาดมาก
CRV ดิ่งหนักมากแม่

MG ผงาดมาก
CRV ดิ่งหนักมากแม่

เท่าที่เห็น CR-V เหมือนจะพอๆ กับเดือนก่อนๆ นะครับ ลดลงนิดหน่อย

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 16:36:56 »
ใครๆก็อยากได้ของถูก สไตล์จีนทุ่มตลาดกดราคาให้คู่แข่งตาย จะมาเกิดในวงการรถยนต์มั้ย

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 16:51:01 »
ลองสังเกตุโชว์รุมเปลี้ยนเป็น brand mg หลายแห่งละนะครับ รวมทั้งศูนย์สีด้วย

กำลีงก้าวขึ้นtop5 แล้วนะครับ รอดูต่อไป  เหมือนตอนแรก5ปีก่อนที่คนไม่รู้จักหัวเหว่ย  ไม่รู้จัก mi แล้วเป็นไง ทุกวันนี้มีแทบทุกบ้าน

Turbocharger

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 18:08:11 »
ใครไปดู HS มาจะรู้ว่านี่มันป้ายยากันชัดๆ  ;D

ออฟไลน์ mr_jub

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 20:21:10 »
ศึกษามาพอสมควรก่อนซื้อHS

พอได้มาขับจริง
ไม่น่าเชื่อเลยว่า​ MG
ทำรถได้ดีกีบราคาเพียงเท่านี้

ไม่ได้มาอวยนะ
อายุห้าสิบกว่ากลางๆ
ครอบครองรถ​ เมกา ยุโรป​ ยุ่น​มาเยอะ

บอกได้คำเดียว​ คุ้มค่าคับ
แต่จะทนถึกแค่ไหน​ ค่อยว่ากัน
คิดๆแล้วก็เหมือนรถยุ่น
เมื่อสามสิบกว่าปีก่อน
ทนมั้ยหล่ะ​  ดีมั้ยหล่ะ​ ถูกมั้ยล่ะคับ?
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ songjudo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 20:38:05 »
ผมว่ามันสมเหตุสมผลกับราคาแล้วก็สิ่งที่ได้นะครับ ผมมองข้ามชื่อเสียหมดเลย เป็นผมผมก็อยากลองซักตั้ง ถ้าไม่ติดคันเก่ายังผ่อนไม่หมด การซื้อรถมันมีหลายเหตุผลครับ นอกจากราคา ถ้ามันตอบโจทย์คนซื้อได้ ไม่แปลกที่จะขายดี รูปลักษณ์แค่ขับผ่านก็ประทับใจจนเหลียวมองตาม

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 20:58:10 »
ต้องให้เวลาครับ กล้าลุยขนาดนี้ ถ้าพัฒนารถให้ดีขึ้นเรื่อยๆนี่ออกรุ่นไหนมาก็ขายดีครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 21:36:17 »
ไม่รู้เกี่ยวหรือเปล่านะ
ผมเคยไปลอง x-trail แล้วรู้สึกแคบและอึดอัดมาก

เคยลองดูความกว้างของหลังคาแล้วมันแคบกว่าคู่แข่งเยอะนะครับหากกะด้วยสายตา

เวลาคนลองหลายๆคันก่อนซื้อ อาจจะมองข้ามไปง่ายๆ

และอีกข้อก็คงเป็น defect เรื่องเกียร์ ซึ่งถ้าค้นในกูเกิ้ล​ยังไงก็เจอ

ขนาดตอนเค้าโละเหลือ9.9แสนในโฉมแรก ยังขายไม่ค่อยออกเลย

ออฟไลน์ -Brian

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 22:45:42 »
ดูจากตัวเลข ยังไงคนไทยก็ชอบของถูกครับ ไม่งั้น Captiva ไม่กระโดดจากหลักสิบคัน มาเป็น5ร้อยกว่าคันได้หรอกครับ

ผมเลยไม่แปลกใจกับ MG เท่าไร เพราะดูอย่าง MG3 ซึ่งราคาไม่ได้ห่างจากรถตลาดนัก ยอดขายก็อย่างที่เห็นครับ

แต่ที่ผมแปลกใจคือ คนใช้รถ MG บางคนมากกว่า ว่าเขามีความอดทนกับรถเขาดีนะครับ มีปัญหา108 ซึ่งยังไม่สามารถจับจุดถูกเลย ว่าอันไหนเป็นปัญหาประจำรุ่น แต่ก็ยังอดทนไม่ฟ้องร้อง ไม่เล่นข่าวได้

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 31, 2020, 08:24:20 »
คุ้นๆเหมือน D-Seg ญี่ปุ่น VS C-Seg ยุโรปแฮะ  :-\

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 31, 2020, 08:43:03 »
ดูจากตัวเลข ยังไงคนไทยก็ชอบของถูกครับ ไม่งั้น Captiva ไม่กระโดดจากหลักสิบคัน มาเป็น5ร้อยกว่าคันได้หรอกครับ

ผมเลยไม่แปลกใจกับ MG เท่าไร เพราะดูอย่าง MG3 ซึ่งราคาไม่ได้ห่างจากรถตลาดนัก ยอดขายก็อย่างที่เห็นครับ

แต่ที่ผมแปลกใจคือ คนใช้รถ MG บางคนมากกว่า ว่าเขามีความอดทนกับรถเขาดีนะครับ มีปัญหา108 ซึ่งยังไม่สามารถจับจุดถูกเลย ว่าอันไหนเป็นปัญหาประจำรุ่น แต่ก็ยังอดทนไม่ฟ้องร้อง ไม่เล่นข่าวได้

บางคนถ้าปัญหาไม่หนักก็คงปล่อยผ่านครับ  คนทำมาหากินจะมานั่งฟ้องร้องอะไรกัน

บางปัญหาที่เราว่าหนัก เราอ่านแค่แป๊ปเดียวแล้วก็จบไปแต่ฝังใจว่ามันเคยมีปัญหา

แต่คนใช้จริงเค้าอาจจะแก้กันไปแล้วก็ได้เพียงเราไม่ได้ไปติดตามเคสเท่านั้นเอง

ส่วนคนอวยก็ปล่อยๆไปบ้าง บางคนก็เห่อเกินพอดีอันนี้ไม่ได้สนใจอะไรอยู่แล้ว

ออฟไลน์ phatta

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 31, 2020, 09:00:50 »
ขนาด crv ส่วนลดหนักแล้วนะ
คนส่วนหนึ่งอาจจะรอ minor
ไม่รู้ว่า HS โปรแรงด้วยหรือป่าว

คือ ถ้า crv minor แล้ว ยอดสู้ HS ไม่ได้นี่จบข่าวเลย

ว่าแต่ cx8  นี่จริง ๆ ใน ปตท.
segment นี้ของ honda
คือรุ่นไหนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 31, 2020, 13:41:42 »
พอมี CX-8 ถ้าจะซื้อยี่ห้อนี้จริงๆ บ้านผมก็คงไป CX-8 นะครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 01, 2020, 13:51:49 »

เห็นด้วยครับ ตามนี้แหล่ะ ไม่ต้องเอาเหตุผลอะไรมาอ้าง ดูแค่ captiva ก็รู้ว่าอะไรทำให้ยอดขายรถในไทยเป็นอย่างนี้

HLM นี่ MG เขาแรงครับ  พอขายดี แล้วมีคนมาบอกว่าซื้อเพราะราคาถูก คนๆนั้นมักจะโดนแซะตลอด ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน มันขายได้เพราะมันถูกแค่นั้นแหล่ะครับ ส่วนรถจะดีไม่ดี มี defect อะไรก็เอาไว้ก่อน ผมท้าเลยถ้า MG ทำราคามาเท่าๆ CRV CX5 มันก็ขายไม่ได้ดีไปกว่ากันหรอกครับ

ที่มันขายได้เพราะ หน้าตาสวย รถคันใหญ่เบ้อเร่อ แต่ราคาถูกเหลือเชื่อ...ก็มันของจีนอ่ะครับ ภาษีก็น้อยกว่าเขา คุณภาพก็คือของจีน มีดี มีไม่ดีปะปนกันไป ตาดีได้ ตาร้ายเสีย คุณภาพก็ตามราคานั่นแหล่ะ ไม่ได้ว่าดีไม่ดีนะ ก็ตามราคา

Turbocharger

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 01, 2020, 14:18:18 »

เห็นด้วยครับ ตามนี้แหล่ะ ไม่ต้องเอาเหตุผลอะไรมาอ้าง ดูแค่ captiva ก็รู้ว่าอะไรทำให้ยอดขายรถในไทยเป็นอย่างนี้

HLM นี่ MG เขาแรงครับ  พอขายดี แล้วมีคนมาบอกว่าซื้อเพราะราคาถูก คนๆนั้นมักจะโดนแซะตลอด ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน มันขายได้เพราะมันถูกแค่นั้นแหล่ะครับ ส่วนรถจะดีไม่ดี มี defect อะไรก็เอาไว้ก่อน ผมท้าเลยถ้า MG ทำราคามาเท่าๆ CRV CX5 มันก็ขายไม่ได้ดีไปกว่ากันหรอกครับ

ที่มันขายได้เพราะ หน้าตาสวย รถคันใหญ่เบ้อเร่อ แต่ราคาถูกเหลือเชื่อ...ก็มันของจีนอ่ะครับ ภาษีก็น้อยกว่าเขา คุณภาพก็คือของจีน มีดี มีไม่ดีปะปนกันไป ตาดีได้ ตาร้ายเสีย คุณภาพก็ตามราคานั่นแหล่ะ ไม่ได้ว่าดีไม่ดีนะ ก็ตามราคา