ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกฏหมายนำเข้ารถมือสองครับ  (อ่าน 13285 ครั้ง)

ออฟไลน์ love street

• Full Member
  • Thailand international automotive
สอบถามกฏหมายนำเข้ารถมือสองครับ
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 02:29:30 »
เหมือนผมเคยได้ยินมาว่าเมืองไทยไม่ให้นำเข้ารถมือสองครับเลยอยากรู้ว่าแล้วญี่ปุ่นมีกฏแบบนี้เหมือนกันมั้ยรวมทั้งประเทศในกลุ่มอาเซียนและก็อยากรู้ว่าทำไมถึงไม่อนุญาติครับตัวอย่างเช่นถ้าผมมีเงินแล้วอยากซื้อ chevrolet ss ที่เลิกขายไปแล้วแต่มือสองต่างประเทศยังมีผมก็คงไม่สามารถจะซื้อมันได้ไม่ว่ารวยแค่ไหนอะไรประมาณนี้อะครับ ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นมากๆล่วงหน้าด้วยนะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: สอบถามกฏหมายนำเข้ารถมือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 09:24:31 »
ไม่รู้จะบอกอย่างไร   เขาบอกว่า ไม่  ก็คือไม่   ยกเว้นกรณีครอบครองที่เมืองนอก ใช้งานด้วย กี่ปี ๆ  สามารถนำเข้ามาได้  ผมเลิกคิดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 26, 2020, 12:23:14 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
Re: สอบถามกฏหมายนำเข้ารถมือสองครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 10:15:19 »
รวยจริงทำได้สิ ถ้ามีปัญญาไปกินนอนอยู่เมืองนอกเกิน18เดือน(เพราะต้องครอบครองรถอีก18เดือน) ตามความเห็นแรกนั้นแหละ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 10:47:32 »
รวยจริงทำได้สิ ถ้ามีปัญญาไปกินนอนอยู่เมืองนอกเกิน18เดือน(เพราะต้องครอบครองรถอีก18เดือน) ตามความเห็นแรกนั้นแหละ

เคยมีรถตอนเรียนต่างประเทศ ถ้าจะเอาเข้าถูกต้องตามกฎหมาย
เจอค่าใช้จ่ายต่างๆเข้าไป เลิกแม้แต่จะคิด เพราะยังไงก็ไม่คุ้ม

ยกเว้นรถคันนั้นโคตรแรร์ไอเทมและพิเศษจริงๆ
แต่รถหายากขนาดนั้นราคาที่โน่นก็แรงอยู่แล้ว

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 11:16:21 »
เคยเอาเข้ามาด้วยสิทธิ์การไปอยู่ต่างประเทศครับ รวมค่าใช้จ่ายต่างๆกับขั้นตอนแล้วถ้าไม่รักรถจริงไม่คุ้มครับ ตอนนั้นรถผมคิดบวกลบค่าใช้จ่ายกับภาษีรวมกันคือซื้อมือสองในไทยได้เลย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Warming

• Newbie
  • *
  • รถเก่า คนแก่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 11:58:22 »
ตอนนี้รถยนต์ส่วนตัวมือสองจากต่างประเทศ ห้ามนำเข้าหมดแล้วครับ

ปล.ยกเว้นพวกรถสถานทูต/องค์การระหว่างประเทศ/รถวิจัย/รถทหาร/พิพิธภัณฑ์ ประมาณนี้
 ;D ;D

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 15:15:45 »
จะพูดยังไงดี ถ้าเอามาเอง ตรงๆ ไม่ได้
แต่ผ่านคนกลาง เทาๆ ได้

ซึ่งเสีย คชจ.แพงมากๆ ประมานว่า ตัดใจ ซื้อคันอื่นดีกว่า ราคาเมืองนอกนะถูก แต่ภาษี ค่าเดินพิธีการแพงสาหัส เค้าทำกำแพงไว้ กันรถนอกทะลักเข้ามา

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 15:53:24 »
ภาษีรถยนต์คือรายได้หลักของรัฐบาลครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 27, 2020, 10:39:23 »
ยังจะนำเข้ามากันอีกหรอครับ ผมว่ายากพอสมควรเลย ดีไม่ดี เสียเงินไป ก็ไม่ได้ด้วย