ผู้เขียน หัวข้อ: สนามแข่งรถแบบในรูปนี้ = เป็นสนามแข่งที่ยากหรือธรรมดาครับ ??  (อ่าน 6576 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

สนามแข่งรถแบบในรูปนี้  = เป็นสนามแข่งที่ยากหรือธรรมดาครับ ??

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้สำหรับคำตอบครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ยากไอ้ตรงวน ๆ นั่นแหละครับ  ::) ;D :D :) 8)

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
ซ้ายห้าขวาเก้า เป็นสนามที่ง่ายสำหรับรถพวงมาลัยขวา

ยากไอ้ตรงวน ๆ นั่นแหละครับ  ::) ;D :D :) 8)

นอกนั้นง่ายหมด  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ซ้ายห้าขวาเก้า เป็นสนามที่ง่ายสำหรับรถพวงมาลัยขวา

แล้วถ้ารถพวงมาลัยซ้าย = จะยากกว่าพวงมาลัยขวา ??

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สำหรับผมนะ สนามมีความยากของมันครับ ถ้าไม่ชิน หรือ หา racing line ไม่ได้ แต่พอดู racing line ได้แล้ว ได้ซ้อม ได้วิ่ง ก็น่าจะง่ายขึ้นครับ(กรณีวิ่งคนเดียว) เพราะวิ่งกับคู่แข่งมันก็ยากเสมอ  ::) ::)

ดูจากรูป track ที่เอามา โค้ง 13 รูปวงกลม มันคล้ายๆ Shanghai International Circuit โค้ง 1 ซึ่งเป็นโค้งรับมาจากทางตรงยาวเหมือนกัน(อัดกันมาเต็มๆ) แล้วมีโค้งขวายาวๆ รับ(ของ Shanghai ประมาณ 300-320 องศา ไม่ถึงรอบ) แต่ในรูปน่าจะถึง 1 รอบครึ่ง(ประมาณ 540 องศา)

ส่วนโค้งอื่นๆ ผมว่าก็ทั่วๆ ไป

ออฟไลน์ TCh

• Full Member
ส่วนตัวแล้วจะยาก 2 จุดครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ)

ออฟไลน์ SM.

คิดว่าไม่ยากนะครับ แต่แรง G น่าจะเยอะแน่ๆ กับทางโค้งยาวๆแบบนั้น นอกนั้นก็โค้งไม่ยาก มีช่วง slow speed อยู่หน่อย

สำหรับผมนะ สนามมีความยากของมันครับ ถ้าไม่ชิน หรือ หา racing line ไม่ได้ แต่พอดู racing line ได้แล้ว ได้ซ้อม ได้วิ่ง ก็น่าจะง่ายขึ้นครับ(กรณีวิ่งคนเดียว) เพราะวิ่งกับคู่แข่งมันก็ยากเสมอ  ::) ::)

ดูจากรูป track ที่เอามา โค้ง 13 รูปวงกลม มันคล้ายๆ Shanghai International Circuit โค้ง 1 ซึ่งเป็นโค้งรับมาจากทางตรงยาวเหมือนกัน(อัดกันมาเต็มๆ) แล้วมีโค้งขวายาวๆ รับ(ของ Shanghai ประมาณ 300-320 องศา ไม่ถึงรอบ) แต่ในรูปน่าจะถึง 1 รอบครึ่ง(ประมาณ 540 องศา)

ทางตรงยาว แล้วมาเจอโค้ง 1 รอบครึ่งแบบนี้ = มีโออาสหลุดโค้งสูงไหมครับ ??

ส่วนตัวแล้วจะยาก 2 จุดครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ)

ยาก = เพราะทั้ง 2 จุดนั้น โค้งมันต่อเนื่องกันทั้ง 2 จุดใช่ไหมครับ ??

ออฟไลน์ Sit: )

จะยากมากถ้าตรงวนๆนั้นเป็นสี่แยก นึกถึงเกมสมัยเด็กๆที่มันวิ่งตัดกันวัดดวงไปเลย.  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ boogie2020

สนามหน้าตาแบบนี้ ถ้าในเกมส์ GT, NFS  ถือว่าง่ายอะคับ  CCW จะยากกว่า  CW นิดนึง เพราะกดมาเต็มๆ  เจอโค้งหักแคบ ๆ  กดเบรคช้าไปนิดเดียวกระจาย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
ถ้าโค้ง 10 ไปโค้ง 11 ขึนเนินนิดๆๆ ลงเนิน เข้าโค้ง 12 มีบานนนแน่นอนน

โค้งท่านเหมือน โค้งที่นรกสีเขียว ที่หลุดกันบ่อยยยเลยยย
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

คิดว่าไม่ยากนะครับ แต่แรง G น่าจะเยอะแน่ๆ กับทางโค้งยาวๆ แบบนั้น นอกนั้นก็โค้งไม่ยาก มีช่วง slow speed อยู่หน่อย

แรง G ประมาณเท่าไรครับ -- น่าจะน้องๆ เครื่องบินรบ  ;) ;)

ออฟไลน์ S6

มือใหม่ ถ้า T3 ใช้ไลน์เรซซิ่ง ออกด้วยความเร็วสูง เข้า T4 จะใช้ความเร็วได้ไม่สูงนัก ความเร็วตก เพราะโดนบีบไลน์มา
กับ T6 อย่า Out ไลน์ออกมากนักบีบไลน์เข้ามานิดเตรียมตัวใช้ความเร็วสูง T7 ได้เต็มที่

ถ้าโค้ง 10 ไปโค้ง 11 ขึนเนินนิดๆๆ ลงเนิน เข้าโค้ง 12 มีบานนนแน่นอนน

โค้งท่านเหมือน โค้งที่นรกสีเขียว ที่หลุดกันบ่อยยยเลยยย

หมายถึง สนามนูเบิกริงส์ ??

มือใหม่ ถ้า T3 ใช้ไลน์เรซซิ่ง ออกด้วยความเร็วสูง เข้า T4 จะใช้ความเร็วได้ไม่สูงนัก ความเร็วตก เพราะโดนบีบไลน์มา
กับ T6 อย่า Out ไลน์ออกมากนักบีบไลน์เข้ามานิดเตรียมตัวใช้ความเร็วสูง T7 ได้เต็มที่

ช่วยอธิบาย "ไลน์เรซซิ่ง" ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

สนามหน้าตาแบบนี้ ถ้าในเกมส์ GT, NFS  ถือว่าง่ายอะคับ  CCW จะยากกว่า  CW นิดนึง เพราะกดมาเต็มๆ  เจอโค้งหักแคบ ๆ  กดเบรคช้าไปนิดเดียวกระจาย

เป็นคนเล่นเกมส์ไม่เก่งอ่ะครับ

ตอนเด็กๆ ชอบเล่นเกมส์แข่งรถ Top Laser (Top Gear) ภาค 1 ของเครื่อง Super Famicom อ่ะครับ ชม. ละ 20 บาท
แต่ก็ไม่เคยเล่นจนน้อคได้อ่ะครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Smith686

สนามไม่ยากนะ  ความเร็วรถคงสูงมาก  ทางตรงยาวแล้วมาเจอโค้งกว้างๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ทางตรงยาว แล้วมาเจอโค้ง 1 รอบครึ่งแบบนี้ = มีโออาสหลุดโค้งสูงไหมครับ ??

อาจจะมีบ้างครับ อย่างที่บอกถ้าไม่ชิน หรือ ดู Racing Line ไม่ออก

แต่ถ้าดูออกแล้ว ได้ซ้อม ผมว่าการหลุดโค้ง จากการซัดทางตรงมายาวๆ มีน้อย เพราะ คนขับจะรู้ว่าจุดเบรค คือตรงไหน และต้องจุ่มแป้นเบรคเท่าไหร่ (ที่ต้องระวังคือล้อล็อคมากกว่า  ::) ::))

นอกซะจากว่า แข่งกับคนอื่น แล้วต้องแย่งลายการเข้าโค้ง หรือ แทรกกัน หรือ เบียดกัน อาจจะมีจังหวะหลุดได้ครับ อันนี้เป็นเรื่องธรรมดาของการแข่ง ถ้าใครรู้ว่าเข้าผิดลาย ไม่ฝืน เบรคก่อนก็ไม่เสียหายอะไร

ส่วนแรง G ผมว่า โค้งความเร็วสูง ที่เป็นโค้งหักทันที โค้งต่อเนื่อง ซ้าย - ขวา - ซ้าย แรง G เยอะกว่านะครับ เพราะโค้งนี้ก็ไม่รู้ว่าขับเข้าจริงๆ ใช้ความเร็วเท่าไหร่ อาจจะมีแรง G เยอะอยู่ช่วงเบรคก่อนถึงโค้ง แต่กลางโค้งก็ปล่อยไป กดคันเร่งเลี้ยงเรื่อยๆ (กดเต็มไม่ได้เดี๋ยวท้ายออก) โค้ง 10 กับ 14 น่าจะแรง G เยอะกว่าอีกครับ

แต่ที่แน่ๆ โค้งยาวๆ แบบนี้ ถ้าฝืนมากๆ ยางจะไปไหวมาก ยิ่งเป็นรอบ Qualified เพื่อหา Pole นี่ซัดกันเต็มๆ แน่นอน

;) ;) ;)

ออฟไลน์ TCh

• Full Member

ยาก = เพราะทั้ง 2 จุดนั้น โค้งมันต่อเนื่องกันทั้ง 2 จุดใช่ไหมครับ ??

ใช่ครับ ผมไม่ถนัด (ในเกมส์) โค้งแบบนี้ด้วยมั้งครับ 555

ออฟไลน์ Alcatraz

ถ้าเป็นของจริงไม่น่าผ่าน FIA ได้ สนามไม่ยากหรอก แต่โค้งวนๆนั่นแถมไขว้กันอีก ต้องมีเรื่องความสูงและเอียงมาเกี่ยว ถ้าพลาดหลุดโค้งขึ้นมาโอกาสกระเด็นตกลงมาความเสียหายจะแยอะขึ้น ถ้าเป็นเกมส์ก็น่าสนุกดี ซัดโค้งเข้าไปได้เลย พลาดก็เริ่มใหม่ แต่ของจริงไม่น่ารอด

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าเป็นสนามแข่ง MotoGP ล่ะก็ถือว่ายากครับ
มีโค้งสั้น โค้งยาว โค้งกว้าง โค้งแคบ ทางตรงก็ยาว
ถือว่าอันตรายอีกด้วย แต่น่าจะมันสำหรับคนดู
และยางก็น่าจะมีความหนาของข้างขวาเยอะกว่า
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ถ้าเป็นของจริงไม่น่าผ่าน FIA ได้ สนามไม่ยากหรอก แต่โค้งวนๆนั่นแถมไขว้กันอีก ต้องมีเรื่องความสูงและเอียงมาเกี่ยว ถ้าพลาดหลุดโค้งขึ้นมาโอกาสกระเด็นตกลงมาความเสียหายจะแยอะขึ้น ถ้าเป็นเกมส์ก็น่าสนุกดี ซัดโค้งเข้าไปได้เลย พลาดก็เริ่มใหม่ แต่ของจริงไม่น่ารอด

ถ้าจะให้ผ่านมาตรฐาน FIA = ต้องปรับตรงโค้งวนๆ ใช่ไหมครับ ??

ถ้าเป็นสนามแข่ง MotoGP ล่ะก็ถือว่ายากครับ
มีโค้งสั้น โค้งยาว โค้งกว้าง โค้งแคบ ทางตรงก็ยาว
ถือว่าอันตรายอีกด้วย แต่น่าจะมันสำหรับคนดู
และยางก็น่าจะมีความหนาของข้างขวาเยอะกว่า

ถ้าเป็นสนามแข่งของรถยนต์ล่ะครับ = จะง่ายกว่า

ตรงสุดทางตรงยาว  ควรจะเปลี่ยนจากโค้งวงกลมเป็นโค้งรูปตัวเอสมากกว่า เพื่อลดความเร็วลงมา

ตรงสุดทางตรงยาว  ควรจะเปลี่ยนจากโค้งวงกลมเป็นโค้งรูปตัวเอสมากกว่า เพื่อลดความเร็วลงมา

โค้งตัว S = จะอันตรายน้อยกว่าโค้งวงกลมแบบกว้างใช่ไหมครับ ??

โค้งตัว S = จะอันตรายน้อยกว่าโค้งวงกลมแบบกว้างใช่ไหมครับ ??

ใช่ครับ  เวลาเจอโค้งรูปตัวเอส ผู้ขับจะต้องลดความเร็วลงมา  จะใช้ความเร็วสูงเหมือนโค้งวงกลมไม่ได้