ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 3 ปี 200 กิโล ถ้าจะซื้อมีจุดไหนที่ต้องกังวลบ้างครับ  (อ่าน 5660 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
รถคันนี้คือรถที่เอาเข้ามาเพื่อทดสอบ มอก. เสร็จแล้วก็จอดยาวๆ .. ล่าสุดศูนย์เอามาโล๊ะขายในราคาลดกระหน่ำ เลยแอบสนใจครับ

ถ้าไม่นับว่าไมล์ปลอม ที่คิดๆไว้คือ ถ้าดูภายในภายนอกแล้วไม่โทรม (ไม่ใช่จอดตากแดดตากฝน) จะเอามาเปลี่ยนของเหลวทั้งหมด เปลี่ยนยาง ... คิดว่ามีอะไรต้องเป็นกังวลอีกไหมครับ

ปล. ไม่ใช่รถตลาด รถเกียร์ธรรมดา / ราคาตั้งศูนย์แพงกว่ารุ่นเดียวกันปีเดียวกันมือสองประมาณ 15% / ตั้งใจซื้อสด / ค่ายนี้ชอบมีรถแบบนี้ขายออกมามึนๆประจำ รุ่นก่อนก็มีแต่ตอนนั้นไม่มีเงิน

ออฟไลน์ lonely

1. ถ้าใจไปแล้ว = จัดไปให้ได้เสีย จะได้ไม่ค้างคาใจ

2. สถานการณ์บ้านเมืองแบบนี้ = ต่อราคา + ขอของแถมให้มากสุด เช่น เปลี่ยนถ่ายของเหลวทุกอย่าง, ยางตัวท้อป 4 เส้น, ฟิล์ม Midas

3. ศูนย์ต้องรับซื้อคืนเต็มจำนวน + ค่าตกใจอีก 200,000 บาท ถ้าพบภายหลังว่า รถคันนี้ชนหนัก พลิกคว่ำ จมน้ำ  ;) ;) ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Tien.W

ตอนผมซื้อ pulsar ก็รถ 3 ปี ไมล์ 100 กม. เหมือนกัน จอดนิ่งๆตั้งแต่ผลิตเสร็จปี 14 ใน stock yard แล้วก็ย้ายไปจอดแหลมฉบัง แล้วถึงมีดีลเลอร์ไปซื้อมาขายให้ผมนี่แหละ

ที่ผมทำนะครับ

1. ของเหลวทั้งหมด ถ่ายทิ้ง
2. สายพานเครื่อง
3. มอเตอร์พัดลมไฟฟ้า (defect ของรถ lot แรก)
4. ยาง 4 เส้น
5. เบ้าโช้ค / ลูกปืนเบ้า (defect รถ)
6. ขัดสีทั้งคัน
7. ยางใบปัดทั้งคัน
8. เคลมไฟหน้าเหลือง

มีเท่านี้ครับ นอกนั้นเป็นเรื่องกิเลส ของการปรับปรุง performance รถ ให้เข้ากับตัวผมซะมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Sit: )

รถอะไรบอกได้ไหมครับ
ถ้ามัน rare item ก็น่าสน
แต่ถ้าไม่ rare คือ เอามา test มอก ผมกลัวโดนชำแหละเพื่อศึกษา หรือ โดนขับ test มาอย่างหนักหน่วง

แต่ถ้าไม่ rare คือ เอามา test มอก ผมกลัวโดนชำแหละเพื่อศึกษา หรือ โดนขับ test มาอย่างหนักหน่วง
Medium rare ครับ ... Subaru WRX หน้าเสือ

ออฟไลน์ Auto

ยาง 4 เส้น แบตเตอรี่   กับ ของเหลวต้องเปลี่ยนใหม่แน่ ๆ 

ออฟไลน์ CJ.

Medium rare ครับ ... Subaru WRX หน้าเสือ

บอกรุ่นมาแบบนี้ ต่อส่วนลดหนักๆแล้วซื้อไปเลยครับ ผมยุเลย  :D
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ basterias

ใช่รถศูนย์ แถวๆ บ.น. หรือเปล่าครับ ผมเคยไปดูมาน่าสนใจอยู่
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Fly to dream

ซื้อมาก็เปลี่ยนสิ่งที่เคลื่อนไหวได้ที่เป็นอะไหร่สิ้นเปลืองทิ้งให้หมดครับ

พวงมาลัยไม่ต้องนะ  ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

บอกรุ่นมาแบบนี้ ต่อส่วนลดหนักๆแล้วซื้อไปเลยครับ ผมยุเลย  :D
นาทีนี้คันมากครับ ... มีที่ยังก้ำกึ่งอยู่คือกลัว covid จะยาวววว

ใช่รถศูนย์ แถวๆ บ.น. หรือเปล่าครับ ผมเคยไปดูมาน่าสนใจอยู่
แถวๆ บ.น. เหมือนจะมี 2 เจ้า คือ บนถนน บ.น. เลย กับเลี้ยวเข้ามาหน่อย .. อันนี้ศูนย์ที่เลี้ยวเข้ามาหน่อยครับ

ซื้อมาก็เปลี่ยนสิ่งที่เคลื่อนไหวได้ที่เป็นอะไหร่สิ้นเปลืองทิ้งให้หมดครับ

พูดแบบนี้ รวมถึง ลูกปืน ลูกหมาก บูชปีกนก ด้วยไหมครับ .. ถ้ารวมด้วยนี่ก็หลายเงินอยู่เหมือนกันแหะ

ออฟไลน์ Fly to dream

พูดแบบนี้ รวมถึง ลูกปืน ลูกหมาก บูชปีกนก ด้วยไหมครับ .. ถ้ารวมด้วยนี่ก็หลายเงินอยู่เหมือนกันแหะ

งั้นเปลี่ยนเป็นยางทั้งหลายครับ กับของเหลว  ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

งั้นเปลี่ยนเป็นยางทั้งหลายครับ กับของเหลว  ;D ;D
ถามจริงๆ ไม่ได้กวนครับ พอนึกขึ้นมาได้ก็แบบว่า "เอ๊ะ หรือควรเปลี่ยนไปด้วยนะ"   ::)

ตอนนี้ที่คิดว่าจะเปลี่ยน ของเหลว สายพาน ยางล้อ ยางปัดน้ำฝน แบต

ถามจริงๆ ไม่ได้กวนครับ พอนึกขึ้นมาได้ก็แบบว่า "เอ๊ะ หรือควรเปลี่ยนไปด้วยนะ"   ::)

ตอนนี้ที่คิดว่าจะเปลี่ยน ของเหลว สายพาน ยางล้อ ยางปัดน้ำฝน แบต

ลูกปืนล้อ = ยังไม่น่าเสีย

สารพัดบูช & สารพัดลูกหมาก = ถ้าศูนย์ยอมเปลี่ยนของแท้เบิกใหม่ ก็ย่อมเป็นการดีครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้ารถวิ่งขยับเรื่อยๆตลอด 3ปี 200 โลนี่โอเคเลยครับ แต่ถ้าขับช่วงแรกรวดเดรยว 200โลแล้วจอดอีก 2ปีกว่านี่ยางทุกจุดน่าจะมีเสื่อมพอควรละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
รถ ไม่ใช่อาหารสดครับ  ทุกวันนี้ ยังเห็นรถเก่า อายุ 20 ปี++ วิ่งกันเต็มท้องถนน

อายุแค่ 3 ปี สภาพพวกพลาสติก น่าจะยังใช้ได้อีกนาน เพียงแต่อายุใช้งานมันก็น้อยลงจากรถใหม่ป้ายแดงคันอื่นๆ ที่เพิ่งผลิตใหม่วันนี้ อยู่บ้าง

แต่ยางล้อรถ ควรเปลี่ยนใหม่หมดจริงๆ ครับ เพราะมันจอดนิ่งๆ ที่เดิมๆ มาเป็นปีๆ สภาพยางไม่ค่อยน่าไว้ใจ

อายุ 3 ปี ก็ไม่ใช่ว่า จะใหม่อะไรนักหนา คนส่วนใหญ่ที่ซื้อรถป้ายแดงไปใช้ / เปลี่ยนยางชุดใหม่ไปใช้
มีเยอะแยะที่ขับ / วิ่งไป 5-60,000 โล  2-3 ปี ก็เปลี่ยนใหม่หมดทั้งชุดกันอีกแล้ว

แล้วกรณีนี้ .. รถจอดนิ่งๆ ไม่ได้วิ่งมานานเป็นปีๆ  สภาพยางมันอาจจะเสื่อมสภาพแบบไม่สม่ำเสมอทั่วถึงกันทั้งเส้นไปแล้ว
(ยางมันโดนกดอยู่จุดเดียว เป็นเวลานานๆ)

สรุป ... เปลี่ยนยางใหม่ 1 ชุด เป็นอย่างน้อยครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าที่ต้องเปลี่ยนแน่ๆคือยาง และของเหลวต่างๆครับ
ส่วนพวกลูกยาง ลองเช็คดูก่อนก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ตอนผมซื้อ pulsar ก็รถ 3 ปี ไมล์ 100 กม. เหมือนกัน จอดนิ่งๆตั้งแต่ผลิตเสร็จปี 14 ใน stock yard แล้วก็ย้ายไปจอดแหลมฉบัง แล้วถึงมีดีลเลอร์ไปซื้อมาขายให้ผมนี่แหละ

ที่ผมทำนะครับ

1. ของเหลวทั้งหมด ถ่ายทิ้ง
2. สายพานเครื่อง
3. มอเตอร์พัดลมไฟฟ้า (defect ของรถ lot แรก)
4. ยาง 4 เส้น
5. เบ้าโช้ค / ลูกปืนเบ้า (defect รถ)
6. ขัดสีทั้งคัน
7. ยางใบปัดทั้งคัน
8. เคลมไฟหน้าเหลือง

มีเท่านี้ครับ นอกนั้นเป็นเรื่องกิเลส ของการปรับปรุง performance รถ ให้เข้ากับตัวผมซะมากกว่าครับ

อ่านตอนแรกแล้วนึกถึง Pulsar ของคุณ Tien.W เหมือนกันค่ะ จำได้ว่าจอดยาวนานอยู่เหมือนกัน.
.

ส่วนตัวเข้าใจว่า ถ้าเปลี่ยนพวกของสิ้นเปลือง กับ พวกยางทั้งหลาย ก็น่าจะโอเคแล้วนะคะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

นาทีนี้คันมากครับ ... มีที่ยังก้ำกึ่งอยู่คือกลัว covid จะยาวววว
บอกรุ่นมาแล้วก็รีบไปซื้อเลยนะครับ ไม่งั้นอาจจะมีโดนปาดครับ นี่ถ้าผมไม่ได้รับผลกระทบก็อาจจะไปปาดนะครับ :)

เมื่อก่อนตอนลดกระหน่ำกัน แล้วมีคนมาบอกในนี้ หรือใน FB Group ไปแทบไม่ทันครับ ยังจำได้ว่าปี 16 น่าจะปลายปี WRX STi ลดเหลือ 2.85 ล้าน ตอนถามมีสีน้ำเงิน ตัดสินใจช้าไปวันเดียว ผมจะไปจองเหลือแต่สีแดงเลยผ่าน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ลืมบอกไปว่าผมก็ซื้อรถค้าง เคลียร์สต๊อกจาก Subaru บ้างครับ เช่น Forester XT (SG9) ปี 07 ตอนนั้นตกรุ่นแล้ว ไมล์ 50 กว่าโล จอดใส่ชุดแต่งในโชว์รูม เจอปัญหาก้าน Cruise Control ดังหลังจากใช้ได้แป๊บนึง แล้วก็ Sunroof เสีย เลยคาดว่าเอาไปวิ่งโชว์หลายที่ เพราะปกติพวกนี้ไม่มีเสีย

แล้วก็ซื้อ Legacy GT (BM9) ปี 13 ตอนนั้นก็ตกรุ่นแล้วเหมือนกันครับ รถเป็นตัวก่อน Minor อีก แต่อันนี้เป็นรถจอดตากแดดเลยครับ ราคาตอนนั้นถูกมากเมื่อเทียบกับแรงมา ใช้จนถึงปัจจุบัน 7 หมื่นโล ก็ไม่มีอะไรเสียครับ ผมขับคันนี้โหดกว่าคนทั่วไปด้วย

ในขณะเดียวกัน Forester 2.0i-p (SJ) ตัวที่เพิ่งตกรุ่นไป ไปซื้อปี 16 รถประกอบมาเลย์เซีย รถใหม่ๆ รับมาสีตรงแก้มหน้าทำมาไม่ดี ตอนนี้ฝาครอบลำโพงบนคอนโซลเผยอออกมาแล้ว พวงมาลัยลอก โช็คเสีย วิ่ง 6 หมื่นกว่า แล้วก็ถ้าขับ 150-160 นานๆ ครั้งไฟ At Oil Temp เตือนอีก ทั้งๆ ที่เพิ่งถ่ายน้ำมันเกียร์ไปตอนสี่หมื่นกว่า

รถค้างสต๊อกหลายปี ประกอบจากญี่ปุ่นไม่มีปัญหาอะไรเลย ทนด้วย ตอนนี้เข็ดกับ Subaru ที่ไม่ได้ประกอบญี่ปุ่นมาก ถ้าซื้ออีกคงซื้อแต่ตัวประกอบญี่ปุ่น รู้สึกว่ามันทนจริงๆ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Sit: )

แอบเชียร์ครับ
น่าจะเอาอยู่นะครับ
ถ้าสภาพที่เห็นไมโทรมก็โชคดีไปส่วนนึง
ยังไงๆรุ่นนี้มือสอง ผมว่าผ่านมาไม่ธรรมดาแน่ๆ
รถศูนย์คันนี้มีลุ้นกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2020, 17:05:27 โดย Sit: ) »

ไปดูมาแล้วครับ ... ศูนย์บางนา สภาพดี มีตำหนินิดหน่อย แต่กลายเป็นว่ารถจดทะเบียน 3 ปี แต่อายุ 5 ปี เลยกลับมาตั้งหลักก่อนนิดนึงครับ

ไปดูมาแล้วครับ ... ศูนย์บางนา สภาพดี มีตำหนินิดหน่อย แต่กลายเป็นว่ารถจดทะเบียน 3 ปี แต่อายุ 5 ปี เลยกลับมาตั้งหลักก่อนนิดนึงครับ

รถลากจดป้าย ?? = ต้องต่อราคาให้หนักกว่าเดิมครับ