ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์ภาพช่วงล่าง CRV G4 ให้หน่อยครับ หลังจากที่ช่างบอกว่าทุกอย่างปกติ  (อ่าน 15760 ครั้ง)

ออฟไลน์ Korawitz1985

• Jr. Member
  • **
ผมขออนุญาติตั้งกระทู้ใหม่นะครับ หลังจากเคยสอบถามปัญหาเกี่ยวกับช่วงล่างไปแล้วก่อนหน้านี้ และผมเองได้มีโอกาสไปให้อู่เช็คช่วงล่างอีกครั้ง เพื่ออยากทราบข้อเท็จจริงเกี่ยวกับอาการรถส่ายไปมา เหวี่ยงๆ โยก และโคลงไปมาตามผิวถนน พอช่างเช็คช่วงล่างก็บอกว่าไม่มีอะไรเสีย ทุกอย่างปกติ เลยอยากให้เพื่อนๆพี่ๆช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ ว่ามีอะไรที่มันแปลกๆไปรึเปล่า เพราะถ้าทุกอย่างมันปกติ อาการที่ผมกล่าวมาก็น่าจะหาย เพราะไล่เปลี่ยนช่วงล่างมาเกือบหมดแล้ว

บูชปีนก ช่างก็บอกว่าไม่ขาด แต่ผมดูจากสภาพแล้ว มันน่าจะแข็งและตายแล้วรึเปล่า

ลูกหมากกันโคลง ( อันนี้พึ่งเปลี่ยนได้ไม่นาน แต่ดูเหมือนมันจะบิดๆเบี้ยวยังไงไม่รู้ครับ

ตรงบูชปีกนกหน้าเล็ก ก็เหมือนจะมีคราบอะไรดำๆติดอยู่

ยางรองกันโคลงก็พึ่งเปลี่ยน

บูชปีกนกฝั่งซ้าย ดูดีๆเหมือนจะมีการแตกลายงา

ด้านหลังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2020, 17:33:05 โดย Korawitz1985 »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ช่วยวิเคราะห์ภาพช่วงล่าง CRV G4 ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 17:32:55 »

ถ้าช่างบอกปกติ  มันคงไม่ใช่วิศวกรรมแล้วหละ

มันเป็นที่ความรู้สึก  ซึ่งคงไม่มีใครแก้ให้ได้

ออฟไลน์ sukhontha

ออฟไลน์ Champman20

• **
ดูด้วยตาได้ส่วนนึง อีกส่วนคือตอนCheck จะมีการลองงัดดูว่าอะไหล่พวกนี้มีการขยับหรือให้ตัวมั่ย ถ้ามีคือไม่ปรกติ. ถ้าช่างบอกไม่เสีย (ช่างเก่งและไม่ได้อยากหลอกเอาเงิน) ก็น่าจะเชื่อได้นะครับ. อาการอาจจะมาจากส่วนอื่นๆ

ออฟไลน์ johnlee

ตาผมดูว่าปกตินะ

ผมสายกระบะ สวยบรรทุก

ลูกยางสภาพหนักกว่านี้  ยังปกติเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออนไลน์ apinui

อาการรถส่ายไปมา เหวี่ยงๆ โยก และโคลงไปมาตามผิวถนน นี่เป็นก่อนที่จะทำช่วงล่างชุดนี้ใช่ไหมครับ ...

และหลังจากนั้นจึงไปเปลี่ยนช่วงล่างมาตามภาพ แต่อาการเหวี่ยงๆ โยก ยังมีอยู่ไม่หายผมเข้าใจถูกมะ ...

ดังนั้น ผมคิดว่า ถ้าความรู้สึกนี้เกิดกับถนนเส้นเดิม เลนเดิม หรือลักษณะถนนคล้ายกันคือไม่เสมอกัน เหมือนเลนถนนยุบในช่องซ้ายสุดที่รถ 10 ล้อวิ่งสายเอเซียเนี่ยผมว่าช่วงล่างไม่ได้เป็นอะไรหรอกครับ ถ้าถนนแบบนี้ รถใหม่ป้ายแดงๆ ก็เหวี่ยงก็โยกครับ ...

แต่ถ้าวิ่งบนทางด่วน พื้นถนนเสมอกันแต่พอไปเจอช่วงรอยต่อทางด่วนที่จะทำให้รถกระเด้ง แล้วมันกระเด้งโยกๆโยนๆ นั่นคือโช็คคุณเอาตัวรถไม่อยู่ครับ ล้อรถมันยังเต้นอยู่ในขณะที่ล้อหมุน ... แก้อาการง่ายๆคือลดลมยางให้อ่อนลงหน่อยจะดีขึ้นครับ ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2020, 18:35:39 โดย apinui »

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ดูจากรูปปกติดีอยู่นะครับ

ก่อนหน้านั้นผมเลยเอา FD ไปเปลี่ยนโช้คหลังกับเบิกสปริงมาเปลี่ยนใหม่ ตึงตังมาครับช่วงแรก พอใช้ไปใช้มาเริ่มนิ่ง

• **
อาการรถส่ายไปมา เหวี่ยงๆ โยก และโคลงไปมาตามผิวถนน นี่เป็นก่อนที่จะทำช่วงล่างชุดนี้ใช่ไหมครับ ...

และหลังจากนั้นจึงไปเปลี่ยนช่วงล่างมาตามภาพ แต่อาการเหวี่ยงๆ โยก ยังมีอยู่ไม่หายผมเข้าใจถูกมะ ...

ดังนั้น ผมคิดว่า ถ้าความรู้สึกนี้เกิดกับถนนเส้นเดิม เลนเดิม หรือลักษณะถนนคล้ายกันคือไม่เสมอกัน เหมือนเลนถนนยุบในช่องซ้ายสุดที่รถ 10 ล้อวิ่งสายเอเซียเนี่ยผมว่าช่วงล่างไม่ได้เป็นอะไรหรอกครับ ถ้าถนนแบบนี้ รถใหม่ป้ายแดงๆ ก็เหวี่ยงก็โยกครับ ...

แต่ถ้าวิ่งบนทางด่วน พื้นถนนเสมอกันแต่พอไปเจอช่วงรอยต่อทางด่วนที่จะทำให้รถกระเด้ง แล้วมันกระเด้งโยกๆโยนๆ นั่นคือโช็คคุณเอาตัวรถไม่อยู่ครับ ล้อรถมันยังเต้นอยู่ในขณะที่ล้อหมุน ... แก้อาการง่ายๆคือลดลมยางให้อ่อนลงหน่อยจะดีขึ้นครับ ....
ใช่ครับผม ชุดนี้เปลี่ยนหลังจากอาการดังกล่าวไม่หาย พอเปลี่ยนใหม่แล้วก็ยังไม่หาย อาการชัดเจนสุดจะเป็นถนนมอเตอร์เวย์-ชลบุรี-พัทยา ( ไม่แน่ใจว่าเส้นนี้รถป้ายแดงเป็นมั้ยครับ) ถนนเป็นคลื่นเยอะ จั้มคอสะพานเยอะ ถนนคอนกรีตพื้นไม่เรียบสลับกับถนนลาดยาง แต่มีสะพานอยู่จุดนึงที่ถนนเรียบมากๆๆๆ รถนิ่งเลย) ผมต้องคอยกำพวงมาลัยแน่นๆไว้เลย เด๋ยวผมจะลองไปลดลมยางลงอีกสัก2-3 ปอนด์ดูครับ ขอบคุณครับ

• **
ดูจากรูปปกติดีอยู่นะครับ

ก่อนหน้านั้นผมเลยเอา FD ไปเปลี่ยนโช้คหลังกับเบิกสปริงมาเปลี่ยนใหม่ ตึงตังมาครับช่วงแรก พอใช้ไปใช้มาเริ่มนิ่ง

คือต้องขับไปสักพักให้ทุกอย่างมันเข้าที่เข้าทางก่อนใช่มั้ยครับ?

ออฟไลน์ Tien.W

เคยลองภูมิศูนย์ ..

เอารถเข้าเช็คระยะ พร้อมกับบอกว่า ตรวจช่วงล่างให้ด้วย ผลออกมาคือ ปกติ

แต่ตอนเค้าเช็ค ผมเดินเข้าไปดู มุดดูช่วงล่าง ตอนช่างยกรถแล้วล่ะ .. พอ SA บอกว่า ปกติ ผมก็เลยบอกว่า "งั้นสั่งอะไหล่ช่วงล่าง แบบรถผม มาด้วยนะ .. ลูกหมากคอม้า / บู๊ชปีกนก"

SA ก็งงๆ .. เลยบอกว่า ผมมุดดูละ บู๊ชตัวใหญ่ มันร้าวแล้ว

ออนไลน์ apinui

ใช่ครับผม ชุดนี้เปลี่ยนหลังจากอาการดังกล่าวไม่หาย พอเปลี่ยนใหม่แล้วก็ยังไม่หาย อาการชัดเจนสุดจะเป็นถนนมอเตอร์เวย์-ชลบุรี-พัทยา ( ไม่แน่ใจว่าเส้นนี้รถป้ายแดงเป็นมั้ยครับ) ถนนเป็นคลื่นเยอะ จั้มคอสะพานเยอะ ถนนคอนกรีตพื้นไม่เรียบสลับกับถนนลาดยาง แต่มีสะพานอยู่จุดนึงที่ถนนเรียบมากๆๆๆ รถนิ่งเลย) ผมต้องคอยกำพวงมาลัยแน่นๆไว้เลย เด๋ยวผมจะลองไปลดลมยางลงอีกสัก2-3 ปอนด์ดูครับ ขอบคุณครับ

อาการที่เล่ามา ในจังหวะที่ถนนไม่เสมอกัน อาการร่อนเกิดขึ้นได้หมดครับ แต่จังหวะที่จั๊มคอสะพานของถนนเส้นนี้ เช่นจังหวะขึ้นหรือลงสะพาน ตัวรถจะยุบตัวขึ้นลงตามจังหวะ เช่น ยุบลง 1 เด้งขึ้น 1 และจะนิ่ง ... แต่ถ้า รถมีอาการเด้งขึ้น-ลง 2-3ครั้งกว่ารถจะนิ่งอันนี้โช๊คอัพอ่อนไปครับ ... ถ้าอยากให้หนึบๆเด้งขึ้น-ลง จังหวะเดียวแล้วจบ คงต้องอัพเกรดโช๊คขึ้นสักหน่อยครับ ...

ออฟไลน์ TWC

• **
อาจจะไม่ตรงกับคำถามนะครับ
รถกระบะผมมีอาการแบบที่ท่านว่า
ไปเข้าศูนย์ช่างก็บอกปกติ
ผมเลยมาลองส่องๆก้มๆเงยๆดูถึงเห็นว่ายางคู่หน้าดอกใกล้หมด
ก็เลยสลับเอายางหลังที่ดอกยังเหลือเยอะมาไว้ข้างหน้าแทน
ปรากฏว่าอาการเลื้อยตอนถนนไม่เรียบหายไปครับ

• **
เคยลองภูมิศูนย์ ..

เอารถเข้าเช็คระยะ พร้อมกับบอกว่า ตรวจช่วงล่างให้ด้วย ผลออกมาคือ ปกติ

แต่ตอนเค้าเช็ค ผมเดินเข้าไปดู มุดดูช่วงล่าง ตอนช่างยกรถแล้วล่ะ .. พอ SA บอกว่า ปกติ ผมก็เลยบอกว่า "งั้นสั่งอะไหล่ช่วงล่าง แบบรถผม มาด้วยนะ .. ลูกหมากคอม้า / บู๊ชปีกนก"

SA ก็งงๆ .. เลยบอกว่า ผมมุดดูละ บู๊ชตัวใหญ่ มันร้าวแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2020, 23:00:48 โดย Korawitz1985 »

ออฟไลน์ seeker

ผมก็เคยเจออาการอย่างนี้กลับจากไปหาลูกค้าที่ชลบุรี
ลงสะพานแรงๆแล้วรถแถ มีอาการรถไม่อยู่ในเลน

คำถามเดิม เปลี่ยนสปริงแล้วหรือยังครับ

ปล
ผมจำไม่ได้ว่าอะไรเสีย แต่เสียงดังแก็กๆ ก็เปลี่ยนใหม่ ไม่ส่งผลเรื่องการขับขี่เท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2020, 07:01:50 โดย seeker »

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าเกิดอาการหน้าไว  เป็นที่การตั้งศูนย์  ล้อหน้า   ค่าเป็นลบ กับหน้ายางใหญ่ขึ้น  มีสองอย่างแค่นั้น ครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เท่าที่ดูจากภาพ มันยังดีอยู่ครับ ลูกหมากกันโคลงมันก็เบี้ยว ๆ เหมือนของผมเลย คิดว่าปกติดีแล้ว

อยากลองนั่งดูจังเลย

เอาใจช่วยนะครับ เปลี่ยนมาเกือบหมดแล้ว

• **
ถ้าเกิดอาการหน้าไว  เป็นที่การตั้งศูนย์  ล้อหน้า   ค่าเป็นลบ กับหน้ายางใหญ่ขึ้น  มีสองอย่างแค่นั้น ครับ
ใช่ครับ รู้สึกว่าหน้ารถไวมากๆ ไวต่อพื้นผิวถนนเลยครับ รอยปะถนนสัมผัสทุกเม็ด

• **
เท่าที่ดูจากภาพ มันยังดีอยู่ครับ ลูกหมากกันโคลงมันก็เบี้ยว ๆ เหมือนของผมเลย คิดว่าปกติดีแล้ว

อยากลองนั่งดูจังเลย

เอาใจช่วยนะครับ เปลี่ยนมาเกือบหมดแล้ว
ใช่ครับ ตอนนี้ไล่เปลี่ยนมาเกือบหมดแล้วครับ อาการก็ยังไม่หาย ตั้ง0แล้วก็ยังเหมือนเดิม ขับทางไกลเกร็งมือเมื่อยมากๆ

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
เช็คลมยาง หรือองค์ประกอบยางหรือยังครับ ถ้าลมยางแข็งหรืออ่อนไปก็มีส่วน

• **
เช็คลมยาง หรือองค์ประกอบยางหรือยังครับ ถ้าลมยางแข็งหรืออ่อนไปก็มีส่วน
ตอนนี้ลมยางอยู่ที่ 31 หน้าหลังครับ แต่ดูแก้มยางเหมือนลมมันอ่อนๆยังไงไม่รู้ครับ
ขนาดยาง 225/60/18

ออฟไลน์ lonely

1. สปริงคู่หน้ายังไม่ได้เปลี่ยน ?? = ใจเย็นๆ รอของก่อน

2. สารพัดลูกหมาก & สารพัดบูช ต่างๆ = ถึงมันไม่เสีย มันก็ย่อมเสื่อมสภาพ
ถ้าเป็นคนที่จับอาการรถได้ไว + เงินไม่ใช่ปัญหา = ลูกหมาก & บูช ตัวไหน ที่ยังไม่ได้เปลี่ยนก็เปลี่ยนเถอะ

2.1 เมื่อต้นปี 2562 รถ City Zx กินขวานิดๆ ตั้งศูนย์หลายรอบก็ไม่หาย จนช่างมาโยกล้อเจอว่า ลูกหมาก Rack หรือ ลูกหมากคันชักสั้นฝั่งซ้ายหลวมนิดๆ
จึงเปลี่ยนลูกหมาก Rack + ลูกหมากคันชักสั้นยี่ห้อ 555 ฝั่ง L + R & ตั้งศูนย์ล้อหน้าใหม่ = อาการกลับเป็นปกติ

2.2 ปลายปี 2562 รถ City Zx ล้อหลังมันส่ายๆ = ลองถ่วง "จี้" ล้อหลัง อาการก็ไม่หาย
ลองเปลี่ยนลูกปืนล้อคู่หลัง (ของเดิมยังไม่หอน) = อาการล้อหลังส่าย หายดี

3. ตั้งศูนย์ล้อแล้ว = ตั้งที่ร้านไหน ??
ถ้าตั้งศูนย์ล้อที่ร้าน A, B, C ค่าศูนย์ล้อ "อาจจะ" ไม่ถูกต้อง

3.1 ได้ตั้งศูนย์ทั้งล้อหน้า & ล้อหลังไหม ??

3.2 ค่ามุม Toe ของล้อหน้า = ??

3.3 ค่ามุม Camber ของล้อหน้า = ??

4. ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ก็อยากให้เปลี่ยนกลับไปใส่ล้อ 17 นิ้ว

5. สิ่งทั้งหลายทั้งปวง = เกิดจากเหตุปัจจัย เพียงแต่เราจะหาสาเหตุที่แท้จริงมันเจอไหม ??
ถ้าไม่ "ถอดใจ" ยอมแพ้ไปเสียก่อน = ต้องซ่อมสำเร็จแน่นอน (แต่ก็ต้องใช้เงินพอสมควร คือ ต้องมีใจ + มีตังค์)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Astha

• **
ลองตรวจสอบสภาพลูกหมากปลายแร็ค กับตัวแร็คด้วยนะครับ บางครั้งแค่เสื่อมๆ พอมาเจอกับล้อยางใหญ่ๆ อาจจะออกอาการได้มาก

• **
ลองตรวจสอบสภาพลูกหมากปลายแร็ค กับตัวแร็คด้วยนะครับ บางครั้งแค่เสื่อมๆ พอมาเจอกับล้อยางใหญ่ๆ อาจจะออกอาการได้มาก
ลูกหมากปลายแร็คพึ่งเปลี่ยนมาไม่นานครับผม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ในความคิดของผมนะ

ลูกยาง บูช ต่างๆ แทบจะไม่มีส่วนกับอาการโคลง เหวี่ยง โยก ตามที่ว่ามาเลย

เพราะถ้าลูกยาง บูช ถ้ามันแตก(มองด้วยหาจะเห็น) พัง เสีย เสื่อมสภาพ อาการคือ มีเสียงดัง อ๊อดๆ แอ๊ดๆ ก๊อกๆ แก็กๆ ซับแรงกระแทกไม่ดี มีตึงๆ ตังๆ หรือมีการหารส่ายๆ กินซ้าย เป๋ขวา พวงมาลัยสั่น อะไรพวกนั้นเลย

จากภาพ ผมว่า สภาพยังดีทุกตัว หรือเช็คง่ายๆ เอาแม่แรงยกรถขึ้นหน่อย แล้วไปจับล้อส่ายๆ เขย่าๆ ดูก็ได้ ว่ามันมีกึ๊กๆ กั๊กๆ หรือ ล้อขยับๆ หลวมๆ ไหม(อู่เขาก็ทำแบบนี้) ถ้าไม่มี ก็คือจบไป

ทีนี้ เปลี่ยนโช้ค ก็แล้ว เปลี่ยนสปริง ก็แล้ว

ผมไม่แน่ใจว่า ตอนนี้แนวทาง ปัญหา หรือ สิ่งที่เป็นกังวล กับ สิ่งที่อธิบายออกมา มันตรงกันไหม (มันเป็นปัญหาโลกแตกระหว่างช่าง กับ เจ้าของรถด้วย ถ้าสื่อความหมายไม่ตรงกัน)

ผมว่า ง่ายสุด เอางี้นะครับ

ลองหารถ หรือ ไปเช่า CR-V G4 รุ่นเดียวกัน เครื่องยนต์เดียวกัน มาสัก 1 คัน (ค่าเช่าไม่ถึงพันหรอก) แล้วทำแบบนี้
1. เอามาขับใช้งานเทียบกับรถตัวเองดู เอาแบบทุกรูปแบบถนนเลยนะครับ แล้วดูว่า อาการเหมือนกันหรือป่าว ถ้าใช่ แสดงว่าเป็นบุคลิคของรถ จบ เลย
2. อันนี้อาจจะไม่ดี แต่ลองได้ ไม่ต้องเสียตังไปซื้อรถล้อ 17 มาใส่หรอก ลองสลับล้อ(ถอดเองได้ยิ่งดี) รถคันที่เช่ามา มาใส่รถตัวเองดู เอาสภาพ ณ วันนี้เลยนะ ยังไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม แล้วดูว่า อาการเป็นยังไง เมื่อเทียบกับช่วงก่อนหน้าที่อาการที่บอกจะเกิด เหมือนหรือต่าง? แล้วเทียบกับคันที่เช่ามากับรถตัวเอง ว่าเหมือนหรือต่าง? ตรงนี้จะชุดครับ

ขอให้เจอปัญหา และ แก้ไขได้ไวๆ ครับ

• **
ในความคิดของผมนะ

ลูกยาง บูช ต่างๆ แทบจะไม่มีส่วนกับอาการโคลง เหวี่ยง โยก ตามที่ว่ามาเลย

เพราะถ้าลูกยาง บูช ถ้ามันแตก(มองด้วยหาจะเห็น) พัง เสีย เสื่อมสภาพ อาการคือ มีเสียงดัง อ๊อดๆ แอ๊ดๆ ก๊อกๆ แก็กๆ ซับแรงกระแทกไม่ดี มีตึงๆ ตังๆ หรือมีการหารส่ายๆ กินซ้าย เป๋ขวา พวงมาลัยสั่น อะไรพวกนั้นเลย

จากภาพ ผมว่า สภาพยังดีทุกตัว หรือเช็คง่ายๆ เอาแม่แรงยกรถขึ้นหน่อย แล้วไปจับล้อส่ายๆ เขย่าๆ ดูก็ได้ ว่ามันมีกึ๊กๆ กั๊กๆ หรือ ล้อขยับๆ หลวมๆ ไหม(อู่เขาก็ทำแบบนี้) ถ้าไม่มี ก็คือจบไป

ทีนี้ เปลี่ยนโช้ค ก็แล้ว เปลี่ยนสปริง ก็แล้ว

ผมไม่แน่ใจว่า ตอนนี้แนวทาง ปัญหา หรือ สิ่งที่เป็นกังวล กับ สิ่งที่อธิบายออกมา มันตรงกันไหม (มันเป็นปัญหาโลกแตกระหว่างช่าง กับ เจ้าของรถด้วย ถ้าสื่อความหมายไม่ตรงกัน)

ผมว่า ง่ายสุด เอางี้นะครับ

ลองหารถ หรือ ไปเช่า CR-V G4 รุ่นเดียวกัน เครื่องยนต์เดียวกัน มาสัก 1 คัน (ค่าเช่าไม่ถึงพันหรอก) แล้วทำแบบนี้
1. เอามาขับใช้งานเทียบกับรถตัวเองดู เอาแบบทุกรูปแบบถนนเลยนะครับ แล้วดูว่า อาการเหมือนกันหรือป่าว ถ้าใช่ แสดงว่าเป็นบุคลิคของรถ จบ เลย
2. อันนี้อาจจะไม่ดี แต่ลองได้ ไม่ต้องเสียตังไปซื้อรถล้อ 17 มาใส่หรอก ลองสลับล้อ(ถอดเองได้ยิ่งดี) รถคันที่เช่ามา มาใส่รถตัวเองดู เอาสภาพ ณ วันนี้เลยนะ ยังไม่ต้องทำอะไรเพิ่ม แล้วดูว่า อาการเป็นยังไง เมื่อเทียบกับช่วงก่อนหน้าที่อาการที่บอกจะเกิด เหมือนหรือต่าง? แล้วเทียบกับคันที่เช่ามากับรถตัวเอง ว่าเหมือนหรือต่าง? ตรงนี้จะชุดครับ

ขอให้เจอปัญหา และ แก้ไขได้ไวๆ ครับ
ขอบคุณสำหรับการแนะนำนะครับ แต่ว่ารถผมเองก็มีอาการตึงตัง พวงมาลัยสั่นเวลาวิ่งทางขุระ ซับแรงกระแทกไม่ดี อาจจะยังไม่ถึงขั้นมีเสียงดังแปลกๆออกมา อาการแบบนี้คือเป็นที่พวกบูชตามที่ว่ามาเลยใช่มั้ยครับ? ถ้าใช่ผมจะลองไปเปลี่ยนดู ^^

• **

CRV g4 ตัวขับ2 2.0 ด้านหลังมีพวกบูชอะไรบ้างครับ ส่วนตัวที่วงไว้เค้าเรียกว่าบูชอาร์มใช่มั้ยครับ  มีหน้าที่อะไร? จำเป็นต้องลองเปลี่ยนด้วยมั้ยครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2020, 15:58:26 โดย Korawitz1985 »

ออฟไลน์ Gopz

รถผมก็เป็นเหมือนกันครับเจอถนนไม่เรียบรถส่ายไปมา แก้มาหลายอยางทั้งเปลี่ยนแร็ค เช็คบูชตั้งศูนย์ไม่หาย สรุปเป็นที่ยาง(บวม)เปลี่ยนใหม่อาการหายเลย
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ dekdemo

เริ่มจากเปลี่ยนบูชให้ครบ ตัวไหนน่าสงสัยก็เปลี่ยนเลยเถอะครับ เปลี่ยนครบเมื่อไหร่ก็ตั้งศูนย์+ถ่วงล้อหน้า กับตั้งศูนย์+ถ่วงล้อหลัง(ถ้ามี) ลมยางเติมตามเดิมที่เคยเติม ทีนี้ก็วิ่งใช้งานให้โช้คมันเข้าที่ครับ สงสัยว่าโช้คใหม่ยังไม่เข้าที่ครับ ขอให้โชคดีครับ ;)

• **
เริ่มจากเปลี่ยนบูชให้ครบ ตัวไหนน่าสงสัยก็เปลี่ยนเลยเถอะครับ เปลี่ยนครบเมื่อไหร่ก็ตั้งศูนย์+ถ่วงล้อหน้า กับตั้งศูนย์+ถ่วงล้อหลัง(ถ้ามี) ลมยางเติมตามเดิมที่เคยเติม ทีนี้ก็วิ่งใช้งานให้โช้คมันเข้าที่ครับ สงสัยว่าโช้คใหม่ยังไม่เข้าที่ครับ ขอให้โชคดีครับ ;)
ขอบคุณครับ แสดงว่าโช๊คเวลาขึ้นฮอยเสร็จ ต้องวิ่งไปสักพัก มันถึงจะเข้าที่เข้าทางใช่มั้ยครับ

• **
มาอัพเดทครับ..

หลังจากไปเปลี่ยนบูชปีกนกหน้าทั้งล่างและบน ความสะเทือนหายไปเหมือนได้รถป้ายแดง ช่วงล่างด้านหน้าดูหนึบขึ้น คอนโทรลรถได้ดีขึ้น พวงมาลัยนิ่งขึ้น แต่อาการเหวี่ยงๆยังไม่หายดี แต่ได้ความนุ่มมาก็โอเคในระดับนึงครับ ( ไม่คิดว่าแค่ชิ้นส่วนเล็กๆ จะมีผลต่อการขับขี่ของรถขนาดนี้ ราคาไม่แพง ถือว่าคุ้มค่าตัวมากๆ)

..หลังจากที่เปลี่ยนสปริงหลังไปก่อนหน้านี้ ทดลองขับมาได้1อาทิตย์ ความตึงตังกลับมาเหมือนเดิม ( ตัดประเด็นสปริงออกไปได้เลย ไม่น่าจะเกี่ยวกันแล้ว ) ตอนนี้รอเปลี่ยนบูชหลังทั้งหมดเพื่อให้ได้ความนิ่มกลับมาก่อน ส่วนอาการโยนๆต้องไปเช็คที่ลมยางและรอสปริงหน้าอีกครั้ง