ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆเรื่องน้ำมันเกียร์ honda หน่อยครับ  (อ่าน 2702 ครั้ง)

ออฟไลน์ shin0bi

• Newbie
  • *
เกียร์ civic fk ให้ใช้เป็น hcf-2 แต่ผมมีน้ำมันเกียร์ของ voltronic cvt-3 รองรับ hmmf อยากรู้ว่าใช้ด้วยกันได้ไหมครับ มีพี่คนไหนเคยใช้ไหมครับ มีปัญหาอะไรไหม

ตัวนี้ครับ
https://www.voltronic-germany.com/en/products/technical-fluid/automatic-transmission-fluid/item/atf-cvt-en.html

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามพี่ๆเรื่องน้ำมันเกียร์ honda หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 22:43:07 »

ดิ้นรนทำไม  ใช้ของ 0 นั่นแหละ

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
Re: สอบถามพี่ๆเรื่องน้ำมันเกียร์ honda หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2020, 00:48:38 »
Voltronicดีกว่าแน่นอนครับ
แต่ต้องใช้ให้ถูกเบอร์
ถ้าไม่ชัวร์ ใช้ของศูนย์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2020, 01:23:00 »
Crv g4 ครบแสนผมฟลัชแล้วใช้ amsoil
เข้าเกียร์ง่ายขึ้น ลื่นขึ้น แต่รถก็ไม่ได้ไวขึ้นนะ

ออฟไลน์ num_tm

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2020, 08:35:08 »
CVT น้ำมันใช้มั่วซั่วไม่ได้ ไม่มั่นใจก็ใช้ของศูนย์
ของนอกศูนย์ราคาแพง ก็ใช้ได้ไม่เกิน 40,000 โล
ใช้ของของศูนย์ถูกกว่า แต่ใช้แค่ 20,000 กิโล น่าจะดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2020, 10:11:18 »
ดูจากรายละเอียดที่ให้มา ใช้เทียบมาตรฐานกับน้ำมันของฮอนด้าได้นะ

การที่หลาย ๆ คนพยายามหาน้ำมันที่คุณภาพดีกว่าของ 0 ก็เพราะว่าต้องการประสิทธิภาพที่เพิ่มขึ้น
รวมถึงอายุการใช้งานที่ยาวนานขึ้น แต่มาตรฐานน้ำมันในปัจจุบันก็มีหลายแบบมาก
ทำให้สับสน ถ้าใช้ผิด ถึงขั้นเสียหายได้

แต่ปัจจุบันสามารถสืบค้นข้อมูลได้ง่ายแล้วครับ โอกาสพลาดก็น้อยลง
หรือไม่แน่ใจ ก็ยังสามารถเมล์ไปถามผู้ผลิตได้โดยตรง
แน่นอนใจกว่าครับ