ผู้เขียน หัวข้อ: พรุ่งนี้!! น้ำมันปรับราคาลงทุกชนิด ดีเซล 30สต. เบนซิน 60สต.+E85 30สต. ครับ  (อ่าน 36191 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
เป็นเรื่องดีครับ....แต่ออกไปไหนไม่ได้ช่วงนี้ T__T

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

สงสัยต้องขับรถไปเชียงใหม่แล้ววนกลับกรุงเทพเล่น

ออฟไลน์ ismael

สงสัยต้องขับรถไปเชียงใหม่แล้ววนกลับกรุงเทพเล่น
555+

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ได้ E20 กิโลละบาทแว้ววว  :D

ออฟไลน์ SM.

ลงอีกแล้ว แต่ออกไปไหนไม่ได้  :-X :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
วันอาทิตย์ที่ผ่านมาผมขับรถเล่น วนไปวนมา น้ำมันหมดไปครึ่งถัง ผมไม่แวะไหนเลย เซเว่นก็ไม่ได้เข้า

ออฟไลน์ apinui

E85 กับ E20 ห่างกัน .40 สต.

ปรับรอบหน้า ราคาน่าจะห่างกันไม่เกิน .10 สต. 

ออฟไลน์ PaPaMan

ถังปัจจุบันยังลดไปไม่ถึงขีดเลยครับ เติมคราวที่แล้วอัดเต็มถัง 809 บาท (ดีเซล B10 ครับ)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
B10 ฟินๆ​ โลล่ะไม่ถึงบาท​ ขับไปจีนซื้อหน้ากากอนามัยดีกว่า
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Mp4_007

ลดน้อยมาก ถ้าเทียบกับราคาน้ำมันดิบในตลาดโลก หรือตลาดสิงคโปร์ก็ตาม. ราคาน้ำมันตอนนี้ อยู่ที่ประมาณ 20ดอลล่าต่อบาเรลเอง.  เรียกได้ว่่าลดครึ่งๆกับก่อนหน้านี้เลย บ้านเราลงแค่6บาทเองมััง

ออฟไลน์ lay

เดี๋ยวนี้เติม500ได้น้ำ1ขวดใหญ่(ปตท.เมื่อก่อนเต็มถังยังไม่แถม)

ออฟไลน์ I-PULSE

ลดน้อยมาก ถ้าเทียบกับราคาน้ำมันดิบในตลาดโลก หรือตลาดสิงคโปร์ก็ตาม. ราคาน้ำมันตอนนี้ อยู่ที่ประมาณ 20ดอลล่าต่อบาเรลเอง.  เรียกได้ว่่าลดครึ่งๆกับก่อนหน้านี้เลย บ้านเราลงแค่6บาทเองมััง

มันลดได้แค่นี้แหละครับ เพราะภาษีมันค้ำอยู่ไม่ได่ลงตาม แถมต้องมาแบกราคเอทานอลที่แพงกว่าเบ็นซินถึงสี่เท่าตัว
ตอนนี้ราคาเบ็นซินหน้าโรงกลั่นแค่ 5.2 บาทเองครับ นอกนั้นก็บ้าบอคอแตก

ออฟไลน์ Barracuda

มันลดได้แค่นี้แหละครับ เพราะภาษีมันค้ำอยู่ไม่ได่ลงตาม แถมต้องมาแบกราคเอทานอลที่แพงกว่าเบ็นซินถึงสี่เท่าตัว
ตอนนี้ราคาเบ็นซินหน้าโรงกลั่นแค่ 5.2 บาทเองครับ นอกนั้นก็บ้าบอคอแตก
นั่นนะสิ ผมยังสงสัยว่าถ้าลงได้วันล่ะไม่เกิน 60 สต. ทำไมอาทิตย์ที่แล้วมันไม่ขยับลงทุกวันเลยดันเงียบเฉยเลย

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
นาทีทองของการเติมพรีเมียมดีเซล

ออฟไลน์ TCP

เขียนเหมือนรู้ดี ...
1. อิงราคาน้ำมันดิบทำไม ?  มันต้องอิงกับ ราคาน้ำมันเบนซิน / ดีเซล สิงคโปร์ สิครับ
2. แล้วมันมี ภาษี 2 อย่าง และเงินกองทุนอีก 2 กองทุน ที่มันคงที่ (มีแค่ VAT อย่างเดียวที่ 7% เลยปรับเพิ่ม / ลด ตามราคาก่อนคิด VAT)

ตกลง รู้จริงมั้ยเนี่ย ??

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ราคาต่ำขนาดนี้น่าจะเลิกผลิตแกสโซฮอล์ได้แล้วนะครับ
จะได้เอาแอลกอฮอล์ไปใช้ในทางการแพทย์แทน

ออฟไลน์ lay

ซื้อ ปตท.ซิ...รออะไร

ออฟไลน์ CNX

อย่ามาเชียงใหม่เลยครับ
หมอกควันอันดับ1ในโลก
ผมพึ่งมาจาก กทม เมื่อคืน เข้าเขตตาก ลำปาง ลำพูน เชียงใหม่ เปิดช่องรับอากาศภายนอก หายใจลำบากครับ

อาทิตยแล้วผมไปบางละมุง พัทยา อากาศOKครับ
แต่ตอนนี้ปิดหาดแล้ว
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ BKK777

• Jr. Member
  • **
ราคาน้ำมันประเทศเราผิดเพี้ยนอย่างที่สุด ราคาน้ำมันที่ถูกที่สุดกลายเป็นน้ำมันที่แพงที่สุด ราคาน้ำมัน E85 ที่แพงที่สุดกลายเป็นน้ำมันที่ถูกที่สุด จากน้ำมันเบนซินเพียวๆ ลิตรละ 5 บาทกว่ากลายเป็น 26 บาทกว่า เพราะสาเหตุนึงเกิดจากการนำเงินกองทุนน้ำมันไปจ่ายชดเชยให้คนเติม E85 ลิตรละ 7 บาทกว่า อันที่จริงคือการนำเงินภาษีไปอุ้มโรงงานเอทานอล ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง

ออฟไลน์ PaPaMan

อย่ามาเชียงใหม่เลยครับ
หมอกควันอันดับ1ในโลก
ผมพึ่งมาจาก กทม เมื่อคืน เข้าเขตตาก ลำปาง ลำพูน เชียงใหม่ เปิดช่องรับอากาศภายนอก หายใจลำบากครับ

อาทิตยแล้วผมไปบางละมุง พัทยา อากาศOKครับ
แต่ตอนนี้ปิดหาดแล้ว

กักตัวอยู่บ้าน 14 วันด้วยนะครับ เพื่อความปลอดภัยของคนใกล้ชิดและประเทศชาติ
"อยู่บ้าน หยุดเชื้อ เพื่อชาติ"

ราคาน้ำมันประเทศเราผิดเพี้ยนอย่างที่สุด ราคาน้ำมันที่ถูกที่สุดกลายเป็นน้ำมันที่แพงที่สุด ราคาน้ำมัน E85 ที่แพงที่สุดกลายเป็นน้ำมันที่ถูกที่สุด จากน้ำมันเบนซินเพียวๆ ลิตรละ 5 บาทกว่ากลายเป็น 26 บาทกว่า เพราะสาเหตุนึงเกิดจากการนำเงินกองทุนน้ำมันไปจ่ายชดเชยให้คนเติม E85 ลิตรละ 7 บาทกว่า อันที่จริงคือการนำเงินภาษีไปอุ้มโรงงานเอทานอล ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง

ถูกต้องครับ ทุกวันนี้กองทุนน้ำมันไม่ได้อุ้มราคาน้ำมันเลยครับ อุ้มเอทานอลล้วนๆครับ ...

ถ้าเลิกใช้โซฮอล หรือ E85 E20 และตระกุล B ทั้งหลาย ราคาน้ำมันหน้าปั๊มบ้านเราถูกกว่านี้อีกเยอะครับ ...

ออฟไลน์ Symphonic

ถูกต้องครับ ทุกวันนี้กองทุนน้ำมันไม่ได้อุ้มราคาน้ำมันเลยครับ อุ้มเอทานอลล้วนๆครับ ...

ถ้าเลิกใช้โซฮอล หรือ E85 E20 และตระกุล B ทั้งหลาย ราคาน้ำมันหน้าปั๊มบ้านเราถูกกว่านี้อีกเยอะครับ ...

มองในระยะยาว ๆๆๆ ผมคิดว่าควรคงไว้นะครับ เพื่อให้มันยังคงอยู่ในตลาด ทั้งตัวน้ำมันและสเปครถที่ใช้นั้ำมันชนิดนี้

> ในระยะสั้น ๆ แบบนี้ ในราคาที่ชิดกัน ก็ให้ผู้บริโภคเป็นผู้เลือกเติมเอง

> ในระยะยาว ราคาน้ำมันจะไม่ต่ำแบบนี้ตลอดไปแน่  การมีพลังงานทางเลือก การพึ่งพาตนเองได้เป็นเรื่องสำคัญ
กว่าเราจะสร้างระบบ สร้าง facility ให้มันเกิดตรงนี้ได้มันไม่ง่าย ถ้าวันนี้เรายกเลิกไปแล้ววันหน้าราคาน้ำมันกลับไปที่เดิม
ซึ่งมันกลับไปแน่ ๆ  ถึงตอนนั้นก็ต้องกลับมาสร้างระบบให้มันเกิดขึ้นมาใหม่ มันไม่ง่ายครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

มองในระยะยาว ๆๆๆ ผมคิดว่าควรคงไว้นะครับ เพื่อให้มันยังคงอยู่ในตลาด ทั้งตัวน้ำมันและสเปครถที่ใช้นั้ำมันชนิดนี้

> ในระยะสั้น ๆ แบบนี้ ในราคาที่ชิดกัน ก็ให้ผู้บริโภคเป็นผู้เลือกเติมเอง

> ในระยะยาว ราคาน้ำมันจะไม่ต่ำแบบนี้ตลอดไปแน่  การมีพลังงานทางเลือก การพึ่งพาตนเองได้เป็นเรื่องสำคัญ
กว่าเราจะสร้างระบบ สร้าง facility ให้มันเกิดตรงนี้ได้มันไม่ง่าย ถ้าวันนี้เรายกเลิกไปแล้ววันหน้าราคาน้ำมันกลับไปที่เดิม
ซึ่งมันกลับไปแน่ ๆ  ถึงตอนนั้นก็ต้องกลับมาสร้างระบบให้มันเกิดขึ้นมาใหม่ มันไม่ง่ายครับ

มีเอทานอลนั้นดีแล้วครับ แต่ราคาเนี้ยมันเคยมีคนเข้าไปตรวจสอบต้นทุนไหม ว่าราคานี้มาได้ยังไง กำไรมากหรือน้อยไปยังไง เพราะผลิตมาส่วนมากก็ขายได้หมดในราคานี้เพราะมีการอุดหนุนแบบนี้ตลอด คนที่ใช้นำมันทุกคนอุ้มโรงงานเอทานอลอยู่ เอางบเอาต้นทุนมาดูครับ ถ้ามันแฟร์ ก็ยินดีที่จะให้รักษาไว้ตลอดไปครับ

ออฟไลน์ bravo

หลายคนอยากให้เลิกผสมเอทานอล ไบโอดีเซล เพราะมันทำให้น้ำมันแพงขึ้น

แต่ถ้าราคาน้ำมันแพง อย่างที่เคยเป็น ก็คงจะมีคนอยากให้กลับมาใช้เอทานอล ไบโอดีเซลกันอีก

แล้วถ้ายกเลิกการใช้ เอทานอลกับไบโอดีเซล ราคาอ้อย มันสำปะหลัง ปาล์ม ก็ตกต่ำลงไปอีก แล้วจะแก้ยังไง

ปล.ผมเห็นด้วยว่า ควรปรับราคาเอทานอลหน้าโรงกลั่นลงบ้างครับ

จริงๆถ้าคุณตามราคาน้ำมันหรือราคาเอทานอลมาตั้งแต่ปี 2018 จะเห็นว่า ราคาน้ำมันที่มีส่วนผสมมาก อย่าง E85 และ E20 ราคาที่หน้าโรงกลั่นแพงกว่าราคาน้ำมันแก็สโซฮอลมานานแล้วครับ ตามตารางนี้ ดูที่ช่องแรกนะครับ

ลองดูที่เดือนมกรา 2018 ราคา E85 ที่หน้าโรงกลั่นอยู่ที่ 22.5บาท แต่ ULG คือน้ำมันเพียวๆราคาอยู่ที่ 16.4บาทเท่านั้น ...
และลองไล่มาจนถึงปัจจุบันดูครับ (ลิ้งค์เต็มอยู่ด่านล่าง) จะเห็นว่าราคาน้ำมัน E85 ที่หน้าโรงกลั่นแพงกว่าราคาน้ำมันชนิดอื่นมาต่อเนื่อง 2 ปี นั่นหมายถึงอะไร ..

ดังนั้นจากตารางนี้ชัดเจนว่าเราผู้ใช้น้ำมัน กำลังอุ้มเอทานอลกันอยู่มากมาย และเงินที่กองทุนชดเชยอยู่ จะอยู่ในช่อง Oil Fund ซึ่งเฉลี่ยต้องอุดหนุนราคา E85 อยู่ลิตรละ 5-9 บาทโดยเฉลี่ย ... ถามว่าไปชดเชยทำไมครับ .... เพื่ออะไร .... ได้ประโยชน์อะไร ...

ถ้าเราสะท้อนราคาน้ำมันจริงโดยไม่ต้องเอาเอทานอลมาเกี่ยวข้องผมว่ายังไงเราก็ปรับตัวได้และจะเป็นประโยชน์ด้วย ...

ส่วนราคาพืชพันธุ์การเกษตร ไม่ใช่ว่าทั้งหมดผลิตมาเพื่อทำเอทานอลทั้งหมดนะครับ น้ำตาล อ้อย มันสำปะหลัง ฯลฯ เค้าแปลรูปเป็นอย่างอื่นได้ ไม่ใช่ 100% เอามาทำเอทานอลทั้งหมด ดังนั้นเอทานอลที่เราอุ่มกันอยู่ เราอุ้มโรงงานผู้ผลิตเอทานอล 100% ครับ เกษตรกรคือข้ออ้างครับ เพราะโรงงานที่รับซื้อเช่นโรงงานน้ำตาล จะซื้ออ้อยไปทำน้ำตาล หรือ เอทานอล นั่นก็อยู่ที่โรงงาน เกษตรกรขายแค่อ้อยก็จบแล้ว ... ราคามันก็ไม่ได้เพิ่ม เพราะเค้าก็รับซื้อตามราคาผลผลิตแบบนี้ทุกปี ...

ก็ลองดูตารางแล้ววิเคราะดูครับว่า จริงๆแล้ว เราแบกราคาน้ำมันกันอยู่ หรือแบกเอทานอลกันแน่ ..

http://www.thai-ethanol.com/images/Price/2561/p61.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2020, 14:52:51 โดย apinui »

ออฟไลน์ HHHsung

เต็มถังล่าสุด e20 แค่ 600 บาท แม่เจ้าจะถูกไปไหม อดได้น้ำดื่มเลย 555

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
บางคนอยากให้ใช้น้ำมันเพียวๆืไม่ผสมอะไรเลยจะได้ไม่ต้องไม่ต้องไปอุ้มเอทานอล ผมว่าเค้าผสมให้จุดประสงค์ลดมลพิษให้น้อยลงนะครับ ไม่รักษ์โลกเหรอครับ

ออฟไลน์ Symphonic

จริงๆถ้าคุณตามราคาน้ำมันหรือราคาเอทานอลมาตั้งแต่ปี 2018 จะเห็นว่า ราคาน้ำมันที่มีส่วนผสมมาก อย่าง E85 และ E20 ราคาที่หน้าโรงกลั่นแพงกว่าราคาน้ำมันแก็สโซฮอลมานานแล้วครับ ตามตารางนี้ ดูที่ช่องแรกนะครับ

ลองดูที่เดือนมกรา 2018 ราคา E85 ที่หน้าโรงกลั่นอยู่ที่ 22.5บาท แต่ ULG คือน้ำมันเพียวๆราคาอยู่ที่ 16.4บาทเท่านั้น ...
และลองไล่มาจนถึงปัจจุบันดูครับ (ลิ้งค์เต็มอยู่ด่านล่าง) จะเห็นว่าราคาน้ำมัน E85 ที่หน้าโรงกลั่นแพงกว่าราคาน้ำมันชนิดอื่นมาต่อเนื่อง 2 ปี นั่นหมายถึงอะไร ..

ดังนั้นจากตารางนี้ชัดเจนว่าเราผู้ใช้น้ำมัน กำลังอุ้มเอทานอลกันอยู่มากมาย และเงินที่กองทุนชดเชยอยู่ จะอยู่ในช่อง Oil Fund ซึ่งเฉลี่ยต้องอุดหนุนราคา E85 อยู่ลิตรละ 5-9 บาทโดยเฉลี่ย ... ถามว่าไปชดเชยทำไมครับ .... เพื่ออะไร .... ได้ประโยชน์อะไร ...

ถ้าเราสะท้อนราคาน้ำมันจริงโดยไม่ต้องเอาเอทานอลมาเกี่ยวข้องผมว่ายังไงเราก็ปรับตัวได้และจะเป็นประโยชน์ด้วย ...

ส่วนราคาพืชพันธุ์การเกษตร ไม่ใช่ว่าทั้งหมดผลิตมาเพื่อทำเอทานอลทั้งหมดนะครับ น้ำตาล อ้อย มันสำปะหลัง ฯลฯ เค้าแปลรูปเป็นอย่างอื่นได้ ไม่ใช่ 100% เอามาทำเอทานอลทั้งหมด ดังนั้นเอทานอลที่เราอุ่มกันอยู่ เราอุ้มโรงงานผู้ผลิตเอทานอล 100% ครับ เกษตรกรคือข้ออ้างครับ เพราะโรงงานที่รับซื้อเช่นโรงงานน้ำตาล จะซื้ออ้อยไปทำน้ำตาล หรือ เอทานอล นั่นก็อยู่ที่โรงงาน เกษตรกรขายแค่อ้อยก็จบแล้ว ... ราคามันก็ไม่ได้เพิ่ม เพราะเค้าก็รับซื้อตามราคาผลผลิตแบบนี้ทุกปี ...

ก็ลองดูตารางแล้ววิเคราะดูครับว่า จริงๆแล้ว เราแบกราคาน้ำมันกันอยู่ หรือแบกเอทานอลกันแน่ ..

http://www.thai-ethanol.com/images/Price/2561/p61.pdf

ทราบครับพี่ว่าเราอุ้มราคาเอทานอลอยู่ แต่อย่างที่ผมบอกแหละว่า
น้ำมันผสมมันเกิดมาเพื่อช่วยตอนน้ำมันแพง ข้อมูลย้อนหลังแค่ 2 ปี
มันสั้นไป เหมือนกับการที่เรามองอะไรสั้นๆ ลองถอยไปยาวๆ ถึงวันที่
น้ำมันประเภทนี้เกิดมาสิครับ จะเห็นภาพอีกแบบนึง แล้วจุดที่ผมมองคือ
มั่นใจหรือว่าเหตุการณ์แบบนั้นจะไม่กลับมา

อีกอย่างคือ ในข้อมูลไม่มี volume ด้วยนะครับ  ถ้ามีก็จะได้เอามา
คำนวณให้เห็นภาพภาระการอุ้มต่อลิตรที่ชัดเจนกว่านี้ครับ