ผู้เขียน หัวข้อ: -- อยากให้ท่อไอเสียเงียบลง ทำยังไงดี --  (อ่าน 15998 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member

ท่อสแตนเลส 2.5 นิ้วทั้งเส้น เฮดเดอร์ 4-1 มีพัก 1 ใบ พักปลายน่าจะเป็นไส้ย้อนออกคู่

ตอนนี้เสียงรอบเดินเบาโอเคเงียบดี แต่เวลาขับลอยลำความเร็ว 100  รอบมันคาอยู่ที่ 3000 รอบ ก็ดังน่ารำคาญอยู่

จะใส่อะไรเพิ่มให้เสียงเงียบลง

แคต หรือ หม้อพัก

อันไหนเสียงจะเงียบกว่ากัน

แต่ส่วนตัวอยากใส่พักกลาง ใบใหญ่ๆ ยาวเกิน 15 นิ้ว กว้าง 4-5 นิ้ว

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: -- อยากให้ท่อไอเสียเงียบลง ทำยังไงดี --
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2020, 14:00:47 »
รถอะไรครับ

เพิ่งพักกลาง ช่วยเรื่องเสียงมากกว่า แคท ครับ

ถ้าไม่พอใจ เปลี่ยนพักปลายใส้วน ใส้ย้อน ข่วยได้อีกสเตปเลย

Re: -- อยากให้ท่อไอเสียเงียบลง ทำยังไงดี --
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2020, 14:29:32 »
รถอะไรครับ

เพิ่งพักกลาง ช่วยเรื่องเสียงมากกว่า แคท ครับ

ถ้าไม่พอใจ เปลี่ยนพักปลายใส้วน ใส้ย้อน ข่วยได้อีกสเตปเลย

lancer ex

พักปลาย fgk 350z เลยไม่แน่ใจไส้อะไรครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2020, 14:35:21 »
รถอะไรครับ

lancer ex

พักปลาย fgk 350z เลยไม่แน่ใจไส้อะไรครับ

ถ้ามีปลายแล้ว เข้ากับกันชน ชุดแต่ง แล้ว ผมว่า หาพักกลาง ดูครับ แบบสำเร็จก็มี หรือจะเอาเงียบๆ แค่ไหน ปรึกษาร้านท่อ เขาทำ custom ให้ได้ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2020, 15:44:42 »

รถไม่มี CAT ใช่ไหม ขอบอก ขับรอบสูงๆ นี่ ประสาทจะกินครับ 555
หาพักกลางอีกตัว ใส่ตรงแทน CAT น่าจะบรรเทาได้

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2020, 16:10:21 »
ปลายใส้ย้อนหาพักกลางใส้เยื้องใส่หรือSport catก็จบ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2020, 22:00:02 »
ปัญหาเดียวกับผมเลย แต่รถผมวางเครื่อง 2zz-ge 6mt มา แล้วเสียงมันดังมาก เดินท่อ 2.5 นิ้ว ครึ่งนึง แล้วลดลงเหลือ 2.3 นิ้วำยันปลาย ลองท่อมาหลายไส้หลายใบครับ มี ไส้ตรง HKS Hi-power 2.3" ค่อแทบจะขับไม่ได้เลย ดังมากๆ เปลี่ยนมาเป็น FGK ไส้เยื้อง 2.3" ของ Silvia ก็ดังแบบอื้อๆ ตั้งแต่ 60 เลย แถมวิ่งไม่ดี ไส้เยื้องลองมา 2 ขนาด คือ 2.0 กับ 2.5 ก็เงียบกว่า แต่ก็ยังไม่ถึงขั้นโอเค

เท่าที่ผมได้ลองทำแล้วเงียบที่สุดก็คือ ใส่พักกลาง 2 ใบ ยาวๆ + พักปลายไส้เยื้อง + silencer 1.6"ครับ แต่วิ่งไม่ค่อยออก เร่งแซงอืดมาก พอขยับมาเป็น 2.0 ก็ยังถือว่าเงียบอยู่ และก็วิ่งดีขึ้นมาพอสมควร ใช้งานทั่วไปสบายครับ แต่ซิ่งไม่ได้เลย กดหนักๆยังคงอืดอยู่ครับ ถ้าเจ้าของโพสต์รับได้ที่ไม่ค่อยปรู๊ดปร๊าด ก็ลองสูตรนี้ดูครับ

อีกสูตรนึงที่ผมใช้อยู่ตอนนี้ ถือว่าวิ่งดีในรอบต่ำ กลาง ในรอบสูงยังอั้นหน่อยๆ (สำหรับรถผม) เสียงดังกว่าตอนใส่ silencer นิดนึง เป็นพักกลาง 2 ใบยาว พักปลายไส้ตรง 2.2" แต่สั่งร้านท่อทำขนาดหม้อให้ใหญ่จนเต็มพื้นที่ครับ กว้าง 9 นิ้ว ยาว 22 นิ้ว สูง 7 นิ้ว เคยลองอัดคลิป โดยให้เพื่อนขับให้แบบซัดๆผ่านหน้าผมไปเลย แล้วผมยืนอัดคลิปอยู่ข้างทาง โดยรวมเสียงเงียบกว่าท่อมอไซค์บางคันนะครับ ก็ถือว่าโอเคแล้ว ลองเอาสูตรนี้ไปลองใช้ก็ได้ครับ วิ่งดี เร่งแซงสบาย เหมาะกับการใช้งานบ้านๆในรอบต่ำ-กลาง และเสียงไม่ดังจนขับไกลๆแล้วรำคาญ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2020, 08:23:08 »
เพิ่มหม้อพักกลางดูก่อนครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2020, 09:40:08 »
กรณี จขกท. เพิ่ม "พักกลางไส้ตรง" ขนาดเหมาะสม จบสุด
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 03, 2020, 12:46:42 »
ห๊ะ ... EX เดินท่อ 2.5นิ้ว ทั้งเส้น ....

ทำอะไรมาบ้างครับ เซ็ทโบใหญ่หรือยังไง ...

เครื่อง 2JZ GTE  3000 CC เค้าเดินกัน 2.5 นิ้ว
เครื่อง 1JZ GTE  2500 CC เค้าเดิน 2.2นิ้ว-2.5 นิ้ว

แล้วพี่เครื่อง 1.8 หรือ 2.0 เดิน 2.5 นิ้ว แต่ปลายใส่ย้อน เสียงมันมาจากกลางท่อนั่นล่ะครับ มันเหมือนอุโมงขนาดใหญ่ที่เป่าลมเข้าไปแล้วมันเลยก้องๆ เหมือนคุณตะโกนใส่อุโมงอะ มันจะก้องๆ .. พอนึกออกไหม ...

ไปลดท่อนกลางลงครับ ผมเชื่อว่า เสียงที่ออกไม่ได้ออกมาจากปลายท่อ เพราะพักย้อนยังไงก็เงียบ แต่เสียงที่ออกมา มันมาจากท่อที่คุณเดิน 2.5 นิ้วนั้นแหละ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 03, 2020, 14:01:39 »

รถเดิมๆโรงงาน ก็รู้สึกจะ 2.5 นิ้วหลายเจ้านะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 03, 2020, 21:32:39 »
ห๊ะ ... EX เดินท่อ 2.5นิ้ว ทั้งเส้น ....

ทำอะไรมาบ้างครับ เซ็ทโบใหญ่หรือยังไง ...

เครื่อง 2JZ GTE  3000 CC เค้าเดินกัน 2.5 นิ้ว
เครื่อง 1JZ GTE  2500 CC เค้าเดิน 2.2นิ้ว-2.5 นิ้ว

แล้วพี่เครื่อง 1.8 หรือ 2.0 เดิน 2.5 นิ้ว แต่ปลายใส่ย้อน เสียงมันมาจากกลางท่อนั่นล่ะครับ มันเหมือนอุโมงขนาดใหญ่ที่เป่าลมเข้าไปแล้วมันเลยก้องๆ เหมือนคุณตะโกนใส่อุโมงอะ มันจะก้องๆ .. พอนึกออกไหม ...

ไปลดท่อนกลางลงครับ ผมเชื่อว่า เสียงที่ออกไม่ได้ออกมาจากปลายท่อ เพราะพักย้อนยังไงก็เงียบ แต่เสียงที่ออกมา มันมาจากท่อที่คุณเดิน 2.5 นิ้วนั้นแหละ

เครื่อง 2.0

ตรงเฮดมัน 2 นิ้ว 4-1 รวม เป็น 2.5 นิ้ว

รถทำกำลังอัด มีแคม แล้วก็เกียร์ธรรมดาครับ

ถ้าลดท่อนกลางลง ลดลงเหลือกี่นิ้วครับ รอบปลายจะอั้นไหมครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 03, 2020, 23:22:53 »

เครื่อง 2.0

ตรงเฮดมัน 2 นิ้ว 4-1 รวม เป็น 2.5 นิ้ว

รถทำกำลังอัด มีแคม แล้วก็เกียร์ธรรมดาครับ

ถ้าลดท่อนกลางลง ลดลงเหลือกี่นิ้วครับ รอบปลายจะอั้นไหมครับ

ส่วนใหญ่ประมาณเอาจากแรงม้าอะครับ เช่น ถ้าเครื่องแรงม้าไม่เกิน 200 ก็เหมาะกับขนาด 2.2 นิ้ว ถ้าต่ำกว่า 150 ม้า ก็เหมาะกับ 2 นิ้วครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ชนิดของไส้ ตรง เยื้องย้อนด้วย และบุคลิกเครื่อง อยู่ที่ว่าจะเน้นใช้รอบต่ำ-กลาง หรือเน้นใช้รอบ กลาง-สูง อีกครับ รวมถึงชนิดน้ำมันที่ใช้ ใช้แก๊สโซฮอล ใช้ E20 E85 ก็มีส่วนต่างกันนิดหน่อยด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2020, 00:09:58 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky