ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 4 เมษายน 2019  (อ่าน 32920 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ Pattarapon

กำลังสนใจ SUV coupe สักคันครับ อาจจะใช้ยาวๆเป็น 10 ปี
1. Bmw X4 20d
2. GLC coupe facelift 220d หรือ 300e (กลัวปลายโมเดลละ)
3. รอ All new GLC coupe
ซื้อเพราะอยากได้ครับ ชอบรูปทรงมากๆ แต่ที่บ้านมีรถใช้ประจำอยู่เเล้วครับ เป็นพี่ๆจะเลือกข้อไหนเพราะเหตุผลอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2020, 12:08:17 โดย Pattarapon »

ออฟไลน์ Mjhiho

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆ ระบบ e power ใน nissan มีข้อดี-ข้อเสียอย่างไรบ้างครับ เห็นพี่จิมมี่ไม่ค่อยปลื้ม ลองไปดูข้อมูลใน internet มาระบบ e power เหมือนจะดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
กล้องติดรถยนต์แนะนำยี่ห้อไหนดีครับ อยากได้แบบมีกล้องหลังด้วยครับ ราคาไม่สูงมาก 2000-2500

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
เห็นมีสเปคเครื่องยนต์ Revo กับ FTN ใหม่หลุดมา ความแรงทะลุ 200hp จริงหรือเปล่าครับครับ

ออฟไลน์ ChingChing

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทุกคนนะคะ พอดีหนูมีแผนจะซื้อรถใหม่อะค่ะ

ตอนนี้เล็งๆ all new city เอาไว้ อยากถามพี่ๆว่ารุ่น sv กับ rs รุ่นไหนคุ้มกับเงินที่ต้องจ่ายมากกว่ากันค่ะ

หรือพวกพี่ๆ มีตัวไหนรุ่นย่อยไหนแนะนำบ้างคะ เพราะหนูก็เทียบๆกันอยู่ 3 รุ่น City Ativ Mazda2 อะค่ะ

หนูอยากได้รถที่ไม่จุกจิก ใช้งานได้นานๆ ประหยัดน้ำมัน ออฟชั่นที่ให้มาใช้งานได้จริง ศูนย์บริการดี

การใช้งานขับในตัวเมืองเชียงใหม่อย่างเดียวค่ะ ไม่มีออกต่างจังหวัด

หนูเป็นคนใช้รถน้อยค่ะ คันเก่า city2010 ตอนนี้ใช้งานไปประมาณ 6 หมื่นกิโลเองค่ะ แต่มีเหตุต้องซื้อเพิ่มอีกคันอะค่ะ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
เนื่องจากยอดขายของ Nissan Teana ไม่ดี ทาง Nissan ถึงได้ตัดสินใจไม่เอา Teana โฉมล่าสุดเข้ามาผลิตในไทย
อยากทราบความเห็นคุณจิมมี่และทีมงานครับว่า ทำไม Teana ถึงขายได้น้อยขนาดนี้ ทั้งๆที่ผมว่ามันเป็นรถที่ดีมากในหลายๆด้าน โดยเฉพาะความนั่งสบายในห้องโดยสาร รวมถึงราคาและ option ที่ให้มาด้วยจัดเต็มมากในตอนที่เปิดตัวเทียบเจ้าตลาด (ไม่ใช่โฉมสุดท้ายที่ปรับกระจังหน้าเป็น V-motion ก่อนสวดส่งวิญญาณในไทยกันนะครับ) ไม่เข้าใจเลยว่าทำไมยอดขายมันสู้เจ้าตลาด 2 แบรนด์ไม่ได้เลย
ส่วนตัวเสียดายมากเพราะโฉมปัจจุบัน ความเห็นส่วนตัวผมว่าสวยกว่า Camry และ Accord ตัวปัจจุบัน

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
รถมือสอง ขอคำแนะนำหน่อยคับ

อยากได้รถกระบะ แคป ตัวเตี้ย เกียรธรรมดา เอามาใช้งานส่งของ บรรทุกไม่มาก วิ่งวันล่ะประมาณ 30 โล (ส่งแค่ละแวกบ้าน) ใช้ยาวประมาณ 5-7 ปี

อยากได้รถที่ ดูแลรักษาง่าย ทนทาน ไม่จุกจิก อะไหล่หาง่าย ช่างหลายๆที่ซ่อมได้ ประหยัดน้ำมันได้ก็ยิ่งดี มีงบ 120,000 บาท

ตอนนี้มองๆ nissan Big M เครื่อง 2.5 ปี 1994 ราคา แสนนิดๆ หรือผมควรเพิ่มเงินอีกหน่อย ไปเล่นพวก Toyota อีซูซุ ไปเลยครับ และถ้าแนะนำเป็นรุ่นไหนดี
แต่ไปดูราคามาส่วนไหญ่ มันเกินงบที่ตั้งไว้  เพราะส่วนตัวอยากซื้อสดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2020, 13:22:09 โดย This is my city »

ออฟไลน์ kritt_p

• Newbie
  • *
Camry hybrid XV70 TNGA อยากให้ช่วงล่างนุ่มกว่านี้นิดหน่อย คันเก่าเป็น camry 2.0 extremo 2016 รู้สึกได้ว่าตัวนั้นนิ่มกว่า
พี่จิ่มมี่คิดว่าถ้าผมเอายางขอบ16 จาก 2.0 TNGA 205/65R16 มาแทนขอบ17ในตอนนี้จะดีขึ้นมั้ยครับ ปกติไม่ได้ขับเองอยู่แล้ว มีคนขับรถขับ

ถ้าเปลี่ยนจริงๆ ผมขอคำแนะนำสำหรับล้อแม็กที่มี TPMS ติดมาด้วยแบบของแคมรี่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Thetree

• **
accord g10 hybrid มีอะไรน่ากังวลเกี่ยวกับระบบ hybrid มั้ยครับ  ค่าบำรุงรักษา แนวโน้มค่าอะไหล่  ถ้าซื้อมาใช้ประมาณปีละ 15,000 กม.จะคุ้มมั้ยครับ แล้วจอดทิ้งไว้นานๆ 2-3 วันขับทีระบบ hybrid จะเสียเร็วมั้ยครับ

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- คิดว่าหลังจากนี้ จะมีโอกาสที่รถ Hatchback 3 ประตู จะกลับมาทำตลาดในบ้านเราไหมครับ เพราะรุ่นล่าสุดที่มีขายในไทย คือ Civic ตาโตกับ Daihatsu Mira

- ส่วนตลาดรถตู้ในบ้านเรา มีโอกาสที่ Ford จะเอา Transit เข้ามาผลิตและจำหน่ายในไทยไหมครับ เพราะคิดว่าน่าจะขายดีพอ ๆ กับ Ford Ranger

ออฟไลน์ yodmanoot

ไม่ทราบว่ามีรองเท้าที่เหมาะสำหรับขับรถไกลๆ แบบไม่เมื่อยข้อเท้า ไหมครับ
แล้วพี่ๆใส่รองเท้าแบบไหนขับรถกันครับ
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Eak_Arsenal

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องรถเดโม่(รถผู้บริหาร ไมล์น้อย) หน่อยครับ ว่ามีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ ถ้าจะซื้อรถพวกนี้ต้องดูอะไรเป็นพิเศษมั๊ยครับ เพราะราคาบางตัวลงมาอย่างน่าตกใจ เมื่อเทียบกับราคาเปิดตัว

ออฟไลน์ dinpordinpuen

• **
พี่จิมได้ลองแตะ accord hybrid g10 บ้างหรือยังครับ อยากทราบความเห็นด้านช่วล่างและพวงมาลัยเทียบ Camry Tonga ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
​ toyota​ c​ suv​ (??? Corolla​ cross???)​ จะราคาถูกกว่า​ chr​  ไหมครับ

"real​ c​ suv​ ประมานนี้ไหมครับ​ (ตามภาพแนบ)"

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
พี่จิมคิดว่า First impression เกียร์ M/T ระหว่างอีซูซุมังกรทองกับviosเห็บหมา2013 คันไหนจะให้ความประทับใจเกียร์ M/T มากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ช่วยเลือกระหว่าง Benz C200 CGI w204 กับbmw 320i e90 หน่อยครับ ใช้งานในกทมเป็นหลัก ผู้ใหญ่2 เด็กเล็ก1 เน้นนุ่ม ประหยัดน้ำมัน ไม่จุกจิก ค่าบำรุงรักษาไม่แพง ขับไม่เกิน110ครับ

ออฟไลน์ sailorx

• Newbie
  • *
nissan kick e-power
มีระบบ cooling battery ไหมครับ
พอหาข้อมูลให้ได้ไหมครับ
เนื่องจาก leaf ไม่มีระบบ cooling แบต  ทำให้แบตมีอุณหภูมิสูง
มีโอกาสแบตเสื่อม และ เมื่อแบตอุณหภูมิสูง รถจะจำกัดการปล่อยพลังงาน ทำให้แรงม้าลดลง
**youtube  teslabjon   ลุงชอบเทสรถไฟฟ้า

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• **
  • ไปเรื่อยๆ
ผมอ่านยบทความสรุปยอดขาย C-SUV แบรนด์ Peugeot มียอดขาย 3008 แค่ 35 คัน แถมช่วงนี้มี Covid ยอดไม่น่ากระเตื้องขึ้น แบบนี้ 2008 จะเข้ามาไทยไหมครับ และ Peugeot จะไปต่อไหวไหมครับ

ออฟไลน์ peerapol2021

• Newbie
  • *
Mazda CX30 เครื่อง skyactiv x จะเข้าไทยไหมครับ ถ้าเข้ามาเมื่อไหร่ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับรถเปอร์โย 2008 ที่กำลังจะเปิดตัวจะมีราคาอยู่ในช่วงเท่าไรครับ และรถกระบะเปอร์โยจะมีโอกาศเข้ามาทำตลาดในไทยหรือเปล่าครับแล้วเข้ามาทำตลาดในไทยจะมีราคาอยู่ในเท่าไรและมีสเปคเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Martin

• Newbie
  • *
Nissan pulsar 1.6 SV CVT ปี 2013 มือสองรถเต็นท์ น่าขื้อมั้ยครับ  อะไหล่ยังมีในศุนย์มั้ยครับ  ชอบรูปทรงและไม่เหมือนใคร  (ราคา 2.99 แสนบาท)

ออฟไลน์ com1122

• **
ได้ยินพวกพี่แนะนำจากครั้งก่อนๆ เรื่องไปเที่ยวเชียงใหม่กับแฟนสองคนให้เช่า jazz ผมเลยสงสัยว่า

การประกอบกิจกรรมแบบนั้นจะส่งผลอะไรกับช่วงล่างมากไหมครับ หรือว่าแรงกระทำที่เกิดขึ้นมันน้อยกว่าภาระที่ช่วงล่างเจอในการขับขี่ทั่วไป เลยไม่มีปัญหาอะไร ?

เป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกคนในช่วงนี้นะครับ  :P

ออฟไลน์ nipon_in

• **
Honda city 1.0 Turbo Hatchback จะออกขายเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Accord G10 hybrid เล่นได้ไหมครับ ใช้งาน7-8 ปี
มีอะไร น่ากังวล ไหม ครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
สถานการณ์ Mitsubishi ไม่ค่อยดีหรือครับ ทำไมแต่ละโมเดลลากขายนานมาก

ออฟไลน์ armallstar

• **
1. เปลี่ยนยางรถ VIOS 2008 เดิมๆ ยางของเดิมใช้ยาง BRIDGESTONE Turanza GR-100 ปี 2017 ไม่ค่อยจะได้ขับ (ใช้ปีละ 8,000-10,000 กิโล) จอดตากแดดเป็นส่วนใหญ่ ตอนนี้ยางเสียงดังมาก ขับทีหูอื้อ (ข้อดีเวลากลับบ้านช้าเมียด่าไม่ได้ยิน) ให้คนแถวบ้านดุบอกสภาพยางมันแข็งแล้วให้เปลี่ยน ปกติขับครอบครัวก็ 80-120 ก็ได้เงียบนุ่ม แต่ถ้าขับคนเดียวก็ 150-160 ทางตรงๆ ขอให้ยางมันไหว มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ

2.ถ้าสถานการณ์โควิดยังเป็นแบบนี้ต่อไป รถพวก Model Year เขาจะออกมาตามปกติไหมครับมันจะส่งผลให้เขากัก option แต่ละปีให้มาน้อยลงไหม ตอนนี้รอ Dmax 2021 (รอเสาอากศคีบฉลาม ฮ่าๆ)

3. Vios ข้างบนนั้นจะยกให้น้องไป แม่เลยจะเปลี่ยนรถใหม่ย้ายจากกรุงเทพไปใช้ต่างจังหวัด(ชัยภูมิ) ใช้ขับไปสวน ทางก็รถ Vios คันเดิมวิ่งเข้าสวนได้แต่ขนพวกเครื่องตัดหญ้าอะไรพวกนั้นไม่ได้ ต้องใส่ท้ายเปิดฝาเอาผูกเชือกเอา อยากได้ออกแนวรถครอบครัว อเนกประสงค์ด้วย และใหญ่กว่า vios หน่อยมันจะเป็นรถประมาณกลุ่มไหนหรอครับถึงจะเหมาะกับที่ต้องการ (เอาที่ไม่ใช้กลุ่ม CRV FORTUNER)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2020, 14:48:51 โดย armallstar »

ออฟไลน์ somchai99999

• Newbie
  • *
camry 2.0 ไมเนอร์ตอนปีไหนครับ  ช่วงนี้ทำไมทางทีมงานไม่เห็นอัพเดทยอดขาย camry accord เลยครับ

เมื่อไหร่ Toyota จะมี large size SUV ที่ไม่ใช่PPV ครับ

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
เวลาพี่ๆทดสอบอัตราสิ้นเปลือง คำว่า110ของพี่จิมคือ110ตามมาตรวัดหรือ110ตามGPSครับ
เพราะถ้าเอาตามมาตรวัด สมมติว่า110toyota chr1.8 อาจจะแค่104 แต่110Honda Hrv1.8อาจจะ107
มันจะทำให้การเปรียบเทียบมันมีความคลาดเคลื่อนมั้ยครับ