ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเหล็กที่ยื่นออกมาตรงขอบประตูมีไว้เพื่ออะไรครับ (มีภาพประกอบ)  (อ่าน 4308 ครั้ง)

ออฟไลน์ automotive

• Full Member
สอบถามเหล็กที่ยื่นออกมาตรงขอบประตูตามภาพที่ผมวงไว้ มีไว้เพื่ออะไรครับ พอดีผมใช้ Triton Cab ตอนวิ่งผ่านทางขรุขระ มีเสียงดังบริเวณขอบประตู เลยสงสัยว่าเสียงน่าจะมาจากเจ้าเหล็กตัวนี้ ไปไล่ดูกระบะ Cab เจ้าอื่นก็ไม่มีเหล็กตัวนี้มาให้ ลองหาดูภาพจาก review ก็มีแค่ Subaru ยี่ห้อเดียวที่มีมาให้ อยากทราบว่าเหล็กตัวนี้มีไว้เพื่ออะไรครับ

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
เป็นระบบเซฟตี้ครับ แต่จำไม่ได้ช่วยอะไรมั่ง แต่รู้สึกดีที่มีครับ
เท่าที่ใช้มายังไม่เคยได้ยินเสียงครับ

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
เพิ่มrigidityของตัวถังครับ ทั้งเวลาเข้าโค้งทำให้ประตูกับบอดี้เป็นก้อนอันเดียวกันและรวมถึงการชนด้วยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

มันจะเป็นตัวเชื่อม จาก คานประตู ในบานประตู ไปสู่โครงเหล็กของตัวรถ ช่วยให้การรับถ่ายแรง มีประสิทธิภาพสูงขึ้น โครงสร้างแข็งแรงขึ้นครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

มันจะเป็นตัวเชื่อม จาก คานประตู ในบานประตู ไปสู่โครงเหล็กของตัวรถ ช่วยให้การรับถ่ายแรง มีประสิทธิภาพสูงขึ้น โครงสร้างแข็งแรงขึ้นครับ

ตามนี้ครับ เพิ่มความแข็งแรงเวลาชนครับ

ออฟไลน์ Staples

เดาว่า น่าจะเป็นคานเหล็ก ที่เป็นท่อ อยู่ภายในบานประตูครับ เชื่อมจุดล็อคนี้ เพื่อเวลาโดนชนข้างได้มีแรงทนทานขึ้น ผมว่า OK

Seadog

• บุคคลทั่วไป
น่าจะเป็นตัวเช็ค alignment ของประตูมากกว่าครับว่าอยู่ในระดับที่เหมาะสม ถ้าประตูตกมันจะไม่รับเบ้ารับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
เสียงดังลักษณะ กระแทก หรือ เสียดสีครับ

น่าจะลองหาจารบีทาบาง ๆ ก่อน

ออฟไลน์ apinui

มาสด้า3 ก็มีครับ แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่า มันเป็นตัวที่ทำให้ประตูคงรูปไว้ถ้าหากเกิดการชนมากกว่าครับ เพราะนอกจากหมุดตัวนี้แล้ว จุดยึดประตูจะมีแค่จุดล๊อคจุดเดียว

ผมจับๆดูคือหมุดตัวนี้ไม่ได้สัมผัสกับตัวถังเลยนะครับ จึงเป็นไปได้ยากที่จะเกิดเสียงดังจากหมุดตัวนี้ ...

ออฟไลน์ หมูป่า

• Jr. Member
  • **
เมื่อถูกชนด้านข้าง ไม่แรงเกินไปมาก จะยังพอเปิดประตูได้ครับ ถ้าไม่มีตัวล็อกประตูจะเลื่อนไปขัดกับกลไกการล็อก การกู้ภัยจะต้องตัดประตูออก

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่เคยสังเกตุเลย  :P :P :P :P