ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม แอร์รถ มีกลิ่นเหม็นอับครับ (Accord G9 Minor)  (อ่าน 4169 ครั้ง)

ออฟไลน์ TY

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนครับ

สอบถามปัญหาแอร์รถเหม็นอับครับ ยิ่งตอนเพิ่งสตาร์ทรถใหม่ๆ จะกลิ่นอับแรงมากครับ

รถอายุ 3 ปี
ปกติล้างแอร์แบบไม่ถอดตู้ที่ศูนย์ทุกปีครับ (ล่าสุดเพิ่งล้างไปเมื่อประมาณสัปดาห์ที่แล้ว)
ตอนแรกว่าจะไม่ล้าง แต่เข้าไปล้างเพราะมีกลิ่นอับนี้ขึ้นมาครับผม

ตอนล้างล่าสุดมา ก็ดีขึ้นเยอะเลยครับ
แต่ตอนนี้กลิ่นกลับมาอีกละ

ลองหากระทู้เก่าๆ ก็ลองทำตามไปละครับ ยังไม่ดีขึ้น
เช่น การซักพรม, จอดรถกลางแจ้ง

คำถามครับผม
1. แบบนี้ต้องถอดตู้แอร์มาล้างเลยไหมครับ?
2. ราคาที่ศูนย์แจ้งไว้ ประมาณ 4,000.- ถือว่าแพงไหมครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: สอบถาม แอร์รถ มีกลิ่นเหม็นอับครับ (Accord G9 Minor)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 18:04:17 »
ปิดACเปิดลมแรงสุดละทิ้งไว้นานๆ ไม่หายก็ทำบ่อยๆ ไม่ก็ลองเปลี่ยนกรองแอร์ดู
ผมทำทุกครั้งที่มีกลิ่นอับหายตลอดนะ ถ้าไม่หายก็ไม่ทราบแล้วครับ
ส่วนแอร์ถ้ารถใหม่ๆหรือไม่ได้เก่ามากๆไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับมันเลย 0มันหาเรื่องเอาเงินเรา

ออฟไลน์ AkE

Re: สอบถาม แอร์รถ มีกลิ่นเหม็นอับครับ (Accord G9 Minor)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 18:41:02 »
ตอนผมใช้ G9 รถ 6 ปีก่อนขาย วิ่ง 170000Km ผมคอยเป่าลมแอร์ทุกๆ 1-2 อาทิตย์ไม่มีอาการใดๆนะครับ

เปลี่ยกรองแอร์ตามระยะไม่ได้เปลี่ยนก่อนครับ แต่ถ้าเป็นตัวไฮบริดต้องเปิดแอร์24หรือต่ำกว่า ถ้า25ขึ้น

จะมีกลิ่นอับออกมาตั้งแต่ซื้อละครับ ลองดูครับ

1. ไม่ต้องเด็ดขาดครับ รื้อมหาศาลครับ G9 ถ้ารื้อมาก้เละไม่น้อยครับ

2. เป็นผมๆไม่ทำครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 19:09:50 »
ตู้แอร์รั่วป่าวครับ
ได้วัดน้ำยาหรือยัง ส่วนใหญ่กลิ่นอับน่าจะน้ำยาขาดครับ

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 19:10:31 »
ผมใช้ G 9 มา 7 ปีแล้ว แอร์เย็นสบายดีมากๆๆ เรื่องแอร์นี้เรื่องใหญ่ครับ ไม่ควรล้างครับ ถ้าไม่เสียหรือไม่เป็นอะไร อย่าไปยุ่งกับมันครับ

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 19:26:38 »
ก่อนจอดรถได้กดปิด a/c เปิดแต่พัดลม ก่อนไหมครับ เพราะรถที่บ้านทุกคันทำแบบนี้ประจำ ไม่มีกลิ่นอับที่แอร์เลยครับ

ออฟไลน์ BN`

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 20:24:55 »
แอร์ Civic FB ผมก็เคยมีกลิ่นอับๆเหมือนกันครับ ผมเลยจับเปลี่ยนกรองแอร์คาร์บอนยี่ห้อข้างนอกที่กรอง PM2.5 ได้ด้วย กลิ่นอับก็หายครับ

แต่ตอนจะดับเครื่องจอดรถ แนะนำให้ปิด A/C แล้วเปิดเฉพาะพัดลม ให้มันเป่าความชื้นออกมา จะได้ไม่อับค้างครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 21:34:33 »
กรองแอร์เป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ TY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 21:34:55 »
ขอบคุณคำตอบจากทุกท่านครับผม

ยังไงเดี๋ยวขอลองดูวิธีที่ยังไม่ต้องเสียเงินเพิ่มก่อนครับ  ;D

Update นิด
- คันนี้เป็นตัว Hybrid ครับผม (ไม่ Tech)
- แอร์เย็นปกติครับ

ยังไงเดี๋ยวลองทำดู แล้วจะมาอัพเดทอาการอีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ

ตู้แอร์รั่วป่าวครับ
ได้วัดน้ำยาหรือยัง ส่วนใหญ่กลิ่นอับน่าจะน้ำยาขาดครับ
ต้องให้อู่/ศูนย์/ หรือร้านข้างนอกวัดให้ใช่ป่ะครับ พอดีไม่มีเครื่องมืออ่ะครับ

ออฟไลน์ TY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 21:36:08 »
กรองแอร์เป็นไงบ้างครับ

กรองแอร์ ยังไม่ได้ถอดมาดูครับ
แต่ปกติจะเปลี่ยนพร้อมถ่ายน้ำมันเครื่อง 10,000km ทุกรอบครับผม
ล่าสุดเพิ่งถ่ายไปประมาณเดือนกว่าๆ ครับ

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 22:27:44 »
ถ้ามีตัวอะไรตายหรือตู้แอร์รั่ว น่าจะมีกลิ่นตลอดเวลา

จอดรถตากแดดจัดๆสัก 3 วันติด
ก่อนจอดรถปิด a/c  10 นาทีทุกครั้งตอนกลับบ้าน

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 08:29:48 »
ลองใช้กรองhepa ดูครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 09:03:13 »
ถอดกรองแอร์ดูก่อนครับ บางที ยังไม่ครบระยะ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ดูดฝุ่น หรือ วิ่งที่ฝุ่นเยอะๆ กรองมันก็ตันครับ

เคยเจอคัน pulsar ถ้าไม่ได้ใช้รถทุกวัน เปิดแอร์มาจะมีกลิ่นอับ ลองเปลี่ยนกรองแอร์เกรด oem ก็ไม่หาย ตอนหลังใช้ของดี ดันหายแฮะ แต่มันจะมาอีกที ตอนใกล้ๆครบ 1 ปี เป็นการบอกว่า กำลังจะหมดอายุละ ถ้ากลิ่นมา ผมก็เปลี่ยนแหละ (รถผมใช้น้อย)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 10:26:48 »
อบโอโซน ก็ช่วยได้นะครับ แต่ถ้าว่าล้างแล้ว ไม่นานก็เหม็นอีก อยากให้ลองถอดตู้มาดูครับ อาจจะมีอะไรตายในนั้น หรือเจอสาเหตุอื่นครับ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 14:21:49 »
ผมใช้ G10ครับ รถยังใหม่ๆอยู่เลย แต่เริ่มอับบ้าง เลยมาสังเกตครับ
ว่าในรถทิ้งอะไรที่มีกลิ่นหมักหมมหรือไม่?

เช่นเสื้อผ้า
ผ้ายางเอามาเช็ดล้างตากแดดบ้างครับ
เอาผ้าชุดสบู่จางๆ เช็ดเบาะและแผงประตูคอนโซลครับ
ถอดรองเท้าหรืออะไรทิ้งไว้ไหม
บางทีออกกำลังกายเหงือเยอะๆขึ้นรถเลย ทิ้งไว้ไม่เช็ดแบคทีเรียมันขายตัวครับ
ขับรถเปิดแอร์เปิดกระจกบ้าง พอแก้ให้อากาศภายนอกเข้าไปหมุนเวียนครับ

ผมลองเช็ดๆ น้ำสบู่+ น้ำเดททอลจางๆดูครับ สรุปกลิ่นลดลงเลยครับ
ยิ่งเวลาเปิดแอร์ครั้งแรง กลิ่นฉุนหายไป 80%เลยครับ

หรือแนะนำอบโอโซนครับ
ให้เขาตั้งเครื่องใกล้ๆช่องดูดอากาศแอร์เลยครับ ให้อากาศมันวนในช่องแอร์ไปเลย
สมัยก่อนเคยซื้อรถมือ 2 ครับ เอาไปอบโอโซนกลิ่นน้ำหอมเจ้าของเก่าหายหมดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2020, 14:25:04 โดย Panerai II »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 15:22:04 »
แบบง่ายๆ เลย

เวลาขับรถไกล้ถึงบ้าน เข้าซอยหน้าบ้าน ปิด A/C แล้วเปิดพัดลมเบอร์แรงๆ หน่อย (เปิดสุดก็ได้) เปิดกระจกแง้มๆ ไล่ลมออก ไล่ความชื้น

เวลาล้างรถ หรือ หน้าฝน ก็จอดเปิดกระจก หรือ เปิดประตู ผึ่งลมหน่อย (กรณีมีบ้าน จอดรถ มีร้่วรอบขอบชิดนะ)

ถ้าเสียตังซื้อสเปร์กำจัดแบคทีเรีย ฉีดตรงโบวเวอร์แอร์ใต้กล่องคอนโซลหน้ารถ แล้วเปิดพัดลมเบอร์แรงทิ้งไว้สักครู่

เสียตังหน่อย ก็ อบโอโซน ช่วยได้

ปล.อย่าใช้น้ำหอมในรถ เด็ดขาด กลิ่นพวกนี้มาจริงแบคทีเรีย นี่ละ มีความชื่อหรือกลิ่นสะสมในทางเดินลมแอร์

ออฟไลน์ TY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 18:08:49 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ถอดกรองแอร์มาดูแล้ว คาดคะเนว่าน่าจะยังใช้ได้ครับ (เดี๋ยวหาวิธีอัพรูปก่อนนะครับ  ;D)

หลักๆตอนนี้กำลังใช้วิธีเปิดพัดลมแรงๆ (ปิด A/C) ครับผม

เหมือนจะดีขึ้น เดี๋ยวลองดูอีกสักพักแล้วมาอัพเดทให้อีกทีครับ

Note: เคยมีซื้อน้ำหอมมาวางอยู่ครับ แต่ใช้แค่วันเดียวเอาออก เพราะกลิ่นมันเวียนหัว  ;D
นอกนั้นก็กลิ่นธรรมชาติจากรถล้วนๆครับ

ออฟไลน์ TWC

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 19:32:53 »
ถ้าแค่กลิ่นอับลองหากล่องดูดความชื่นมาวางแถวๆพื้นที่วางเท้าเบาะนั่งหน้าซ้ายดูครับ
แต่ถ้าเช็คตู้แอร์แล้วว่าไม่รั่วแต่ยังมีกลิ่นเปรี้ยวเหมือนกลิ่นน้ำยาแอร์ลองเช็ควาว์ลตู้แอร์ดูครับ
ยางโอริงอาจเสื่อม

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 22:18:06 »
ลองเป่ากรองแอร์ก่อน
ปิด A/C เปิดพัดลมเบอร์แรงสุด และ เอาถ่านหุงต้ม เอาไว้ในรถทุกคืน  สัก 1 สัปดาห์
งดใช้น้ำหอมต่างๆในรถ เป็นผลเสีย มากกว่าผลดี ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ TY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 23, 2020, 10:44:46 »
ตอนนี้กลิ่นกลับมาปกติเรียบร้อยครับ (ไม่รู้ว่าอนาคตจะเหม็นอีกหรือเปล่า)

- เปิดพัดลมแรงสุด (ปิด A/C) (ทำอยู่ประมาณ 2-3 วัน เปิดรอบละประมาณ 10 - 30 นาที)
- เปิดกระจกลง ให้อากาศถ่ายเท
- ซักพรม/ผ้ายาง
- ดูดฝุ่น (ทำเอง ไม่ได้เข้าร้านครับ)
- เคลียของที่คาดว่าจะมีผลต่อกลิ่นอับในรถออกครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านครับผม