ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับ กับ MG HS  (อ่าน 8085 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boycm009

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ กับ MG HS
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 11:28:59 »
ตัว C ระบบต่างๆไม่มากน่าจะมีปัญหาน้อยนะครับ แต่ที่เห็นเวลาถอยมีเสียงดังแล้วบอกว่าปกติแบบนี้ก็น่ากลัวอยู่นะครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: ขอความเห็นหน่อยครับ กับ MG HS
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 12:06:40 »
ผมว่าเล่นได้นะ ราคาเจ้านี่ถือว่าไม่แพง รูปทรงสวยดี
อาจจะมีบางส่วนที่ด้อยกว่าคู่แข่ง แต่ในเมื่อ ราคาถูกกว่ากันหลายแสนก็น่าลองดูครับ

ที่ต้อง Comment คือ เห็นมีวิ่งไกลๆ 700 ก.ม. ทุกสองอาทิตย์ อาจจะต้องเผื่อตรงนี้ไว้หน่อย เพราะผมมั่นใจว่ามันจุกจิกกว่า 2 คันที่คุณมีแน่ๆครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 12:19:54 »
ตัว C ระบบต่างๆไม่มากน่าจะมีปัญหาน้อยนะครับ แต่ที่เห็นเวลาถอยมีเสียงดังแล้วบอกว่าปกติแบบนี้ก็น่ากลัวอยู่นะครับ

ผมก็เข้าไปอ่านในคลับมานะ ส่วนมากอาการนี้ต้องขับถอยหลังขึ้นที่สูง
ซึ่งบางคันก็ไม่เป็น

ในชีวิตจริง ขับรถ 100 กิโลเมตร เราถอยหลังกันกี่กิโล ?
แล้วถอยหลังขึ้นที่สูงด้วย คงน้อยไปอีก เลยเฉย ๆ กับปัญหานี้
แต่ถ้าขับแล้วดับกลางทางก็อีกเรื่อง  8)

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 19:24:26 »
เป็นผมไม่เสี่ยงนะ เคยใช้รถที่คุณภาพตัวรถไม่แน่นอน อะไหล่พังง่าย ซ่อมยาก ขายต่อราคาตก

ตอนนี้ผมก็มอง HS เป็นแบบนั้น เห็นปัญหาจุกจิกรายวันในคลับเขาแล้ว รับไม่ได้ มันจุกจิกและเจอเยอะเกินกว่าที่รถใหม่ๆจะเจอ
ไหนจะเรื่องความทนทานของชิ้นส่วน ZS ปุ่มเครื่องเสียงหลุด ซันรูฟน้ำรั่ว
ไหนจะเรื่องอะไหล่ที่รองรับ เกิดอุบัติเหตุทีนึงรออะไหล่เป็นเดือนๆ
ไหนจะราคาขายต่อ เกิดรถมีปัญหาอยากขาย แต่ราคาขายต่อต่ำมาก ขายไม่ออก ต้องทนใช้

เทียบกับรถตลาด มันอาจไม่ถูกใจคุณในทุกอย่างแต่สิ่งที่ให้คุณได้แน่ๆคือความสบายใจ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 27, 2020, 22:38:56 »
อ่านจากโจทย์แล้ว .. 50 : 50  ครับ

1. จริงๆ ตัวรถที่จะได้มา เทียบกับเงินที่ต้องจ่ายไป ถือว่า คุ้มค่ามาก แม้ว่าจะเป็นยี่ห้อใหม่ๆ ในปัจจุบันก็เหอะ
จุดสำคัญ คือ ยี่ห้อ MG ในจีน ก็เป็นผู้ผลิตรถยนต์รายใหญ่ในจีน ไม่ใช่กระจอกๆ .. แล้วยังมาร่วมหุ้นกับ CP ในไทยอีก
อนาคต ไม่มืดมนแน่นอนครับ  เหลือแค่ว่า จะเปรี้ยงปร้างได้รวดเร็วแค่ไหน

2. เพียงแต่อายุรถมันก็ยังค่อนข้างใหม่ (เปิดตัวขาย แค่ครึ่งปี) อาจมีปัญหาติดตัวมาหรือเปล่า ก็ยังไม่รู้ ..
ถ้าไม่มี ก็โชคดีไป  แต่ถ้ามี .. ถึงแม้ว่า ทางบริษัท / ศูนย์เค้าจะมีรับประกันหลายปี แสนกว่าโลก็เหอะ
เราก็ยังไม่เห็น - ไม่รู้ว่า ทีมช่าง - ทีมซ่อมเค้าจะเก่ง วิเคราะห์ปัญหาได้เก่ง (แก้ปัญหาแค่รอบเดียวก็จบเบ็ดเสร็จ) แค่ไหน

3. แล้ว บอกตามตรงว่า ตอนแรก ผมก็อยากจะเชียร์นะ แต่พอคุณบอกว่า รถคันนี้ กะว่าจะใช้งานหลัก คือ เดินทางไกล
ผมเลยลังเลเลยว่า ไม่เชียร์แบบชัวร์ๆ ดีกว่า  แต่ให้คุณไปตัดสินใจเอาเอง
ถ้าจำไม่ผิด  รถรุ่นนี้ มันเป็นรุ่นใหม่ ที่ออกมาแทน MG GS เครื่อง 1.5 Turbo ตัวเดียวกัน  แต่เกียร์ออโต้
เป็นเกียร์ออโต้ลูกใหม่ที่เค้าเพิ่งเปลี่ยนจากรุ่นเก่า แล้วบวกกับอายุตลาด ที่เพิ่งเริ่มเปิดตัวมา 6 เดือน
ดังนั้น .. ก็เลยยังไม่รู้ว่า จะมีปัญหาอะไรติตตัวมามั้ย ??  แล้วถ้ามันเกิดตอนที่คุณวิ่งต่างจังหวัดล่ะก็ ...
มันจะลำบากคุณเนี่ยล่ะครับ  เท่ากับว่า .. คิดผิดเลยที่ไปออกคันนี้มา ...

อ้อ .. อีกนิด แฟนผม / ลูกผม ใช้ MG GS 1.5 Turbo อยู่นะ ใช้มาได้ 1 ปีเศษ เกือบปีครึ่งแล้ว วิ่งไป 2.5 หมื่นโล
ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ  แต่มันก็ไม่ได้งานหนักหนาอะไร  ใช้ในเมืองระยอง แล้วก็วิ่ง ระยอง-กทม-ระยอง บ้างไม่มากนัก
ก็ยังใช้งานได้ดี ไม่มีปัญหาอะไรครับ

อีกนิดรอบ 2 .. อัตราดอกเบี้ยที่คุณเอามาโพสต์ให้ดู .. แพงมากๆ ครับ  คห.ก่อนหน้าผม มีบาง คห.บอกแล้วว่า
ช่วงนี้ ส่วนใหญ่เค้าได้กันเท่าไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2020, 22:41:31 โดย TCP »

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 28, 2020, 17:25:46 »
ผมว่าซื้อได้ไม่เสียหายนะ เพราะไม่ได้จะต้องตัดรถคันอื่นออกเพื่อซื้อคันนี้

แต่อยากให้ลองเทียบกับหลายๆที่เรื่องดอกกับข้อเสนอดู ดูเซลล์ในเฟสก็ได้ น่าจะได้โปรที่ดีกว่านี้ ต้องคำนวนดอกเบี้ยด้วยว่าคุ้มกับส่วนลดหรือไม่อย่างที่ท่านอื่นๆบอกไป

อีกอย่างรถที่ใช้มา 2 คันเป็นรถตลาดหมดเลย ถ้าใช้รถที่ไม่ใช่รถตลาด ต้องหาข้อมูลเพิ่มขึ้นอีกเยอะๆนะครับ มีปัญหาอะไร แก้ยังไง จบไม่จบ ไม่อย่างงั้นจะเสียความรู้สึกภายหลัง
ถ้าไม่ทีเคสก็สบายไป แต่ถ้าเกิดขึ้นมาจะปวดหัวเอาได้

ออฟไลน์ iceziizer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 30, 2020, 20:25:00 »
สรุปหลักจาพูดคุยกับทางบ้าน จึงได้ข้อสรุป ได้ใบจอง MG HS รุ่น C   ไปไม่ถึงศูนย์ฮอนด้า เลยยย 5555
vigo prerunner E 2007
honda city SV+ 2014
MG HS C 2020

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 21:17:44 »
สรุปหลักจาพูดคุยกับทางบ้าน จึงได้ข้อสรุป ได้ใบจอง MG HS รุ่น C   ไปไม่ถึงศูนย์ฮอนด้า เลยยย 5555

ออกรถมาแล้ว อย่าลืมมาเล่า ผลการใช้งาน / ความชื่นฉ่ำใจ / ปัญหาให้ปวดหัวใจ ฯลฯ มาให้ฟังกันบ้างนะครับ