ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามถึง สมรรถนะในการขับขี่ของvolvo s80 2.5ft เมื่อเทียบกับ BMW และ Benz ว่ามันแตกต่างกันมากไม๊  (อ่าน 7197 ครั้ง)

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
อยากจะทราบความเห็นของผู้ที่มีโอกาสทดลองขับขี่ s80 เมื่อเทียบกับ พวกbmw 525i หรือbenz e250ในคลาสเดียวกันและ2500cc.เท่ากัน ว่ามันแตกต่างกันแค่ไหน รวมถึงการใช้จริงด้วยครับ
1. อัตราเร่ง จากความรู้สึกจากการใช้งาน
2. ความสะดวกสบายในการนั่ง รวมถึงการเดินทางใก้ลและไกล
3. บรรยากาศในห้องโดยสาร อันไหนน่านั่งกว่ากัน
4. การเซตความหนืดพวงมาลัย ทั้งความเร็วต่ำและย่านความเร็วสูง
5. ความคล่องตัวในการขับขี่ ทั้งเร็วและคืบคลานในเมือง

ลองให้ความเห็นกันนะครับ 

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
อัตราเร่งผมว่าวอลโว่น่าจะเป็นรองนิดหน่อย แต่จะได้เรื่องความประหยัด ที่สำคัญช่วยลดโลกร้อนครับ ซึ่งส่งผลไปยังข้อสุดท้ายที่ว่าเรื่องความคล่องตัวด้วยส่วนนึง   ข้ออื่นๆรอท่านอื่นละกันครับ *-*

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
1.อัตราเร่งเหลือเฟืออยู่แล้วครับ ถ้าไม่ได้เอาไปอัดแข่งกับใคร

2.เบาะหน้า+หลังนั่งสบายนุ่มตูดมากๆครับ สบายกว่าS60ผมซะอีก

3.บรรยากาศในห้องโดยสาร ผมว่าแล้วแต่คนชอบน่ะครับ ของVolvoมันจะดูอบอุ่นๆ แต่ของBMW กับ Benzผมว่าดูเป็นทางการยังไงไม่รู้สิ ไม่รู้คิดไปคนเดียวไหม ความเห็นส่วนตัวนะครับ

4.ขับช้าหนืดมือกำลังดี ขับเร็วก็ไม่หวิว มั่นใจใช้ได้

5.รสไซส์นี้ผมว่าพอกับทั้งหมดแหละครับ

2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Ruksadindan

เรื่องเครื่องคงต้องยอมสองเจ้าจากเยอรมันครับ
แต่ ข้อ 2. ความสะดวกสบายในการนั่ง รวมถึงการเดินทางใก้ลและไกล
3. บรรยากาศในห้องโดยสาร อันไหนน่านั่งกว่ากัน
วอลโว่กินขาดครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
พูดตรงๆเลยนะครับ สำหรับผม

volvo S80 เหนือกว่า benz E-class ทุกด้านเลย ยกเว้นดีไซด์ภายนอกผมชอบ Benz มากกว่า

แต่สุดท้ายก็ออก Benz มาเพราะ ตอนซื้อประมาณอารมณ์อยู่เหนือเหตุผลอะครับ

แต่อีกซัก2ปี ผมคงจะออก S80 แน่นอนครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
S80 ถ้าเป็นล็อตใหม่ได้รับการปรับปรุงเรื่องช่วงล่างที่นุ่มย้วยให้มั่นใจขึ้นแต่เป็นไปในแบบผู้ใหญ่นุ่มขับเร็วทางตรง
E-Class เคยลองแต่เครื่อง E200CGI ครับ
บนกระดาษ ยังไง Volvo ก็ได้เปรียบแบบคนละเรื่องในด้านอัตราเร่งแต่..ไปลองของจริงผมพบว่ามันไม่ได้ต่่างกันขนาดนั้นครับ
ผมยังไม่สามารถแทงได้เลยว่าใครเร็วกว่าใคร ทั้งๆที่เบนซ์ม้าน้อยกว่าอยู่ 20 ตัวเห็นจะได้

แต่เสียงเครื่องยนต์เวลากด.. Volvo กินขาด

มาที่ภายใน การออกแบบของ Volvo เป็นมิตร และเรียบง่ายเหมือนทีวีจอแบนเท่ห์ ส่วนเบนซ์นั้นจะมีลักษณ์เหลี่ยมบ้างโค้งบ้างอวบอูมบ้าง ความง่ายในการใช้งานอุปกรณ์ต่างๆก็ไม่ได้ยากอะไร เช่นเดียวกับ Volvo

ตัวเบาะ ผมรู้สึกว่า Volvo นั่งสบายกว่า แต่ถ้าพูดถึงแป้นคันเร่ง Volvo ชอบจัดชิดซ้ายมากไป ทำให้เวลากดคันเร่งแล้วเข่าขวาจะไม่พิงประตู ลงจาก Volvo แล้วรู้สึกเมื่อยเข่าขวากับหลังเอวขวา เพราะขับไปเกร็งขาไป

สำหรับเบนซ์ ทุกอย่างค่อนข้างจะำพอดีๆ แต่ถ้าเอาราคาค่าตัวรถมาตั้งเทียบกันเมื่อไหร่ จะพบว่า Volvo น่าสนขึ้นมาทันที ส่วนต่างตรงนั้นพอให้ซื้อรถ B Segment ดีๆอีกคันมาใช้ได้เลย

ในตอนนี้ถ้าให้ใจผมเลือก ผมคงขอเบนซ์เพราะรู้สึกว่าลองขับแล้ว ไม่มีส่วนไหนที่ต้องการจะไปเติมแต่งหรือเปลี่ยนมันอีกยกเว้นพวงมาลัยที่..ช่างไม่เอาใจคนขับซิ่งแม้แต่สักนิด ส่วน Volvo นั้นทำดีแล้ว แต่ไม่ถนัดกับตำแหน่งการวางแป้นคันเร่ง และผมอยากให้ช่วงล่างเฟิร์มกว่านี้อีกสัก 15%

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ car mood

ข้อ 2 ,3 volvo s80 เบาะนั่งนั้นอยู่ในระดับ "ประเสริฐ"  ลองไปนั่งดูครับ  ส่วนบรรยากาศในห้องโดยสาร volvo รู้สึกผ่อนคลาย  สบายกว่าใครเพื่อน  ไม่รวม BMW F10 ครับ  เพราะยังไม่เคยได้สัมผัสตัวรถ

ออฟไลน์ okcomputer

ขอบคุณทุกความเห็นครับ