ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครติดแผงโซลาร์เพื่อใช้กับรถ EV บ้างครับ อยากสอบถาม  (อ่าน 13527 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
พอดีวันนี้ดู Youtube แล้วเห็นว่าราคาโซลาร์ถูกลงมาก ยิ่งถ้าใช้ของจีนนี่คืนทุนใน 2-3 ปีเลย

แต่ไปติดข้อหนึ่งคือ ค่าขอใบอนุญาตติดตั้งจากการไฟฟ้า ทางบริษัทรับติดตั้งแต่ละที่คิดค่าดำเนินการ 4-5 หมื่นบาท

เลยงงว่าทำไมแค่จะติดตั้งโซลาร์ ต้องขอใบอนุญาตยุ่งยากขนาดนี้ ถ้าเทียบกับราคาติดตั้งแล้วก็นับเป็น 15-30% เลยทีเดียว

ทำไมรัฐไม่สนับสนุนให้คนผลิตไฟฟ้าด้วยตัวเองล่ะครับ ผมว่าจากที่เช็คมา บ้านชนชั้นกลาง ติดแค่ 2-3 แสนก็ครอบคลุมค่าไฟฟ้าเหลือ 0 ได้แล้ว (ติดตั้ง 3 แสนประหยัดค่าไฟได้เดือนละ 5000) ซึ่งถ้าเทียบกับราคาบ้านแล้วก็แค่ 10% อย่างมากเท่านั้นเอง

หรือมันมีวิธีอื่นที่ติดตั้งได้ประหยัดกว่านี้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
ถ้าคุณติดแบบ offgrid รู้สึกไม่ต้องขออนุญาตนะติดได้เลย แบบติดใช้ตามไร่ตามนา 
แต่ถ้าติด ongrid ต้องขอ  เค้าต้องมาตรวจสอบก่อนอุปกรณ์ของคุณได้มาตรฐานรึเปล่า  กันปัญหาเรื่องไฟย้อน
คุณจะติดไว้ชาร์ตรถ ev ผมว่ามันไม่คุ้มหรอกถ้าจะติดเพื่อทำแค่นั้น  คุณเอาค่าติดตั้วไว้จ่ายค่าไฟได้จนขายรถทิ้งยังมีตังค์เหลือเลย 

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
ตอบตามคำถาม ระบบโซลาเซลล์ถูก แต่แบตแพง ถ้าต้องการชาร์จรถ ev แปลว่า กลางวันที่มีแดด ต้องจอดรถอยู่บ้านเพื่อชาร์จไฟ

Q:ทำไมรัฐไม่สนับสนุนให้คนผลิตไฟฟ้าด้วยตัวเองล่ะครับ
A: มันจะเกิดลักษณะ duck curve คือช่วงบ่ายๆ ทุกคนใช้ไฟน้อย แต่ตอนค่ำๆ ใช้ไฟสูงมาก   โรงไฟฟ้า จะบริหารจัดการไฟตรงนี้ยาก

https://themomentum.co/solar-cell-and-the-duck-curve/

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมดูผ่านๆเหมือนกัน ที่ดูหลายเจ้าจะยื่นการไฟฟ้าให้ด้วยเลย แต่เข้าใจว่าเป็นการยื่น on grid แบบไม่ได้ขายไฟให้ไฟฟ้า
ทีนี้ ถ้าขายไฟไม่ได้ ก็ต้องใช้ไฟตอนกลางวัน ซึ่งกำลังการผลิตของ Solar ชุดเล็กๆ ก็น่าจะประมาณแอร์ตัวเล็กๆ เหมาะกับ บ้านที่มีคนอยู่และใช้ไฟอยู่ตลอด
วันไหนไม่อยู่บ้าน กลายเป็นเราจ่ายค่า ชุด solar ฟรีแทนไป ถ้าจะติดเป็น Hybrid ไว้แบตเก็บไฟไว้ใช้กลางคืน ก็มีค่าแบตมาเพิ่มอีก

ส่วนตัวยังคิดว่าถ้าไม่ได้ขายไฟให้การไฟฟ้า การติด solarcell เพื่อลดการใช้ไฟจากการไฟฟ้า ยังไม่คุ้มเท่าไร่
ถ้าค่าไฟต่อเดือนสูง ลองเปลี่ยน เครื่องปรับอากาศให้เป็น inverter รุ่นประหยัดไฟหน่อย น่าจะช่วยได้เยอะและดูคุ้มค่ากว่า
แต่ถ้าเป็นร้านค้า หรือกลุ่มธุรกิจที่ใช้ไฟเยอะช่วงกลางวัน ทุกวัน ผมว่าแบบนั้นคุ้ม

ออฟไลน์ urangutang

ตามที่มเคยศึกษามา แผงโซลาร์จริงๆผลิตไฟฟ้าได้มากๆช่วงแดดแรงๆ เช่น 10โมง-บ่าย3 นอกจากนั้นไม่ค่อยได้ไฟฟ้าเท่าไหร่นะครับ ส่วนข้อจำกัดไปอยู่ที่ราคาแบตเตอรี่ ยิ่งความจุมากยิ่งแพง

โดยรวมๆ ค่าลงทุนกับผลที่ได้ไม่ค่อยคุ้มเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ moo36

ผมติดตั้งใช้งานมา 6 เดือนแล้วครับ ก่อนหน้านี่หาข้อมูลมาพอสมควร แล้วก็รอจนการไฟฟ้า อนุญาตให้ติด on grid ได้เมื่อต้นปีที่แล้ว

สำหรับตอนนี้ ผมคิดว่า on grid ยังคุ้มกว่า off grid เพราะราคาแบตเตอรี่ยังสูงครับ

ผมติดขนาด 5.7 kWp โดยคำนวณจากการลองวัดโหลดช่วงกลางวันดู 1 สัปดาห์ แล้วเอามาหาค่าเฉลี่ย ต้องดูการใช้ช่วงกลางวันเพราะระบบไม่มีแบตเตอรี่ ผลิตไปใช้ไป ถ้าเหลือก็ส่งคืนการไฟฟ้า ที่ได้แค่ 1.68 บาทต่อหน่วย เพราะงั้นดีที่สุดคือผลิตให้พอดีใช้

ทุกวันนี้ถ้าวันแดดดีๆ เคยทำได้ถึง 30 kWh ซึ่งก็เต็มที่ตามที่บริษัทประมาณการไว้แล้ว วันที่ฝนตกหนัก เคยร่วงไปถึง 13 kWh ถ้าจะใช้กับรถ EV จริงๆ คงต้องติดพื้นที่ใหญ่มาก  ... รถ EV อย่าง MG ZS EV ขนาดแบตก็ 40 กว่า kWh แล้วครับ เพราะฉะนั้นอย่างระบบที่ผมติดอยู่นี่ ต่อให้แดดจัด ชาร์จทั้งวันก็ยังไม่เต็ม

ถ้าเลือกบริษัทใหญ่หน่อย เค้าจะจัดการให้ทุกอย่างครับ ซึ่งค่าใช้จ่ายก็รวมอยู่ในค่าระบบแล้ว ลองหาดูครับ ตอนนี้มีหลายเจ้า
2017 Honda Civic Turbo RS
2016 Volvo XC90 T8
2015 Volvo XC60 D4
2009 Toyota Estima Hybrid
1993 Bmw E36

ออฟไลน์ wa330

ต้องติดเองคับคุ้มทุนเร็ว2-3ปี ถ้าจ้าง5ปีขึ้น สำหรับผมถ้าจ้างไม่คุ้ม
ติดเองออนกริต 10แผง intv3k สายอุปกรณ์จุกจิก ไมเกิน7หมื่น
เหนื่อยตอนเอาแผงขึ้นหลังคานอกนั้นสบาย ใส่กันย้อนจบไม่มีปัญหาการไฟฟ้า

ออฟไลน์ Mr.Joe

การติดแผงช่วงนี้ ขึ้นกับลักษณะเฉพาะตัวของแต่ละบ้านเลยครับ
อย่างบ้านผม คุณพ่อคุณแม่เกษียณหมดแล้ว อยู่บ้านเยอะช่วงกลางวัน
ส่วนรถมีหลายคัน ผลัดกันใช้ ผมมี PHEV 1 คัน เป็น BMW 530e ตัวแบตใหม่ 12 kWh
ให้บริษัทที่เค้ารับออกแบบมาดูให้ เค้าบอกว่าแบบนี้ติดตั้ง on grid จะคุ้มมาก
ค่าไฟกลางวัน ทีวี แอร์ 4 ตัว ยืนพื้น
วันไหนไม่ใช้ PHEV ก็เอามาจอดชาร์จ
แค่ 2 อย่างนี้ไฟจากแผงก็หมดละครับ
ส่วนเวลาไปต่างจังหวัด ก็ขายคืนการไฟฟ้า
คืนทุนเร็ว
ส่วนบ้านอื่นๆที่ไม่ค่อยอยู่บ้านกลางวัน จุดคุ้มทุนก็จะช้าลง ซึ่งอย่าไปหวังพึ่งแต่ราคารับซื้อที่ต่ำมาก
ส่วนระบบที่สมบูรณ์สุด อยู่ที่ T77 พระโขนง เป็นของแสนสิริ ร่วมกับบางจาก อันนั้น trade ไฟข้ามตึกคอนโด-โรงเรียน-โรงพยาบาล-คอมมูนิตี้มอลล์ ขนาดยังติดแผงได้ไม่ครบ ตอนนี้ค่าไฟลดลงเฉลี่ยถึง 20-30%
ซึ่งแปรว่าถ้าภาครัฐปลดล็อกให้ตามตึก บ้าน ติดตั้ง solar rooftop เสรี และปล่อยให้มีการค้าขายไฟได้ ราคาค่าไฟบ้าน-อาคารจะลงไปได้แบบ 30-50% เลย

ออฟไลน์ adiPureII

ถามจริงๆว่า แค่ 2-3 แสน จริงหรอครับ
คิดว่าติดแล้ว อุปกรณ์ แบต เป็นอมตะหรอครับ

ใช้ไป 2 ปี แบตเสื่อม ยกแบตใหม่เป็นแสน
ใช้ไป 5 ปี inverter เสีย หมดอีกเป็นแสน

คำนวณดูดีๆ 5 ปี อะไรหมดเยอะกว่ากัน

ออฟไลน์ rapee001

ถามจริงๆว่า แค่ 2-3 แสน จริงหรอครับ
คิดว่าติดแล้ว อุปกรณ์ แบต เป็นอมตะหรอครับ

ใช้ไป 2 ปี แบตเสื่อม ยกแบตใหม่เป็นแสน
ใช้ไป 5 ปี inverter เสีย หมดอีกเป็นแสน

คำนวณดูดีๆ 5 ปี อะไรหมดเยอะกว่ากัน

แผงราคาประมาณ 5 พัน อายุใช้งาน 20 ปี ยกเว้นเจอลูกปืนเจาะแผง

invertor ราคาเริ่มที่หมื่นต้นๆ สำหรับแบบ on grid ที่มีระบบตัดไฟตัวเอง ถ้าเป็นแบบ off grid ที่ใช้ตามกระต๊อบกลางทุ่งนา ราคาเริ่มต้นที่ 2 - 3 พัน อายุใช้งาน 3 - 10 ปีขึ้นกับรุ่นและยี่ห้อ

แบตสำรองไฟใช้แบตน้ำกลั่นทั่วไป หรือแบตสำหรับงานโซลาร์โดยเฉพาะก็ได้  ราคาต่อลูกเทียบกับแบตรถยนต์ขนาดเดียวกันได้เลย

ที่เพิ่มเติมมีสายไฟกับข้อต่อที่ต้องใช้สายเฉพาะที่ราคาต่อเมตรสูงเอาเรื่องอยู่เนื่องจากต้องทนความร้อนและกันไฟไหม้

ที่ 2-3 แสนน่าจะได้ระบบขนาด 3 kw พร้อมติดตั้ง ซึ่งพอใช้ในบ้านได้ทั้งหลัง (แอร์,ทีวี,ตู้เย็น อย่างละเครื่อง)

ส่วนความคุ้มค่าของระบบนั้นต้องดูด้วยว่าแผงทำงานกี่ชั่วโมง/วัน ซึ่งขึ้นอยู่กับรูปแบบการใช้งานและสถานที่ติดตั้ง

และถ้าใช้กับ EV เกรงว่าไม่คุ้มเนื่องจากแบต EV ลูกใหญ่ ต้องใช้ระบบโซล่าร์ที่ใหญ่ตามถึงจะชาร์จทัน และระบบโซลาร์ทำงานแค่ช่วงกลางวันเท่านั้น

ออฟไลน์ wa330

ออนกริต 3kw จ้างติดตอนนี้ไม่เกินแสนสองคับทุกเจ้า คุยดีๆแสนถ้วน
ผมติดเองทั้งหมด แผงpoly Lvtopsun330w10แผง intv3k
สายหัวต่อมาตรฐาน จบเจ็ดหมื่น ประหยัดไฟไปเดือน1500-2000บาท

ออฟไลน์ HHHsung

การติดตั้งโซล่าเซล ปัจจัยสำคัญคือทำเลครับ จุดตั้งแผงต้องอยู่แนวขนานตะวัน คือ ยาวจากตะวันออกไปตะวันตก ถ้าตั้งมุมฉากหรือเฉียง จะได้ไฟน้อยลง

ต้องดูแลไม่ให้มีอะไรมาบดบังแผง ดังนั้นการติดตั้งบนหลังตา บริเวณนั้นต้องไม่มีต้นไม้สูง เพราะมีโอกาสที่ใบไม้ปลิวมาคลุมแผงได้ง่าย เรื่องปืนขึ้นไปทำความสะอาด

ฝันไปเถอะ ค่าแรงที่จ่ายไป จะกลบความคุ้มค่าที่คิดมาหมด คหสต. จึงไม่ค่อยอยากแนะนำให้ติดกัน ถ้าทำเลไม่ดี

ปล. แบบที่ คห. ข้างบน ค่าไฟที่ซื้อจากการไฟฟ้าแพง แต่ขายคืนได้น้อย ดังนั้นควรเน้นจ่ายโหลดในบ้านเป็นหลัก ไม่จำเป็นต้องติดเยอะ ถ้าไม่ค่อยมีคนอยู่บ้าน

ในเวลากลางวัน ส่วนการชาร์ทรถ EV ถ้าสามารถชาร์ทเวลากลางวันช่วงที่มีแดดตั้งแต่ 7.00 - 17.00 น ได้ ก็น่าจะคุ้มค่าติด

ออฟไลน์ Odd_yim

แนะนำว่าควรจะติดแล้วใช้ไฟให้หมดนะครับ ถ้าคำนวณตามมาตรฐานของกระทรวงพลังงานเลย พิกัด 1 kWp จะผลิตไฟได้ 1,460 kwh/ปี เฉลี่ยวันละ 4 kWh ครับ ค่าไฟบ้านหน่วยละ 4 บาท กว่า ๆ ดูจากงบที่ติดกันอยู่ที่ราว ๆ 3หมื่นกว่า / kWp ก็จะคืนทุนที่ 5 ปี อันนี้คือ ติดตั้งถูกทิศ คือทิศใต้ และไม่มีเงาบังนะครับ แต่ถ้าใช้ไฟไม่หมด มี 3 กรณี คือ ขายไฟให้การไฟฟ้า 1.68 บาท/kWh หรือมีตัวกันไฟย้อนระบบจะผลิตเท่าที่ใช้งาน สุดท้ายคือ แอบไม่แจ้งการไฟฟ้า ซึ่งจะทำให้มิเตอร์จานหมุนกลับได้และจะอันตรายกรณีไฟดับตอนกลางวันครับ ส่วนอายุอุปกรณ์ แผงส่วนใหญ่จะรับประกัน 25 ปี ที่ประสิทธิภาพตกเหลือ 80% อินเวอร์เตอร์ส่วนใหญ่จะ 10 ปี โดยรวม ๆ ก็ขึ้นอยู่กับการติดตั้งให้ถูกต้องและการดูแลรักษา ราคาติดตั้งที่ถูกมาก ๆ ควรจะตรวจสอบว่าตัดอุปกรณ์ด้านความปลอดภัยเช่น surge protection, ตัวป้องกันไฟลัดวงจร, ระบบ Ground ออกด้วยหรือไม่นะครับ
     ถ้าจะให้สรุปว่าคุ้มหรือไม่  ก็ขึ้นอยู่กับเกณฑ์ที่ใช้ตัดสินใจ จุดคุ้มทุน หรือเป็นการรักษ์โลก ก็สุดแล้วแต่ แต่ที่ผมจะเสียดายถ้าติดแล้วใช้ไม่หมด  เคยไปเจอบางที่ติดเป็น MW แต่ใช้ไม่หมดเหลือราว ๆ 2-300 k คือ ถึงกับต้องเปิดแอร์ทิ้ง เพื่อใช้ให้คุ้ม แอร์ที่เปิดก็ต้องบำรุงรักษามากขึ้นอีก ผมนี่เบิดคำสิเว้าเลย