ผู้เขียน หัวข้อ: ป้องกันหนูเข้าห้องเครื่องยนต์กันอย่างไรบ้าง  (อ่าน 8020 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผมว่าปัญหานี้ สมช.หลายๆ ท่าน น่าจะเคยเจอกันมา บางคนหนักๆ อาจจะถึงขั้นต้องเช็คสายไฟใหม่หมด หรือ ถึงขั้นไวริ่งสายไฟใหม่ก็มี

มีวิธีหรือแนวทางป้องกัน อย่างกันไรบ้างครับ

ตอนนี้ผมใส่กันหนู ตรงช่องลมดูเข้าห้องโดนสาร มันอาจจะเข้าห้องห้องโดยสารไม่ได้ก็จริง แต่ก็ยังกลัวมันขึ้นห้องเครื่องนต์อยู่ดี

ว่าจะลองหาสเปรย์จำพวกเชนไดร์ท หรือ พวกสเปรย์ไล่หนูมาฉีดไว้เรื่อยๆ ไม่รู้เอาอยู่หรือป่าว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: ป้องกันหนูเข้าห้องเครื่องยนต์กันอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 14:10:23 »
ผมใช้พริกป่นผสมน้ำราดตรงที่จอดรถบ่อยๆ

มันแสบๆผิวครับ​ ​มาน้อยลงแต่ไม่หายขาด

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: ป้องกันหนูเข้าห้องเครื่องยนต์กันอย่างไรบ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 14:11:34 »
เลี้ยงแมวครับ และควรจะเป็นแมวตัวเมียด้วย เพราะว่าแมวตัวเมียจับหนูเก่งและอยู่ติดบ้าน ส่วนแมวตัวผู้ไม่ค่อยชอบจับหนู เอาแต่กินกับป้อสาว อยู่ไม่ค่อยติดบ้าน แต่ท่านอาจต้องปวดหัวกับปัญหาแมวชอบขึ้นไปนอนบนรถแทน

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 14:16:48 »
เปิดฝากะโปรงทิ้งไว้ตอนจอดนานๆ

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 15:21:48 »
เลี้ยงแมวครับ และควรจะเป็นแมวตัวเมียด้วย เพราะว่าแมวตัวเมียจับหนูเก่งและอยู่ติดบ้าน ส่วนแมวตัวผู้ไม่ค่อยชอบจับหนู เอาแต่กินกับป้อสาว อยู่ไม่ค่อยติดบ้าน แต่ท่านอาจต้องปวดหัวกับปัญหาแมวชอบขึ้นไปนอนบนรถแทน

คอนเฟิร์มว่าวีธีนี้ได้ผล100%และผลกระทบที่ตามมาด้วย555 แต่ข้อดีอีกอย่างคือไม่มีงูด้วยนะเออ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 15:30:38 »
บ้านผมมีสุนัขก็ไม่มีปัฐหาเรื่องหนูนะครับ ไล่งับหมดตั้งแต่จิ้งจกยันงู แต่มันชอบฉี่ใส่ล้อรถครับ  :'(
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 16:04:26 »
ผมเคยเจอกัดสายไฟในห้องเครื่อง BMW เคลมประกันหมดไปเป็นแสนเลยครับ
จอดไว้หลายวัน เลี้ยงหมาแมว หนูหายหมดเลยครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 16:08:29 »
ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 16:38:04 »

เลี้ยงแมวตัวเมีย = อาจได้ปัญหาเพิ่ม 2อย่าง

1. รถเป็นรอย

2. มีภาระต้องเลี้ยงลูกแมวแทน  ;) ;) ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 16:40:03 »
ถูกต้องครับ

เปิดกระโปรงทิ้งไว้ = ทำไมหนูถึงไม่เข้าห้องเครื่องยนต์ครับ (ผมปิดฝากระโปรงแบบเผยอไว้ ก็ไม่ได้ผลครับ)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 16:43:05 »
ถูกต้องครับ

เปิดกระโปรงทิ้งไว้ = ทำไมหนูถึงไม่เข้าห้องเครื่องยนต์ครับ (ผมปิดฝากระโปรงแบบเผยอไว้ ก็ไม่ได้ผลครับ)
หนูไม่ชอบที่เปิดโล่งครับ ยิ่งสว่างด้วยยิ่งดีครับ

โรงรถผมเคยโดนแมวเข้า ต้องใช้แอมโมเนียเข้มข้น ชุบสำลีวางใส่ฝากระป๋อง พอช่วยไล่ได้ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 16:45:05 »
บ้านผมมีสุนัขก็ไม่มีปัฐหาเรื่องหนูนะครับ ไล่งับหมดตั้งแต่จิ้งจกยันงู แต่มันชอบฉี่ใส่ล้อรถครับ  :'(

สเปรย์โฟมฉีดยางดำ = อาจพอช่วยท่านได้

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 16:46:58 »
ผมว่าปัญหานี้ สมช.หลายๆ ท่าน น่าจะเคยเจอกันมา บางคนหนักๆ อาจจะถึงขั้นต้องเช็คสายไฟใหม่หมด หรือ ถึงขั้นไวริ่งสายไฟใหม่ก็มี

มีวิธีหรือแนวทางป้องกัน อย่างกันไรบ้างครับ

ตอนนี้ผมใส่กันหนู ตรงช่องลมดูเข้าห้องโดนสาร มันอาจจะเข้าห้องห้องโดยสารไม่ได้ก็จริง แต่ก็ยังกลัวมันขึ้นห้องเครื่องนต์อยู่ดี

ว่าจะลองหาสเปรย์จำพวกเชนไดร์ท หรือ พวกสเปรย์ไล่หนูมาฉีดไว้เรื่อยๆ ไม่รู้เอาอยู่หรือป่าว

สเปรย์ไล่หนูแบบทำสารจากธรรมชาติ = ลองแล้ว ไม่ได้ผลอ่ะครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 17:42:07 »
มีแมวมาอยู่ที่โรงรถครับ ไม่รู้มาจากไหน จากนั้นมาไม่เคยเจอหนูอีกเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 18:28:04 »
เคยซื้อสเปรย์มาลอง  ไม่รู้ว่าไล่หนูได้ไหม  แต่กลิ่นมันไปไล่หมาที่บ้านจนมันไม่ยอมมานอนเฝ้าใกล้ๆรถไประยะนึงเลย  :'(

ออฟไลน์ ojarid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 18:39:57 »
ผมใช้ Wave Pro มาสองเดือน หนูไม่มากวนเลยครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 18:52:18 »
เปิดกระโปรงรถทิ้งไว้ ถ้าฝนตกหนักกลางดึกสาดใส่ห้องเครื่อง มาปิดไม่ทัน = เครื่องยนต์หรือชิ้นส่วนต่างๆ ในห้องเครื่องจะเป็นอันตรายไหมครับ ??

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 18:53:57 »
ผมใช้ Wave Pro มาสองเดือน หนูไม่มากวนเลยครับ

Wave Pro คือ อะไรครับ วานบอก

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 19:00:53 »
เปิดกระโปรงรถทิ้งไว้ ถ้าฝนตกหนักกลางดึกสาดใส่ห้องเครื่อง มาปิดไม่ทัน = เครื่องยนต์หรือชิ้นส่วนต่างๆ ในห้องเครื่องจะเป็นอันตรายไหมครับ ??
ไม่เป็นครับ
ปกติผมก็เอาสายยางฉีดห้องเครื่องประจำ ไม่เคยมีคันไหนมีปัญหาเลยครับ

แต่ถ้าเจอ uv แสงแดด เช่นเช้าแล้วแต่ไม่มาปิด อันนี้ไม่ดีกับพวกของเหลวครับ

ออฟไลน์ ojarid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 19:01:23 »

Wave Pro คือ อะไรครับ วานบอก

เครื่องไล่หนูโดยอาศัยคลื่นความถี่ครับ
ผมได้มาจาก Lazada พันต้นๆ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 19:54:34 »
ผมใช้พริกป่นผสมน้ำราดตรงที่จอดรถบ่อยๆ

มันแสบๆผิวครับ​ ​มาน้อยลงแต่ไม่หายขาด

บ้านผมมีเด็กเล็ก น่าจะไม่เหมาะกับแนวนี้ กลัวโดนเด็กครับ  :(

คิดอยู่เหมือนกันครับ แต่บ้านผมมีเด็กเล็กไม่รู้เหมาะป่าว ต้องถามคนที่บ้านก่อนเลย

ไม่เคยเปิดเลย กลัวน้ำฝนสาด เพราะที่จอดมีหลังคาก็จริง แต่ด้านข้างเปิด แต่ก็ง่ายดีนะครับ ถ้าวิธีนี้ใช้ได้จริง ง่ายและสะดวกสุด ฝนตกก็ปิดไว้เอา เดี๋ยวลองดูครับ

มีสุนัขครับ แต่ไม่ได้ช่วยเรื่องหนูเลย งู อะได้ครับ  ::)

สนัขมีนะครับ แต่เหมือนไม่ได้ช่วยเลย
ผมเคยเจอกัดสายไฟในห้องเครื่อง BMW เคลมประกันหมดไปเป็นแสนเลยครับ
จอดไว้หลายวัน เลี้ยงหมาแมว หนูหายหมดเลยครับ

กลัวแบบนี้เลย  :( เดี๋ยวลองคุยกับที่บ้านเรื่องแมวดูครับ

สเปรย์ไล่หนูแบบทำสารจากธรรมชาติ = ลองแล้ว ไม่ได้ผลอ่ะครับ  :'( :'( :'(

กำละ กำลังจะไปหาซื้อเลย

มีแมวมาอยู่ที่โรงรถครับ ไม่รู้มาจากไหน จากนั้นมาไม่เคยเจอหนูอีกเลย

คิดอยู่เหมือนกันครับ ว่าจะเลี้ยงแมว เดี๋ยวคุยกับที่บ้านดูก่อน

น่าจะใจครับ เครื่องไล่หนู มีอันตรายกับคน เด็กเล็กไหมครับ และ ต้องเสียบปลั๊กใช่ไหมครับ อาจจะลองเดินปลั๊กไปไว้ แล้วซื้อมาใช้ดู ว่าแต่นานไปมันไม่ดื้อหรือชินใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 22:03:11 »
บ้านผมนี่มีทั้งหมา แมว หนูเลย
หมาเจอแมวบนหลังคารถปีนกระโปรงหน้าเป็นรอยเล็บเต็มกระโปรง ก็เลยกั้นโรงรถคราวนี้หมาไม่เข้าแต่แมวยังเข้าได้อยู่ จอดรถไว้หลายวันมาดูรถบนฝากระโปรงเจอรอยเท้าแมว พอเปิดกระโปรงเจอรอยเท้าหนู สรุปสุดท้ายเลยต้องเปิดฝากระโปรงแล้วซื้อ Spotlight Solarcell มาติดหน้ารถให้ไฟส่องเข้ารถตอนกลางคืนเพื่อไม่ให้หนูเข้าห้องเครื่อง แต่แมวยังขึ้นรถอยู่แต่ก็ไม่ซีเรียสอะไรก็เลยปล่อยไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 01:20:30 »
เปิดฝากระโปรง + เชนไดร์ฉีดให้เยอะๆ กลบกลิ่นเก่าๆของพวกมัน

ไม่มาอีกเลย แต่รอดูยาวๆอีกที

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 08:56:39 »

เลี้ยงแมวตัวเมีย = อาจได้ปัญหาเพิ่ม 2อย่าง

2. มีภาระต้องเลี้ยงลูกแมวแทน  ;) ;) ;)

1. ปกติเวลาแมวโดดขึ้นรถจะพยายามเก็บเล็บ มันจะไม่ค่อยมีรอยเล็บ จะมีแต่รอยเท้า แต่บางทีก็มีรอยขูดเหมือนกันอันนี้ก็คงแล้วแต่อารมณ์ของมัน ผมก็เลยพยายามเปิดฝากระโปรงรถไว้ตอนกลางคืนด้วยเพื่อป้องกันมันขึ้นไปนอนบนรถเพราะรถท้ายตัดมันจะขึ้นทางข้างหลังไม่ได้ ผลคือมันก็เลยมานอนในห้องเครื่องแทนตรงแบตเตอรี่ที่มันเรียบๆหรือไม่ก็ที่ฝาครอบเครื่องโดยเฉพาะตอนที่เพิ่งดับเครื่องไม่นานเพราะในห้องเครื่องมันอุ่นดี เออ...ดีเหมือนกันช่วยปัดฝุ่นในห้องเครื่องได้อีกทาง ส่วนอีก 2 คันเป็นรถซีดานมันโดดขึ้นทางท้ายรถได้

2. แมวบ้านผมรักนวลสงวนตัวครับ มันสู้กับตัวผู้ทุกตัวที่เข้ามาแหยม วีรกรรมของมันเนี่ยสุดยอดมาก จับทั้งหนู งู นก กิ้งก่า กระรอก ไล่เหี้ยออกจากบ้านก็ทำมาแล้ว อีกอย่างคือมันทำหมันแล้ว  8)

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 10:45:57 »
ที่บ้านผมรถคันที่จอดด้านนอกใช้กล่องยี่ห้อ L... สีฟ้าใส่ในห้องเครื่องครับ แต่ต้องใส่ทีสี่กล่องและเปลี่ยนทุกเดือน หลังจากนั้นไม่กี่วันหนูไม่เคยเข้าห้องเครื่องอีกเลย เคยใช้ที่เป็นแบบสเปรย์แต่ไม่ได้ผลเท่าแบบกล่อง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 12:51:56 »
ที่บ้านผมรถคันที่จอดด้านนอกใช้กล่องยี่ห้อ L... สีฟ้าใส่ในห้องเครื่องครับ แต่ต้องใส่ทีสี่กล่องและเปลี่ยนทุกเดือน หลังจากนั้นไม่กี่วันหนูไม่เคยเข้าห้องเครื่องอีกเลย เคยใช้ที่เป็นแบบสเปรย์แต่ไม่ได้ผลเท่าแบบกล่อง

มันคือกล่องอะไรครับ วานบอก ??

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 12:53:28 »

1. ปกติเวลาแมวโดดขึ้นรถจะพยายามเก็บเล็บ มันจะไม่ค่อยมีรอยเล็บ จะมีแต่รอยเท้า แต่บางทีก็มีรอยขูดเหมือนกันอันนี้ก็คงแล้วแต่อารมณ์ของมัน ผมก็เลยพยายามเปิดฝากระโปรงรถไว้ตอนกลางคืนด้วยเพื่อป้องกันมันขึ้นไปนอนบนรถเพราะรถท้ายตัดมันจะขึ้นทางข้างหลังไม่ได้ ผลคือมันก็เลยมานอนในห้องเครื่องแทนตรงแบตเตอรี่ที่มันเรียบๆหรือไม่ก็ที่ฝาครอบเครื่องโดยเฉพาะตอนที่เพิ่งดับเครื่องไม่นานเพราะในห้องเครื่องมันอุ่นดี เออ...ดีเหมือนกันช่วยปัดฝุ่นในห้องเครื่องได้อีกทาง ส่วนอีก 2 คันเป็นรถซีดานมันโดดขึ้นทางท้ายรถได้

2. แมวบ้านผมรักนวลสงวนตัวครับ มันสู้กับตัวผู้ทุกตัวที่เข้ามาแหยม วีรกรรมของมันเนี่ยสุดยอดมาก จับทั้งหนู งู นก กิ้งก่า กระรอก ไล่เหี้ยออกจากบ้านก็ทำมาแล้ว อีกอย่างคือมันทำหมันแล้ว  8)

สุดยอดครับ สมแล้วที่เป็นญาติกับเสือ  ;) ;)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 14:15:09 »
บ้านผมนี่มีทั้งหมา แมว หนูเลย
หมาเจอแมวบนหลังคารถปีนกระโปรงหน้าเป็นรอยเล็บเต็มกระโปรง ก็เลยกั้นโรงรถคราวนี้หมาไม่เข้าแต่แมวยังเข้าได้อยู่ จอดรถไว้หลายวันมาดูรถบนฝากระโปรงเจอรอยเท้าแมว พอเปิดกระโปรงเจอรอยเท้าหนู สรุปสุดท้ายเลยต้องเปิดฝากระโปรงแล้วซื้อ Spotlight Solarcell มาติดหน้ารถให้ไฟส่องเข้ารถตอนกลางคืนเพื่อไม่ให้หนูเข้าห้องเครื่อง แต่แมวยังขึ้นรถอยู่แต่ก็ไม่ซีเรียสอะไรก็เลยปล่อยไป

เปิดฝากระโปรง + เชนไดร์ฉีดให้เยอะๆ กลบกลิ่นเก่าๆของพวกมัน

ไม่มาอีกเลย แต่รอดูยาวๆอีกที

ผมว่าจะเอา 2 วิธีนี้รวมกันดูครับ น่าจะง่ายสุด และ ทำได้เลย

บ้านผมมีหมา ไปหาแมวที่ไหนมาเลี้ยง เดี๋ยวมันตีกัน  ::) ::)

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 14:21:14 »
ของผมใช้ผ้าห่อลูกเหม็นแล้วผูกไว้ในห้องเครื่องครับ (สัก 2-3 จุด)

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 14:39:43 »
ของผมใช้ผ้าห่อลูกเหม็นแล้วผูกไว้ในห้องเครื่องครับ (สัก 2-3 จุด)

เวลาใช้รถ ต้องเอาออกหรือป่าวครับ แบบนี้มีลืมไหมครับ