ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นทุนชิ้นส่วน Altis GR ไทย มันถูกกว่าของไต้หวันหรอครับ ของเราถึงออกมาทุเรศกว่า  (อ่าน 7645 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
พยายามหาเหตุผลว่าทำไม Toyota Altis GR บ้านเรามันถึงได้หน้าตาน่าเกลียดขนาดนี้ (ทั้งที่ Altis esport ตัวเก่าก็ดูลงตัวดี)
อยากรู้ว่าเขาตั้งใจเจาะตลาดกลุ่มไหน แล้วไปทำสำรวจกันมายังไง ถึงได้ออกมาแบบนี้ แต่ก็คิดไม่ออก

ยิ่งมาเห็นไต้หวันเปิดตัว GR Sport ของบ้านเขาก็ยิ่งสงสารคนไทย รถสวยๆเมืองนอกเยอะแยะ บ้านเราได้ใช้แต่รถอิงตลาดอินโดบ้าง อินเดียบ้าง จีนบ้าง
ขนาดรุ่นเดียวกับที่เมืองนอกเขาทำออกมาได้ลงตัวแท้ๆ คนไทยก็ยังเหมือนมีเคราะห์ ยังอุตส่าห์ได้มาแบบหน้าตาพิกลพิกาล ทุเรศทุรังอีก

ย้ำว่าไม่ได้พูดถึงออพชั่นนะครับ พูดถึงหน้าตาล้วนๆ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
เคยอ่านเจอว่าชุดแต่ง GR Sport ให้คนไทยออกแบบเองครับ คงมีกำหนดต้นทุนมาด้วยเลยทำไรมากไม่ได้
สังเกตดีๆ จะเห็นว่าใช้กันชนเดียวกับรุ่นปกติ แค่ติดหนวด ติดแถบสีดำ ติดสเกิร์ตให้ยื่นลงมา เหมือนชุดแต่ง aftermarket

เหมือน Alphard กับ Vellfire ที่ TMT นำเข้ามา ก็เคยอ่านเจอว่าสเกิร์ตที่บังคับติดมาให้คนไทยออกแบบเอง
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
รุ่นแต่งของโตโยต้า Esport รุ่นแรกคือที่สุดและ ไม่เลอะ พอดีมากๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไทย GR หรือ TRD ที่โคตรเห่ย  เหมือนเอาของทั่วไปจ้างผลิต แล้วแปะ GR , TRD แค่นั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออนไลน์ adiPureII

• Full Member
ความงกของโตโยต้าไทย ที่ไม่ยอมออกแบบกันชนใหม่

แต่ใช้กันชนร่วมกับรุ่นอื่นแล้ว แปะพลาสติกดำๆ ลายๆ ทับเอา
ไม่รวมกั๊ก cruise control

สุดท้าย แป๊กจ้า

ออฟไลน์ akewizard

ผมอ่านกระทู้นี้แล้ว เลยลองไป search รูปดู

อืมมม.....ก็ นะ  หน้าตากันชนหน้าเหมือนขับไปอัดกระถางต้นไม้มา

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ความงกของโตโยต้าไทย ที่ไม่ยอมออกแบบกันชนใหม่

แต่ใช้กันชนร่วมกับรุ่นอื่นแล้ว แปะพลาสติกดำๆ ลายๆ ทับเอา
ไม่รวมกั๊ก cruise control

สุดท้าย แป๊กจ้า

ก็ไม่ถึงขนาดแป๊กนะ ก็ขายได้เรื่อยตามปกติของเค้า

ออฟไลน์ Arm

จากใจคนที่เคยเป็นเจ้าของ Esport 2018

ตัวใหม่หน้าเหียกมาก ไม่ผ่านจ้า
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Xyclop

ผมเคยตั้งกระทู้แนวนี้ว่าทำไม รถบ้านเราได้เครื่องได้เกียร เกรด 2 เป็นลูกเมียน้อย เมื่อเทียบกับรุ่นส่งออก

มีเเต่คนมาค่อนแคะว่าผมเรื่องมาก  แถมประชดออกอากาศศอีก  อยู่เมืองไทยดีที่สุดเเล้ว 

ทำใจเหอะครับ  คงเป็นอย่างที่เค้าว่านั่นเเหละ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
เป็นไปได้ไหมครับว่าจะพยายามดันให้ขายรุ่น Hybrid มากกว่า

ออฟไลน์ O_o"

ของไทยที่ดูไม่สวยผมว่าเพราะมีชุดแต่งสีเงินเพิ่มเข้ามาที่กระจังหน้ากับชุดกันชน ถ้าเป็นสีดำล้วนอาจดูดีกว่านี้

ออฟไลน์ Stp

ผมรู้สึกหลายยี่ห้อทีมออกแบบไม่เข้าใจคำว่า Sport เอะอะก็แปะเข้าไปในชื่อรุ่นโดยไม่ได้เข้าใจการออกแบบที่บ่งบอกความเป็นสปอร์ต คือเอะอะเอาพลาสติกแปะไปทั่วทำปากกว้างๆ แล้วขายว่า นี่ฉันรุ่นสปอร์ตนะ คนออกแบบไม่ได้เก่งจริง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

Seadog

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่ชอบทั้งของของไต้หวันและของไทย กันชนหน้าของไต้หวันก็ใช่ว่าสวย มันดูไม่เข้ากับรถ ต้องไม่แต่งอะไรเลยแบบนี้ถึงจะสวยสุดครับสำหรับรุ่นนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2020, 20:43:00 โดย Seadog »

ออฟไลน์ TCP

Altis ที่ขายในไทย ... กลุ่มตลาดหลัก คือ
- รถบริษัท
- รถเช่า
- รถแท๊กซี่
- ฯลฯ ที่เป็นลักษณะ "รถกองกลาง" ครับ ไม่ใช่ รถส่วนตัวที่เจ้าของเดียว ใช้แค่เจ้าของและคนในครอบครัวเค้า

งบหลายๆ อย่าง มันถึงจำกัดจำเขี่ย เพราะถ้างบสูง ขายแพงขึ้นมา ก็ขายไม่ออกครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

เอาจริงๆ นะครับ

Toyota ทำรถให้มันพอใช้ได้ หน้าตาไม่ต้องสวยมากไม่ต้องซับซ้อนมาก (option พอเพียง)

แต่คุมคุณภาพรถให้ทน (ทนกว่าค่าเฉลี่ยของรถญี่ปุ่นค่ายอื่น) และราคาไม่แพงมาก

มีถุงลม 7 ใบขั้นต่ำและมี VSC ก็เพียงพอแล้วครับ

จริงๆ รุ่น sport สำหรับตลาดไทยผมว่าไม่จำเป็นเลย สาย sport ผมว่าเขาหนีไฟ Civic กับ 3 หมด

nomad

ยังไม่ชินกันอีกเหรอ ที่รถรุ่นเดียวกันที่ขายที่ประเทศอื่นได้ของดีกว่าไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2020, 21:42:09 โดย nomad »

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ช่วงที่รอเปิดตัว เป็นรุ่นที่เตรียมซื้อให้เมียเลย แต่พอเห็นตัวจริง...เลิกคิดโดยฉับพลัน

ออฟไลน์ TJA

รถที่ดีไซน์เดิมๆไม่มีพวกพาร์ทรอบคันจากโรงงาน ที่สวยสุดในไทยตอนนี้
โดยว่ากันที่สัดส่วนและเส้นสายของตัวรถล้วนๆ
ผมให้Mazda3 Fastback SP ดีไซน์สมบูรณ์แบบและโคตรคลีน

แต่ถ้าจะใส่พาร์ทจากโรงงานมาเลย(และไม่ต้องเพิ่มเงิน)
ผมให้Honda Civic FK-RS สวยจบๆ แบบว่าmugenไม่ได้กินตังก์ผมแน่ๆ

ส่วนAltis ถ้าให้เลือกได้ ..
ขอตัวGR-Sport แล้วผมจะถอดชุดแต่งกับล้อ ไปขอแลกกับตัวHybrid-Hi

ออฟไลน์ Kendow

ดูไปดูมา ผมว่า Altis ที่สวยที่สุดคือ หน้าตาแบบตัว 1.8 HV แล้วใส่ล้อ 18 นิ้ว 5 ก้านคู่เฉียงๆ และไม่ต้องแต่งอะไร ถ้าจะแต่ง แต่งแค่สปอยเลอร์หลังแบบหางเป็ดก็พอ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ mamaman

หน้าปกติ ก็เหมือนแต่งแล้วครับ
พอเพิ่ม ตกแต่ง กลายเป็นเยอะ ล้น เลาะไปเลย 5555

สรุป ทั้งไต้หวันและ ไทย สู้หน้า ปกติไม่ได้

ออฟไลน์ aumkung

• Newbie
  • *
จริงๆ งบไม่เกี่ยวขนาดนั้นนะ งบน้อยก็สวยได้ถ้าใช้วัสดุปกติ ไม่ได้ใช้ carbon fiber
แบบก็ทำทีเดียว ถ้าออกแบบมาลงตัวแต่แรกก็จบละเป็นฐานผลิตที่ใหญ่ที่สุดแห่งนึงของโลกเลยนะ แต่ทำออกมาได้แค่นี้
 ::) ::) ::)

ออฟไลน์ laempiab

พยายามหาเหตุผลว่าทำไม Toyota Altis GR บ้านเรามันถึงได้หน้าตาน่าเกลียดขนาดนี้ (ทั้งที่ Altis esport ตัวเก่าก็ดูลงตัวดี)
อยากรู้ว่าเขาตั้งใจเจาะตลาดกลุ่มไหน แล้วไปทำสำรวจกันมายังไง ถึงได้ออกมาแบบนี้ แต่ก็คิดไม่ออก

ยิ่งมาเห็นไต้หวันเปิดตัว GR Sport ของบ้านเขาก็ยิ่งสงสารคนไทย รถสวยๆเมืองนอกเยอะแยะ บ้านเราได้ใช้แต่รถอิงตลาดอินโดบ้าง อินเดียบ้าง จีนบ้าง
ขนาดรุ่นเดียวกับที่เมืองนอกเขาทำออกมาได้ลงตัวแท้ๆ คนไทยก็ยังเหมือนมีเคราะห์ ยังอุตส่าห์ได้มาแบบหน้าตาพิกลพิกาล ทุเรศทุรังอีก

ย้ำว่าไม่ได้พูดถึงออพชั่นนะครับ พูดถึงหน้าตาล้วนๆ
ขออนุญาต นอกเรื่อง คุณไปอยู่ไต้หวันมั๊ยครับ กฎหมายบังคับ ผู้ชายไต้หวันทุกคนต้องเป็นทหารเกณฑ์

ออฟไลน์ laempiab

ออฟไลน์ lexus

มีอยู่อย่างนึงที่grไทยสวยกว่าไต้หวัน .. ล้อแมก
นอกนั้นชุดแต่งแพ้เค้าหมด ออกแบบได้กะโหลกกะลามาก เยอะสิ่ง

ออฟไลน์ bodin

ผมมีอคติกับอัลติส(ทุกรุ่น)ที่เอาไปแต่งทั้งแต่งเองและแต่งมาจากโรงงานดูยังไงแบบไหนก็ไม่สวย ชอบแบบเดิมๆโรงงานมากกว่า

แต่แล้วมันดู เกินๆ ลิเกๆ ล้นๆ

เพราะภาพลักษณ์มันฝังใจว่ามันเป็นรถบ้านเน้นใช้งานทนทานไม่จุกจิก

ออฟไลน์ Auto

มันเป็นรถที่ดูสวยเรียบ ๆ มาช้านานแล้ว    แต่งเยอะก็ลิเก  เรียบ ๆ ดูดีครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมว่ายุคนี้ TMT ทำสวยขึ้นกว่าสมัยพวก TRD Sportivo มากๆแล้วนะครับ เหมือนเค้าถนัดในการทำให้รถเดิมๆให้ดูมีของแต่งเยอะขึ้น แต่ดันดูรกๆ ;D ;D

ออฟไลน์ yourturle

เหมือนตอน camry extremo 2016 มีคีบหนวดดำ กันชนหน้า ซ้าย-ขวา อุบาท มาก :P :( :'(
(ใครออกสีขาว หมดหล่อเลย ) ถ้าดำ ว่าไป เพราะ มองไม่ออก

บางท่านรอ minor year ไม่ไหว ต้องใช้รถ
ออกมานำไปเปลี่ยนกันชนตัว hybrid ใส่ แทน  แบบนี้ก็มีด้วย ทำให้อุบาท ก่อน จะได้รู้ว่า อย่างไหนถึงเรียกว่า หล่อ  ;D ;D ::) ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2020, 09:35:32 โดย yourturle »
One Day.

ออฟไลน์ siwakorn

Toyota ออกรถทีไรคนบ่นตลอดโดยเฉพาะคนชอบรถ มีน้อยรุ่นมากที่จะมีคนชอบ สงสัยผมไม่ใช่คนชอบรถขนาดนั้น โฉมนี้ผมชอบนะกับตัว gr แต่ภายในมันเล็กไปเท่านั้นแหละ ถ้าให้เทียบกับ civic ที่คนชอบนักชอบหนา ผมว่ามันไม่สวยอะ มีตัว fk ที่ดูดีในสายตาผม

Turbocharger

Toyota ออกรถทีไรคนบ่นตลอดโดยเฉพาะคนชอบรถ มีน้อยรุ่นมากที่จะมีคนชอบ สงสัยผมไม่ใช่คนชอบรถขนาดนั้น โฉมนี้ผมชอบนะกับตัว gr แต่ภายในมันเล็กไปเท่านั้นแหละ ถ้าให้เทียบกับ civic ที่คนชอบนักชอบหนา ผมว่ามันไม่สวยอะ มีตัว fk ที่ดูดีในสายตาผม
ขอเป็นชนกลุ่มน้อยด้วยคน ผมก็ว่า Altis รุ่นนี้สวยนะ