ผู้เขียน หัวข้อ: [กระทู้นอกเรื่อง] ครูฟิวส์ขาด บีบีแหลกยับคาห้องเรียน  (อ่าน 16053 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=zd0qWTH3swM[/youtube]

ปล. ใครเล่น BB ในที่สาธารณะ ก็อย่าลืมปิดเสียงนะครับ มันรบกวนคนอื่น :( :( :(

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
โหด.. :o

แต่ไอ้นักเรียนก็ไม่มีมารยาทเอาซะเลย..

รู้สึกสะใจดีแฮะ..   ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เห็นคลิปนี้แล้ว ของขึ้นครับ

ขอ "ด่า กราด" หน่อย!

ครู คนี้ ฟิวส์ ขาดใส่นักเรียนได้
ผมก็จะฟิวส์ขาดใส่ครู ที่ทำอะไรระยำๆ แบบนี้ กับเด็ก ในสังคมไทยได้เหมือนกัน

ขอบอกเลยว่า ยังมีพฤติกรรมแบบนี้อีกเยอะ!! ที่ซ่อนอยู่ตามซอกหลืบรั้วโรงเรียนในเมืองไทย

ผมเกลียดอะไรแบบนี้ เป็นที่สุด

ครู มีสิทธิ์อะไรครับ? ถึงได้มาทำแบบนี้กับทรัพย์สินของนักเรียน?
อย่ามาอ้างสิทธิ์ของความเป็นครู ให้ได้ยินเชียวนะ จะวีนกลับเลย...

"สิทธิ์ของการเป็นครู คือทำอะไร...ขอโทษนะครับ..ถ่อยๆ แบบนี้ กับคนที่เป็นลูกศิษย์เหรอ?"

ในเมื่อ คุณเป็นครู ทำไมไม่รู้จักระงับอารมณ์ และเลือกโต้ตอบ ในวิธีการที่ "ฉลาด และสมกับเป็นแม่พิมพ์ของชาติมากกว่านี้?"

สมัยก่อน ครู ที่ผมเคยเรียนด้วย ก็เคยทำอะไรแบบนี้
ขอย้ำว่า ขนาดโรงเรียน ระดับ "กรุงเทพคริสเตียน" ก็ยังเคยมีครู ซึ่งเคยทำพฤติกรรม จัญไร แบบนี้ หลายต่อหลายหน

โดยอ้างว่า "เหลืออด"

เป็นข้ออ้างที่ "ฟังไม่ขึ้น"

ต่อให้เด็ก จะลืมปิดเสียงโทรศัพท์
สิ่งที่คุณ ควรกระทำ คือ การเตือน  ด่า อย่างผู้มีการศึกษากระทำกัน

เคสนี้ เด็กคนนี้ ผิดจริง และ ไร้มารยาท ขาดการอบรมสั่งสอนจากบุพการีที่บ้าน
ว่า การอยู่ในที่สาธารณะ นั่งฟังคำบรรยาย ควรปิดเสียงโทรศัพท์

ในเมื่อ พ่อแม่มันไม่สั่งสอน คุณ ก็ควรสอนซะเอง ด้วยวิธีการที่ ฉลาด แสบสันต์
และทำให้เด็ก ทุกคนในชั้นเรียน จดจำ ได้ว่านี่คือพฤติกรรมที่ไร้มารยาท

แต่การสอน หรือโต้ตอบ ก็ไม่ควรจะทำ "มากเกินกว่าเหตุเยี่ยงนี้!!"

ไม่ใช่การกระทำ ที่ระยำและป่าเถื่อน ราวกับพวกบ้านป่าแดนเถื่อนตามขอบชายเขาในถิ่นทุระกันดานอันห่างไกล

ดูคลิปนี้เสร็จแล้ว ผมของขึ้นอย่างมาก และ ขอโทษนะครับ
แทบอยากจะ เอามือ ล้วงเข้าไปในจอ โน้ตบุ๊ค หยิบเอาซาก BB เครื่องนั้นขึ้นมา
ประกอบเข้าด้วยกัน แล้วเหวี่ยงตบหน้าครูคนนี้ อย่างจังให้เลือดกระฉูดสาดกระจาย!!
เอาให้หน้าหัน เซถลาร่อน ล้มกลิ้งลงไปกองกับพื้นเลยทีเดียว!!

ช่วยไม่ได้ครับ ในเมื่อ คุณ คือต้นเหตุของความรุนแรง ของสังคม
ดังนั้น คุณควรจะได้รับความรุนแรง จากสังคม กลับไปด้วย!!!

แต่ผมคงไม่ทำเช่นนั้นหรอกครับ แม้อยากจะทำแบบนั้นมากแค่ไหน
เพราะมัมีวิธี ที่จะสอนให้เด็กเข้าใจ ว่านี่คือสิ่งที่ไม่ควรทำ มากกว่า
การใช้ความรุนแรง อย่างไร้สติ แบบนี้

และมันน่าเสียดายมาก ที่ ครู กลับกลายเป็นผู้ "ใช้ความรุนแรง" เสียเอง
ทั้งๆที่ "ผู้ใหญ่ในประเทศนี้" มักจะพยายาม พล่าม ออกสื่อทั้งหลายว่า "ต้องงดใช้ความรุนแรง"
แต่ ตัวผู้ใหญ่เอง กลับเป็นเสียเอง แบบนี้มันใช้ได้ที่ไหน?

เป็นถึงครูบาอาจารย์ เสือกทำสันดานเยี่ยง ตัวละคร ช่อง 7 สี

แล้วยังมีหน้า มาบอกว่า ประเทศนี้เต็มไปด้วยความรุนแรงในสื่อ
ไอ้คนพูดหนะ มันเคยหัดตักน้ำใส่กะโหลกชะโงกดูเงาหัวตัวเองกันบ้างไหม?
ว่า แล้วไอ้ที่พวกมึง ทำๆกันอยู่หนะ แบบนี้ เรียกว่าอะไร?

ก็ความรุนแรง ยังไงละ!

ดังนั้น ถ้าเด็กรุ่นต่อๆไป มันจะแรงขึ้น ผู้ใหญ่สมัยนี้ ไม่ต้องไปโทษใครหรอก

หัดโทษตัวเองกันเสียบ้าง หัดยอมรับในสิ่งที่ตัวเองก่อขึ้นกับเสียบ้าง ไม่ใช่ดีแต่โบ้ยนั่นโบ้ยนี่

ถ้า ครูประเทศนี้ ยังทำแบบนี้อยู่
ครู อาจารย์ ประเทศไทย ก็จะยังคง ไร้พัฒนาการ และ คงสถานะเป็นได้เพียงแค่นี้ ในทุกวันนี้ นั่นละครับ!!

อย่ามาอ้าง อะไรไปกว่านี้

ถ้า คุณไม่รู้จักระงับอารมณ์ ไม่รู้จักวิธีสอน เตือน อย่างชาญฉลาด สมกับความเป็นครูละก็

"ลาออกไปขายเต้าทึงหน้าปากซอยบ้านตัวเอง เถอะ ไป๊!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 15:10:22 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
เห็นด้วยกับพี่จิมมี่ครับ ประเด็นที่สำคัญคือ ผมเห็นมีคน comment เห็นด้วยกับการกระทำของครูคนนี้เยอะพอสมควรเลย มันบอกอะไรเกี่ยวกับกับสังคมไทยได้

เยอะเลยนะครับ

เด็กผิดแน่นอน แต่ถ้าอาจารย์ทำแบบนี้ มันออกไปทิศทางเดียวกัน เพราะอาจารย์คือแบบอย่างของนักเรียน นักศึกษา เพราะเป็นหนึ่งในตัวแบบหลักของนักศึกษา

จำนวนมาก ถ้าอาจารย์ ทำแบบนี้ จะมี "อาจารย์" ที่มีหน้าที่ชี้แนวทาง ให้ความรู้ไปทำไมละครับ ในเมื่อไม่ได้สอนวิธีแก้ปัญหาที่ดีกว่านี้ในการดำเนินชีวิตให้ลูก

ศิษท์ อย่าอ้างว่าไม่มีทางเลือก เพราะคุณมีวุฒิภาวะสูงกว่าเด็กมากแน่ๆ เช่นด้านอายุ และความเป็นอาจารย์ เป็นต้น และการใช้ความรุนแรงในเรื่องแบบนี้มีทาง

เลือกอื่นอีกเยอะครับที่จะลงโทษอย่างอื่นแทน  ผมได้ศึกษาเรื่องสันติวิธีและความรุนแรงมาบ้าง  เห็นมาเยอะครับ ว่าคำว่าตาต่อตา ฟันต่อฟันนั้นทำให้เกิดความ

รุนแรงมากกว่านี้อีกเยอะครับ ในระยะยาว ถ้าคนในสังคมจำนวนมากเห็นสิ่งนี้แล้วสะใจ ผมก็เริ่มมองเห็นแล้วละครับ ว่าเราเหนื่อยแน่ๆในการต้องการมีสังคมที่

สวยงามกว่านี้...

การแก้ปัญหาที่เจ็บๆโดยไม่ใช้ความรุนแรงแบบนี้มีอีกเยอะครับ เช่น ไล่ออกนอกห้องและควิสมันต่อหน้าเลย หรือถ้าเป็นอาจารย์ที่ม.ผมบางคนอาจไล่ไปถอนวิชานี้

เลย...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 04:08:40 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ไอ้ 2-3 รายการที่คุณ TAI เล่ามานั่น ก็ถือว่ายังแรงเกินไป

มันมีวิธี สอนให้เด็กคิด มากกว่านี้

ทำไมไม่มีใครคิดบ้างละว่า

เรียกมัน ออกมาสอน ครู นั่งฟัง ดูสิมันจะสอนยังไง

ถ้าสอนแล้ว สอนไม่ได้ ก็ต้องมีแผนสอง รองรับ อะไรก็ว่าไป
แต่ถ้ามันสอนดีกว่า ครู ก็ ต้องไหลตามน้ำ ชมมันไปเลยว่า เก่ง
ที่ยังสอนได้ แต่ถ้าเก่งแล้ว ก็ไม่ต้องมาเรียนแล้วก็ได้นี่ ให้มัน เกรด C

แต่ยังไงก็ตาม ต้องไม่ใช่ การไล่เด็ก ออกจากห้อง
เพราะถ้าไล่ออกจากห้องแล้ว ยากที่เด็กจะอยากกลับมาเรียนวิชานั้นใหม่อีกเป็นครั้งที่ 2

พลิกวิกฤติ ให้เป็นโอกาสกันเสียบ้าง แค่นี้ ครูไทย คิดไม่เป็นกันหรือ!!!

ทุกคน ก็ผ่านการป็นนักเรียนมาก่อน
และเชื่อว่า เราทุกคน ก็รู้อยู่แล้วละ ลึกๆว่า วิธีที่จะทำให้ห้องเรียนมันสงบเงียบหนะ ต้องทำอย่างไร

----------------------------

คนที่เห็นด้วยกับความรุนแรงที่ครูคนนี้ ใช้อยู่ละก็ มันบอกได้เลยครับว่า

จริงๆแล้ว สังคมไทยเราหนะ อยากได้ อะไรที่เด็ดขาด ในการแก้ปัญหา
แต่ไม่กล้า เหนียมอาย หน้าบาง

แต่ปัญหาคือ สิ่งที่เด็ดขาด มันไม่จำเป็นต้องมาพร้อม ความรุนแรง แบบนี้เสมอไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 04:08:54 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
ขอบคุณครับพี่จิมมี่ที่ช่วยนี้แนะ พี่คิดคล้ายๆอ.ของผมที่สอนสันติวิธี ว่าความเด็ดขาด ไม่ต้องมาพร้อมกับความรุนแรงเสมอไป มันมีทางเลือกเสมอ

เหมือนกับเป็นการแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ ซึ่งมักได้ผลดีกว่าปลายเหตุบ่อยครั้ง  แน่นอนว่าการลงโทษแรงๆจะได้ความสะใจแน่ๆ แต่ผลที่ตามมามักจะออกไปในทางลบ

ตามไปด้วย คล้ายๆกับเคยมีคนทำวิจัยในบางกรณีว่าเรื่องการลงโทษประหารหรือโทษรุนแรงอย่างเดียวไม่ไ่ด้ทำให้คนประกอบอาชญากรรมน้อยลง แต่การทำให้คน

มีกินมากขึ้นเป็นทางลดอาชญากรรมที่ดีกว่าด้วยซ้ำ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 04:23:22 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ 6162002

ก็ผิดแหละครับ เรื่องแค่นี้ ทนไม่ได้  แต่ผมว่า พ่อแม่ก็ผิด ซื้อให้ลูกเอาไปโรงเรียนเองนี่ พกบีๆไปเรียน ต่อให้อ.ไม่ว่าอะไร แต่เรียนไปแล้วจะได้อะไรก็ไม่รู้ โง่ลงๆทุกวัน ให้คนอื่นเขาเป่าหู เอาความเชื่อผิดๆเข้าสมอง ผมเรียนมา ไม่เคยพกมือถือไปรร.เลย เพราะเป็นรร.ประจำ และเขาห้าม ต้องแอบเอาเข้าไป แต่ก่อนก็เซ็งอยู่ แต่เดี๋ยวนี้ก็คิดว่าดีแล้ว ไม่งั้นวันๆเล่นโทศัพท์ โทไปนั่นนี่ ไม่้ต้องเป็นอันเรียนพอดี
ถ้าจะแก้ก็ต้องแก้ที่สถาบันครอบครัวก่อนแหละครับ  ครูต่อให้เป็นครูในอุดมคติยังไง ก็ไม่ใช่พ่อใช่แม่ หน้าที่หลักของครูคือให้ความรู้ คนที่ควรจะใส่ใจกับเรื่องนี้ควรจะเป็นพ่อแม่ด้วยซ้ำ ไม่ใช่เสียตังให้ลูกไปนั่งตากแอร์เล่นมือถือ

อ.ที่สอนนั่น ก็สอนดีกว่าอ.หลายๆคนนะ ดูท่าเขาก็อดทนแล้วด้วยในตอนแรก เป็นนักศึกษาซะเปล่า นั่งก็นั่งหน้า เลวพอกัน - -

อันที่จริงแล้ว อีกสิ่งหนึ่งที่อยากทำคือ
การแก้ปัญหา เรื่องการศึกษาขงเด็กเนี่ยแหละ

ในฐานะของคนที่ไม่จบปริญญาตรี และไม่ได้รู้สึกอยากจะเรียนจบปริญญาตรีเลย
ผมเริ่มมองเห็นปัญหา ที่ทำให้ผมไม่อยากเรียน และเชื่อว่า น่าจะเป็นปัญหาเดียวกัน
กับที่ทำให้เด็ก ช่างกล ไม่อยากเรียน และยกพวกตีกัน หรือ ปัญหาอื่นๆ มากมายอันเกี่ยวเนื่อง

1. ไม่ใช่ระบบการศึกษาของเราไม่ดี แต่บุคลากร ที่จะมาเป็นครู ต่างหาก ที่ "ยังไม่เทพ ในหลายๆด้าน พอจะมาสอนเด็กสมัยใหม่ได้"

2. บรรยากาศ การเรียนการสอน มันไม่ด้กระตุ้นให้เด็ก ค้นพบตัวเอง ว่า อยากเรียนอะไรกันแน่

3. หลักสูตรของเรา ในระดับ ประถม ยันมัธยม ไม่ได้เปิดกว้างให้เด็ก หัดลองเรียน วิชาที่ตนอยากลอง ได้ตามต้องการ
เคยมีความพยายามทำแบบนี้กันอยู่ แต่ก็ยังไม่เห็นจะได้ผลดีเท่าใดนัก

4. เวลาเด็กมีปัญหา เด็กต้องการที่พึ่ง ต้องการความช่วยเหลือ ครู สมัยนี้ จะมีสักเท่าไหร่กันเชียว ที่เป็นที่พึ่งของเด็กๆได้จริง?
ในต่างจังหวัด อันห่างไกล ผมไม่ห่วง เพราะถ้าไม่รักเด็ก เขาไม่ทนอยู่่กันไปตามยถากรรม รอการช่วยเหลือ แบบนี้หรอก
แต่ที่น่าห่วง กลับเป็น ครู ใน กทม หรือ หัวเมืองใหญ่ๆ เนี่ยแหละ!

5. เรามัวแต่ห่วงว่า จะสร้างคนไม่พอกับตลาดแรงงาน แต่เราเคยถามตัวเองบ้างไหมว่า แม้แต่ตัวเราเอง
เราอยากเรียนอะไร กันแน่? เราเคยถามตัวเองกันบ้างไหม ว่า ทำไมเราต้องเรียนไปเพื่อรองรับตลาดแรงงานกันเพียงอย่างเดียง
โดยไม่มีทางเลือกอื่น เอาไว้ รองรับเลย จะต้องจบปริญญาตรี โท หรือไม่ก็ สายอาชีวะ ไปเลย
ประเทศนี้ มีทางเลือกให้เราแค่ 2 ทางหลักๆ กันเองแค่นั้นเหรอไง?

6. ที่สำคัญที่สุด ประเทศไทยของเรา ปาก ก็บอกว่า ยกย่องเชิดชูครู แต่การกระทำมันไม่ใช่
ครู นี่แทบจะกลายเป็นอาชีพที่สังคมดูถูก ว่า จน ไม่มีเงิน ไร้ซึ่งหนทางทำมาหากิน ถึงได้มาเป็นครู

ของพวกนี้ คนในกระทรวงศึกษาธิการก็รู้ แต่ต่างกลับไม่รู้ว่า จะแก้ปัญหาอย่างไร ถึงจะถาวร และยั่งยืน
การเพิ่มเงินเดือนครู ให้สูงขึ้นเทียบเท่ากับ เงินเดือนเริ่มต้น บริษัทเอกชน ก็เป็นเพียงแค่การแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ

ระดมความคิดเล่นๆ ก็น่าสนุกดีครับ

ออฟไลน์ 6162002

3. หลักสูตรของเรา ในระดับ ประถม ยันมัธยม ไม่ได้เปิดกว้างให้เด็ก หัดลองเรียน วิชาที่ตนอยากลอง ได้ตามต้องการ
เคยมีความพยายามทำแบบนี้กันอยู่ แต่ก็ยังไม่เห็นจะได้ผลดีเท่าใดนัก

4. เวลาเด็กมีปัญหา เด็กต้องการที่พึ่ง ต้องการความช่วยเหลือ ครู สมัยนี้ จะมีสักเท่าไหร่กันเชียว ที่เป็นที่พึ่งของเด็กๆได้จริง?
ในต่างจังหวัด อันห่างไกล ผมไม่ห่วง เพราะถ้าไม่รักเด็ก เขาไม่ทนอยู่่กันไปตามยถากรรม รอการช่วยเหลือ แบบนี้หรอก
แต่ที่น่าห่วง กลับเป็น ครู ใน กทม หรือ หัวเมืองใหญ่ๆ เนี่ยแหละ!

ผมว่าสองข้อนี้สำคัญมากๆเลยแหละครับ มันทำให้หลายคนตั้งคำถามที่ว่า"เรียนไปเพื่ออะไร" , "เป็นอะไรดี"  เมื่อหาคำตอบไม่ได้ ก็กลายเป็นว่า "การศึกษาไม่ได้ช่วยอะไรเลย" 
ยิ่งข้อ4. เรื่องความรู้ของครูก็สำคัญครับ โอเคว่าสอนเรื่องพื้นๆน่ะ เพื่อนด้วยกันก็สอนได้ แต่บางเรื่องที่ลงลึก หรือเนื้อหาที่ประยุกต์หน่อย โดยเฉพาะ คณิตกับฟิสิกส์ อ.รร.ตามต่างจังหวัด ไม่ได้รู้เรื่องอะไรเลย ถามไปเสียอารมณ์เปล่าๆ บางทีต้องมานั่งสอน อ. ด้วยซ้ำ เด็กต่างจังหวัด ต่อให้มีปัญญาเข้าวิศวะจุฬา ยังโง่เลขกับฟิสิก มากกว่าเด็กเตรียมฯ ม.4 เลย อนิจจา

ออฟไลน์ Chris Evn

จากไปอ่านคอมเม้นใน youtube แล้ว
ผมไม่แน่ใจเลยครับ ว่าคลิปนี้ เป็นเหตุการสมมุติ หรือ เหตุการณ์จริง

แต่ที่แน่ๆ มันไม่สมควรทั้ง 2 ฝ่าย

ออฟไลน์ Eddy5659

ในฐานะที่เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยเหมือนกัน เลยขอแสดงความคิดเห็นในมุมนี้บ้าง

1. แน่นอนที่สุด อาจารย์ คนนนี้ผิดมาก และเป็นพฤติกรรมที่น่ารังเกียด การระเบิดอารมณ์ออกมา เพื่อให้สิ่งรบกวนนั้นๆ หยุดลงเพื่อสอนต่อ คิดหรือว่าเด็กที่เหลือมันจะเรียนรู้เรื่อง

2. เป็นสถาบันของเอกชน หรือไม่ก็เด็กภาคพิเศษแน่นอน จึงมีพฤติกรรมทรามขนาดนี้ ไม่ให้เกีรติผู้ใหญ่เลย

3. ทุกท่านอาจคิดว่าอาจารย์อาจารย์ไม่ควรมีอารมณ์ แต่ทุกท่านรู้ไหมครับว่าการสอนแค่ 1 ชั่วโมง อาจารย์ต้องเตรียมอะไร ขนาดไหน
    สอนหนึ่งชั่วโมง เราต้องทบทวนความรู้ และอับเดทความรู้ไหมเป็นอาทิตเลยนะครับ แล้วจากนั้นก็ต้องลงมือทำสื่อการสอนนั้นคือ slid และมี paper อ่านประกอบ จากนั้นก็มายืนสอน พูดๆ โดยตลอดเวลาต้องเอาเด็กทั้งห้องให้อยู่ ร่วมกับอธิบายสิ่งที่อยู่ในหัวไป มันเหนื่อยมากนะครับ วันไหนเจอวิชาบรรยาย 3 ชั่วโมง กลับบ้านแทบคลาน แล้วถ้าเจอพฤติกรรมทรามๆแบบนี้ มันก็น่าทีบเข้าให้เหมือนกัน

4. แต่สรุป อาจารย์ทรามกว่า อายุมากกว่า วุฒิภาวะสูงกว่า ไม่ควรมีพฤติกรรมแบบนี้ การจัดการปัญหานี้ง่ายนิดเดียว คือเชิญเขาไปคุยนอกห้อง เชิญดีๆ
  อย่าใส่อารมณ์ ถ้ามีอารมณ์หละก้อแย่แน่ เพราะเด็กมานอาจจะทุบรถอาจารย์ได้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ sirisak_ac118

สั้นไปนิดอยากดูว่าเป็นไงต่อหลังจากมือถือกระจาย...... :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 08:32:33 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
...
2. บรรยากาศ การเรียนการสอน มันไม่ด้กระตุ้นให้เด็ก ค้นพบตัวเอง ว่า อยากเรียนอะไรกันแน่

...

ผมเห็นด้วยกับความคิดเห็นของพี่จิมมี่ครับ แล้วก็ขอเสริมจากประสบการณ์นิดนึงนะครับ เนื่องจากขณะนี้ ผมศึกษาอยู่ในต่างประเทศ ผมเห็นด้วยว่าหลักสูตรที่เรียนนั้น ควรจะให้นักเรียนนั้นมีโอกาสที่จะเลือกในวิชาที่ตนชอบบ้าง เพื่อที่จะได้ค้นพบตัวเองว่าชอบอะไร จะเรียนอะไรต่อ จบไปแล้วทำอะไรได้บ้าง

ในเวลาที่นักเรียนมีความเครียด ต้องการที่พึ่ง รร.ที่ผมเรียนอยู่นี้ เขาก็จะมี Counselor หรือผู้ที่ให้คำปรึกษานั่นแหละครับ ซึ่งผู้ที่จะทำตำแหน่งนี้ได้ จะต้องเข้าใจเด็กด้วย ว่าเขามีความทุกข์เรื่องอะไร ให้คำปรึกษาว่าควรจะทำอย่างไร แล้วบุคคลที่จะทำหน้าที่นี้ ต้องมีความเป็นมิตรกับเด็กมาก ไม่ทำให้เด็กเครียดหนักกว่าเดิม

จากการสังเกตนักเรียนที่นี่ที่เขาเรียนกัน ทุกคนมีทางเลือกว่าจะเรียนหลักสูตรไหน ตามความสามารถ ไม่ยากจนเกินไป การเรียนก็จะเรียนได้อย่างสบายๆ มีกฎระเบียบที่อธิบายอย่างชัดเจน ถ้าทำผิดกฎ ก็จะมีบทลงโทษ ที่สมเหตุสมผล นักเรียนเข้าใจ ยกตัวอย่างการใช้โทรศัพท์ระหว่างเวลาเรียนนั้น ถ้าไม่ได้รับอนุญาต ก็ไม่สามารถใช้ได้ ถ้าแอบใช้ แล้วจับได้ ครั้งแรก คือ การตักเตือน ครั้งต่อไป โทรแจ้งผู้ปกครอง ครั้งที่สามคือ ไม่ให้นำโทรศัพท์มารร.

ซึ่งผมเองนั้น ก็ปิดเครื่อง แต่เนื่องจากผมเอาโทรศัพท์ (BB เนี่ยล่ะ) ใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกง แล้วมันคงโดนปุ่ม แล้วเครื่องมันเปิดเอง ทีนี้ ดันมีคนโทรผิดมาตอนเรียนอีก เสียงก็ไม่ได้ปิด เพื่อนบางคนได้ยิน หันมามอง (ดีนะครูไม่ได้ยิน) เท่านั้นแหละ เหงื่อตกด้วยความละอาย.. หลังจากวันนั้น ผมนำใส่กระเป๋านักเรียน ใส่ปลอกหุ้มมันซะ จะได้ไม่โดนปุ่มอะไรเข้าอีก..

เพื่อนผมใช้หยิบโทรศัพท์ขึ้นมาในเวลาเรียน ครูก็เข้าไปตักเตือน พร้อมกับบอกนักเรียนที่เหลือว่า จำไว้ว่าโทรศัพท์นั้น ไม่อนุญาตให้ใช้ในห้องเรียน แม้กระทั่งดูนาฬิกา แต่ถ้ามีเหตุจำเป็น ก็บอกครู เขาจะอนุญาต แล้วเราก็คุยตรงนั้นเลยครับ คือ อย่างน้อย เขาก็ยังมีการอธิบาย ซึ่งเหตุการณ์ในคลิปนี้ ไม่ทราบว่าก่อนหน้านั้น มีการตักเตือนกันอย่างไรบ้าง แต่ก็ไม่ควรละเมิดสิทธิโดนการขว้าง ให้เสียหายอย่างนี้

ตามที่พี่จิมมี่บอกครับ เด็ดขาด มันไม่ต้องใช้ความรุนแรงครับ  

ออฟไลน์ Bluedoft

สุดยอดอ่ะ

เหมือน ม.ประจวบเลย อิอิ

ออฟไลน์ Naow27

• อากาศมัน"หนาว"
    • Carside.in.th
ของขึ้นเลยนะเห็นแบบ เป็นยังงี้ล่ะก็เด็กนร.เอาซากบีบีไปตบครูแล้วบอกว่า
"สั่งสอนดีๆไม่ได้หรือไง ตูก็เป็นคนนะโว็ย ไม่ใช่ควายจะได้มาตบๆตีๆ สมองอ่ะไม่มีไว้คั้นหูนะโว้ย"
My Facebook: http://www.facebook.com/naow27
My twitter: http://www.twitter.com/Naow27
The New Generetion of Automobile Car ! http://www.carside.in.th

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
ในฐานะที่เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยเหมือนกัน เลยขอแสดงความคิดเห็นในมุมนี้บ้าง

1. แน่นอนที่สุด อาจารย์ คนนนี้ผิดมาก และเป็นพฤติกรรมที่น่ารังเกียด การระเบิดอารมณ์ออกมา เพื่อให้สิ่งรบกวนนั้นๆ หยุดลงเพื่อสอนต่อ คิดหรือว่าเด็กที่เหลือมันจะเรียนรู้เรื่อง

2. เป็นสถาบันของเอกชน หรือไม่ก็เด็กภาคพิเศษแน่นอน จึงมีพฤติกรรมทรามขนาดนี้ ไม่ให้เกีรติผู้ใหญ่เลย

3. ทุกท่านอาจคิดว่าอาจารย์อาจารย์ไม่ควรมีอารมณ์ แต่ทุกท่านรู้ไหมครับว่าการสอนแค่ 1 ชั่วโมง อาจารย์ต้องเตรียมอะไร ขนาดไหน
    สอนหนึ่งชั่วโมง เราต้องทบทวนความรู้ และอับเดทความรู้ไหมเป็นอาทิตเลยนะครับ แล้วจากนั้นก็ต้องลงมือทำสื่อการสอนนั้นคือ slid และมี paper อ่านประกอบ จากนั้นก็มายืนสอน พูดๆ โดยตลอดเวลาต้องเอาเด็กทั้งห้องให้อยู่ ร่วมกับอธิบายสิ่งที่อยู่ในหัวไป มันเหนื่อยมากนะครับ วันไหนเจอวิชาบรรยาย 3 ชั่วโมง กลับบ้านแทบคลาน แล้วถ้าเจอพฤติกรรมทรามๆแบบนี้ มันก็น่าทีบเข้าให้เหมือนกัน

4. แต่สรุป อาจารย์ทรามกว่า อายุมากกว่า วุฒิภาวะสูงกว่า ไม่ควรมีพฤติกรรมแบบนี้ การจัดการปัญหานี้ง่ายนิดเดียว คือเชิญเขาไปคุยนอกห้อง เชิญดีๆ
  อย่าใส่อารมณ์ ถ้ามีอารมณ์หละก้อแย่แน่ เพราะเด็กมานอาจจะทุบรถอาจารย์ได้

น่าเห็นใจอาจารย์จริงๆครับ อย่าว่าแต่เด็กเอกชนภาคพิเศษเลย ผมเรียนโทหมาลัยรัฐแห่งหนึ่ง MBA แต่เป็นรุ่น Young ก็ยังมีนักศึกษาไร้มารยาทอยู่เยอะครับ ทั้งๆที่โตๆทำงานกันหมดแล้ว
ในความรู้สึกผมคือถ้าจะเข้ามานั่งเรียนถึงไม่อยากเรียนก็กรุณานั่งเงียบๆมีมารยาท ผมเกรงใจอาจารที่เค้าตั้งใจมาสอน หรือถ้าไม่เรียนก็ออกไปครับ ไม่ใช่เข้ามาแล้วรบกวนผู้อื่น 

แต่ครูคนนี้ช่างไม่มีวุฒิภาวะ และไม่ใช้สติปัญญาในการโต้ตอบอย่างเหมา่ะสม ไม่ได้แก้ปัญหาใดๆ และสร้างปัญหาเพิ่มขึ้น ท่านมีหน้าที่สร้างเยาวชน กำลังของชาติ ไม่น่าทำแบบนี้ครับ

ออฟไลน์ prai

บ้างทีการศึกษามันก็ไม่ช่วยให้คนดีขึ้นเท่าไหร่นัก
ถ้าเป็นอดีตโรงเรียนผมนะเหรอ? ครูคนนี้โดนไล่ออกไปแล้ว
หรือไม่ก็โดนหักเงินเดือน 5-10% ของแต่ล่ะกรณี

ผมว่าเรื่องแบบนี้ มันจะเกิดกับครูที่จบในไทยแล้วมาสอนมากกว่า คือเขายึดติดกับระบบไทยๆ มากเกินไป
นักเรียนต้องเรียนต้องฟัง บ้างทียิงถามำไปก็ตอบไม่ได้ ให้ไปหาคำตอบเอาเอง?

แต่กับครูอีกคนนึง อายุก็ไม่ห่างจากเรามากเท่าไหร่ ครูคนนี้จบโทจากอเมริกา และไปเรียนต่อประเศอื่นๆ อีก
อดีตโรงเรียนผมดึงตัวมาจากมหาลัยชื่อดังย่านฝั่งธน ครูคนนี้ใจดีมาก อยากทำอะไรก็ทำ กินไปเรียนไป เล่นนู้นเล่นนี่ แต่ห้ามเสียงดัง ถึงเสียงดังเขาก็ไม่ว่าอะไร
ถามอะไรก็ตอบได้หมด ถึงแม้บ้างทีจะถามนอกเรื่องก็เห่อะ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เคสนี้ ผมขอแบ่งเป็น2ประเด็น

ครูผิด

ก็ ย้อนกลับไปอ่านข้อความที่เฮียจิมเขียนไว้ ครูหลายต่อหลายคน ยังเป็นคนหัวโบราณคร่ำครึ บ้าอำนาจ สำหรับครูคนนี้ เป็นถึงอาจารย์มหาลัย น่าจะมีความคิดความอ่านมากกว่านี้ .......

เจ้าของบีบีผิด

คำถามคือ ถ้ามรึงจะเข้ามานั่งเล่นบีบีในคลาส มรึงนอนเล่นบีบีที่รักของมรึงในบ้านดีกว่ามั๊ง หลายวิชาในมหาลัยไม่ได้มีการเช็คชื่อ ถ้ามีปัญญาอ่านหนังสือมาสอบได้ ก็เชิญ

แต่ผมสรุปว่า

เจ้าของบีบีเครื่องนั้นผิดจริง และ สมควรถูกกระทืบเครื่องทิ้งจริง และนอกจากนั้น ครูไม่ควรชดใช้ค่ามือถือนั่นด้วยครับ

รอดูว่ามหาลัยนั้นจะมีการตั้งคณะกรรมการเพื่อสอบสวนครูคนนั้นไหม แต่ เจ้าของมือถือเครื่องนั้นไม่สมควรที่จะได้รับค่าเสียหายใดๆทั้งสิ้น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
แล้ว นิสิต ไม่เล่น อ.เอาหรือนี่ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

สุดยอดอ่ะ

เหมือนยังไง
อธิบายหน่อย???

ก็เรียนๆในห้องอย่างเครียดๆเหมือนทุกๆชั่วโมง

แต่อยู่ดีๆ ตดิ้งๆๆ เสียงโทรศัพท์ของเพื่อนดัง

มาสเตอร์เค้าก็กวักมือเรียกเอามือถือออกมา แล้วมาสเตอร์ก็ขว้างทิ้งแบตกระจายบนพื้น

ม.ประจวบก็แบบนี้แหละ เป็นมาทุกรุ่นตลอดเกือบ40กว่าปีแล้ว

เพื่อนผมก็ต้องยอมแหละเพราะรู้กฏของโรงเรียนดีและรู้ว่าถ้าเจอม.ประจวบ ทุกอย่างจบลงแน่เหอะๆ  แต่เวลาเค้าตลกก็ตลกจริงๆอ่ะ 555+ เรียกได้ว่าเป็นขวัญใจเด็กๆ

ปล.ปีนี้เป็นปีสุดท้ายที่จะสอนที่โรงเรียนแล้ว ปีหน้าเกษียนแล้วครับ ผมก็รู้สึกเสียดายแทนรุ่นน้องที่ไม่ได้เรียนกับม.ประจวบอีกแล้ว เพราะเหมือนกับว่าเค้าคือเอกลักษณ์ของโรงเรียน ใครๆก็รักม.ประจวบ แม้ว่าเค้าอาจจะดูโหดมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 10:53:57 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
สุดยอดอ่ะ

ม.ประจวบ คนที่สอนที่ไหนครับ ผมรู้ว่า มี ม.ประจวบ หลายคน
ถ้าอยู่เชียงใหม่ น่าจะเป็นคนเดียวกับที่ผมเคยเรียนด้วยอ่าครับ

ส่วนตัวผม ตอนเรียนก็เคยโทรศัพท์ดังครับ ตอนมัธยม ห้องเรียนคนน้อย ๆ เพื่อนแทบมองหน้า
อาจารย์แทบจะหันมาต่อว่า แต่ก็ไม่ได้ทำอะไร
ส่วนถ้าเรียนมหาวิทยาลัย ห้องเรียน Lecture คนเยอะ ๆ อาจารย์บางท่านก็ปล่อยไป ไม่ว่าอะไร
ส่วนอาจารย์บางท่านก็ว่าออกไมค์ แถมคำพูดก็แรง ๆ นิดนึงด้วย
I will buy Volvo some day.

อ๋อโรงเรียนแถวๆสามเสน ที่ทำให้รถติดอยู่บ่อยๆแถวนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 11:08:40 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
งั้นก็ ไม่ใช่คนที่ผมรู้จักล่ะครับ 55+ ตกใจหมด
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
 :-\   แรง....ครับ    น.ศ. ก็แย่    อ. ก็ไม่ไหว จิต เกิ๊น   เฮ้อ เนี่ยและ 1ในปัญหาสังคม ว่าแต่ ม.ที่ไหนเนี่ย 

ออฟไลน์ BnN

ในความเห็นผม
อาจารย์เองก็ทำรุนแรงเกินไป ไม่สมควรที่จะทำแบบนั้นเลย เข้าไปพูดดีๆแล้วตักเตือนยังดีซะกว่า
หรือเชิญให้ออกนอกห้องไปยังจะดีซะกว่า เป็นผมก็โมโหนะถ้าเจอแบบนี้

แต่ในขณะเดียวกัน
นิสิตคนนั้นก็สมควรที่จะโดนอยู่หรอกครับ ส่วนตัวผมเองเวลาที่กำลังเรียนในห้องเรียนแล้วถ้าหากมีเพื่อนคนไหนไม่ปิดเสียงโทรศัพท์
หรือเสียงของแบล็กเบอรี ผมจะไม่ชอบอย่างมากเลย เอาจริงๆนะ เพราะมันรบกวนสมาธิมาก มารยาทในห้องเรียนมีหรือเปล่า
เกรงใจเพื่อนคนอื่นที่เค้าตั้งใจเรียนบ้าง แล้วยิ่งนั่งข้างหน้าสุดแบบนี้ด้วย ถามหน่อย มันสมควรหรอครับที่จะทำแบบนี้
นอกจากจะไม่เกรงใจเพื่อนคนอื่นแล้ว ยังไม่ให้เกียรติครูผู้สอนอีกต่างหาก

ในห้องเรียนเป็นขนาดนี้แล้ว ถ้าเป็นในโรงหนังจะเหลือหรอครับ ยิ่งพวกที่เป็นผีแบล็กเบอรี เอาขึ้นมาคุยตอนอยู่ในโรงหนังน่ะ
รู้มั้ยว่าแสงไฟจากหน้าจอมันแยงตาชาวบ้านขนาดไหน แถมบางคนยังฟัง Voice Note อีกนะ น่าเกลียดที่สุด

ออฟไลน์ jones

แบบนี้เขาเรียกถ่อยครับ ผมไม่เข้าใจมาทำไมถึงได้มีครูเหี้ยๆแบบนี้อยู่ในระบบการศึกษาไทย ถ้ามันจะอ้างสิทธิ์ของความเป็นครู ถุย!! อยากจะตบให้ดิ้นคาตีน ถ้านักเรียนแย่ผมว่าครูโครตเหี้ยเลยแหละ ผมเป็นคนนึงที่เกลียดครูที่บ้าอำนาจและคิดว่าตัวเองเป็นทุกอย่างสามารถทำอะไรกะนักเรียนก็ได้เป็นที่สุด มันมีสิทธิ์อะไรถึงมาทำแบบนี้ นักเรียนก็คนมีศักศรีของความเป็นคนอยู่เหมือนกัน ไม่ใช่ควาย ทำแบบนี้ได้ไง ถ่อยที่สุด เรียกไปตักเตือนแบบดีๆแต่พูดให้คิดให้เกิดจิตสำนึกไม่เป็นรึไง ครูอย่างน้อยก็ต้องเรียนจิตวิทยามาแล้ว เฮ้ย~แต่เสือกใช้ไม่เป็นซะนี่ ถ้าผมเป็นนักเรียนคนนั้นนะ ผมจะลุกขึ้นถอดรองเท้าฟาดหน้าเลย!!!!!!

สอนกันแบบคนที่มีการศึกษาไม่เป็นรึไง แย่ว่ะ ครูแบบนี้ ใช้ไม่ได้ ถ้าคิดว่าจะมาทำตัวอย่างระยำๆแบบนี้ก็นุ่น ลาออกไปนอนรอวันตายอยู่บ้านนุ่น อย่ามาเป็นครูให้เป็นเสนียดจัญไรกะระบบการศึกษาไทยปล่าวๆ กะอี้แค่ควบคุมอารมและการเเสดงออกแค่นี้ยังทำไม่ได้ก็ไม่รู้จะไปสอนใครให้ได้ดีแล้วล่ะ ลาออกไปรอวันตายอยู่บ้านซะยังจะดีกว่า ทำตัวเป็นขยะแบบนี้ แย่มาก!!!!  :(

ขอโทษนะครับ แต่เห็นแบบนี้แล้วมันวีนแตกจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 12:14:51 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
Re: [กระทู้นอกเรื่อง] ครูฟิวส์ขาด บีบีแหลกย&#
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 11:51:21 »
เหี้ยจริงๆ ครูแบบนี้

เอิ่มมม.... ใจเย็นๆหน่อยได้ไหมอ่ะคับ อย่างน้อย แกก็ยังอยากจะสอน แม้จะฟิวแตก คำว่าเหี้ย! ดูรุนแรงจังเลยคับ
อ่านแล้ว สะดุ้งขึ้นมาทันที

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ผิดทั้งสองคนนะครับแบบนี้

เด็กก็ผิด เพราะไม่มีมารยาท ไม่เกรงใจครูผู้สอน

ครูก็ผิด ผิดที่ควบคุมอารมณ์ไม่ได้

น่าจะคุยกันดีๆ นะครับ

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ผมยอมรับ ว่าผมใช้คำหยาบในกระทู้นี้ก่อนครับ
ซึ่งจริงๆ ก็เป็นตัวอย่างที่ไม่ดี ในการสื่อสาร บนพื้นที่สาธารณะ
ดังนั้น  ผมยอมรับผิดเอง ที่เริ่มก่อน

แต่... ถ้าไม่จำเป็น หลีกเลี่ยงการใช้คำหยาบกันได้ ก็ดีครับ
เพราะเว็บเรา ไม่ได้มีระบบกรองคำ ดังนั้น การใช้ถ้อยคำต่างๆ
จึงอยู่ที่ดุลยพินิจ ของสมาชิกทุกท่านล้วนๆ ครับ