ผู้เขียน หัวข้อ: [กระทู้นอกเรื่อง] ครูฟิวส์ขาด บีบีแหลกยับคาห้องเรียน  (อ่าน 16161 ครั้ง)

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
แน่นอนว่าเรื่องมันเริ่มที่เด็กผิดก่อน ไม่รู้จักมารยาทในสังคม

แต่ครูก็ควรมีขันติมากกว่านี้ ไม่ใช่ว่าครูเหลืออดไม่เป็น แต่อันนี้ก็ถือว่าเกินไป ให้เปลี่ยนจากทำลายเป็นยึดไว้จะดีกว่าไหม

ครูคือแม่พิมพ์ ครูหลุดให้นักเรียนดูได้ นักเรียนก็หลุดเลียนแบบได้
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
 :( ผมโชคดีมากเลยที่ไม่เคยเจอ อ แบบนี้ เพราะปกติผมเล่น อ ก่อน ฮิฮิ :X

ในเคสนี้ อ ผิดแน่นอนครับ ถึงแม้ว่า อ จะเป็นปุถุชนก็ตาม แต่การที่เป็น อ มันมีอะไรมากกว่านั้น ไม่งั้น ก็ต้องตกลงกันก่อนว่า class นี้ช่วยปิดมือถือเป็นต้น
ส่วนเด็กที่เป็น GEN Y ในตอนนี้นี้คือพฤติกรรมปกติของเขา! แม้เด็กจะผิดแต่ อ ก็ควรจะเข้าใจว่า เด็กในรุ่น GEN Y เป็นอย่างงี้

PS. ถ้าเหตการณ์นี้เกิดขึ้นกับเด็ก ประถม มัธยม ผมจะเข้าใจว่า อ มีความกดดันหลายด้าน(ค่าคองชีพ etc) แต่ในกรณี อ มหาลัย ซึ่งเงินเดือนบางท่าน
เยอะมาก (หลายๆหมืน) ไม่น่าจะเป็นแบบนี้

ส่วน GEN X / GEN Y นี้ไปหาอ่านเอาเองนะครับ มันเยอะ ไม่อธิบายละกัน :x

ออฟไลน์ supernobita

• Newbie
  • *
อาจารย์ผิดและกระทำรุนแรงไป แต่นักเรียนก็แย่มาก อย่ามาเรียนดีกว่าทำตัวแบบนี้

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
สุดยอดอ่ะ

เหมือน ม.ประจวบเลย อิอิ

;D

ออฟไลน์ FyGI

อย่างกรณีในคลิบนี้

ผมคิดว่า

ถ้าผู้เรียนมีมารยาทพอ

ผู้สอนก็คงไม่ทำเหตุการณ์แบบนี้

แถมนั่งแถวหน้าด้วยนะ กล้ามาก

แต่สถาบันที่ผมเคยเรียน ยังไม่เคยเจอการทำลายข้าวของครับ

มีแค่ เชิญผู้เรียนออกนอกห้องเรียน ณ บัดนาว ออกอากาศด้วย

ถ้าไม่มีคนรับผิดออก ผู้สอนก็จะไม่ดำเนินการสอนต่อ

ออฟไลน์ MoLee

เอาจริงๆ  ก็ผิดกันทั้งคู่     อ่ะครับ    นักเรียน  ก็ผิดที่ไม่มีมารยาท เอาจริงๆนะ   ยังงง อยู่ว่า  คนถ่ายคลิปนี้ได้ยังไง มันแปลกๆนะ  ที่อยู่ๆ ก็ถ่ายติดสะงั้น     หรือนักเรียนเอง เป็นคนจงใจ ให้เพื่อนถ่ายไว้   แล้ว  แกล้ง เล่น bb    เพื่อกวนครู    รึเปล่า   

แต่ถึงยังไง    ถ้านักเรียน มันจะกวนแค่ไหน   ครู  ก็ควรจะมี วุฒิ ภาวะทางอารมณ์ มากกว่านี้!!!
 เคสนี้ ครูผิดเต็มๆ   แต่  เอาจริงๆแล้วก็เห็นใจ  ครู  ที่ดีแล้วต้องมาเจอนักเรียนแบบนี้เหมือนกัน

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
เด็กไม่มีมารยาท ไม่มีความคิดว่าสิ่งที่ทำมันไม่เหมาะสม นั่งซะหน้าสุดขนาดนั้นแล้วยังหยิบโทรศัพท์มาคุยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ส่วนครูก็ไม่มี EQ โตป่านนี้ เป็นตัวอย่างให้นักเรียน แต่ดัน...เป็นตัวอย่างที่ไม่ดี แล้วอย่างนี้ประเทศจะเป็นอย่างไร
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ BankCS_52-106

• Jr. Member
  • **
ผมมองว่า ถ้าผู้เรียนมีมารยาท และจิตสำนึกที่มากพอ เหตุการณ์แบบนี้คงไม่เกิด

แต่ด้วยความที่ผู้เรียนไม่มีมารยาท(ในเวลานั้น) ผู้สอนก็ตักเตือนได้ แต่ไม่ควรใช้ความรุนแรงแบบนี้

ผมเองก็เคยทำเสียมารยาทในห้องด้วย(เอาคอมฯมาเล่นขณะเรียน) แต่อาจารย์บางคนก็ไม่ว่าอะไร

ซึ่งคนที่เป็นอาจารย์ในมหาลัย ควรจะมีการควบคุมอารมณ์ที่ดีกว่านี้นะครับ ไม่งั้น...เละแน่ๆ

ออฟไลน์ namqem

• **
ผมมองในอีกแง่ว่า ถ้าครูคนนี้เคยเตือนเด็ก 2 - 3 ครั้งแล้ว แต่ไม่ได้อยู่ในคลิป แต่เด็กก็ยังทำเหมือนเดิม เราจะคิดกันอย่างไร

เท่าที่ดู เหมือนกับว่าเด็กจะคุยอยู่นานแล้ว เพื่่อนหญิงทางซ้ายก็มองเหมือนกัน ยังไม่เห็นว่าเอาโทรศัพท์ขึ้นมา เหมือนกับคุยอยู่นานแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 14:33:44 โดย น้ำเค็ม »

ออฟไลน์ Umjung

• Newbie
  • *
ปกติผมเข้ามาอ่าน Review ของคุณ Jimmy บ่อยๆ และนิยมชมชอบในตัวคุณ Jimmy อย่างมากที่ให้ข้อมูลต่างๆเกี่ยวกับรถได้อย่างที่หาอ่านที่อื่นไม่ได้

แต่....วันนี้ผมเข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วต้องสมัครทันที เพื่อที่จะตอบทั้งตัว จขกท และ บางคนที่แสดงความคิดเห็น เพื่อแสดงมุมมองส่วนตัวของผม และอยากจะฝากถึงคนที่แสดงความคิดเห็นว่า การเขียนข้อความน่ะคุณมีเวลาคิดเยอะกว่าการพูดจาโต้ตอบกันโดยตรง ดังนั้นอยากให้ดูและอ่านให้รอบคอบ ก่อนที่จะเขียนอะไรลงไป

เอาล่ะเข้าเรื่องกันเลย ก่อนอื่นผมออกตัวก่อนว่าผมเห็นคลิปนี้เมื่อคืนและดูแล้วก็ผ่านไป เพราะมีหลายสิ่งที่ยังคาใจอยู่ และนั่งดูอีกครั้งซ้ำๆไปมา ซึ่งที่จริงผมมีข้อสังเกตุมากกว่านี้แต่ไม่อยากเขียนแล้วเพราะมันจะยาวเกินไป

1. คนถ่าย ถ่ายได้ไง ชัดมาก มุมกล้องตรงกับอาจาร์ยผู้สอน โดยถ้าเราดูจากระยะที่เค้าถ่ายแล้วคนถ่ายน่าจะอยู่สักแถว 3 หรือ 4
ซึ่งโต้ะเรียนคงไม่ได้จัดแบบสับหว่างแน่ๆ หรือถ้าคนถ่ายเค้านั่งหลังแล้วใช้ซูมเอาก็อาจจะทำได้ แต่ถ้าถ่ายด้วยมือระหว่างที่กล้องเคลื่อนไหวน่าจะสั่นกว่านี้
แต่ไม่ว่าจะนั่งแถวที่ 4 หรือด้านหลังผมยังคิดว่าผู้ถ่ายต้องยื่นมือมาจนอยู่ตรงกับอาจาร์ยผู้สอน จนเป็นที่สังเกตุได้อย่างชัดเจน

2.แถวสองหลังคนโทร หรือแม้แต่หลัง นศ หญิง ไม่มีคน มีแต่หนังสือวางตรงโต๊ะ รวมทั้งด้านข้างคนโทรด้วย และผมเห็นแค่ 3 คนในกล้องนี้

3. ผมไม่เห็นว่าบนโต๊ะคนที่โทรศัพท์มีหนังสือ อาจจะเป็นเพราะเค้าบังมุมกล้องอยู่ และเหมือนเค้ายังยิ้มตลอดระหว่างที่กล้องถ่ายจนกระทั้งอาจาร์ยมา
นอกจากนี้เหมือนจะจงใจกดให้มันดังเอง มากกว่าจะเป็นการ Chat ตั้งแต่มีเสียงดังติ้ดๆครั้งแรก จนมีสายเข้า (BB เค้าใช้เสียงเรียกเข้าแบบนี้เหรอ น่าเสียดายนะ)

4.จากข้อที่หนึ่งคุณคิดว่าอาจาร์ยจะไม่เห็นเหรอครับ ว่ามีคนถ่ายวิดีโออยู่ แล้วถ้าเป็นคุณจะกล้าทำมั้ย และถ้าเป็นผมจะมากระชากมือถือคนถ่ายก่อนครับ

ผมเลยสรุปเอาเองว่า วีดีโอนี้ทำขึ้นมาเองครับ หรือทีการจัดฉากมากกว่าครับ

ปล. ดูคลิปเปิดตัว Fiesta แล้วชอบระบบ Voice Control มาก T T

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ข้อที่ 1

ผมคิดว่ากระทู้นี้มีคำหยาบอยู่เยอะนะครับ ไม่ว่าใครเริ่ม หรือใครตาม ผมให้โอกาสในการให้ทุกคนย้อนกลับไปดูข้อความของตัวเอง ถ้าอยากแก้ แก้เลยครับ ไม่ใช่แก้แบบลบข้อความทิ้งนะ แต่เอาคำที่คิดว่า "หยาบ" และถึงแม้ลบออกไปแล้ว "เนื้อหาของข้อความยังคงอยู่ครบ" ออกไปเสีย

พวกเราที่นี่อาจไม่ใช่ไอน์สไตน์ แต่ทุกคนแสดงความเห็นได้ และมีิสิทธิ์ที่จะแสดงความสามารถในการเลือกใช้ภาษาได้กันเต็มที่
ให้รู้ไปเลยว่าแม้แต่ใน mode วีนแตกโลกแหกสััมภเวสีสุดๆ เรายังสามารถที่จะเขียนสิ่งที่มีคุณภาพกันได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ผิดทั้งคู่น่ะครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมเชื่อว่า นี่คือ คลิปที่เกิดขึ้นจริง และไม่ได้มีการเมคขึ้นมาแต่อย่างใด

เพราะผมดูจากบรรยากาศที่เกิดขึ้นทั้งหมด มันไม่ได้มีการเตรียมตัวกันมาล่วงหน้า
และสังเกตเด็กผู้ญิงที่ร้องกรี๊ดตอนที่มือถือถูกเขวี้ยง  เธอน่าจะตกใจจริงๆ

และถ้ายังคิดว่าเมค ต้องถามว่า จะเมคไปทำไมครับ
ต้นทุนการเมคคลิปนี้ ถ้าเครื่องนั้นเป็น BB จริง ก็ปาเข้าไป หลัก เฉียด หมื่นบาท เลยทีเดียว
ทำขึ้นมา แล้วเขาจะได้อะไร ทุกฝ่าย มแต่เสียกับเสีย ครูก็เสียหน้า คนทำคลิปก็เสียเงินค่า BB ไปฟรีๆ

อยากให้ลองดูคลิปที่คล้ายคลึงกัน ใน youtube ซึ่งเป็นชั้นเรียน ในห้องเรียนฝรั่ง
ก็มีการบันทึกพฤติกรรมแย่ๆของครู ฝรั่ง ลักษณะคล้ายกันนี้ ทั้งการ ทำลายโน้ตบุ๊ค
เอามือถือฟาดกับโต๊ะ และอื่นๆ ในมุมกล้อง ลักษณะเดียวกัน
และครูเหล่านั้น ก็ทำลงไปทั้งที่เห็นชัดเจนว่า มีการถ่ายคลิปเกิดขึ้นเช่นกัน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
กลับเข้ามาเรื่องคลิป เรายังไม่มีหลักฐานพิสูจน์ได้เลยว่ามันเป็นเรื่องจริง หรือเป็นละคร ถึงแม้บางคนสามารถดูแล้วฟันธงได้ว่าจริง หรือไม่..

แต่เอ้า สมมติว่าถ้าเราเป็นคนที่ต้องมองเคสเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นจะตีความเห็นกันอย่างไร ถ้าถามผม ผมคิดว่าให้ดูตามหลักของสิ่งที่ได้ กับสิ่งที่เสียว่าสมดุลย์กันแค่ไหน

เอากฏนักเลงมาว่ากันก่อนเลยละกัน ไอ้ยงต่อยผมปากแตก ผมต่อยมันจมูกหัก แล้วก็จบเรื่องกัน ผ่านไป 2 ปี ปากผมหายแล้ว แต่จมูกไอ้ยงยังเบี้ยวอยู่ เคสนี้ เรามองว่าใครผิดมากกว่า ผมหรือไอ้ยง ..สมมติว่าไอ้ยงเป็นคนเริ่มเรื่องก่อนด้วยนะ

ลองมองอีกทีสมมติว่าเป็นวินาทีที่เราเพิ่งต่อยกันเสร็จ เลือดเปื้อนเสื้อและกลบหน้าทั้งคู่ คนภายนอกถ้าไม่รู้ว่าไอ้ยงเป็นคนเริ่มเรื่องก่อน แล้วก็ไม่รู้จักเราทั้งสองคน เขาจะมองว่าใครเป็นคนผิด

ไม่รู้ล่ะ แต่คนภายนอกตัดสินก่อนเลยว่าสองคนนี่เป็นนักเลง

ความแฟร์ในโลกนี้จะเกิดขึ้นกับใคร? อาจจะไม่เกิดขึ้นกับใครสักคนเลยในวินาทีหลังที่คนอื่นรับรู้ และอีกนานหลังจากนั้นคนอาจจะมองว่าผมเป็นฝ่ายไม่แฟร์เพราะไอ้ยงมีบาดแผลไปตลอดชีวิต

กลับมาเทียบเป็นบทอาจารย์กับลูกศิษย์ในเรื่องนี้ ถึงแม้ว่าลูกศิษย์คนนี้จะเริ่มหาเรื่องก่อนด้วยการนั่งหน้าห้องแล้วดันโทรศัพท์ แต่สิ่งที่เป็นความเดือดร้อนซึ่งคนอื่นได้รับคือ อาจารย์เสียสมาธิในการสอน เพื่อนๆเสียสมาธิในการเรียน BB 1 เครื่องราคาเท่าการเสียสมาธินานเท่าไหร่? ทุกคนมีคำตอบในใจกันอยู่แล้ว ผมเดา

ต่อมา อาจารย์เหวี่ยง BB ลงพื้น สิ่งที่เป็นความเดือดร้อนก็คือ
1. BB 1 เครื่อง
2. เด็กไม่ใช่แค่เสียสมาธิ แต่เสียขวัญเลยแหละ..ดูในคลิปอาจจะตลก แต่ชีวิตจริงถ้าเป็นคุณคงไม่ตลก
3. มีการถ่ายคลิปเผยแพร่บนอินเทอร์เน็ต ทำให้อาจารย์เป็นที่จดจำและในทางที่ไม่ดีสอดคล้องกับอาชีพครู
4. เด็กจะเข็ดกับการคุย BB ในห้องเรียนจริง แต่เขาจะจำได้ว่าถ้าเขวี้ยงอะไรสักอย่างบนพื้นห้องจะทำให้คนอื่นเกรงกลัว ก็คงจำไปใช้ในอนาคต เพราะเขารู้ว่าผู้ใหญ่ทำใส่เขาได้ เขาก็ไปทำใส่คนอื่นได้

จะเห็นได้ว่าความสูญเสียที่เด็กก่อ กับความสูญเสียที่ผู้ใหญ่ก่อ ต่างกันมาก ทั้งที่ปัญหาแบบนี้ไม่ใช่ว่าแก้ยาก หลายๆท่านที่พิมพ์มา ก็สามารถบอกวิธีการที่ดีกว่าการทำลายข้าวของได้

ถ้าเป็นผม ผมขอโทรศัพท์จากเด็กคนนั้น
แล้วก็เอามาคุยเสียเองเลย..ดูก่อนว่าปลายทางเป็นชายหรือหญิง ถ้าเป็นหญิงและอายุไม่เกิน 20
ผมก็อาจจะขอทำความรู้จักเป็นการส่วนตัวสักหน่อย เช่นขอเมล์ ขอเบอร์ หรือขอแลก PIN
จากนั้นก็ค่อยส่งโทรศัพท์นั้นคืนให้เด็กหนุ่มคนนั้น

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Bluedoft

Re: [กระทู้นอกเรื่อง] ครูฟิวส์ขาด บีบีแหลกย&#
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 15:13:06 »
แบบนี้เขาเรียกถ่อยครับ ผมไม่เข้าใจมาทำไมถึงได้มีครูเหี้ยๆแบบนี้อยู่ในระบบการศึกษาไทย ถ้ามันจะอ้างสิทธิ์ของความเป็นครู ถุย!! อยากจะตบให้ดิ้นคาตีน ถ้านักเรียนแย่ผมว่าครูโครตเหี้ยเลยแหละ ผมเป็นคนนึงที่เกลียดครูที่บ้าอำนาจและคิดว่าตัวเองเป็นทุกอย่างสามารถทำอะไรกะนักเรียนก็ได้เป็นที่สุด มันมีสิทธิ์อะไรถึงมาทำแบบนี้ นักเรียนก็คนมีศักศรีของความเป็นคนอยู่เหมือนกัน ไม่ใช่ควาย ทำแบบนี้ได้ไง ถ่อยที่สุด เรียกไปตักเตือนแบบดีๆแต่พูดให้คิดให้เกิดจิตสำนึกไม่เป็นรึไง ครูอย่างน้อยก็ต้องเรียนจิตวิทยามาแล้ว เฮ้ย~แต่เสือกใช้ไม่เป็นซะนี่ ถ้าผมเป็นนักเรียนคนนั้นนะ ผมจะลุกขึ้นถอดรองเท้าฟาดหน้าเลย!!!!!!

สอนกันแบบคนที่มีการศึกษาไม่เป็นรึไง แย่ว่ะ ครูแบบนี้ ใช้ไม่ได้ ถ้าคิดว่าจะมาทำตัวอย่างระยำๆแบบนี้ก็นุ่น ลาออกไปนอนรอวันตายอยู่บ้านนุ่น อย่ามาเป็นครูให้เป็นเสนียดจัญไรกะระบบการศึกษาไทยปล่าวๆ กะอี้แค่ควบคุมอารมและการเเสดงออกแค่นี้ยังทำไม่ได้ก็ไม่รู้จะไปสอนใครให้ได้ดีแล้วล่ะ ลาออกไปรอวันตายอยู่บ้านซะยังจะดีกว่า ทำตัวเป็นขยะแบบนี้ แย่มาก!!!!  :(

ขอโทษนะครับ แต่เห็นแบบนี้แล้วมันวีนแตกจริงๆ

ใจเย็นๆเถอะพี่ ไม่ต้องใช้คำหยาบกับคุณครูก็ได้หนิครับ  ครูก็เป็นครูครับ
นักเรียนต้องเรียนรู้ที่จะปรับตัวให้เข้ากับสถานการเพื่อความอยู่รอดในสังคม มันก็เป็นการฝึกฝนนักเรียนอีกทางนะ
อย่างที่โรงเรียนผมก็มีเป็นบางครั้งผมก็รู้สึกว่ามากเกินไปเหมือนกัน แต่ลึกๆก็สมควรโดนเพราะมันไม่รู้จักเคารพครูและครูตักเตือนมันหลายครั้งแล้ว

ปล. vatty คือแวตป่าววะเนี่ย ตอนนี้เรียนที่ไหนอ่ะลืมไปแล้ว แล้วเอาเจ้าLancerไปทำแต้มชนอะไรมาบ้างยัง เหอะๆ หมูปุนขับเก่งแล้วนะเว้ยย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 15:29:23 โดย Bluedoft »

ออฟไลน์ i-din

ในฐานะที่เป็นครูแฮะ เคสนี้เจอบ่อย และสงสัยจนทุกวันนี้ว่า คนที่มี BB หรือไอโฟน ส่วนใหญ่เป็นเด็กปี 1 -2 ส่วนปี 3 หรือ 4 นี่ ไม่ค่อยมีกันแฮะ ไม่ใช่ว่าพวกปี 3 หรือ 4 นี่จนกว่าหรอกนะ พวกทีเรียนปี 2 น่ะ เวลาขึ้นปี 3 ก็ไม่ค่อยมีใครใช้กันเท่าไหร่เลย

เคสที่เคยเจอ บอกกันจริงๆ ว่าโมโหนะ เวลาเราสอนอยู่ ถามอะไรจะไม่ค่อยตอบกันเลย ถ้าเจอผมก็จะหยุดสอนนะ แล้วก็คอยจนกว่าเค้าจะพูดเส็ดน่ะ แล้วค่อยสอนต่อ ช่วงเปิดเทอมใหม่ๆ จะเจอบ่อย สักสองสามอาทิตย์จะไม่เจอแระ โดยปกติผมสอนจะเดินไปหานศ ด้วย เลยเห็นทุกคนแหล่ะ ถ้าเจอคนหลับจะไม่ว่าไร แต่คนคุยโทรนีิ จะไปยืนใกล้ๆ เลยล่ะครับ

ออฟไลน์ rincivil

• **
Re: [กระทู้นอกเรื่อง] ครูฟิวส์ขาด บีบีแหลกย&#
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 15:21:02 »
เจอคำหยาบๆที่หลายๆคนด่าครูแล้ว ผมว่าแย่มากนะครับ เรายังไม่รู้ต้นสายปลายเหตุอย่างแท้จริงเลย แค่เห็นภาพแค่ไม่กี่นาทีเท่านั้นก็สรุปกันแล้วว่าครูผิด แล้วช่วงก่อนหน้านั้นละ และ หลังจากนี้ละ เกิดอะไรขึ้นหรือเปล่า เรายังไม่รู้เลย ครูที่ลงโทษหนักๆอย่างนี้มักจะสอนดีมาก เพราะผมก็เคยเจออาจารย์คล้ายๆอย่างนี้มาแล้ว ทุกคนที่จบไปไม่ว่ารุ่นไหนจะรักอาจารย์ท่านนี้มากๆ เพราะอะไรถ้าจบแล้วได้ทำงานเราจะรู้เองครับ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 15:24:15 »
ที่ผมเห็นอีกอย่างคือ ถ้าคนที่โดนทำ อาจได้ผลตรงที่ว่าเขาจะไม่ทำอีกเลย...แต่...เขาจะจดจำว่าการใช้ความรุนแรงแบบนี้จะช่วยทำให้เขาแก้ปัญหาได้เช่นกัน...
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ newzbaba

• **
สันติ วิธี คือ สิ่งที่ ทุกคน พึงปราถนา

แต่ผมอยากมอง ในอีกมุมครับ

อุปนิสัยคนไทย ยังต้องพึงพา การอบรม บ่มนิสัยแบบ ผสมผสานไปครับ

แน่นอน การ หาครูที่รู้จัก พูดดีๆ พลิก วิกฤต เป็นโอกาส และหลีกเลี่ยงการกระทำเกินก่าเหตุ มันก้ย่อมทำได้ และ จำเป็น แต่
พวกคุณ ยอมรับไหม ว่า คนหลายคน ไม่สามารถ ขัดเกลา ด้วย วิธี ละ มุน ละม่อมได้

ความรับผิดชอบ ต่อ ตนเอง และ สังคม เป็นสิ่งที่ ครูคนเดียวไม่สามารถ พร่ำสอนให้เกิด ขึ้นได้หรอกครับ

สิ่งสำคัญที่สุดคือ
จิตสำนึกในตัว ของ แต่ละท่านๆนั่นละ ครูเป็นเพียง ส่วนหนึง ครอบครัว ก็เพียงรากฐาน
ผมกลับมองว่า ครูจะ สอน ด้วย วิธี อย่างไร แต่ ท่าน ก็ ตั้งใจ มอบ วิชา ความรู้ที่ท่านมี ให้แก่ เรา มากน้อย ต่างกัน แล้วแต่คน
เราเอง จำเป็นหรือ ไม่ ที่ต้องให้ความเคารพ ต่อ อาจาร และ สถานที่ก่อนน แล้ว พยายาม ตักตวง ความรู้ ที่ท่าน มอบให้

จริงๆแล้ว ในกรณีนี้ผมเลือกที่จะ โทษตัวเอง แทนที่จะ โทษ ครูครับ หากมีเหตุจำเป็น ลุก ออกมา ขออณุญาติ คุยนอกห้องได้ครับ
การกระทำอะไร ต้องรับผิดชอบ ต่อส่วนรวมครับ ไม่ใช่เอาอารมณ์ ตนเองเข้าว่า แล้ว โทษ คนอื่นมา ว่าทำ รำยามกับ ฉันทำไม  แบบนี้ไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้น เปลี่ยนครู คนนั้นอาจจะ ยากกว่า เรา เปลี่ยนตัวเอง ให้หลีกเลี่ยง ที่จะเกิดบรรยากาศแย่ๆ

ปล.เห็นหลายท่าน มาวิเคราะห์ ถึง ผลที่เกิดขึ้นและผลดีผลเสียที่จะตามมา ซึ่งผม ก็มองว่า มันก็เป็นเรื่องดี ครับ ที่ มีการขบ คิดกันถึงประเด็นปัญหาเหล่านี้
แต่ มันจำเป็นต้องคิดให้ยากไหมครับ แค่เพียง เปลี่ยนที่ตัวเราครับ การ ลอกเลียนแบบ หรือ การเห็นผิดเป็นถูกอะไรต่างๆ ของแบบนี้เป็นเรื่องของ กระบวนการคิดส่วนบุคคลทั้งนั้น หากอยากจะเปลี่ยนแปลงอะไรให้ดีขึ้น คงว่ากันยาว และ หนักกว่ามือเรา ที่จะเปลี่ยนแปลงคนทั้งโลก ได้
1.คิดให้ง่ายๆครับ ลดการ วิภาค วิจารณ์ แต่ เริ่มที่จะ มองเห็น จดดี จุดเสีย ของตนเอง ดีเลว เริ่ม จากตัวเราเองก่อนครับ ถ้าทุกคนทำได้ โลกก็ไม่วุ่นวายหรอกครับ
แต่ที่เป็นเช่นนี้ เพราะ คนเราเอาแต่ วิภาควิจารณ์ปัญหาของคนอื่น จนลืมมอง สิ่งที่ตนเองกระทำว่า ตนเองทำดีแล้วหรือ ?

โลกไม่มีไม่มีสิ่งใด ที่จะ ดีพร้อม สมบูรณ์แบบหรอกครับ แม้แต่ตัวเราเองก็ไม่... แต่ โลกต้องการ คนที่ เลว น้อยที่สุดต่างหาก

ถ้าเป็นไปได้ แข่งกันทำสิ่งดีงาม เพื่อ ให้ คนอื่นเขาเห็น  เป็นตัวอย่างที่ดี ดีกว่า ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 15:50:35 โดย newzbaba »

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 15:51:33 »
เจอคำหยาบๆที่หลายๆคนด่าครูแล้ว ผมว่าแย่มากนะครับ เรายังไม่รู้ต้นสายปลายเหตุอย่างแท้จริงเลย แค่เห็นภาพแค่ไม่กี่นาทีเท่านั้นก็สรุปกันแล้วว่าครูผิด แล้วช่วงก่อนหน้านั้นละ และ หลังจากนี้ละ เกิดอะไรขึ้นหรือเปล่า เรายังไม่รู้เลย ครูที่ลงโทษหนักๆอย่างนี้มักจะสอนดีมาก เพราะผมก็เคยเจออาจารย์คล้ายๆอย่างนี้มาแล้ว ทุกคนที่จบไปไม่ว่ารุ่นไหนจะรักอาจารย์ท่านนี้มากๆ เพราะอะไรถ้าจบแล้วได้ทำงานเราจะรู้เองครับ

1.ผมกลับไม่ชอบให้เราต้องมาตกอยู่ใต้ความคิด ยินยอมให้ใครมาทำอะไรรุนแรงกับเรา ด้วยการอ้างคำว่า หวังดี เก่ง มาใช้
เพื่อให้การกระทำรุนแรงนั้น เป็นเหตุอันชอบธรรม เท่าใดนัก

เพราะผมเอง เขียนเอาไว้ชัดเจนแล้วว่า งานนี้ผิดทั้งคู่ เด็กผิดก่อน ไม่ควรทำ แต่ ครูเอง ก็ควรจะมีวิธีจัดการกับปัญหาที่ดีกว่านี้

2.การลงโทษหนักๆ ไม่เกี่ยวข้องกับการสอนดีมากๆ เสมอไปครับ
และผมก็เห็นมาหมด ทั้งครูที่ทำโทษหนักๆ แต่นักเรียนรัก กับครูที่ทำโทษหนักๆ แล้วนักเรียนเกลียด ถึงขั้นถอดสายเบรกรถครู
รวมทั้งครู ที่เป็นแม่พระ แต่เกี้ยวกราด ยามเหลืออด กับครูที่ถือว่าโหดสุด แต่ต่อมา พอใช้วิธีที่ฉลาด และไม่ก้าวร้าว
กลับกลายเป็น เด็ก รักมากขึ้น

มีหมดทุกรูปแบบละครับ

คุณ newzbaba

ผมมองตัวเอง ดีแล้วครับ ว่าถ้าเป็นผม จะไม่ทำแบบนี้

อดใจรออีกนิด เดี๋ยวจะทำอะไรออกมาให้ดูกัน

• **
คุณ newzbaba

ผมมองตัวเอง ดีแล้วครับ ว่าถ้าเป็นผม จะไม่ทำแบบนี้

อดใจรออีกนิด เดี๋ยวจะทำอะไรออกมาให้ดูกัน
ผมเชื่อถือในตัวท่านครับ
และเป็นผมเองผมก็ไม่ทำแบบนั้น กับ ลูกศิษ เช่นกัน

งั้น คุณ newzbaba ครับ ขอฝากกระทู้นี้ไว้ด้วยนะครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php/topic,7491.0.html

• **
งั้น คุณ newzbaba ครับ ขอฝากกระทู้นี้ไว้ด้วยนะครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php/topic,7491.0.html

ผมได้ ตระหนักถึง คำกล่าว หาที่ ไร้ การ กลั่นกรอง ของ ผมแล้วครับ
หาก ท่านจะถือ โทษโกรธ ผม ผมคงทำได้เพียง การ ขอถอน คำพูด จากสิ่งที่เคยพูดไปครับ

หากจะกล่าวเพียงคำว่า ขออภัย สำหรับ สิ่งเหล่านี้ ผมอาจจะทำให้ ท่านเคืองจิตใจ แต่ แน่นอนครับว่า
นั่นคือ ข้อผิดพลาด ของผมครับ

ผมไม่ต้องการอะไรหรอกนะครับ ผมเรียนตามตรง
คนเราจะยากดี มีจน  ฉลาดมาก หรือ ฉลาดน้อย

แต่ทุกคน ก็มีศักดิ์ศรี ความเป็นคน  เท่าๆกันจริงไหมท่าน
ผมได้ใช่สิทธิ อัน ไร้เหตุผล ในการ กล่าวหาคุณ
คุณก็ได้ใช้ สิทธิ ในการชี้แจงเหตุผล ที่ ผมต้องยอมรับว่า ผมผิดพลาด และ พูดจาล่วงเกิน คุณ

คุณจะว่าผมเกรียนยังไงก็แล้วแต่ครับ แต่ ผมไม่ได้โกรธ เคืองอะไรคุณ ผม ยังเชื่อว่า จิมมี่ ก้คือ จิมมี่ ผมก็ คือ ตัวเอง
ต่อไป ผมต้องคิดมากขึ้นก่อนจะถามอะไร ออกไป เพื่อเป็นการรับผิดชอบ ต่อ ความรู้สึกของ คนอื่นให้มาก รวมถึงตัวผมเอง

คนเราต้องขัดเกลาได้ครับ แต่ผมไม่เชื่อหรอกครับ ใครจะ ดี 100% ไร้ที่ติ
ผิดว่ากันตามผิด ถูกว่ากันตามที่เป็นจริง อันนี้ คุณ จิมทำถูกแล้ว
เหตุผล ผมรู้ ทุกคนมี แต่ ใช้อารมร่วมด้วย มันเลยเกิดปัญหาไงครับ

ผมเกรียนครับ ผมจะจำไว้
แต่ไม่เกรียนตลอดไปหรอกครับ เพราะคนเราต้องดีขึ้นครับ มิใช่ ย่ำอยู่จุดเดิม นี่ คือสิ่งที่ผมเรียนรู้จากกรณีเหล่านี้

การมีเหตุผลสำคัญมากครับ ผมยอมรับ แต่ การ มี คุณธรรมในใจ รู้จักการให้อภัยต่อเรื่องที่ ให้อภัยได้ก็สำคัญครับ
ถ้าอยากด่า อยากว่า กันจริงๆ ไม่จำเป็นต้องใช้คำพูดสวยหรูหรอกครับ
หากแต่เจตนา ผมของ ไม่ได้ ต้องการ ต่อว่าด่าทอ คุณแม้แต่น้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2010, 17:02:23 โดย newzbaba »

เจตนาจะเป็นอย่างไร เนื้อหาทุกอย่างจะเป็นอย่างไร
ความรู้สึกจะเป็นอย่างไร ตอนนี้ทุกอย่างเหล่านั้นมันผ่านไปหมดแล้ว
และผมยินดีให้อภัยครับ ไม่ถือโทษโกรธเคืองใดๆ ในครั้งนี้

ในโลกนี้ ไม่มีใครสมบูรณ์แบบ 100% และผมก็ไม่เคยบอกว่าตัวเองสมบูรณ์แบบ
ตรงกันข้าม ผมนี่แหละ ตัวที่เต็มไปด้วยความไม่สมบูรณ์แบบในตัวอยู่มากมายที่สุดคนหนึ่งเท่าที่คุณอาจจะได้เจอในชีวิตนี้

ผมยังรู้ว่า คุณอาจจะยังขุ้นเคืองใจอยู่นิดหน่อย ด้วยภาษาที่คุณเขียนมา แอบบอกกับผมอย่างนั้น
แต่ไม่เป็นไรครับ

สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ การเข้าใจคนอื่น ใจเขาใจเรา
บางอย่าง มันยังไม่อาจอธิบายในตอนนี้ได้ สักวันนึง ทุกอย่างจะกระจ่างออกมาเอง

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ผมเชื่อว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องจริงครับ 
โทรศัพท์รุ่นดีๆในปัจจุบันนี้มันถ่าย Vdo ได้ดีมากๆแล้วน่ะครับ
บางรุ่น ผมดูแล้วยังตกใจเลยครับ นึกว่าเอากล้องจริงมาถ่าย ดูไม่ออกเลยว่าใช้มือถือถ่าย

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ดูคลิ๊ปแล้ว ส่วนตัวเห็นใจคุณครูนะครับ

ดูเค้าอยากให้นักศึกษาตั้งใจเรียนจริงๆ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 11, 2010, 19:34:56 »
ผมเองก็เป็นทั้งนิสิตที่ชอบเล่น BB ในห้องเรียน  ;D ;D ;D (แต่ปิดเสียง)
กับเป็น Tutor สอนหนังสือเด็ก ม. ปลาย

จะบอกว่าใครผิดก็บอกอยากทั้งคู่

การเป็นนักเรียน จะให้เราตั้งใจเรียน ส่วนประกอบอย่างหนึ่งคือ อ.ต้องสอนได้น่าสนใจ ไม่น่าเบื่อ เราถึงอยากจะเรียน
แต่ถ้าเกิดอาการเบื่อ ไม่อยากเรียน เมื่อไหร่ ทั้ง BB iPod เอาขึ้นมาทั้นที
(แต่ยังเกรงใจ อ.นิดๆ เอาหนังสือมาบัง + ปิดเสียง ไม่ปล่อยให้เสียง ตึ่งตึ๋ง ดังเหมือนคลิป)

ส่วนตอนเป็น Tutor เหนื่อยกว่าการนั่งเรียนมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ต้องเตรียมเนื้อหาให้แม่น พลาดไม่ได้ เพราะพลาดเมื่อไหร่ เด็กหมดความเชื่อถือไปเลย
แถมต้องคิดว่าจะสอนยังไงให้ไม่น่าเบื่อ แล้วเตรียมตัวไปเยอะ แล้วมาเจอเด็กๆ คุย เล่น มันก็เกิด อารมณ์เสีย เหมือนกัน

ถ้าเกิดเหตุการณ์นี้กับผม
เด็กมัธยม คงริบโทรศัพท์ไปเก็บ
เด็กมหาวิทยาลัย คงเชิญออกนอกห้อง

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
กระทู้นี้กระจายไปหลายเวปมากกกกก..กก.ก แต่เท่าที่อ่านดูแล้วหลายๆคนก็มีการยืนยันว่าอันนี้เป็นคลิปที่จัดฉากเพื่อรณรงค์อะไรซักอย่างเนี่ยแหละ
ส่วนตัวผมดูก็คิดว่าจัดฉากนะครับ แต่ก็ไม่รู้ว่ารายละเอียดของคลิปนี้อะไรยังไง ทำขึ้นมาเเพื่ออะไร

ปล...งงกับเนื้อหากระทู้ช่วงนึงที่ถูกเบี่ยงเบนไป แต่เคลียร์กันได้ (แม้ว่าอาจจะไม่ใสปิ๊ง แต่ก็ถือว่าดีแล้วครับ) นับว่าเป็นอะไรที่น่ายินดีครับ  ;)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Ruksadindan

รุนแรงจริงๆครับ
นักศึกษา มารยาทก็ทรามเหลือเกิน
ส่วนอาจารย์น่าจะคิดได้มากกว่านี้