ผู้เขียน หัวข้อ: [กระทู้นอกเรื่อง] ครูฟิวส์ขาด บีบีแหลกยับคาห้องเรียน  (อ่าน 16051 ครั้ง)

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
อาจารย์ก็เกินไปมาก  แต่ก็เข้าใจนะ  เด็กไร้มารยาทเปิดเสียง BB  ดังตั้งหลายครั้งแล้วยังไม่ปิด  แถมคุยโทรศัพท์ต่ออีก  แต่อาจารย์ก็ฝึกควบคุมอารมณ์หน่อยก็ดี  อย่าทำตัวแบบ "เฮี้ยบ เนี้ยบ"  ไปหน่อยเลย  คิดหรอว่าเวรกรรมจะไม่ตกไปถึงลูก หลานของตัวเองในโอกาสหน้า

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
สังเกตให้ดี เป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยเลยนะ เป็นไปได้ว่าอาจารย์ท่านนั้นอาจโดนตั้งคณะกรรมการสอบข้อเท็จจริงแน่นอน

เรื่องการสอนเด็กนั้น ต้องบอกก่อนว่าในฐานะที่ผมเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยคนหนึ่ง ถ้าถามว่าพฤติกรรมทั้งอาจารย์และเด็กเป็นอย่างไร ต้องบอกว่า "หนัก" ทั้งคู่

ในส่วนของเด็ก ถือได้ว่าเด็กเป็นคนที่ไม่รู้จักมารยาทในห้องเรียนเป็นอย่างยิ่ง จะเรียกว่ามารยามทรามก็ว่าได้ เนื่องจากการเปิดเสียงและการคุยโทรศัพท์มือถือระหว่างอยู่ในชั้นเรียน เป็นการรบกวนผู้สอนและเพื่อนในชั้นเรียนด้วยกัน ทำให้อาจารย์ไม่มีสมาธิในการสอน และเพื่อนนิสิตนักศึกษาไม่มีสมาธิในการเรียน เป็นการสะท้อนถึงความอ่อนด้อยการอบรมขัดเกลาจากสถาบันครอบครัวเป็นอย่างยิ่ง

ในส่วนของอาจารย์ ถือว่าเป็นพฤติกรรมที่ไร้จรรยาบรรณและเมตตาธรรมเป็นอย่างมาก ผู้ที่เป็นอาจารย์คือผู้ที่ประสิทธิ์ประสาทวิชาความรู้ควบคู่คุณธรรม ไม่ใช่สักแต่บรรยายและลงโทษเด็กด้วยความรุนแรงตามแบบฉบับของแนวคิดเชิงอำนาจนิยม ผมไม่ถือว่าเป็นการสั่งสอนด้วยความรักและเมตตา แต่ผมถือว่าเป็นพฤติกรรมกดขี่ทารุณกรรม ซึ่งเป็นสิ่งต้องห้ามของผู้เป็นอาจารย์ และต้องไม่ลืมว่านี่เป็นมหาวิทยาลัย ไม่ใช่คุกกวนตานาโม

เรื่องการลงโทษของอาจารย์ต่อเด็กนั้น บางทีมาตรการควรทำทีละลำดับขั้น จากเบาไปหาหนัก อาจเริ่มต้นด้วยการเตือนอย่างสุภาพก่อน จากนั้นอาจจะเริ่มตำหนิ ไปจนถึงกระทั่งการเชิญออกจากห้อง ซึ่งผมถือว่าการเชิญออกจากห้องก็ยังถือเป็นสันติวิธีอยู่ เนื่องจากเป็นมาตรการจำเป็นรักษาประโยชน์ของคนส่วนรวม นั่นคืออาจารย์และนิสิตนักศึกษาอื่น ๆ ที่ตั้งใจเรียน และเป็นการแสดงให้เห็นว่าเด็กคนนี้ไม่พร้อมที่จะเรียนจริง แต่ถ้าใช้ความรุนแรงกับเด็กไม่ว่าจะเป็นทำลายทรัพย์สินเด็ก ไปจนถึงกระทั่งลงมือกับเนื้อตัวร่างกาย แบบนี้ถือว่าไร้เหตุผลและป่าเถื่อน ซึ่งอาจารย์คนนั้นมีความเป็นไปได้ที่จะถูกตั้งคณะกรรมการสอบสวนและลงโทษทางวินัยได้

ในเรื่องนี้ต้องบอกก่อนว่าการศึกษาของไทยกำลังเผชิญกับปัญหา 3 ประการ คือ

1. ปัญหาครูอาจารย์ไม่มีความเป็นเลิศทางวิชาการมากพอที่จะสอนให้เด็กคิดอย่างเป็นเหตุเป็นผลและมีกรอบความคิดที่เป็นรูปธรรม เพราะเนื่องจากโดยครูอาจารย์ในไทยส่วนมากจะมาจากทรัพยากรบุคคลระดับ "หางกะทิ" ไม่ใช่คนระดับหัวแถวแต่อย่างใด นั่นก็เพราะว่าอัตราค่าจ้างอาจารย์ต่ำมาก อย่างผมเองเริ่มต้นที่ 1.5 หมื่นทั้ง ๆ ที่จบปริญญาโท เลยต้องกินอุดมการณ์พร้อม ๆ ไปกับบะหมี่ถ้วยและข้าวคลุกปลากระป๋อง ไม่แปลกที่ไม่ค่อยมีใครอยากจะมาเป็นอาจารย์มากนัก เนื่องจากคนเก่งหลายคนที่ร่ำเรียนมาอย่างหนักหน่วงต่างก็เรียกร้องผลตอบแทนการทำงานที่สูงเป็นเงาตามตัว มีน้อยครับที่อาจารย์จะเป็นคนเก่งระดับ "หัวกะทิ"

2. สังคมไทยเป็นสังคมอำนาจนิยม สอนให้คน "เชื่อฟังอย่างเดียวโดยไม่ไตร่ตรองด้วยเหตุผล" มากกว่า "คิดและใช้วิจารณญาณด้วยเหตุผล" เด็กจึงขาดความคิดอ่านที่ถูกต้องเหมาะสม ไม่รู้จักใช้ความคิด ไม่รู้จักรับผิดชอบ เนื่องจากไม่ต้องไปคิดอะไรมากมาย แค่นั่งรับการป้อนข้าวเข้าปากเป็นเวลา 2 - 3 ชั่วโมงต่อวิชาก็พอ เพราะว่าแค่ "เชื่ออาจารย์ ฉันไม่ตก" ไม่ต่างจาก "เชื่อผู้นำ ชาติพ้นภัย"

3. สังคมไทยไม่เคยสอนให้คนมีจิตสำนึกรู้จักหน้าที่ที่ต้องปฏิบัติต่อคนในสังคม ทำให้คนไทยชอบทำอะไรตามใจ (นั่นคือไทยแท้) ไม่คำนึงถึงผลกระทบต่อผู้อื่น เพราะคนไทยรู้จัก "สิทธิ" แต่ไม่รู้จัก "หน้าที่" ไม่รู้จัก "สถานภาพ" และ "บทบาท"

มันเลยเกิดปัญหาในปัจจุบันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2010, 02:03:40 โดย Duke of Austria »

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
Re: [กระทู้นอกเรื่อง] ครูฟิวส์ขาด บีบีแหลกย&#
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 01:15:26 »
เจอคำหยาบๆที่หลายๆคนด่าครูแล้ว ผมว่าแย่มากนะครับ เรายังไม่รู้ต้นสายปลายเหตุอย่างแท้จริงเลย แค่เห็นภาพแค่ไม่กี่นาทีเท่านั้นก็สรุปกันแล้วว่าครูผิด แล้วช่วงก่อนหน้านั้นละ และ หลังจากนี้ละ เกิดอะไรขึ้นหรือเปล่า เรายังไม่รู้เลย ครูที่ลงโทษหนักๆอย่างนี้มักจะสอนดีมาก เพราะผมก็เคยเจออาจารย์คล้ายๆอย่างนี้มาแล้ว ทุกคนที่จบไปไม่ว่ารุ่นไหนจะรักอาจารย์ท่านนี้มากๆ เพราะอะไรถ้าจบแล้วได้ทำงานเราจะรู้เองครับ

มันไม่ได้อยู่ที่ว่าสอนดีหรือไม่ดีหรอกครับ แต่มันอยู่ที่การควบคุมอารมณ์และการเเสดงออกในขณะนั่นๆมากกว่า ใช่อยู่ว่านักเรียนมันแย่ แต่ครูก็ควรมีวิธีการที่มีวัฒนธรรมกว่านี้ครับ ไม่ใช่ปล่อยให้อารมณ์พาไปแบบนี้ ผมว่าถ้าเราสั่งสอนอย่างถูกวิธีเด็กมันก็ฟังครับ(มีอารมบ้างก็ได้แต่ต้องแสดงออกให้เหมาะสม) แต่การใช้อารมแบบนี้มันกลับจะทำให้เลวร้ายยิ่งไปกว่าเก่า และเท่ากับว่าเป็นการสร้างความเกลียดชังต่อต้านแล้วก็หมดศัทธาในตัวครูด้วย ถ้าเป็นผมเจอเคสแบบนี้ผมก็รับไม่ได้อย่างเด็ดขาดเหมือนกันครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2010, 01:32:43 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
ควรใช้มาตรการจากเบาไปหาหนัก
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ gatasila

คิดไปคิดมาผมว่าอาจเป็นการจัดฉากแสดง

ออฟไลน์ NongpechTanawat

• Newbie
  • *
  • อายุ 13 สนใจเรื่องรถและมือถือแอนดรอยด์
    • Facebook ส่วนตัวครับ
โหดมากครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ที่จริงตักเตือนยังได้นะ  ถ้าผมเป็นครูจะหยุดสอนแล้วยืนมองไอคนที่เล่น บีบี  แค่นี้ก็คงจบแล้วล่ะครับ

ส่วนไอหมอนั้นก็เหลือเกินปิดเสียงก็ได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

Re: [กระทู้นอกเรื่อง] ครูฟิวส์ขาด บีบีแหลกย&#
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 17:46:59 »
ที่เขาทำเหมือนไม่มีความคิด ต้องเข้าใจด้วยแหละครับว่า อ.ในมหาลัย ไม่ได้จบครุศาสตร์ที่สอนความเป็นครู(ไม่มากก็น้อย) ไว้ด้วยครับ แค่คนที่มีความรู้ แล้วอยากจะเป็นอ.(เพราะความมั่นคง หรืออยากสอน หรืออะไรก็แล้วแต่) จะไปคาดหวังอะไรจากเขาที่ก็แค่คนธรรมดามากคงไม่ได้แหละครับ ถ้าผมเป็นครู ผมก็ไม่เคยคิดว่านักเรียนที่นั่งหน้า จะกล้าขนาดนั้นนะนี่ อยากรู้จริง ว่าม.อะไร - -
แต่อย่างน้อยเขาก็ตั้งใจสอนนะ ดีกว่าอ.บางคน นั่งคุยกับไมค์อะไรก็ไม่รุ ไม่ได้สนใจนักเรียนเล๊ย

ออฟไลน์ 2k

ผมคิดว่าก็เหมาะสมกันล่ะนะ เด็กไม่รุ้หน้าที่และวางตัวที่เหมาะสมในห้องเรียนก็ต้องโดนการกระทำแบบรุนแรงกลับไป ถ้ากหากว่าอาจารย์โดนเรียกไปสอบสวนแล้วลงโทษอยู่ฝ่ายเดียวผมจะถือว่าเป็นการโอ๋เด็ก ถ้าอาจารย์โดนลงโทษนัดเรียนก็ต้องโดนด้วยอย่าลงฝ่ายเดียว ไม่งั้นวันลงทะเบียนแจก CD กลับบ้านไปด้วยไปเปิดดูเองที่บ้านแล้วมาสอบจบเอา  :-X

ผมชอบนะเด็ดขาดดี โตขนาดนี้แล้วจะให้มาคอยชี้แจงว่าทำอย่างโน้นอย่างนี้ไม่ดีนะคะนักเรียนมันไม่ได้หรอกครับ ควรต้องมีการอบรมพร้อมมาจากที่บ้านแล้ว ใครจะรู้? เด็กคนนี้อาจทำพฤติกรรมนี้มาหลายครั้งแล้วก่อนหน้านี้อาจารย์น่าจะยื่นคำขาดแล้วว่าถ้าเธอทำอีกชั้นจะปาเครื่องให้แตกเลย ไม่งั้นอาจารย์ไม่กล้าทำงี้หรอก มันก็มีทั้งผลดีและผลเสียแหละ อาจารย์อาจโดนเรียกไปตักเตือนแต่ต่อจากนี้จะไม่มีปัญหาโทรศัพท์ดังในห้องเรียนอีกต่อไปเพราะเด็กกลัวโดนปาแตก ยังกับ Great Teacher Onizuka เลยแฮะ คนที่มีปัญหากับอาจารย์คนนี้ก็จะเป็นพวกที่ชอบแหกกฏเอาโน่นเอานี่มากินมาเล่นรบกวนนักเรียนคนอื่น แต่ถ้าคนที่มาเรียนตามปกติไม่ทำอะไรบ้าๆบอๆก็ไม่มีอะไรให้กลัว   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ cu2nite

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 18:52:32 »
สงสัยทั้งคุณจิมมี่ และคุณแพน คงเป็นศิษย์เก่ากรุงเทพคริสเตียน
แต่คงจะหลังผมหลายรุ่น (BCC127)

ผมเองก็เคยเจอครูที่โรงเรียนกรุงเทพคริสเตียน ลงโทษโดยการตบหลังแรงๆเป็นประจำ
หรือโดนแปรงลบกระดานเขวี้ยงมา เป็นปกติมาก
If you pay peanuts, you get monkeys.

auto-synergy

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้ว่าเหตุการณ์ก่อนหน้าเป็นไง

แต่เท่าที่เห็น แม้อาจารย์จะทำเกินไป แต่ก็เป็นอะไรที่เข้าใจได้ไม่ยาก

เด็กสมัยนี้อ้างสิทธิจนเคยตัว ไม่รู้จักเด็กผู้ใหญ่ ไม่รู้อะไรควรไม่ควร

บางทีตั้งเตือนแบบปัญญาชน ไม่ได้เข้าหัวพวกมันเลยครับ

ออฟไลน์ DKtogether

• **
ผมเคยโดน แบบนี้ละครับ กับ อาจารย์ ม. ในจังหวัดผม
เรื่องเกิดขึ้นเพราะว่า วันนั้นเป็นวันสอบ ทุกครั้งผมจะตั้งนาฬิกาปลุกไว้ 9 โมง แต่วันสอบวันนั้น สอบ 9 โมงตรงครับ ผมปิดเครื่องโดยที่ไม่ได้ปิดการตั้งปลุก พอเข้าห้องปุ๊ป โทรศัพท์ดังครับ ดังในกระเป๋า ผมกดปิด ในกระเป๋า โดยที่ไม่ได้ล้วงออกมาเลย แต่อาจารย์คนนั้นก็เดินมาหาผม ให้ผมเอาโทรศัพท์ออกมา ผมก็เอาออกมาแล้วบอกอาจารย์ว่า ผมไม่ทราบว่ามันจะดังครับ เพราะผมปิดเครื่องไว้แล้ว  แต่อาจารย์ท่านนั้นก็ไม่ได้สนใจ ขว้างโทรศัพท์ผม ลองกลับโต๊ะ ทำให้โทรศัพท์ผมแตกกระจาย ผมอึ้งมากๆๆๆ ทำอะไรไม่ถูก เพื่อนก็มาปลอบว่า เอาไงดี โทรไปแจ้งตำรวจ หรือร้องเรียนดีไหม ตอนนั้นผมงง มากๆๆ ทำอะไรไม่ถูกจริงๆ ก็เลยบอกเพื่อนไปว่า ช่างมันเถอะ
จนถึงวันนี้ผมก็ยังโมโหอยู่ดีครับ ผมน่าจะร้องเรียน ให้อาจารย์คนนั้น ที่ตำแหน่ง เป็นถึง ผศ แต่มีพฤติกรรมเยี่ยงนั้น จนผมเรียนจบ ผมไม่ลืมครับ อาจารย์ ผมไม่ลืม

ออฟไลน์ 6162002

ผมเคยโดน แบบนี้ละครับ กับ อาจารย์ ม. ในจังหวัดผม
เรื่องเกิดขึ้นเพราะว่า วันนั้นเป็นวันสอบ ทุกครั้งผมจะตั้งนาฬิกาปลุกไว้ 9 โมง แต่วันสอบวันนั้น สอบ 9 โมงตรงครับ ผมปิดเครื่องโดยที่ไม่ได้ปิดการตั้งปลุก พอเข้าห้องปุ๊ป โทรศัพท์ดังครับ ดังในกระเป๋า ผมกดปิด ในกระเป๋า โดยที่ไม่ได้ล้วงออกมาเลย แต่อาจารย์คนนั้นก็เดินมาหาผม ให้ผมเอาโทรศัพท์ออกมา ผมก็เอาออกมาแล้วบอกอาจารย์ว่า ผมไม่ทราบว่ามันจะดังครับ เพราะผมปิดเครื่องไว้แล้ว  แต่อาจารย์ท่านนั้นก็ไม่ได้สนใจ ขว้างโทรศัพท์ผม ลองกลับโต๊ะ ทำให้โทรศัพท์ผมแตกกระจาย ผมอึ้งมากๆๆๆ ทำอะไรไม่ถูก เพื่อนก็มาปลอบว่า เอาไงดี โทรไปแจ้งตำรวจ หรือร้องเรียนดีไหม ตอนนั้นผมงง มากๆๆ ทำอะไรไม่ถูกจริงๆ ก็เลยบอกเพื่อนไปว่า ช่างมันเถอะ
จนถึงวันนี้ผมก็ยังโมโหอยู่ดีครับ ผมน่าจะร้องเรียน ให้อาจารย์คนนั้น ที่ตำแหน่ง เป็นถึง ผศ แต่มีพฤติกรรมเยี่ยงนั้น จนผมเรียนจบ ผมไม่ลืมครับ อาจารย์ ผมไม่ลืม
ถือว่าฟาดเคราะห์ไปเถอะครับ อย่าไปเอาเรื่องอะไรเขาเลย ตอนสอบแท้ๆ *-*
ผมว่าเขาใจดีมากแล้วนะครับนั่น ถ้าเป็นม.ผม โทรศัพท์ดัง ถึงจะไม่ปาทิ้ง แต่ได้Fกับโดนพักการเรียนหนึ่งเทอม แถมอดสอบวิชาอื่นอีก เกรดก็เละ เสียเวลาอีก (เพราะกฎเขาบอกไว้แล้วว่าห้ามนำมือถือเข้า ถ้าเอามาต้องไว้หน้าห้อง แต่หลายคนกลัวหาย เลยไว้กับตัวเอง)

ออฟไลน์ DKtogether

• **
ถือว่าฟาดเคราะห์ไปเถอะครับ อย่าไปเอาเรื่องอะไรเขาเลย ตอนสอบแท้ๆ *-*
ผมว่าเขาใจดีมากแล้วนะครับนั่น ถ้าเป็นม.ผม โทรศัพท์ดัง ถึงจะไม่ปาทิ้ง แต่ได้Fกับโดนพักการเรียนหนึ่งเทอม แถมอดสอบวิชาอื่นอีก เกรดก็เละ เสียเวลาอีก (เพราะกฎเขาบอกไว้แล้วว่าห้ามนำมือถือเข้า ถ้าเอามาต้องไว้หน้าห้อง แต่หลายคนกลัวหาย เลยไว้กับตัวเอง)

ผมก็โดนอาจารย์ประจำวิชา สอบสวนละครับ ผมก็เอาเครื่องไปให้อาจารย์ท่านนั้นดู และเจตนา ผมก็ไม่ได้ตั้งใจจะทำให้เสียงโทรศัพท์ดังครับ แต่ การริบไป ผมยินดีครับ แต่ไม่ใช่การขว้างครับ ผมอาจจะได้ F ถ้าอาจารย์จะให้ผม แต่ผมจะฟ้องร้องแน่นอนครับ ว่าอาจารย์ทำเกินกว่าเหตุ กฏของแต่ ม. มีครับ ผมรับทราบ และข้อยกเว้นต่างๆ ผมก็ยังหวังว่า คงจะไม่เกิดเรื่องเช่นนี้ขึ้นอีกกับน้องๆ ที่กำลังศึกษาครับ
ปล. การศึกษาไทยต้องปรับปรุงอีกเยอะครับ โดยเฉพาะ ม. ที่ผมเรียน มีโอกาสผมจะสมัครเป็น อ. ที่ ม. ผมเรียนจบมา แล้วจะปรับปรุงการเรียนการสอนให้ได้ครับ

ออฟไลน์ jones

โห ไอ้พวกครูถ่อยๆพฤติกรรมทรามๆแบบนี้มันก็ยังมีเยอะนะครับในสังคมไทย แย่ครับแบบนี้ แย่จริงๆ ถ้าเป็นผมเจอแบบนี้ล่ะก็ สวยแน่!!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2010, 00:05:33 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ