ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นปัจจุบัน ยังจำเป็นต้องใช้ที่ล็อกเบครช่วยกันขโมยไหมครับ  (อ่าน 7030 ครั้ง)

ออฟไลน์ watmung

• Jr. Member
  • **
เมื่อก่อนรถบ้านผมใช้ เพื่อช่วยกันขโมย โดยล็อก พวงมาลัยกับเบรคไว้ครับ

ไม่รู้จะช่วยได้รึป่าวนะ  ::)

รถสมัยนี้เช่น Honda Toyota Mazda Benz BMW หรือ Supercar

ยังจำเป็นต้องใช้อุปกรณ์พวกนี้ไหมครับ
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

จอดในที่เสี่ยงมั้ย. จอดไม่มีคนดูมั้ย.  ถ้าไม่ก็ไม่จำเป็น

แล้วมันก็กันไม่ได้หรอกถ้าโจรจะเอา.  แค่ชลอเวลา

• **

จอดในที่เสี่ยงมั้ย. จอดไม่มีคนดูมั้ย.  ถ้าไม่ก็ไม่จำเป็น

แล้วมันก็กันไม่ได้หรอกถ้าโจรจะเอา.  แค่ชลอเวลา

ผมก็ไม่รู้ว่ามันเรียกที่เสี่ยงไหม ปกติก็จอด คอนโด โรงแรม บังกะโล จอดตามข้างถนน เดินหาของกิน จอดทุกที่อะครับ

แต่นึกว่ารถรุ่นใหม่ๆ กุญแจเป็นแบบ Smart Key แล้ว จะขโมยยากซะอีกครับ
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
ผมยังใช้อยู่ครับ ชะลอและถ่วงเวลาโจรก็ยังดีกว่าไม่เพิ่มระบบป้องกันอะไรเลย ถ้าจอดเปลี่ยวๆผมล็อค4ชั้น คือมีล็อคเทค ล็อคเกียร์ และล็อคล้อ 2ล้อหน้าหลัง เพิ่มขึ้นมา เอาให้โจรมันเหนื่อย มันถอดใจเลย ขโมยคันอื่นดีกว่า

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมติด GPS ตามรถแทนแล้วครับ
ถ้าหายจริงๆค่อยตามไปจัดการทีหลัง
เผลอๆไปเจอแหล่งชำแหละก็อาจเป็นได้

ซ่อนตัวรับสัญญาณให้ยากแก่การคาดเดา
กว่าจะเจอบางทีเราอาจจะตามไปทันแล้ว..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
สำหรับผมไม่จำเป็นครับ
สมัยมีรถคันแรก กำลังเห่อ ก็เลยไปติด ABT รำคาญเสียง siren มาก เวลาปิดประตูไม่สนิทแทนที่จะไม่ยอมให้ล็อครถ ดันให้กดล็อคได้ตามปกติ แล้วอีก 1-2 นาทีให้หลังร้องลั่น ทำให้ระแวงทุกครั้งเวลาจะล็อครถ จะถอดทิ้งภรรยาก็บอกว่ามันยังมีประโยชน์อยู่ "เอารีโมทไว้หัวนอน เวลาโจรย่องเข้าบ้านดึกๆจะได้กดให้มันร้องลั่นบ้านขอความช่วยเหลือ"

ส่วนอีกคันเป็นรุ่น keyless ก็เลยไม่ติด จอดทิ้งหน้าบ้านลืมล็อครถยังไม่หาย ถึงหายก็เคลมประกันไป
ก็คงต้องประเมิณความเสี่ยงดู เทียบกับที่ต้องมาวุ่นวายกับมันทุกครั้งที่ใช้รถ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ล็อคเบรค ล็อคเกียร์ ล็อคพวงมาลัย ล็อคล้อ

สุดท้าย... ยางอะไหล่หาย 555+
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้ารถสามารถหมุนล๊อคพวงมาลัยที่คอได้เวลาจอด กับรถที่เป็นพวงมาลัยไฟฟ้า ผมว่าไม่ต้องใา lock แล้วอะครับ

ระบบที่ตัวรถ ปลดยากกว่ามาก

ออฟไลน์ Tien.W

อยู่ที่ว่า เป็นรถอะไร ?

ถ้ารถที่โจรนิยม เช่น กระบะรุ่นยอดนิยม หรือ PPV อันนี้ควรติด แต่จะติดแบบไหน ก็ค่อยไปหาข้อมูลกันอีกที

แต่ถ้ารถรุ่นอื่นๆ ถ้าไม่ไปจอดในที่เสี่ยงคงไม่จำเป็นละ

คันใหม่ผมก็ไม่ได้ติดละ เป็น keyless แล้ว แค่รุ่นรถ บางคนยังไม่รู้จักเลย เชื่อว่า มันไม่น่าจะหาย 55

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่ใช้แล้วสมัยนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

โคตรไม่จำเป็นมานานละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ red898

• Full Member
ระวังนะครับ ถ้าเกี่ยวดึงขาเบรคเเรงๆชุดcylinderที่ไปต่อหม้อลมเบรคพังได้นะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

สำหรับรถผม  ถ้าไม่นำรถสไลด์มาด้วย  ไม่มีทางเอาไปได้  ประตูผมไม่ได้ล็อคเป็นส่วนมาก  (ขี้เกียจ)  ...

ให้ระดับปรมาจารย์ ขโมยด้วยเอ้า...

• **
ทำไมแต่ละ ท่าน ถึงมั่นใจว่า ไม่จำเป็น ไม่ต้องใช้ละครับ

อยากทราบเหตุผล

ออฟไลน์ Smith686

ทำไมแต่ละ ท่าน ถึงมั่นใจว่า ไม่จำเป็น ไม่ต้องใช้ละครับ

กุญแจรีโหมทยุคใหม่มันจะเชื่อมข้อมูลกับกล่องของรถและกล่องของเครื่อง เช็กข้อมูลกันหลายจุด ถ้าไม่มีกุญแจจะสตาร์ทไม่ติด จะใช้วิธีต่อตรงแบบสมัยก่อนไม่ได้แล้ว

• **

กุญแจรีโหมทยุคใหม่มันจะเชื่อมข้อมูลกับกล่องของรถและกล่องของเครื่อง เช็กข้อมูลกันหลายจุด ถ้าไม่มีกุญแจจะสตาร์ทไม่ติด จะใช้วิธีต่อตรงแบบสมัยก่อนไม่ได้แล้ว

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เมื่อ 10 ปี++ ยังใช้อยู่นะครับ
แต่เคยเห็นคลิปสมัยก่อน ที่ล๊อคเบรคแบบตามภาพ
มันมีวิธีขโมยปลดล๊อคง่ายมาก  :P

ปัจจุบันไม่ใช้เลยครับ ใช้กุญแจรีโมทเดิม ๆ  8)

ออฟไลน์ Alcatraz

ซ่อน gps ไว้ง่ายกว่ามั้ย ถ้าคนมันจะขโมย ล็อคแค่นี้ช่วยแค่ถ่วงเวลา แก้ปัญหาที่ปลายเหตุจับคนขโมยเลยดีกว่า

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
รถที่บ้านผมเคยใช้ล็อกเบรคคล้ายแบบในรูปครับ รถกระบะ จอดไว้ล็อกเรียบร้อย ตื่นเช้ามาหายไปทั้งคันเลย

ผมเลยคิดว่าป้องกันโจรไม่ได้ 100% แค่ถ่วงเวลาเฉยๆ ถ้าจะติดจริงๆแนะนำแบบล็อคล้อเหมือนตำรวจจราจรไปเลย ถ้าโจรจะตัดมันจะได้ผิดสังเกตหน่อย

ถ้าเป็นรถใหม่ ก็ทำประกันชั้น1 ไว้ครับ ในกรณีที่รถหายยังได้เงินคืนมาราวๆ80%

ออฟไลน์ the kit

รถน่ะ รุ่นใหม่ ให้ระบบกันขโมยมาให้แล้วระดับหนึ่ง
แต่ต้องดูว่า "เจ้าของ" น่ะ รุ่นไหน?

ถ้ารุ่นเก่า-กลางเก่า อย่างรุ่นผม 45+
ผมยังมี อุปกรณ์พวกนี้เหลือจากขายรถคันเก่าอยู่ และยังคงนำมาใช้ถ้ามีความจำเป็นที่ต้องเอาไปจอดในต่างพื้นที่หรือที่ๆ รู้สึกว่า "เสี่ยง"

มันไม่ใช่ "กันขโมย" มันแค่ "ชะลอการขโมย" แต่ก็ดีกว่าไม่มี
ถ้ารถเราติดมันไว้  ถ้าขโมยมันเห็น มันน่าจะเลือกคันอื่นที่ไม่ติดตัวนี้แทน ซึ่งมันน่าจะง่ายกว่า เพราะไม่รู้ว่าหลังจากเปิดประตูไปได้
รถที่ติดของพวกนี้อาจจะมีตัวอื่นติดไว้อีกก็เป็นได้
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Auto

มันก็ดีกว่าไม่มีละครับ   เพราะการขโมยรถมันยังมีอยู่เรื่อย  ๆ ถ้าเป็นรถเป้าหมายที่ตลาดต้องการ 

ออฟไลน์ AgentMolder

การขโมยรถ มันขโมยตามใบสั่ง ตามรุ่นที่ตลาดมืดต้องการ ไม่ใช่ว่าโจรเดินดุ่มๆมาเห็นรถแล้วจะขโมยเลย

ถึงท่านมีแุปกรณ์ที่ไฮเทคขนาดไหน ถ้ามันจะเอามันเอาไปได้หมด ใช้เวลาไม่เกิน 5 นาทีหรอกครับ ขนาดจอดในบ้าน โจรมันยังมาขโมยถึงในโรงจอดรถเลยมีมาแล้วรถดาราเนี่ยแหล่ะ(แหม่มสุริวิภา ลองหาข่าวดู)

รถที่ชอบถูกขโมยมากสุดก็พวกกระบะ PPV FTN นี่ล่ะตัวดีเลย จอดกลางวันแสกๆกลางห้างก็โดนได้ครับ ส่วนใหญ่พวกโลตัวส บิ๊กซี ที่จอดกลางแจ้ง

ดังนั้นถ้าเรามีรถที่พวกโจรมันหมายหัว เราเลือกจะเซฟการจอดไว้ดีกว่า เช่นจอดหน้าประตูห้างหน่อยคนพลุกพล่าน อย่าจอดริมถนนในซอย หรือจอดหน้ารั้วบ้าน ไปกินอะไรที่เปลี่ยวๆ ก็วนหาที่จอดใกล้ๆแบบมองเห็นได้ พวกนี้ช่วยได้ดีกว่าอุปกรณ๋กันขโมย

ออฟไลน์ lonely

สำหรับรถผม  ถ้าไม่นำรถสไลด์มาด้วย  ไม่มีทางเอาไปได้  ประตูผมไม่ได้ล็อคเป็นส่วนมาก  (ขี้เกียจ)  ...

ให้ระดับปรมาจารย์ ขโมยด้วยเอ้า...

วิศวกร & ทีมงาน ที่ออกแบบระบบความปลอดภัย = น่าจะขโมยได้  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

• **

รถอะไรหรอครับ ขอเดา Bugatti Veyron ป่ะครับ

เห็นเค้าว่าระบบรักษาความปลอดภัยซับซ้อนมาก

ออฟไลน์ InBkk

ลองคิดเล่นๆ ว่า ถ้าคุณเป็นโจรขโมยรถตัวยง คุณจะเลือกขโมยรถคันไหน

รถคันแรก คุณรู้ว่าเจ้าของไม่ได้ล้อครถด้วยซ้ำ แต่จอดอยู่ในโรงรถปิดล็อคแน่นหนา มีสัญญาณกันขโมยที่ประตู มีรถจอดขวางอีก 2 คัน และเป็นบ้านในหมู่บ้านที่มี Double Gate Security พร้อม รปภ. ตรวจการณ์ทั้งคืน

รถคันที่สอง คุณรู้ว่าเป็นรถที่มีกุญแจ Immo มีที่ล็อคล้อ เบรค พวงมาลัย แต่จอดอยู่ในลานจอดของอพาร์ทเม้นท์ในซอยเงียบๆ ไม่มี รปภ. เฝ้า และจากการลาดเลา คุณมั่นใจเกือบ 100% ว่า คุณจะมีเวลาไม่น้อยกว่า 3 ชั่วโมงในการทำงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2020, 21:50:16 โดย ArtofLife »

ออฟไลน์ Auto

ลองคิดเล่นๆ ว่า ถ้าคุณเป็นโจรขโมยรถตัวยง คุณจะเลือกขโมยรถคันไหน

รถคันแรก คุณรู้ว่าเจ้าของไม่ได้ล้อครถด้วยซ้ำ แต่จอดอยู่ในโรงรถปิดล็อคแน่นหนา มีสัญญาณกันขโมยที่ประตู มีรถจอดขวางอีก 2 คัน และเป็นบ้านในหมู่บ้านที่มี Double Gate Security พร้อม รปภ. ตรวจการณ์ทั้งคืน

รถคันที่สอง คุณรู้ว่าเป็นรถที่มีกุญแจ Immo มีที่ล็อคล้อ เบรค พวงมาลัย แต่จอดอยู่ในลานจอดของอพาร์ทเม้นท์ในซอยเงียบๆ ไม่มี รปภ. เฝ้า และจากการลาดเลา คุณมั่นใจเกือบ 100% ว่า คุณจะมีเวลาไม่น้อยกว่า 3 ชั่วโมงในการทำงาน
  จาก ปสก   รถคันที่ 2  ที่ไม่มียามเฝ้า  ต่อให้ล็อคแน่นหนามี Immo  ล็อคอื่น ๆ  ใช้เวลาปลดไม่เกิน 20-30 นาทีก็ไปทั้งรถแล้ว 3 ชั่วโมงนี่เกินไปครับ  โจรระดับนี้ถ้าใช้เวลาเกินกว่า 30 นาที นั้น ไม่ออกมาขโมยรถหรอก ยังท่องยุทธจักรไม่ได้
        ส่วนคันแรกมีคนเฝ้า  โจรไม่ลงมือหรอก   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2020, 23:23:18 โดย Auto »

ออฟไลน์ bravo

กุญแจล็อคพวงมาลัยทุกรูปแบบ แทบจะไม่ช่วยถ่วงเวลาเลย

ใช้คีมตัดพวงมาลัย ไม่เกิน 1 นาทีก็ขาดแล้วครับ