ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 9 พฤษภาคม 2020  (อ่าน 31591 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
Nissan มีแนวคิด หรือเหตุผลอย่างไรครับ ถึงพัฒนาเครื่อง E-power ไม่ทำเป็น parallel hybrid แบบเจ้าอื่น มันมีข้อดีกว่าอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
สัปดาห์ที่แล้วไม่ได้ตอบคำถามผม ขอถามอีกรอบละกันครับ
เคยได้ยินมาว่าสาเหตุรถยนต์แบรนด์เจ้าตลาด เช่นยี่ห้อ T มีราคาสูงกว่าแต่ให้ option น้อยกว่ายี่ห้ออื่น เนื่องจากมันมีต้นทุนของการควบคุมคุณภาพจากโรงงานและต้นทุนการควบคุมคุณภาพของศูนย์ให้บริการเลยทำให้รถมีคุณภาพและบริการหลังการขายที่ดีกว่า เพราะฉะนั้นรถเลยแพงกว่า อยากทราบว่าเรื่องนี้จริงไหมครับ ถ้าจริงผมว่าก็สมเหตุสมเหตุสมผลขอบแบรนด์ที่บอกว่ารถแพงกว่าและควรนำมาเป็นปัจจัยนึงในการเลือกซื้อรถนะครับ

หมายเหตุ ชอบ Driver Tale มากเลยครับ ทำได้ดีมากๆเลย จะติดตามต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2020, 13:47:30 โดย Tae_Gunner »

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
พี่จิมมี่ครับ  ขออนุญาตทวงเรื่อง You Come First ครับ  ขอไปลงใน Driver Tale ความยาวน่าจะกำลังดีครับ

ปล. ทวงมาจะครบ 6 ปีแล้วครับ ::) ::) ::)

ออฟไลน์ Pattarapon

กำลังสนใจ รถ 5 คันนี้เนื่องจากงบอยู่ในเหลดราคาเดียวกัน
1.CLS 300d
2.GLC300e coupe
3. X4 20d m-sport G02
4. GLE 450 Coupe 2016 มือสอง วิ่ง 50,000
5. porsche macan 2016 มือสอง วิ่ง 30,000
ใช้ยาว 10 ปีครับ อยากได้รถที่ใช้ไปอีก 10 ปีก็ยังดูสวย ดูอินเทรน ดูว๊าวอยู่ เเละยังไม่ตกรุ่นในอีก 3-4 ปีนี้ คิดว่าตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ Ryu

• **
รบกวนช่วยแนะนำยางนุ่มเงียบ สำหรับ CH-R 1.8 mid ครับ

ออฟไลน์ BESTIE

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีสนใจ BRZ MT แต่มี 2 คำถามคาใจครับ
1.อัตราเร่ง ช่วงต้นถึงกลาง จากการใช้งานทั่วไป (ไม่ใช่ 0-100 นะครับ) ถ้าเทียบกับรถที่บ้าน คือ Altis 1.8 ตัว 4at กับ c220d แล้วเป็นอย่างไร ใช้ในชีวิตประจำวันแล้วมีขัดใจไหมครับ พอดีเห็นว่า Brz จะมีปัญหาเรื่อง TORQUE DIP ในรอบต่ำถึงกลางต้องลากรอบถึงจะมีกำลัง กลัวเวลาขับในเมืองจะไม่ได้ดั่งใจ

2.เห็นข่าวว่าตัวใหม่จะวางเครื่อง 2.4 พี่ๆคิดว่าถ้าเข้าไทย ราคาจะ 2 ล้านต้นเหมือนเดิมไหมครับ ถ้าพิจารณาเรื่องภาษีประกอบ

ขอบคุณมากครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
1. MG Marvel X ที่ไปโชว์ที่อินเดียตอนต้นปี เข้าไทยไหมครับ มาเป็นตัว facelift เลยไหม แล้วมาทั้ง RWD กับ AWD หรือเปล่า 

2. MG5 Estate EV ได้ยินข่าวจะทำขับขวาส่งไปตลาด UK กับมาขายที่สิงค์โปร์ รุ่นนี้เข้าไทยด้วยหรือเปล่าครับ ราคาน่าจะต่ำกว่า ZS EV ไหม

ออฟไลน์ tsubasa

CAMRY HYBRID PREMIUM โฉมที่แล้ว (2016 - 2017 )
adaptive cruise control เริ่มต้นทำงานตั้งแต่ความเร็วเท่าไร และสามารถทำงานจนหยุดนิ่งได้มั้ยครับ ( ตัดการทำงานที่ความเร็วเท่าไรครับ)

ออฟไลน์ polarman

• **
มีความคืบหน้า GWM ในไทยเพิ่มเติมไหมครับ
หรือเลื่อนแผนเพราะโควิช
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน  อยากทราบข่าว ความเคลื่อนไหว ของ ค่ายรถ Suzuki ครับ ว่าในอนาคต จะมีรถรุ่นไหน ที่มีแนวโน้ม จะมาทำตลาดในไทยอีกบ้าง ?

1. ข่าวที่ว่า Suzuki จะเอา รถ SUV ขนาดเล็กมาขาย มันมีโอกาสมาไทยมากน้อยแค่ไหนครับ ? ถ้ามาเป็นรุ่นไหน

2. Suzuki ignis กับ xbee ตัวไหนที่พี่คิดว่าน่าจะมาครับ ไปลองขับรถ 2 รุ่นนี้มาบ้างรึยัง การขับขี่เป็นอย่างไรบ้าง ขอแบบคร่าวๆครับ

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
ถ้าปี 2022 ผมมีแพลนจะซื้อ BMW F30มาแต่งและใช้(daily use) อยากทราบว่าBSIยังสำคัญอยู่มั๊ยครับ และค่าซ่อมจะแพงมากมั๊ยครับ (แนะนำอู่ซ่อมBMW ในกรุงเทพและรังสิตหน่อยครับ)

nomad

• บุคคลทั่วไป
Hyundai มีโอกาศจะกลับมาทำตลาดรถเก๋งในไทยบ้างไหมครับ ส่วนตัวชอบอยู่หลายรุ่น ไม่ว่าจะเป็น Elantra Sonata Veloster บางรุ่นออกแบบสวยกว่าญี่ปุ่นแล้ว ทำไมเขายอมแพ้ง่ายจัง รถก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้น   MG มาทีหลังยังไปได้ไกลกว่าเลย

ออฟไลน์ Ochin

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าall new Alphard/vellfire จะออกเมื่อไหร่คะ มีข่าวบ้างรึเปล่าคะ

ออฟไลน์ ทดสอบ นะจ๊ะ

• Newbie
  • *
จากคราวที่แล้วที่ถามเรื่องยาง 205/55R16 ใช้งานทั่วไปแล้วพี่ ๆ แนะนำเป็น Hankook V12 Evo2 นั้น

เช้านี้เห็นเฟสพี่แพนแกไปถอย Aspire 4G ก็เลยอยากถามว่า ระหว่าง Hankook V12 Evo2 กับ Aspire 4G แตกต่างกันยังไงบ้างครับ ทั้งเรื่องการรีดน้ำ การเบรกทั้งถนนแห้งและเปียก การเกาะถนนแห้ง เสียง (แต่ผมไม่ชอบย้วยตอนเข้าโค้ง)

ออฟไลน์ Eak_Arsenal

• Newbie
  • *
สอบถามความแตกต่างเรื่องเครื่องยนต์ของ Volvo ระหว่าง D5 กับ T8 Plug-in hybrid ว่าสมรรถนะ การบำรุงรักษา ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ และปัญหาที่จะเจอในเครื่องยนต์ทั้ง 2 แบบนี้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ urangutang

• Sr. Member
Nissan ลดราคารถ 3 รุ่นไป นี่คือแค่ลดจำนวนรุ่นที่ขายในไทยลง หรือว่าเตรียมถอนทัพแบบ chevrolet ขอความเห็นพี่จิมมี่หน่อยครับ

mazda 6 จะมาไทยมั้ยครับ สเปคเมืองนอก mazda3 กับ mazda6 ต่างกันแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ Grouper

• Newbie
  • *
คุณจิมมี่ครับ SUBARU OUTBACK ตัวใหม่มีโอกาศเข้ามาทำตลาดในไทยมั๊ยครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
รบกวนช่วยแนะนำยางขนาด 185/60R15 หน่อยครับ
ขอสามอันดับไว้เป็นตัวเลือกครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ekkapop

• Newbie
  • *
ทำไมค่าแรงของศูนย์ MZ มันแพงจังเลยครับ ไม่ทราบว่าถ้าเทียบกับ TO Hon หรือ Suba แตกต่างกันยังไงบ้างครับพอดีสนใจ พวก CX30 / XV / C-HR เลยลังเลครับ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
แนะนำland cruiser เครื่องดีเซลมือ2ด้วยครับ จะเอาไปลุยป่าขอตัวที่ระบบไฟฟ้าน้อยๆ ครับคุณครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
รถรุ่นไหนบ้าง ที่พอคุณ J!MMYได้ยินว่าจะเข้าไทย แล้วคิดในใจว่าเอามาขายทำไมฟระ

ออฟไลน์ 3ankok

สนใจรถppv ขับสี่ มือสองใช้ยาวเกิน10ปี ขอข้อมูลข้อดีข้อเสียระหว่างfortuner 2.8 4wd กับ pajero 2.4 wd ครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
ขอสอบถามยาง A/T 265/65 R17 ใส่ Fortuner ตัวที่มาพร้อมกับ Vigo Champ ของคุณพ่อ

คุณพ่ออยากได้ยาง A/T ที่เงียบ ใช้งานได้นาน ๆ ตามสไตล์คุณลุงขี้งก วิ่งถนนแห้งเป็นส่วนใหญ่ แต่ต้องไปทำงานในไซต์ก่อสร้างซึ่งมีดินปนทราย ขับแบบสไตล์คุณลุงขับช้าแช่ขวา (ผมเตือนหลายครั้งแล้ว) ความเร็วไม่เกิน 100

ปัจจุบันใช้ Yoko Geolandar A/T G015 พ่อติดใจมาก แต่ถามเผื่อพี่ ๆ มีตัวเลือกอื่นที่แนะนำครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
Honda​ ZRV ใช่​ B​ SUV​ ที่จะมาไทย2020-2021ไหมครับ

อยากทราบความเป็นไปได้ของ​ zrv​ b​ crossover​ turbo​ 1.0​  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2020, 15:22:20 โดย Lack »

ออฟไลน์ takrow

• Newbie
  • *
    • Nut's Facebook
TOYOTA COROLA CROSS จะใหญ่กว่า HR-V หรือเล็กว่า CR-V เยอะไหมครับ / ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kawhi Leonard

• Newbie
  • *
Camry MC จะมาปีนี้ไหมครับ แล้วจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้างครับ (สนใจตัว 2.5G ครับ)

ออฟไลน์ ForWhat?

• Newbie
  • *
เห็นในคลับรถหลายคลับ มีคนชอบถอดปลั๊กเตือนไม่คาดเข็มขัดออก เพราะรำคาญ ซึ่งบางคนก็บอกไม่มีปัญหาอะไร บางคนก็บอกว่ามันอาจจะมีผลกับการทำงานของถุงลม ความจริงแล้วมันเป็นยังไงครับ

ออฟไลน์ watcharapay

• Newbie
  • *
Mazda 2 จะปรับโฉมเมื่อไหร่ครับ ปลายปีนี้มีลุ้นมั้ยครับ