ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม MG HS ถึงเลือกใช้ภายในสีแดง แล้วทำไมค่ายญี่ปุ่นไม่กล้า?  (อ่าน 16428 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
อะไรที่เพื่อนๆคิดว่าทำให้ MG เลือกใช้ภายในสีแดงใน HS ครับ เขาคิดว่าจะขายดีกว่าสีดำ,เบจหรอ?

แล้วรถญี่ปุ่นเขาไม่คิดจะทำภายในสีแดงมาให้ลูกค้าเลือกบ้างหรอครับ (ไม่นับรุ่นพิเศษหรือรถนำเข้า ที่นานๆจะมีที)
เขาทำสำรวจกัน หรือคิดเอาเอง หรืออะไรยังไง MG ถึงทำแต่ค่ายญี่ปุ่นไม่ทำ
แม้แต่ค่ายที่เน้นความสปอร์ตและภายในพรีเมี่ยมอย่างมาสด้ายังไม่กล้า

ถ้ารถที่พี่ๆใช้อยู่มีภายในสีแดงให้เลือกตอนซื้อ จะเลือกไหมครับ
อีกคำถามคือ ถ้ารถที่ใช้อยู่มีแค่ภายในสีแดงสีเดียวให้เลือก จะใช้รุ่นนี้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2020, 15:17:52 โดย Expectre »

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
hr-v มีครับ

เดาว่า การตลาดญี่ปุ่นยังคงมองถึงกลุ่ม mass อยู่ และที่มาเป็นเฉพาะตัวพิเศษ นิอาจจะเป็นการลองตลาด แล้วสรุปออกมาว่าไม่เวิคเลยไม่เอามาลงในโมเดลหลักให้เลือก สำหรับคนที่ชอบจริงๆ ก็หุ้มใหม่ได้ไม่แพง เพราะไม่ใช่รถพรีเมียมหนังก็ไม่ได้ใช้พวก semi-aniline/nappa หุ้มใหม่ก็ไม่เสียดาย

คนชอบสีแดงไม่ได้มีเยอะอย่างที่คิดครับ แต่เพราะมันไปติดกับรถแนว sport trim ของรถพรีเมียมกัน เลยเอะอะก็อยากได้แดงกันเยอะ และ mg มองเห็นถึง target นี้ที่ใส่ความเป็นยุโรป ความพรีเมียม ให้คนอยากลองของใหม่

ส่วนตัวผมชอบสีดำมากกว่า หรือถ้าต้องแดงจริงๆ ก็ขอแบบ burgundy ละกัน ถ้าแดงแบบ coral red ของ bmw คงผ่านก่อน

ไม่เคยใช้สีแดง แต่เคยนั่งเลือกแล้วว่าไม่ได้ชอบสีแดงขนาดนั้น ตอนใช้ f30 เลยเลือก interior เบจมาแทน เพราะไม่มีดำให้เลือก

ออฟไลน์ AkE

สาเหตุผมไม่แน่ใจครับ เหตุผลน่าจะมีเยอะเลยล่ะ หลายๆด้าน แต่คำถามที่ จขกท ถามด้านล่าง

คำถามแรก= ดูเป็นรุ่นๆไปครับ ถ้ามีแดง ดำ เบจ ที่ไม่เอาแน่ๆคือเบจครับไม่ว่าจะสวยแค่ไหน (รถมีไรต้องดูแลพอสมควร ขอเรื่องเบาะหน่อยเบื่อต้องไปทำความสะอาดบ่อยๆ) ส่วนดำกับแดง ขอดูเป็นรุ่นไป

คำถามที่สอง=ถ้าเราชอบรถรุ่นนั้นจริงๆ ภายในสีอะไรก้โอเคครับ ถึงจะดูแลยากก้อาจจะยอม

ออฟไลน์ O_o"

ไม่ใช่แค่วัสดุหนังสีแดงครับ ยังมีสีอื่นอีกด้วยครับ เสียดายสเปคไทยมีให้แค่ไม่กี่สี

ออฟไลน์ kiwiwi

รูปล่างสุดที่เป็นลายตาข่ายใหญ่ๆนี่แบบ
น่าสัมผัสมากๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
อาจเป็นเพราะคิดว่าคนส่วนใหญ่ชอบมั้งครับ คนจีนชอบสีแดงกันเป็นส่วนใหญ่
(แต่ผมไม่ชอบสีดำตัดแดงนะ)

ญี่ปุ่นเขาดีไซน์เรียบ ๆ สีพื้น ๆ hrv สีแดงจะหม่น ๆ หน่อย

ออฟไลน์ porasit33

ชอบสีดำของตัวรองท็อปมากกว่า
ดูสปอร์ท แล้วก็ผ่อนคลายสายตาบ้าง
สีแดงมองนานมันรู้สึกเหนื่อยๆ คือมันสวยหละ
แต่ให้อยู่ด้วยนานๆแล้วมันล้าๆ

แล้วก็พวกไฟสีส้ม สีแดงตามปุ่ม จออีก
อยากให้ใช้โทนขาวของมาสด้ามากกว่า

เป็นไปได้อยากให้หลายๆค่ายทำภายในโทนมาสด้ามากๆ
ถ้าจะสีสันสดใส ก็ให้เป็นรุ่นพิเศษไป บางทีอยากได้ออพชั่นตัวท็อปแต่
ไม่ได้อยากได้อะไรเลอะเทอะมาก 😅

ออฟไลน์ -Brian

หลายคนมองว่ามันไม่สวยครับ ง่ายๆเลย อีกอย่างพอมันเก่า ถ้าดูแลไม่ดีนี่ดูไม่จืดเลยครับ

ขนาด 3 Series F30 เปิดมาแรกๆที่มีภายในสีแดงในตัว Sport ยังไม่ค่อยมีคนเอาเลยครับ จนตอนนี้ต้องเปลี่ยนมาเป็นน้ำตาลส้มครับ

ออฟไลน์ holahola66

คหสต.  MG ขายความหวือหวา​ ดูแพงเกินราคา​  ฉนั้น​ เค้าจะต้องพยายามทำอะไรที่พวกรถพรีเมี่ยมมันมีมาให้นะผมว่า​  ส่วนรถญี่ปุ่น​ เค้าก้อเน้นค​วาม​mass  จริงๆแหละครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ XyteBlaster

คหสต.  MG ขายความหวือหวา​ ดูแพงเกินราคา​  ฉนั้น​ เค้าจะต้องพยายามทำอะไรที่พวกรถพรีเมี่ยมมันมีมาให้นะผมว่า​  ส่วนรถญี่ปุ่น​ เค้าก้อเน้นค​วาม​mass  จริงๆแหละครับ

ใช่แล้วครับ แต่ละค่ายก็มีเน้นจุดเด่นของตัวเองแตกต่างกันไปครับ ค่ายที่เน้น mass ก็จะทำมาเรียบ ๆ ไม่หวือหวา คนส่วนใหญ่โอเค ไม่รักไม่เกลียด

ค่ายอย่าง มาสด้า ก็เน้น โฉบเฉี่ยว ก็มีรถสีแดงที่สวยมาก ๆ และภายใน แดงแก่ ๆ ดูดีมากครับ   ..

ออฟไลน์ alpha14

ผมก็อยากได้ภายในสีแดงบ้างอ่ะ อาจจะทำเป็นตัวพิเศษซักหน่อยก็ได้ ที่ผ่านมายังไม่เคยเห็นในรถญี่ปุ่น ถ้าmgทำได้ยี่ห้ออื่นๆก็ต้องทำได้ แต่ไม่ทำ!

ออฟไลน์ Yeahyeahs

คหสต.  MG ขายความหวือหวา ดูแพงเกินราคา  ฉนั้น เค้าจะต้องพยายามทำอะไรที่พวกรถพรีเมี่ยมมันมีมาให้นะผมว่า  ส่วนรถญี่ปุ่น เค้าก้อเน้นความmass  จริงๆแหละครับ

ใช่แล้วครับ แต่ละค่ายก็มีเน้นจุดเด่นของตัวเองแตกต่างกันไปครับ ค่ายที่เน้น mass ก็จะทำมาเรียบ ๆ ไม่หวือหวา คนส่วนใหญ่โอเค ไม่รักไม่เกลียด

ค่ายอย่าง มาสด้า ก็เน้น โฉบเฉี่ยว ก็มีรถสีแดงที่สวยมาก ๆ และภายใน แดงแก่ ๆ ดูดีมากครับ   ..

แต่ดูจากยอดขาย และวิธีการทำตลาด ทำราคา ผมว่า MG ก็ตั้งใจมา mass นะครับ
เลยทำให้สงสัยว่าทำไมถึงไม่เอาสีเทา สีดำ สีเบจมาขาย แต่กล้าเอาสีแดงมาใส่ในรถที่ตั้งใจขายให้ได้เยอะๆ
ส่วนนึงก็ชื่นชมนั่นแหละครับ(แต่ให้ใช้เองก็ยังไม่กล้านะ)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คหสต.  MG ขายความหวือหวา ดูแพงเกินราคา  ฉนั้น เค้าจะต้องพยายามทำอะไรที่พวกรถพรีเมี่ยมมันมีมาให้นะผมว่า  ส่วนรถญี่ปุ่น เค้าก้อเน้นความmass  จริงๆแหละครับ

แต่ดูจากยอดขาย และวิธีการทำตลาด ทำราคา ผมว่า MG ก็ตั้งใจมา mass นะครับ
เลยทำให้สงสัยว่าทำไมถึงไม่เอาสีเทา สีดำ สีเบจมาขาย แต่กล้าเอาสีแดงมาใส่ในรถที่ตั้งใจขายให้ได้เยอะๆ
ส่วนนึงก็ชื่นชมนั่นแหละครับ(แต่ให้ใช้เองก็ยังไม่กล้านะ)

ผมยังไม่เคยเหนของจริงนะ ไม่รู้ว่าโทนสีจริงๆมันเป็นยังไง
คิดว่า ทาง MG เองเอาเบาะแดงมาเพื่ออัฟราคารถหรือเปล่า เพราะในรถตลาดที่มีเบาะแดงจากโรงงาน ก็พวกพรีเมี่ยมยุโรป

ตัวผมชอบสีแดงนะ แต่เบาะก็พอถูไถ แต่ภายในแดงนี้ผมไม่ไหว มันเยอะเกินไป

ออฟไลน์ rotaryman

น่าจะเพราะสร้างความแตกต่างด้วย เอาจริงๆของ HS สวยเพราะออกแบบมาแต่ทีแรกถึงใครจะว่าก๊อปมาก็เถอะ แต่ของ HR-V บอกตรงๆว่าทุเรศมากอย่างกับรถสองแถวแต่งเบาะเห็นเขาทำก็อยากจะทำบ้าง

ออฟไลน์ locomotive

ลืมไปหรือปล่าว ใช่ว่าทุกคนที่จะชอบภายในสีแดง

ออฟไลน์ Symphonic

ดูจากความตั้งใจ MG ตัองการที่จะวางตัวเองเป็นสินค้าระดับพรีเมี่ยม
องค์ประกอบต่างๆ ถูกเลือกสรรมาอย่างปราณีตบรรจง ต่างจากรถตลาด
ญี่ปุ่นที่ยังติดอยู่กับวังวนเรื่องต้นทุน เรื่องใช้งานอยู่นะครับ

ออฟไลน์ urangutang

ผมเดาว่า MG เค้าพยายามทำรถให้ดูคล้ายกับรถยุโรปมากที่สุดเลยออกเบาะแดงมา แต่ส่วนตัวคิดว่าเบาะแดงต้องดูโทนด้วยนะครับ เช่น แดงแบบ HRV ผมรู้สึกว่าไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ + ถ้าเบาะแดงขอภายในดำนะครับ ถ้าแดงทั้งคอนโซลทั้งเบาะไม่ไหวครับ แดงไปหมด

ปล. เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ samaklen

ญี่ปุ่นเน้นสุภาพ เรียบร้อยครับ
ดำ ขาว เทา
ถ้า sense เรื่องสี ผมยกให้รถไอ้เลี่ยน กับฝรั่งเศสครับ

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
อายุรถเพิ่งได้ไม่กี่เดือน
เหมือนสาวน้อยหัดเดินออกงาน
อาการเกียร์ถอยดังก็เพิ่งแก้หาย
ส่วนเรื่องเอ๋อๆๆของระบบยังพอมี
ทัชสกรีนก็ไม่ได้เป็นทุกคัน
ยอดขายแบบนี้MGยังมีทางเดินอีกไกล

ไม่ชอบเบาะแนวนี้ก็รอmcได้เลยคับ

ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ kiwiwi

น่าจะเพราะสร้างความแตกต่างด้วย เอาจริงๆของ HS สวยเพราะออกแบบมาแต่ทีแรกถึงใครจะว่าก๊อปมาก็เถอะ แต่ของ HR-V บอกตรงๆว่าทุเรศมากอย่างกับรถสองแถวแต่งเบาะเห็นเขาทำก็อยากจะทำบ้าง

อารมณ์คล้ายๆผมเลย แต่ผมไม่ถึงกับด่า
ตอนเห็นทั้งคู่ครั้งแรก คันนึง เห็นเค้าทำก็อยากทำบ้าง

ส่วนอีกคันนึง(hs) ช่างกล้าเนอะ(ชม)​

ออฟไลน์ SM.

ผมว่าหลายปัจจัยนะครับ บ้านเราไม่นิยมสีฉูดฉาด อาจจะมีคนชอบ แต่ บ.รถ คงดูจากยอดขายมากกว่า และยิ่งมีหลายสี ต้นทุน stock ก็เพิ่มขึ้นไปด้วยนะครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ดาบสองคมครับ ถ้าเป็นเเดงจากหนังคุณภาพสูงโทนดูดี  ก็หรูเลย

ถ้าโทนเเดงเเปร้ด เเถมหนังโลวคอสนี้ ดูออกทะเล ลุคชีพไปเลย ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตอบสั้นๆ ครับ เพราะ ทุกคนไม่ได้ชอบ ภายในแดง และ ไม่ชอบรถสีแดง ครับ

ผมชอบรถสีแดง (เป็นสีแรก ที่จะเลือก ถ้ามีให้เลือก) แต่ภายใน ผมไม่ได้ชอบสีแดงตามนะครับ ผมชอบภายในดำ

ซึ่งผมคือ 1 เหตุผล ต่อให้จะซื้อ HS ก็ใช่ว่าจะชอบไปซะทุกอย่าง

บางอย่างมันดูหวือหวา แต่ไม่ใช่ว่าจะชอบครับ

ออฟไลน์ mongolias

ผมชอบนะ แต่ต้องใหม่ๆเท่านั้น พวกสีแบบนี้ ถ้าเบาะย่นหน่อย ความสวยหายไปเยอะเลยครับ
สมัยก่อนไม่ชอบภายในสีดำเลย มองว่ามันทึบ แต่พอมีลูก สีดำนี่แหละดูแลง่ายสุดละครับ

ออฟไลน์ Tien.W

กลุ่มลูกค้าของ MG คือ กลุ่มคนรุ่นใหม่ หรือ คนที่ชอบความแตกต่าง กล้าเดินออกนอกกรอบ ดังนั้น การใช้ภายในสีแดง ไม่แปลกครับ กลุ่มลูกค้าเค้ากลุ่มใหญ่ เชื่อว่า รับได้

แต่พี่ต้า พี่ด้า พี่สัน .. กลุ่มลูกค้า เป็นกลุ่มลูกค้าพันธุ์แท้ อายุแยะ เป็นคนที่ไม่ชอบอะไรแตกต่าง ดังนั้น มาสีประหลาดจะพาลขายไม่ได้เอาครับ เต็มที่ก็ทำแบบ HR-V เป็นรุ่นพิเศษ รุ่นสปอร์ต ครับ

bmw ยังมีสีแดง ให้เลือกแค่บางรุ่นย่อยเอง

ออฟไลน์ Showbiz

ถ้าถามผมนะ คหสต สีแดงข้างในดูประเทศเพื่อนบ้านไปนิดครับ ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
มันอยู่ที่กลยุทธด้วยครับ

ยี่ห้อ A
ฐานลูกค้าเยอะ สั่งสมคุณสมบัติมานาน
จุดประสงค์ ขายเยอะ , บาลานซ์ทุกอย่างให้ดี
วิธีการ ทำให้ใช้ดี ,หน้าตาให้คนส่วนใหญ่รับได้

ยี่ห้อ B
ฐานลูกค้าน้อย คนยังไม่แน่ใจในคุณสมบัติ
จุดประสงค์ เจาะให้คนรู้จัก กับสร้างภาพลักษณ์
วิธีการ ทำให้ wow ไว้ก่อน ,ขับเน้นความเด่นที่คนส่วนนึงยอมรับได้

สุดท้าย ไม่มีอะไรถูกผิด 100
ก็ต้องลองกันไป สะท้อนแนวความคิดของแบรนด์ออกมาให้มากที่สุดเพื่อสร้างภาพจำกันต่อไปครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ D Water Law

โดยไม่เกรี่ยวข้องกับคุณภาพของตัวรถ  ผมชื่นชมการวางกลยุทธ์  การจับกลุ่มลูกค้าเป้าหมายของ MG  นะ

ผมคิดว่า MG น่าจะใช้ความแตกต่าง เจาะกลุ่มลูกค้าเป้าหมายที่ต่างกันหรือเปล่าครับ

ค่ายญี่ปุ่น อยู่มานาน จะทำอะไรก็กลัวจะเสียฐานลูกค้าเดิม เลยเน้น Conservative ไว้ก่อน  ส่วนนึงก็เพราะฐานลูกกค้าเดิมเป็นคนเจน BB หรือ Gen X ซึ่งไม่ค่อยจะกล้าใช้เงิน  มีฝังใจกับแบรนด์เกาหลี จีน เวลาจะซื้ออะไรก็จะไม่กล้าซื้ออะไรแหวกแนวจากเดิม   สีรถที่ขายดีจึงมีแค่ ขาว ดำ เทา บรอนซ์

ของ MG เค้าเป็นผู้เล่นใหม่ ถ้าทำอะไรแบบพิมพ์นิยม ก็จะไม่มีใครพูดถึง ไม่มีกระแสให้คนรู้จัก  เอาทีเดียวให้ปังไปเลย เจาะกลุ่มคนรุ่นใหม่ดีกว่า  สินค้าอื่นๆ ก็ทยอยเปลี่ยนไปเจาะลูกค้ากลุ่มคนรุ่นใหม่ Gen Z // Gen M   กันบ้างแล้ว  แต่รถยนต์เป็นสินค้ามีราคาแพง จึงใช้เวลาปรับตัวนานกว่า

ซึ่งผมก็เห็นด้วยกับกลยุทธ์ของ  MG นะ ลูกค้ากลุ่ม คนเจน BB ก็จะค่อยๆ หายไปจากโลกนี้ หรือกลุ่ม Gen X อีกไม่นานก็จะทยอยเกษียณกันหมดแล้ว  แถมมีนิสัยว่าใช้รถคันนึงก็ใช้กันเป็นสิบปี  ถ้าผมเป็นค่ายรถเจ้าใหม่ อยากเข้ามาแย่งชิงส่วนแบ่งทางการตลาด ผมจะไม่เสียเวลาเจาะตลาดลูกค้ากลุ่มนี้เหมือนกัน แย่งตลาดส่วนนี้มาได้ก็ขายได้คันเดียว กว่าลูกค้าจะซื้อใหม่ก็อีกสิบกว่าปี  เกษียณแล้วก็คงไม่ค่อยจะซื้อรถใหม่อีก  เลือกไปทำตลาดกับกลุ่มลูกค้ารุ่นใหม่ + ลูกค้าที่กล้าลองของใหม่ๆ ดีกว่า  ไม่ต้องไปแข่งในเรื่อง Brand Loyalty