ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามความเห็นเรื่องรถมือสองครับ  (อ่าน 18458 ครั้ง)

ออฟไลน์ WeStLifeCE

• Newbie
  • *
มีงบประมาณ 300,000 - 400,000 คือใจอยากจะผ่อนแถวๆ สัก 6000 เผื่อค่าอื่นๆ ของรถไว้อีกเดือนละสองพันครับ

1. ไม่เน้นความเร็ว ขอเน้นความปลอดภัยมากกว่า
2. ขอเน้นไม่จุกจิกเพราะไม่มีความรู้เรื่องรถ (รถคันแรก เพิ่งหัดขับ)
3. คิดว่าถ้ามีรถจะขับไปต่างจังหวัดเดือนสองเดือนครั้ง
4. ขับน้อยครับ ถ้าสถานการณ์ปกติไม่ใช่ช่วงโควิด วันธรรมดาคงไม่ได้ขับ บ อยู่ติดรถไฟฟ้าอยู่แล้ว
5. คิดว่าประมาณ 4-5 ปีหรือผ่อนหมดก็คงเปลี่ยนครับ ไม่ได้กะใช้ยาวๆ ขนาด 10 ปีอะไรแบบนั้น

ดูๆไว้มี Altis 1.6 2015-2016 เห็นว่าเป็นรถใหญ่ + ค่าซ่อมบำรุงน่าจะถูก แต่ก็กลัวเป็นแท็กซี่มาก่อน
ไม่ก็เป็นพวก Note /Swift 2018-2019 คือชอบทรง hatchback + ปีใหม่ๆ บางคันน่าจะยังอยู่ในประกัน 0

หรือผมควรไปมือ 1 เลยมากกว่าครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2020, 00:23:27 โดย WeStLifeCE »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: อยากสอบถามความเห็นเรื่องรถมือสองครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 00:48:03 »
เพิ่มงบอีกนิดแล้ว แล้วซื้อป้ายแดงเลยดีกว่าครับ อย่างน้อยๆก็ใช้งานได้สบายใจกว่า
รถมือสองถ้าไม่ได้ซื้อสด ดอกเบี้ยสูง + vat อีก เพิ่มอีกนิดก็ได้ ป้ายแดงแล้วครับ

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
Re: อยากสอบถามความเห็นเรื่องรถมือสองครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 02:57:35 »
Altis ปี 15-16 ก็น่าสนใจครับ
คงไม่ใช่แท็กซี่ถอดป้าย อายุรถยังไม่ถึง (รอผู้รู้ละกันครับ) ถ้ากลัวแท็กซี่ เลือกคันที่ไม่เคยติดแก็ส และมีเล่มแท้ ไม่ใช่เล่มแทน
ความจริงถ้าดูเป็น แค่ตัวรถก็พอดูออก

แต่ผมเห็นตามเม้นแรก งบนี้ ถ้าผ่อน ถอยมือหนึ่งดีกว่าครับ
บางยี่ห้อแถมวารันตีห้าปี สบายใจ คุม คชจ. ง่ายกว่า
รถมือสองดอกแพง แวทอีก แถมเจอเสียบางอาการ ค่าซ่อมเกินค่างวด
ช่วงนี้มือหนึ่งโปรฯ ดี ลองเทียบดูก่อนครับ ดาวน์ 0% หรือ ดอก 0%, ส่วนลดจัดหนัก มีให้เลือกเพียบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2020, 03:04:24 โดย w_th »

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 08:48:56 »
ดูรถมือสองเป็นไหม? หรือมีคนที่เชื่อใจได้จริงๆ ดูเป็นไหม?
ถ้าไม่ ยอมเพิ่มอีกนิดไปมือหนึ่งสบายใจกว่า

ถ้าผ่อนห่างกันไม่มาก ดอกเบี้ยรถใหม่ถูกกว่าพอควร

รถใหม่ พวก 1.0 turbo น่าเล่น ลองไปหาข้อมูลเพิ่มดูว่า ยี่ห้อไหนจะ "โดนใจ"

"Make It Count"

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 08:48:57 »
คิดว่าไม่จำเป็นต้องมีรถครับ เพราะซื้อมาจอดเป็นภาระ
ผมใช้รถมือ2 ตอนจอดให้มองไม่ได้ขับและต้องผ่อน มันคือภาระ ไม่จำเป็นเลยครับ
มือสอง ช่วงล่างที่ต้องเปลี่ยนถ้างบถึงหลักหมื่นบาท ให้เหมือนรถใหม่
อาการเสียอื่นๆ มาเรื่อยๆตามอายุรถครับ

สามารถเช่าขับได้ เลือกรุ่นที่สนใจ รถเช่าปีใหม่ไม่เกิน5ปี C, DSeg ,SUV วันละ1-2,xxxบาท
รถเล็กA,B seg ไม่เกิน1,000บาท

มองเรื่องการลงทุนดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2020, 08:55:36 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 08:56:38 »
ง่ายๆก็ Yaris Ativ ครับ ผ่อนหมดก็ใช้ยาวๆต่อได้

ดอกเบี้ยมือสองแรงน่าดู เล่นมือหนึ่งสบายใจกว่า
Ativ นี่ จอดเทียบกับอัลติสแยกมิติตัวถังแทบไม่ออก

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 09:10:14 »
คิดว่าไม่จำเป็นต้องมีรถครับ เพราะซื้อมาจอดเป็นภาระ
ผมใช้รถมือ2 ตอนจอดให้มองไม่ได้ขับและต้องผ่อน มันคือภาระ ไม่จำเป็นเลยครับ
มือสอง ช่วงล่างที่ต้องเปลี่ยนถ้างบถึงหลักหมื่นบาท ให้เหมือนรถใหม่
อาการเสียอื่นๆ มาเรื่อยๆตามอายุรถครับ

สามารถเช่าขับได้ เลือกรุ่นที่สนใจ รถเช่าปีใหม่ไม่เกิน5ปี C, DSeg ,SUV วันละ1-2,xxxบาท

+1000000%

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 09:55:17 »
ถ้าอยากมีรถจริงๆ ใช้มือหนึ่งป้ายแดงดีกว่าครับ ใช้สบายใจกว่า

เอามือสองมา ไม่รู้เจอรถดี ไม่ดี อย่างไรบ้าง เกิดโชคร้าย ค่าซ่อมจะบานปลายเอาครับ

ไหนจะค่าผ่อนที่ มือสอง แพงกว่า มือหนึ่ง อีก

ออฟไลน์ Ao_Chosi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 10:13:38 »
สนใจ Jazz Ge รถ 10 ปี วิ่ง 200 K
เข้าศูนย์ตลอด เช็คประวัติได้
ไม่มีชนหนัก ประกันยังพร้อม
หลังไมค์ได้น่ะฮ่ะ กำลังจะปล่อย   :-X :-X :-X

ออฟไลน์ jame894561

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 10:30:52 »
มือ 1 jazz AT ตัวต่ำสุดเลยครับ ราคาแข็งดีงามมาก ขาดทุนน้อยสุดแล้ว ผ่อนยาวๆไปครับ
แต่ถ้าซื้อสดหามือ 2 ครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 10:54:12 »
ถ้ามีเงินสดสักสามแสนห้าถึงเกือบสี่แสน พร้อมตัดสด
แนะนำ almera 1.0 รถ3เดือนวิ่งไม่กี่พันโล ผ่อนไม่ไหวเยอะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 11:48:55 »
ดูจากโจทย์ มือหนึ่งเถอะครับ ใช้ไปไม่ต้องกังวล

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 14:16:08 »
ไม่จุกจิก--- ไปมือ1 ครับ
รถเล็กปีใหม่ๆ--- ไปมือ 1ครับ มือ2ปีใหม่ๆราคารวมดอก ซื้อมือ1 ได้เลย

ประกันรถ 1 ปีหรือ 3หมื่นกิโลนะครับ(อะไรถึงก่อนนับอันนั้น)
ถึงแม้วิ่งไม่ถึง 3 หมื่นกิโล แต่ถ้าอายุ เกิน 1 ปี ก็ถือว่าหมดประกันแล้ว ฉนั้นลืมเรื่องประกันศูนย์กับรถมือ2ไปได้เลย

คำตอบมันก็จะกำกึ่งนะครับ
1.เลือกมือ 1 ป้ายแดง ตอนขายรถหายไป 50% ทำใจได้เลย
2.ถ้ารับไม่ได้เล่นมือ2 ดูปี ดูราคากลาง ดูดอกดีๆ ราคาขายหายไม่เยอะ แต่ระหว่างใช้จะมีค่าซ่อมเยอะ แถมดอกเยอะ

ลองพิจารณาดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 15:21:26 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ จะเก็บไว้วิเคราะห์ต่อ  :D

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ เห็นมีคนเตือนว่าถ้ารถ eco car ขับแล้วมันอันตรายเวลาเข้าใกล้รถใหญ่นี่จริงแค่ไหนครับ ถ้าจริงเราหลีกเลี่ยงได้มั๊ย หรือต้องซื้อรถใหญ่อยู่ดี  :-\

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 15:25:30 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ จะเก็บไว้วิเคราะห์ต่อ  :D

ขอถามเพิ่มหน่อยครับ เห็นมีคนเตือนว่าถ้ารถ eco car ขับแล้วมันอันตรายเวลาเข้าใกล้รถใหญ่นี่จริงแค่ไหนครับ ถ้าจริงเราหลีกเลี่ยงได้มั๊ย หรือต้องซื้อรถใหญ่อยู่ดี  :-\

ถ้าในความเร็วสูงหน่อย ก็อาจจะรู้สึกถึงลมบ้าง แต่ก็ไม่ได้ถึงขั้นอันตราย/ขับไม่ได้นะคะ

.
.

ส่วนตัวแนะนำเป็น Yaris Ativ ละกันนะคะ น่าจะเก็บไว้ใช้ได้นานกว่า 5 ปีด้วยค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 15:30:02 »
มีงบเท่านี้ ไป eco car มือ 1 เลยครับ

เช็คส่วนลดหลายๆที่ หลายๆรุ่นหลักหักส่วนลดแล้ว ไม่ถึงห้าแสนครับ เพิ่มอีกหน่อยได้ป้ายแดงสบายใจใช้ยาวๆครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 15:57:43 »
ถ้าวันธรรมดาไม่ได้ใช้ แล้ววันหยุดได้ใช้ไหมครับ ถ้าปกติวันหยุดก็ไม่ได้ใช้ อย่าซื้อเลยครับ ทั้งมือ 1 มือ 2 ไหนจะค่าดอกเบี้ย ค่าประกัน ฯลฯ เช่าเอาตอนจะไปเที่ยวคุ้มกว่า เอาเงินที่มีไปลงทุนดีกว่าครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 15:58:42 »

ถ้าใช้รถเล็ก แล้วเจอรถใหญ่แบบพวก รถบรรทุก รถบัส วิ่งแซงเร็วๆ ประกบข้าง ก็มีรู้สึกบ้าง แต่ไม่ได้ว่ารถจะโดนดูดจนเซ อะไรแบบนั้น
เวลาเจอรถใหญ่ก็ ระวังมุมอับของรถใหญ่ พยายามอย่าขับตีคู่ จะแซงก็แซงไปเลย โดยเฉพาะทางโค้งครับ

ผมเห็นด้วยนะ ถ้าไม่ได้จำเป็นต้องใช้ อยากให้ลองชั่งน้ำหนัก ถ้าใช้รถน้อย เน้นจอดมากกว่าวิ่ง
ค่าใช้จ่ายที่เพิ่มมาจากการมีรถ เอามาเป็นค่าเดินทาง หรือเช่าเมื่อการต้องเดินทางไกล อาจคุ้มค่ากว่าสำหรับบางกรณี
แต่เข้าใจตว่าส่วนหนึ่งคือ Covid ด้วย อาจอยากเลี่ยงการใช้รถสาธาณะ

ออฟไลน์ FD7530

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 16:04:26 »
สำหรับผม ที่พักอยู่ติดรถไฟฟ้า วันธรรมดาไม่ได้ใช้รถ

ผมเลือกที่จะยังไม่ซื้อครับ เช่ารถขับดีกว่าครับ ไม่เป็นภาระด้วยครับ

เอาเงินที่มี มาลงทุนทำอย่างอื่นได้เยอะกว่าครับ
2010- Honda Civic FD 1.8
2015- Honda Jazz GK 1.5
2019- Mitsubishi Triton Double Cab 2.4 GT-P

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 16:51:31 »

ถ้าใช้รถเล็ก แล้วเจอรถใหญ่แบบพวก รถบรรทุก รถบัส วิ่งแซงเร็วๆ ประกบข้าง ก็มีรู้สึกบ้าง แต่ไม่ได้ว่ารถจะโดนดูดจนเซ อะไรแบบนั้น
เวลาเจอรถใหญ่ก็ ระวังมุมอับของรถใหญ่ พยายามอย่าขับตีคู่ จะแซงก็แซงไปเลย โดยเฉพาะทางโค้งครับ

ผมเห็นด้วยนะ ถ้าไม่ได้จำเป็นต้องใช้ อยากให้ลองชั่งน้ำหนัก ถ้าใช้รถน้อย เน้นจอดมากกว่าวิ่ง
ค่าใช้จ่ายที่เพิ่มมาจากการมีรถ เอามาเป็นค่าเดินทาง หรือเช่าเมื่อการต้องเดินทางไกล อาจคุ้มค่ากว่าสำหรับบางกรณี
แต่เข้าใจตว่าส่วนหนึ่งคือ Covid ด้วย อาจอยากเลี่ยงการใช้รถสาธาณะ

ใช่ครับ ส่วนนึงคือเพราะโควิด ที่ผมเดาว่าจะลากเป็นปี ช่วงนี้ยังดีได้ WFH ก็ต้องใช้รถไปซื้อของมาตุนครับ ส่วนวันหยุดคิดว่าถ้ามีคงได้ใช้ครับ ทั้งไปเที่ยวไปซื้อของ ขนของอะไรพวกนั้น

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 21:55:50 »
ไปjazzมือหนึ่ง ส่วนลดห้าหมื่น ดอกไม่แพงน่าจะจบครับ

ออฟไลน์ palmpspp

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2020, 22:20:26 »
ถ้าเข้าใจไม่ผิด รุ่นนี้ยังไม่ถึงวาระปลดนะครับ
แต่ 1.6 ในตลาดตอนนี้ โดยเฉพาะสีบรอนซ์เงิน เป็นรถเช่าตามบริษัทครับ เอามาปลด แต่จริงๆ มันก็ไม่แย่นะ เพราะเข้าศูนย์ตลอดแหละ แต่ 1.8 ราคาใกล้ๆ กันก็มีเยอะนะครับ