ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช้ EDFC Active Pro ของ Tein ไหมครับ  (อ่าน 9353 ครั้ง)

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
มีใครเคยใช้ EDFC Active Pro ของ Tein ไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 11:15:35 »
มีใครเคยใช้ EDFC Active Pro ของ Tein ไหมครับ

อยากจะรบกวนขอข้อมูลหน่อย ว่า work จริงไหม และตั้งค่ากันยังไงครับ

เท่าที่หาข้อมูลดู วิธีตั้งค่า จะซับซ้อนมาก

เร่ง เบรค เข้าโค้ง

และใช้งานจริง มันตอบสนองดี และไว อย่างที่เขาว่ากันไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: มีใครเคยใช้ EDFC Active Pro ของ Tein ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 11:58:20 »
ใช้อยู่ครับ การตอบสนองดีครับ ตั้งตามความเร็วและแรง G ครับ ชีวิตดีขึ้นเยอะหลังใส่

ในเมืองก็ปรับนุ่ม พอใช้ความเร็วก็ไล่ระดับความแข็งขึ้นเรื่อยๆครับแต่เสียเวลาตั้งค่าเองอยู่พอประมาณครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

Re: มีใครเคยใช้ EDFC Active Pro ของ Tein ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 12:40:44 »
ใช้ตัว Active เฉย ๆ ครับ ไม่ได้ตัวโปร จะต่างกันตรงตัว Active จะแยกเป็นล้อหน้า-หลัง pro จะแยกอิสระทั้ง 4 ล้อ

พวกการตั้งค่า แรง G พวกนี้ ต้องคนคตำนวนเป็นจริง ๆ ครับ ถึงจะไปปรับ แต่โดยปกติค่าที่ set มาค่อนข้างเป็นมาตรฐานอยู่แล้ว

โหมดหลัก ๆ จะมี 3 แบบคือ
1. ปรับความหนืดตามแรง G เช่น ตอนเร่ง เบรค เข้าโค้ง โช็คจะปรับหนืดขึ้นอัตโนมัติ (เซ็ตค่าแรง G ได้ แต่ต้องรู้หลักการ ซึ่งผมทำไม่เป็น)
2. ปรับความหนืดตามความเร็ว สามารถเซ็ตได้ว่า ความเร็วเท่าไหร่ จะให้หนืดเพิ่มขึ้นเท่าไหร่โดยอัตโนมัติ (เซ็ตง่าย ตามควรามเร็ว)
3. ปรับ Manual

ซึ่งสามารถใช้โหมดควบคู่กันได้ เช่น ปรับ แรง G คู่ กับ ความเร็ว / ปรับแรง G คู่กับ Manual ครับ

ถามว่าดีมั้ย ชีวิตสบายขึ้นมาก ๆ ครับ อยากได้อารมณ์ไหน ก็กดเอาง่าย ๆ รู้สึกเป็นของที่คนซื้อโช็ค Tein ควรมีเลย

บางวันนิ่ม บางวันเฟริ์ม บางวันขนของหนักเป็นพิเศษ มันสะดวกมาก ๆ ครับ

การตอบสนองจัดว่าไวดีครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 12:51:50 »
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

ติดตั้งที่ไหน ยากไหมครับ

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 14:21:56 »
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ

ติดตั้งที่ไหน ยากไหมครับ

ผมซื้อมาติดเองไม่ได้ยากครับคู่มือบอกหมดกล่องไหนต่อกล่องไหน ลำบากแค่ตอนเดินสายสัญญาณไปในแต่ละจุดแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 15:26:36 »
อล้วใช้ได้ทนไหมครับ อายุการใช้งานประมาณกี่ปีครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 16:42:01 »
ผมติดตั้งที่ร้าน แถว ๆ ถ.กาญจนา ครับ ความทนก็ไม่ค่อยมีใครบ่นเท่าไหร่ในคลับ และเปลี่ยนเฉพาะตัวที่เสียได้ครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 19:14:35 »
ขอบคุณครับทุกท่าน

ไม่รู้ราคาศูนย์ไทยเท่าไหร่ แต่สั่งมาจากญิปุ่น ประมาณ 20,000 บาท พร้อม gps รวมส่งครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 23:12:29 »
ผมว่าโอเคทุกอย่างตามข้างบนๆกล่าวมาครับ

ติอย่างเดียว  คือตัวกล่องจะจับความเร็วจาก gps
บางครั้งสัญญาณไม่ดี   เคยขับถึง 140  แต่สัญญานหลุดที่ 60  มันก็จะค้างอยู่ความเร็วตอนที่มันหลุด ซึ่งที่ 60 กม/ ชม ผมเซ็ทค่าไว้ให้โช้คนุ่มมาก .     กลายเป็นจะหลุดถนนเอา เพราะความเร็วจริงคือ 140 ถ้าจับความเร็วจาก OBDII ของรถได้จะดีมาก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 23:51:24 »
ผมว่าโอเคทุกอย่างตามข้างบนๆกล่าวมาครับ

ติอย่างเดียว  คือตัวกล่องจะจับความเร็วจาก gps
บางครั้งสัญญาณไม่ดี   เคยขับถึง 140  แต่สัญญานหลุดที่ 60  มันก็จะค้างอยู่ความเร็วตอนที่มันหลุด ซึ่งที่ 60 กม/ ชม ผมเซ็ทค่าไว้ให้โช้คนุ่มมาก .     กลายเป็นจะหลุดถนนเอา เพราะความเร็วจริงคือ 140 ถ้าจับความเร็วจาก OBDII ของรถได้จะดีมาก

ใช้เป็นรุ่น ธรรมดา หรือ pro ครับผม เท่าที่อ่านเหมือนเาสัญญาณ speed sensor จาก obd ได้ด้วยนะครับ แต่คงต้องต่อเดินสายให้ถูกต้อง

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2020, 08:38:45 »
อยากได้ แต่ได้ยินว่า เดินสายไฟเยอะมาก ในรุ่นธรรมดา ... รถผมแค่เครื่องเสียงก็เต็มรถละ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2020, 00:00:37 »
อยากได้ แต่ได้ยินว่า เดินสายไฟเยอะมาก ในรุ่นธรรมดา ... รถผมแค่เครื่องเสียงก็เต็มรถละ

รุ่นธรรมดา อาจจะเยอะครับ แต่รุ่น active กับ active pro มันเป็น wireless ก็สะดวกขึ้นครับ