ผู้เขียน หัวข้อ: ยุค80-90ไปติดเครื่องเสียงรถเจอร้านเปิดเพลงเด็ดๆโดนๆอะไรกันบ้าง  (อ่าน 2771 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
แต่ละเพลงฟังแล้วเพราะไปหมดเครื่องดีไม่ดีไม่รู้ละ จ่ายตังแบบงง
เพลงแรกนี้ขึ้นต้นimage dynamics แรงปะทะมาเต็มชอบเลย

เพลงนี้เสียงร้องชัดกว้างกังวาล เดินเบสทั้งเพลงมีเนื้อดี

เพลงเสียงร้องเน้นๆฟังกี่ที่ก็ชอบ

ออฟไลน์ boogie2020

เจอแต่ Dance โจ๊ะ ๆ อะคับ  เคยไปติดกะที่บ้านแถวปทุมวัน

แต่ที่เปิดโลดในยุคนั้นคือ  ไปสังเกตุตลับเทปที่เขาใช้ลองเครื่องเสียง  ....หน้าตามันแปลก ๆ ไม่เหมือนปกติ ไปอ่าน ๆ ดู มันเป็น Type II , Type IV  ......แต่เทปที่เราฟังๆ  กันมัน Type I 

หลังจากนั้น ลองซื้อเทปเปล่า type II, IV มาอัดเพลงเอง อะไรเอง เสียงมันก็ไม่ได้ดีแบบเทปร้านเครื่องเสียง  สงสัยคุณภาพ source มันคงต่างกันมาก ๆ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เพลงดีครับ บันทึกดี ร้องเพราะมากด้วย เหมาะจะเอาไปเทสเครื่องเสียงจริงๆครับ แต่เราเกิดกันคนละยุคจริงๆครับ แนวนี้ผมไม่เคยฟังเลย 55+ ผมเข้าใจว่าเพลงยุคเก่าๆจะตรงไปตรงมา เน้นขายเสียงนักร้องและอารมร์เพลง ส่วนผมเกิดในยุคที่เพลงขายด้วยทำนอง เนื้อร้อง และเมโลดี้ น้ำเสียงงั้นๆก็ขายได้ ขอให้ทำนองดี เมโลดี้เจ๋ง เนื้อเพลงโดนใจ ก็ดังครับ กลับกันนักร้องร้องเพราะให้ตาย บางทีก็ไม่ดัง

ร้าน ส แถวงามวงษ์วาน เป็นร้านมักจะแจกแผ่นเพลงให้ลูกค้าหลังเข้ามาใช้บริการ แล้วเพลงเขาเพราะๆทั้งนั้นเลยครับ ไม่รู้แกหาเพลงมาจากไหน ทั้งยุคเก่ายุคใหม่ ไทยและเทศ ป๊อปยันลูกทุ่ง ยำใส่แผ่นมาเสียงนิ๊งยังกะแผ่นมาสเตอร์ฝรั่งเลยครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

เพลงเทสแอมป์ซับ ผมเน้นเพลงนี้ เบสลงลึกกระเทือนลากยาว
ถ้าระบบไฟ แอมป์ ซับ ไม่แน่จริงอัดดังๆตัดแน่นอน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
แต่ละเพลงฟังแล้วเพราะไปหมดเครื่องดีไม่ดีไม่รู้ละ จ่ายตังแบบงง
เพลงแรกนี้ขึ้นต้นimage dynamics แรงปะทะมาเต็มชอบเลย

เพลงนี้เสียงร้องชัดกว้างกังวาล เดินเบสทั้งเพลงมีเนื้อดี

เพลงเสียงร้องเน้นๆฟังกี่ที่ก็ชอบ

ชอบเพลง warnes มากครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tien.W

ยุคนั้น ต้องเป็นรุ่นพ่อผม

คันที่ติดเครื่องเสียง ที่จำได้จะเป็น Peugeot 405 GR
Front : Sony ที่เป็นแค่แผง control CD CHANGER ที่อยู่ท้ายรถ ตัว front เล่น cd ไม่ได้ครับ หิ้วมาจาก USA
Amp : Monolitics ตัวสีดำ
Speaker : Focal ข้างหน้าเป็น 3 ทางแยกชิ้น แหลมจาน / ข้างหลัง มี sub แขวนลอย 1 คู่
สายสัญญาณ : เป็น Tara Labs Space&time ทั้งหมด

อีกคัน ก็จะเป็น W124 230E Code A
Front : พ่อบอกว่า เป็น sound stream เล่นเทป แต่ผมว่า น่าจะเป็น Naka นะ แล้วก็แผง control sony กับกล่อง cd changer เหมือนเดิม
Amp : Orion ตัวดำ กับ ตัวแดง รู้สึกจะเอาตัวแดงขับ sub
ลำโพง : MB Quartz ทั้งคัน + Sub 8 นิ้ว แขวนลอย 1 คู่
สายสัญญาณ : ใช้บริการ Tara เหมือนกัน

2 คันนี้ ฝีมือร้าน คงเดช ตรงประดิพัทธ์ ครับ หลังจากนั้นก็ตามมาอีกหลายคัน ทั้ง L200Aero body / มังกรทอง / E-car  แล้วก็หยุดไปที่คันนี้ด้วยสภาวะเศรษฐกิจ มารื้อฟื้นอีกที ตอนใช้ isuzu vertex ที่ขุดของเก่า ยุคเบนซ์ กับ 405 ที่ยังเหลือมาติดใหม่ หลังจากนั้น ก็เป็นผม รับสืบทอดมรดกต่อละ

...........

เคยกลับไปร้านคงเดชนะ สมัยจะหัดเล่นเครื่องเสียงใหม่ๆ ซึ่งน่าจะเป็นรุ่นลูกแกแล้วล่ะ ไม่มีใครจำใครได้ ตอนนั้นจำได้ว่า ราคาค่อนข้างสูง แล้วก็ไม่มีให้ลอง ก็เลย บ๊ายบาย ไม่ได้เข้าไปอีกครับ

............

ส่วนแผ่น ก็ ตามที่ post มาล่ะครับ แผ่นพวกนี้ แผ่นระดับ audiophile บันทึกมาดีเยี่ยมครับ ใครเล่นเครื่องเสียง มักจะมีประดับบ้าน กับ ไว้ลองกับเครื่องคนอื่นครับ ผมก็มีแผ่นแรก กับ แผ่นสุดท้ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2020, 14:03:13 โดย Tien.W »

ออฟไลน์ tom46

อันนี้ก็เพราะครับ ตอนนั้นรู้สึกต้องหาเทปแม่เหล็ก ของ TDK มาใช้กันด้วย
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

อันนี้ก็เพราะครับ ตอนนั้นรู้สึกต้องหาเทปแม่เหล็ก ของ TDK มาใช้กันด้วย
ชอบเหมือนกันครับแนวนี้ในยุคนั้นเจ๋งมาก
 เพลงนี้ก็แปลกดี ปกเท่ห์มาก

ออฟไลน์ tom46

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN