ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสัยจริงๆเลยว่าทำไมคนที่เปลี่ยนล้อแม็กแพงๆมากกว่าครึ่งไม่ยอมติด center cap กัน?  (อ่าน 6060 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
   คือแบบว่า ล้ออย่างสวย อย่างแพง บางคันเป็นแสน พอติดเสร็จ ปล่อยให้เห็นไส้แกนกลางรถเปลือยๆซะอย่างนั้น บางคันก้อเป็นสนิม  ดูน่าเสียดายเหมือนไม่สุด บางทีดูน่าเกลียดไปเลย
    จะบอกว่าcenter cap แพง ก้อไม่น่าใช่ ในเมื่อสามารถจ่ายค่าล้อเป็นแสนได้??
  หรือต้องการลดunsprung ?.
  เห็นเมืองนอกก้อเปลือยเหมือนกัน
ใครพอทราบเหตุผลทั้ยครับ

ออฟไลน์ Xyclop

มองอีกมุม  ในมุมลูกค้า
บริษัทล้อพวกนี้เป็นไรมากมั้ย ทำไมไม่ทำ center cap ติดมาในชุดให้พร้อม กับล้อชุดละเป็นแสน
ต้องการหากำไรเพิ่ม กับ พลาสติกเล็กๆน้อยๆ? ให้ลูกค้าหาซื้อเพิ่ม บางชุด 4 อันเกือบหมื่น  บ้าป่าว?

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
นั่นสิครับ ไม่เข้าใจ ทั้งคนใส่ ทั้งคนขาย

ปล บางยี่ห้อมีฝาให้นะครับ เช่น prodrive bbs

ออฟไลน์ PAN

ถ้าขับลงtrackจะรู้ว่ามันร้อนจนละลายเลยครับ

ออฟไลน์ akewizard

ล้อแม๊กซ์แพงๆ ส่วนหนึ่งเป็นล้อ Forge ถอดแบบมาจากที่ใช้ในสนามแข่งจริงๆเลยเช่นจากพวกรายการ GT ทั้งหลาย
ล้อแข่งมันจะไม่ได้เป็นแบบใช้น๊อต 4-6 ตัว และจะใช้ bolt ใหญ่ตัวเดียวยึดล้อที่ดุมกลางนั่นล่ะครับ (แบบล้อ F1 จะได้ถอดเปลี่ยนล้อได้ง่ายและเร็ว)

เพราะงั้นปกติล้อพวกนี้มันไม่มีฝาดุมกลางมาให้หรอก
ถึงแม้จะแปลงมาเป็นใช้กับรถทั่วไปยึดน๊อต 4-6 ตัว แต่คนที่ใส่มักจะเลือกแบบไม่มีฝาดุมกลาง เพื่อคงรูปลักษณ์แบบล้อรถแข่งครับ

ออฟไลน์ TeslaX

ไม่ปิดฝาสวยกว่า โดยเฉพาะล้อ rays

ออฟไลน์ tom46

บางยี่ห้อใส่แล้วมันไม่สวยก็มีนะครับ อย่าง TE37 ไม่ใส่ ฝากลาง ผมว่า สวยกว่า
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ choomodify

การแต่งรถเป็นเรื่อง "ส่วนตัว" ครับ ไม่ใช่เรื่องของ"ส่วนรวม" เค้าจะใส่หรือไม่ใส่ก็เรื่องของเค้าครับ  ::)

ออฟไลน์ AboveGod

ถ้าจะให้ใส่ล้อมีฝาปิด ผมใส่ล้อแบบนี้ดีกว่า ไม่ต้องไขน็อตตั้ง 5 ตัวด้วย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

คำว่าสวยหรือไม่สวย ชอบหรือไม่ชอบ คนนิยาม คือ เจ้าของ หรือ คนซื้อ ครับ

ถ้าไม่สวยก็ไม่ต้องซื้อ หรือ ถ้าชอบก็จัด คนซื้อเขาก็คิดแค่นี้

การแต่งรถมันเป็นไม่ใช่ศาสตร์ครับ แต่มันเป็นศิลป์ ไม่มีผิดถูก ยกเว้นถ้าผิดกฏหมายอันนี้ไม่สนับนุนครับ

ออฟไลน์ IS2000

ส่วนใหญ่ที่เห็นไม่ติดฝาน่าจะเป็นล้อ Rays ทั้งหลายครับซึ่งบางรุ่นก็ไม่มีฝามาให้จากโรงงาน (TE37SL)
บางคันอยากได้ลุ้คของรถวิ่งแทรกซึ่งส่วนมากไม่ใส่ฝากันเพราะละลายจากความร้อนของเบรค รถผมใส่ล้อ Rays มีฝาทุกคันครับเพราะไม่ได้เอาไปลงแทรกส่วนตัวคิดว่าสวยกว่าเพราะรถก็ไม่ได้โมเต็มให้ดูเป็นรถสนาม
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
ส่วนตัวก็คิดว่า ล้อบางลาย ไม่ใส่สวยกว่าครับ ส่วนใหญ่ก็ TE37, CE28, RE30 ตามที่หลายๆท่านกล่าวมาก่อนหน้านี้
ผมตอนใส่ TE, CE ก็ไม่ใส่ฝาครับ อีกเหตุผลประกอบกันคือ ล้อส่วนใหญ่ผมได้มาเป็นมือสอง ชุดนึง 3-4หมื่น จะเบิกฝาใหม่สี่ล้อใส่อีกเกือบหมื่น ก็รู้สึกว่าแพงไปหน่อยครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ Tien.W

จำได้ว่า ฝา rays น่าจะ 5 พันกว่า พวก TE / CE / RE

ใส่แล้ว ต้องมานั่งลุ้น ตรูจะโดนงัดหรือป่าวหว่า ? เพราะล้อใส่น้อตกันขโมยได้ แต่ฝาใส่ไม่ได้ สู้ไม่ใส่เลยดีกว่า

อีกเหตุผลก็คือ คนซื้อมือสอง 5 พัน เทียบกับราคาล้อที่ซื้อมาก็เอาเรื่องอยู่นะ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
ผมใส่ Enkai RPF1 ก็ไม่ใส่ฝาปิดนะครับ ไม่ใช่อะไรครับ มันไม่มีมาให้ อิอิอิ

ออฟไลน์ Boattamon

ตรงๆเลยคือ ความสวย หดหายไปเยอะมาก เวลาใส่

ออฟไลน์ madboy

บางทีมันอาจจะเป็นปัญหาชิวิตมากกับฝาปิดดุม

หลุดหายบ้าง โดนแงะบ้าง จะถ่วงล้อบางอันก็ต้องมาระวังเสียหาย(หรือหาย) ช่างบางคนก็ไม่ได้ระวัง(บางอันเป็นน๊อตยึด 6 ตัวพี่ก็เอาเดือยเครื่องถ่วงแทงแล้วก็พัง) สุดท้ายเลย ช่างแม่ง ไม่ใส่ก็ได้แว้  ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

บางทีมันอาจจะเป็นปัญหาชิวิตมากกับฝาปิดดุม

หลุดหายบ้าง โดนแงะบ้าง จะถ่วงล้อบางอันก็ต้องมาระวังเสียหาย(หรือหาย) ช่างบางคนก็ไม่ได้ระวัง(บางอันเป็นน๊อตยึด 6 ตัวพี่ก็เอาเดือยเครื่องถ่วงแทงแล้วก็พัง) สุดท้ายเลย ช่างแม่ง ไม่ใส่ก็ได้แว้  ;D

555 เห็นภาพช่างกะหลั่วตามร้านยางลอยมาเลย

ช่างไม่น้อยมเค้าไม่รู้ ไม่เข้าใจว่า คนเรารักรถไม่เท่ากันจริงๆ