ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 16 พฤษภาคม 2020  (อ่าน 3406 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
สนใจ  mazda cx30
ไม่ทราบว่าตอนนี้ มีปัญหาประจำรุ่น หรือยังครับ

อีกนิดนะครับ ถ้าผมจะซื้อบ้าน
อยากทราบ คุณภาพของบริษัทบ้านจัดสรร/คอนโด  หาขอมูลได้จากที่ไหนครับ 555

ออฟไลน์ Pattarapon

กำลังจะตัดสินใจซื้อ Benz GLE 350d หรือ 450 Coupe ปี 2016 วิ่ง 45,000 กิโลเมตร เท่ากัน ราคาเท่ากัน ระยะยาวต้องเป็นห่วงอะไรไหมครับ เซอร์วิสแพงไหม (ปัจจุบันใช้ W205 อยู่ในเกณฑ์ที่รับได้) ห่วงเรื่ิองช่วงล่างถุงลมจะพังง่ายไหมครับ ได้ยินมาว่าแพงมากๆ เเล้วรุ่นนี้คนไม่นิยมเล่นกันหรือครับ ถึงไม่ค่อยเห็นตามถนนเลย สำหรับพี่ๆคิดว่ารุ่นนี้ดูเก่าไปแล้วยังครับสำหรับเงิน 3.8 ล้านที่จะเสียไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2020, 14:29:14 โดย Pattarapon »

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- กรณีรถ Hybrid ของ Volvo ที่มีปัญหาเรื่องจอดในพื้นที่น้ำขัง แล้วทำให้รถมีปัญหาและต้องเปลี่ยนอะไหล่ เพราะอะไรที่ค่ายรถถึงไม่ได้ออกแบบให้มีการป้องกันความเสียหายจากน้ำและปัญหาอื่น ๆ มาตั้งแต่ต้นจากโรงงาน เพื่อให้สามารถขายได้ทุกตลาด กลายเป็นว่า พอรถมีปัญหา กลับต้องเสียเงินโดยใช่เหตุ ทั้งที่ไม่ใช่ความผิดของผู้ใช้รถเลย

- การที่ค่ายรถออก Campaign ขายรถในราคาพิเศษหรือออกส่วนรถที่มากกว่าปกติ แต่ยังทำตลาดในประเทศอยู่ อย่างของ Nissan ที่ออกส่วนลดเพื่อบุคลากรทางการแพทย์ จะส่งผลกระทบให้กับค่ายรถทั้งระยะสั้นและระยะยาวมากไหมครับ

- หากในหลายปีหลังจากนี้ Nissan ต้องล้มหายตายจากไปและไม่สามารถดำเนินกิจการได้อีก จากปัญหาภายในองค์กรและเหตุที่เลี่ยงไม่ได้อื่น ๆ  แม้จะมีการช่วยเหลือทั้งภาครัฐและเอกชนในญี่ปุ่นก็ตาม จะส่งผลกระทบกับญี่ปุ่นและทั่วโลกมากแค่ไหน และจะมีแบรนด์ไหนมาทดแทน Nissan ได้บ้างครับ

ออฟไลน์ ChingChing

• Newbie
  • *
ระหว่าง C43 กับ A5 MC quattro ที่พึ่งเปิดตัวไป ตัวไหนน่าใช้กว่ากันคะ เพราะเห็นราคาใกล้ๆกัน

ใจชอบ A5 แต่ติดตรงมันเป็นเครื่องไฮบริด เลยไม่น่าใจว่าในระยะยาว พวกค่าบำรุงจะหนักหรือเปล่า เลยแอบปันใจให้ C43 ที่ราคาใกล้ๆกัน

ใช้ขับในชีวิตประจำวันในเมืองเชียงใหม่เป็นหลักคะ ออกต่างจังหวัดบ้าง เชียงใหม่-ลำปาง เชียงใหม่-เชียงราย ประมาณนี้ค่ะ

แล้วทั้ง 2 รุ่นนี้มีปัญหาจุกจิกไหมคะ โดยเฉพาะตัว C43 เพราะในเชียงใหม่ เหมือนจะไม่มีช่างบำรุง AMG หรือเปล่าคะ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
เราพอจะได้รู้ปัญหาว่าทำไมบริษัทรถยนต์หลายๆค่าย เช่น Chevrolet, Nissan, Mitsubishi,Ford, Mazda และอีกบางค่าย ที่มาทำธุรกิจในไทยแล้ว มีปัญหาต่างๆ ส่งผลให้มียอดขายที่ดีบ้างไม่ดีบ้าง

ผมอยากถามหน่อยครับแล้วค่ายที่ค่อนข้างประสบความสำเร็จในไทย อย่าง Toyota กับ Honda เค้ามีข้อดีอะไรที่เป็นจุดแข็งในองค์กรกว่าคู่แข่งเท่าที่พี่จิมมี่ทราบครับ ที่ไม่ถามถึง Isuzu เพราะผมพอเข้าใจได้ครับว่าทำไม ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

*เอาเฉพาะในตลาดของประเทศไทยนะครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
ต้องการเปลี่ยนยาง 195/60/15 ระหว่าง
1.T005A ผลิตเมืองนอก
2.T005A 195/65/15 ผลิตไทย แต่เคยใช้เบอร์นี้แล้วไม่ชอบเลย มันย้วย แล้วก็อืดมาก แต่ราคาถูกกว่า ยางตัวนอกอยู่ เส้นละหลายร้อยเลย
3. Toyo CF2 195/60/15

ปกติขับไม่เร็ว ตามกฎหมายกำหนด 120 เร่งแซงมี 140 บ้าง เน้นความนุ่มเงียบ เสียงไม่ดัง

ปัจจุบันใช้ Primacy 4 อยู่ 1ปี 10 เดือน วิ่งไป 80000 โลแล้ว เสียงดังขึ้นมาก แต่ความนุ่มยังสัมผัสได้อยู่ แต่เข้าหน้าฝนแล้ว คิดว่าได้เวลาเปลี่ยน ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2020, 13:28:59 โดย wsi11 »

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
ไม่เข้าใจกับคำจำกัดความของคำว่า Coupe ครับ ตามความเข้าใจ coupe คือรถ 2 ประตู แต่ทำไมเดี๋ยวนี้ถึงมี coupe 4 ประตู เช่น A5 Coupe sportback
แบบนี้ Four door coupe กับรถ Sedan จะต่างกันอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
อยากสอบถามถึงวิธีดูแลสีและตัวถังรถ (ที่ไม่ได้เคลือบแก้ว) ในกรณีที่ต้องจอดนานๆหน่อยครับ
ปล.รอฟังเพลงที่พี่โรสร้องอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
อยากเรียนขับรถที่ขั้นสูงขึ้นกว่าปกติ คอร์สที่ บริษัท สื่อสากล เปิดอบรบ(skill driving experience)ที่คุณมาร์คไปเรียนมาน่าสนใจมั๊ยครับ พอดีสนใจอยู่ครับ หรือพี่ๆมีที่ไหนแนะนำมั๊ยครับ

ออฟไลน์ com1122

• **
รถแบบ BRZ MT เวลาเดินทางออกต่างจังหวัดความเร็วประมาณ 120 นี่เหนื่อยไหมครับ (ขับเกียร์ธรรมดาคล่องอยู่แล้ว)
ชอบเดินทาง กรุงเทพ-ประจวบ 2-3 เดือนครั้ง ขับเรื่อยๆไม่ค่อยทิ้งโค้งครับ

ถ้าเทียบกับคันปัจจุบันที่ใช้ Altis Esport จะต่างกันมากไหมครับ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
1 ผมซื้อรถไถFord7840มาแล้วบอกให้ช่างติดเทอร์โบมาด้วยแต่ว่าช่างไม่ได้ติดอินเตอร์คูลเลอร์มาให้ผมควรนำมาติดเพิ่มดีไหมครับ

ออฟไลน์ Kuro

สอบถามทางพี่จิมมี่ครับ พอจะคาดเดาอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันของNissan Kick บ้างได้ไหมครับ
ว่าดีกว่าCH-R Hybrid ไหมอ่าครับ

ออฟไลน์ FUOKU

• Newbie
  • *
มีแผนจะออกรถอีโค่คาร์
ตอนนี้ใจ SUZUKI SWIFT ครับ
คิดว่าจะใช้นาน 7 ปีขึ้นไป

สิ่งที่อยากปรึกษาคือ
-ตอนนี้มีปัญหาเรื่องเกียร์(เกียร์หอน,กระตุก หรืออื่นๆ)อยู่ไหมครับ และปัญหาดังกล่าวมีผลต่อการขับขี่ไหม ควรจะเป็นกังวลไหมครับ
-ชลบุรี ศูนย์บริการเคลมซ่อมยากไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Poope

• Newbie
  • *
พอดีอยากออกรถใหม่ตอนนี้ใช้อัลเมร่าปี2012อยู่ครับใช้มาหลายปีแล้วก็ยังใช้งานได้ปกติ ไลฟ์สไตล์ทำงานในเมืองแต่ชอบเที่ยวตามภูเขาน้ำตกและแคปปิ้ง(อัลเมร่าเริ่มไม่ไหวอย่างแรง) แต่แฟนอยากได้รถคันใหม่ที่สูงๆหน่อยเวลาไปเที่ยวจะได้สบายขึ้น
ตอนแรกรอเปิดตัวKicks ถ้ามีราคาสัก700k-800kก็น่าสน แต่ราคามาแบบนี้เริ่มคิดหนัก มีรุ่นแนะนำไหมครับหรือจะขยับไปเอาตัวล่างKicksโอเคไหม หรือจะไปเล่นกระบะ4ประตูแทนดีครับ ปวดหัวมากแฟนก็ถามอยู่นั่นแหละเลือกได้หรือยัง (ปล.ไม่เอาเจ้าตลาดMG ZSนะครับ)

ออฟไลน์ urangutang

มีโอกาสที่ Alfa Romeo จะกลับมาทำตลาดมาไทยอีกครั้ง แบบ Audi อ่ะครับ

ออฟไลน์ ตัง

• Newbie
  • *
อนาคต Get talk จะมีเรื่องคุยเกี่ยวกับบริษัทรถยนต์ในไทยไหมครับ อยากรู้วีระกรรมของ ย.กิด ทำไมคนเรียกกันว่า ย.ตะกะ

ออฟไลน์ aHero

• Newbie
  • *
มีรถ3คันที่ดูไว้มาปรึกษาครับ

1. mazda3 5ประตู ตัวท๊อปสุด 
   กังวลเรื่องปัญหาจุกจิกของตัวรถแล้วก็ศุนย์บริการที่ได้ยินมานาน

2. toyota chr hybrid ตัวท๊อป
   การเก็บเสียงล่าสุดมีการแก้ไขแล้วหรือยัง
   และจะมีการปรับโฉมเร็วนี้ไหมครับเห็นรถก็ออกมานานแล้ว

3. civic fk
   ติดตามในกลุ่มพบปัญหาเรื่องแร๊คพวงมาลัย แล้วก็เกียร์
   อยากทราบว่าตัวล่าสุดมีการปรับปรุงแก้ไขแล้วหรือยังครับ

ปล .เข้าใจว่ารถคนละ segment ไม่อยากเจอปัญหาจุกจิกในช่วง5ปีแรก
และไม่ได้กังวลเรื่องขายต่อ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Glazy

ขอถาม2 คำถามครับ
1แนะนำยางใส่ vios gen3 หน่อยครับอยากได้เงียบ ของเดิมใส่v552 งบไม่จำกัด คันนี้จอดมากกว่าวิ่ง
2เครื่องของsuttle hybrid มีโอกาสมาวางในรถhondaประกอบไทยมั้ยครับ พอดีเคยขับที่ญี่ปุ่นแล้วชอบอัตราเร่งมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2020, 14:13:33 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Yeahyeahs

Eco car/B Segment รุ่นใหม่ของโตโยต้ามีความคืบหน้าอะไรบ้างไหมครับ

แล้วโตโยต้ามีแผนอะไรในเซกเมนต์นี้ ทำไมถึงไม่เปิดรุ่นใหม่สักทีครับ ต้องอ้างอิงตลาดประเทศไหนหรือเปล่า?

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
อารมณ์ค้างกับการเปิดตัว Kicksเมื่อคืนมากครับ อยากรู้อะไรหลายอย่างมากมาย
แต่ถามพี่จิมมีสักข้อก่อนแล้วกัน คิดเห็นอย่างไร KicksเทียบกับCHR Hybrid คิดว่าสู้โตโยต้าได้ไหมทั้งเรื่องยอดขายและเรื่องสมรรถนะการใช้งานพี่จิมมี่คิดเห็นยังไงครับ

ออฟไลน์ Pattiphong

• **
อยากสอบถามว่า bmw 5 series LCI 2020 มีความเป็นไปได้ไหมว่า CKD จะทำรุ่น 545e ไม่ใช่ 530e เพราะไหนๆในไทยก็มี X5 45e กับ series 7 45e ได้ใช้อะไหล่หรือมอเตอร์ตัวเดียวกัน

และอยากรู้ว่าทำไม BMW Thailand ไม่นำรุ่นรถมาแข่งกับตระกูล 43 53 ของ mercedes ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2020, 14:07:10 โดย Pattiphong »
2012 - Mercedes Benz C Coupe W204
2015 - Toyota Vellfire 2.5 ZG EDITION
2019 - Toyota Camry 2.5 G
2019 - BMW 530e M Sport (Bluestone)
2020 - BMW M340i

ออฟไลน์ kawsoi

• Newbie
  • *
ส่งสัยเรื่องเสปคลมยางnissan almera ว่าทำไมต้องลงเสปคลมยางไว้38 ซึ่งไม่น่าจะเป็นเสปคปรกติ
ที่ใช้งานทั่วไป หรือถ้าตั้งใจให้ลมยางสูงขนาดนึ้เพื่อให้ผ่านมาตรฐานการประหยัดน้ำมันและค่าไอเสีย
ให้ผ่านเกณฑ์eco carเฟส2 จะถือว่าเป็นการตั้งใจตั้งค่าเสปคให้สูงกว่าปรกติเพื่อเอาสิทธิ์ทางภาษี
หรือเปล่าครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2020, 14:08:27 โดย kawsoi »

ออฟไลน์ Psychopath

• **
เครื่องยนต์ OM 654 ตัวใหม่ ที่อยู่ใน GLC 220d facelift ตอนนี้

ถือว่าเป็นเครื่องยนต์ดีเซลที่ไว้ใจได้ตัวหนึ่งของ Mercedes Benz ไหมครับ

ไม่ทราบว่าท่านผู้ดำเนินรายการท่านใดเคยมีประสบการณ์กับเครื่องตัวนี้ไหม

การขับขี่ ส่งกำลังเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ a.peerapong

จะเทียบอย่างนี้ได้มั้ยครับ นิสสันคิก คือ นิสสันลีฟ ที่ใส่เครื่องปั่นไฟมาให้ด้วย ในราคาเก้าแสนบาท

ออฟไลน์ Champz.sk

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ผมติดตามมานานแล้ว ขออนุญาติถาม 2 ข้อซึ่งเกี่ยวเนื่องกันครับ
 :-[

1. 320d GT แนะนำวิธีทำให้ช่วงล่างหนึบขึ้นหน่อยครับ เวลาขับด้วยความเร็วสูงแล้วไม่มั่นใจเลย

2. ยางติดรถ Pirelli runflat ที่ให้มา เมื่อถึงเวลาเปลี่ยนแนะนำตัวไหนครับยี่ห้ออื่นเพราะของเดิมแข็ง ขอหนึบๆครับ

ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ Lemon Melon

• Newbie
  • *
ถ้ารถเบนซ์เจนเนอเรชั่นต่อไป จะมีงานออกแบบภายในแนวเดียวกับ S Class 2021 ทั้งหมด คือ มีแทบเล็ต 3 อัน แถบเปียโนแบล็คเท่าฝาบ้าน และไม่มีปุ่มใดๆอีก พี่ๆจะประทับใจมั้ยครับ?

ออฟไลน์ Lammerison

สอบถามรถมือสองครับ

เคยถามไปแล้วเมื่อสัปดาห์ผ่านๆมา ระหว่าง HR-V กับ Pajero sport ตัวแรก มีงบ 450,000 +- นิดๆ ครั้งนั้นได้คำตอบว่า pajero sport น่าจะตอบโจทย์กว่า และทางผู้จัดรายการให้ข้อมูลว่า ถ้าไม่รีบ รอ C-SUV ของโตโยต้าก่อนมั้ย

ตอนนี้มี choice เพิ่มคือ CR-V gen 4 (ราคา 500,000 +- ไม่ทราบว่ามีดี/ด้อยกว่า Pajero sport ยังไง และ เครื่อง 2.0 กับ 2.4 ได้ความแตกต่าง/option อะไรดีด้อยขนาดไหนครับ หรือมีจุดอ่อน ข้อควรระวังขนาดไหน

ปล.เข้าไปอ่าน Full review CR-V gen 4 มา ทางผูัรีวิว ให้ความเห็นว่า Cr-V G3 ขับดีกว่า G4 พอจะขยายความให้เห็นภาพชัดๆ ได้มั้ยว่าดีกว่า/ไม่ดีกว่า ในห้วข้อไหน/ประเด็นไหนบ้างครับ

ปล.ข้อมูลครั้งที่แล้วที่ถามไปคือ รถจะบรรทุกจักรยานไปปั่น แล้วก็วิ่ง ตจว.เป็นหลักอยากได้ที่ยืนความเร็ว110-120 ได้นานๆ ไม่คาดคั้นรถมากครับ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามครับว่า บริษัทรถแต่ละประเทศนั้นแยกส่วนการบริหารและการตัดสินใจว่าจะนำรถรุ่นไหนมาขายรึเปล่าครับ หรือว่าเป็นการตัดสินใจจากสำนักใหญ่ครับ

ยกตัวอย่างในเคสของนิสสัน รุ่น Teana ครับ ที่ต่างประเทศเค้าเป็นโมเดลหน้าตาใหม่ๆไปสักพักแล้ว หน้าตา ออพชั่น ต่างๆก็ดูน่าใช้ดีครับ  แต่ของบ้านเรายังเป็นเหมือน Minor Change อยู่เลยครับ ทำไมต้องลากขายยาวนานขนาดนี้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
Zrv​ นี้​position   เดียวกับ​ zs​ไหมครับ
 โควิดไม่ได้ช่วยให้​ kicks​ ราคาถูกลงบ้างเลย