โพลล์

CAG One For All
5 (83.3%)
Lufi X
1 (16.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 6

ปิดการโหวต: พฤษภาคม 19, 2020, 01:47:55

ผู้เขียน หัวข้อ: OBDII Gauge ระหว่าง CAG One For All กับ Lufi XF ตัวไหนน่าเล่นมากกว่ากันครับ  (อ่าน 10598 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
กำลังมองหา OBDII Gauge อันใหม่มาแทนอันเดิมที่อ่านค่าอะไรไม่ได้มาก (หลักๆได้แค่ ความเร็ว อุณหภูมิน้ำ กำลังไฟ) ไปถูกใจอยู่ 2 ตัว เนื่องจากอ่านค่า CVT Oil Temp ได้ คือ

- CAG One For All ราคาครบ Set รวม Remote และติดตั้งอยู่ 5,500 บาท รับประกัน 1 ปี
- Lufi XF  ราคา 3,490 บาท รับประกัน 3 เดือน

ตอนแรกเล็ง CAG ตัว Stand-alone ไว้ พอตัว One for All เปิดตัวมา รู้สึกว่ามันสวยมากและมีฟังก์ชัน CVT Oil temp เพิ่มมา แต่ราคาก็แรงพอสมควร แล้วดันไปเจอ ตัว Lufi ที่ราคาเบากว่า มี CVT oil temp เหมือนกัน แต่ฟังก์ชันกับการรับประกันน้อยกว่า

ระหว่าง 2 ตัวนี้ ตัวไหนน่าจัดมากกว่ากันครับ ใช้กับรถ Honda HRV ครับ

ขอบคุณครับ :) :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
รถผมติด Defi Advance ZD ราคาไม่แน่ใจว่าเท่าไหร่ แต่วัดค่าต่างๆ ได้เยอะมาก ชอบตรงสามารถ REC ไว้แล้วมาอ่านค่าทีหลังได้
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออนไลน์ Turin

เคยจะใช้ CAG standalone ตั้งแต่ออกใหม่ๆสอบถามรายละเอียดทางเมลว่าต่อในแบบที่ต้องการได้ไหม (เอาค่าส่วนใหญ่มาจาก ODB2 และเอาแค่บูสท์จากเซนเซอร์แยกผ่านกล่อง standalone เข้ามาที่จอ) ตอนคุยกันก็บอกว่าได้ๆ ผมก็สั่งของมา เอาให้อู่มี่ทำรถอยู่ติดตั้ง .. ติดเสร็จใช้ได้แต่จอกระพริบ เลยเอาไปให้ร้าน CAG ที่สั่งของไปดูให้ (เข้าใจว่าคือคนทำแบรนด์ ไม่ใช่ตัวแทน) งมอยู่ครึ่งวัน ได้คำตอบมึนๆมาว่า ถ้าใช้สายลิ้งค์ยาวแล้วกระพริบ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันยังไม่เคยมีคนทำแบบพี่ แต่ผมต่อเป็นสายลิ้งค์สั้นไว้ให้ใช้ได้แล้วครับ ... ประเด็นคือสายลิ้งค์สั้นมันแค่ 30 เซ็นต์ อุปกรณ์ทุกอย่างรวมถึงสายไฟมากมายเลยต้องมากระจุกกันตรงที่วางมิเตอร์ รกรุงรังมาก (ในขณะที่เลือก CAG แทน Defi ZD ไม่ใช่เพราะเรื่องราคา แต่เป็นเรื่องจอเดียวแสดงผลได้ทั้ง odb2 และเซนเซอร์แยก ติดตั้งแล้วเรียบร้อยกว่า) .. สุดท้ายถอดทิ้ง กองอยู่ที่บ้าน

ถ้าอยากได้ odb2 ที่ครบๆและไม่จำเป็นต้องมี input จาก sensor แยก ลองดู blitz brain อีกตัวครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ใช้ CAG standalone มา2ปี ผมใช้แบบ2ระบบ obd2+กล่อง control ต่อ sensor oil temp/ oil press แยกตะหาก ใช้ดีครับไม่มีปัญหาอะไรแสดงครบเพื่อนๆก็ใส่กันอยู่หลายคันก็ปกติดี (CAGแบรนไทย ส่วน lufi ไม่ใจว่าของแบรนจีนหรือป่าว)

เคยเคลมจอไปรอบนึงเพราะแสงไม่เท่ากัน ก็เคลมง่ายไม่ถามอะไรซักคำ

ปล.พี่แพนเองก็ใช้จิ้มรถเทสดูค่าอยู่หลายคันนะครับ เช่น mustang ค่าขึ้นมาเยอะมากโชว์เกือบทุกอย่างที่กล่องอ่านได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ลองศึกษาดูดีๆ นะครับ

พวก OBD-II บางตัว มัน "จำลอง" ค่าบางอย่าง จากค่าอีกค่า เช่นพวก อุณภูมินี่ละ ตัวดี เพราะ......รถบางคันไม่มีเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิ แต่ แสดงค่าอุณภูมิได้ เจ๋งปะละ  ::) ::)

ตอนนี้ผมใช้ กล้องเชื่อม OBD-II ผ่าน Bluetooth ไม่ได้ใช้ตัวเกจ(เพราะไม่ชอบ มันรก) ก็อ่านค่าเท่าที่รถมันให้อ่านได้ครับ เอาไว้เป็น datalog ไว้ดูทีหลัง

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member

พวก OBD-II บางตัว มัน "จำลอง" ค่าบางอย่าง จากค่าอีกค่า เช่นพวก อุณภูมินี่ละ ตัวดี เพราะ......รถบางคันไม่มีเซ็นเซอร์วัดอุณหภูมิ แต่ แสดงค่าอุณภูมิได้ เจ๋งปะละ  ::) ::)

ตอนนี้ผมใช้ กล้องเชื่อม OBD-II ผ่าน Bluetooth ไม่ได้ใช้ตัวเกจ(เพราะไม่ชอบ มันรก) ก็อ่านค่าเท่าที่รถมันให้อ่านได้ครับ เอาไว้เป็น datalog ไว้ดูทีหลัง
ผมเพิ่งสั่งตัว P16 มาใส่ jazz ge มีวัด oil temp ด้วย ผมก็ว่า เจ๋งดีแฮะ แต่ดูไปดูมาค่ามันต่ำกว่า water temp อยู่ 3 องศาตลอดเลย เลยคิดว่าน่าจะโดนต้มแล้ว  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมเพิ่งสั่งตัว P16 มาใส่ jazz ge มีวัด oil temp ด้วย ผมก็ว่า เจ๋งดีแฮะ แต่ดูไปดูมาค่ามันต่ำกว่า water temp อยู่ 3 องศาตลอดเลย เลยคิดว่าน่าจะโดนต้มแล้ว  ;D ;D ;D

ใช่ครับ พวกสายแต่งรถ สังเกตุดูได้ครับว่า เขาไม่ค่อยใช้พวก OBD-II กัน หรือใช้ก็จะดูแค่พวกวัดรอบ โหลดคันเร่ง โวล เซ้นเซอร์อื่นๆ

เห็นโป๊ะแตกหลายคนละ ว่า รถไม่มีเซ็นเซอร์ แต่มีค่าบอกบนเกจ ไอ้ oil gear temp นี่ละตัวดี อุณหภูมิใต่อยู่ไกล้ๆ oil temp/water temp ตลอด ค่าขึ้น-ลง ต่างกันจำนวนคงที่ตลอด ซึ่งมันก็โป๊ะแตกตอนนี้แหละ