ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น ข้อดี ข้อเสีย  (อ่าน 4245 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonchat

• Jr. Member
  • **
อยากลองเปลี่ยนล้อจาก 18 เป็น 19 หรือ 20 นิ้ว
อยากรู้ ข้อดี ข้อเสีย ของล้อใหญ่ขึ้น
เช่น อัตราเร่ง ช่วงล่างเสียไว หรือ อื่นๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอถาม เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น ข้อดี ข้อเสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 20:04:48 »

อยากสวยอย่ากลัว   ใส่ยางสูงเท่าเดิม

หนักขึ้นแน่ๆ  ต่อให้ mag เบา  แต่ยางก็หนักขึ้น  กว้างขึ้น 

เกาะขึ้น กินน้ำมันขึ้น    แต่ทั้งหมดไม่ใช่ประเด็น  ถ้าอยากเปลี่ยน เปลี่ยนไปเลย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: ขอถาม เปลี่ยนล้อใหญ่ขึ้น ข้อดี ข้อเสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 20:24:15 »
ข้อเสีย หนักขึ้น กินน้ำมันขึ้น แข็งขึ้น อัตราเร่งช้าลง
ข้อดี สวยขึ้น เฟิร์มขึ้น ระยะเบรคสั้นลง
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 20:40:36 »
20" นี้ ถนนเมืองไทยจะไหวไหมคะนี้ ^^"
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 20:41:27 »
ล้อแมกซ์ใหญ่ขึ้น ไม่จำเป็นต้องหนักกว่าเดิมเสมอไปครับ

ถ้าเราเปลี่ยนแมกซ์โดยที่คำนวณให้เส้นรอบวงเท่าล้อยางเดิม หน้ายางเท่าเดิม อย่างแรกเลยคือยางจะเส้นบางลง = เบาขึ้น
และล้อแมกซ์บางรุ่น โดยเฉพาะ forge แม้จะใหญ่แต่ก็ไม่หนักไปกว่าล้อเดิม

อย่างตอนผมเปลี่ยนล้อมา ล้อเดิมติดรถ 17"X7" หนัก 11.5 กิโล
พอไปใส่ล้อ 18"X8.5" ตัวล้อหนักแค่ 8.5 กิโลทั้งๆที่เป็นไซส์ใหญ่กว่า ทำให้ นน.รวมล้อเบากว่าของเดิม

เรื่องข้อดีข้อเสียส่วนหนึ่งก็ตามที่ว่ามาครับ ขึ้นอยู่กับการเลือกแม็กซ์ ยาง หน้ากว้าง ซีรี่แก้มยาง รวมๆกันหลายอย่างครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 20:55:22 »
ใช้ล้อใหญ่ขึ้นแล้วสิ่งที่หงุดหงิดคือ แทะขอบทางเท้าจนเบื่อ เล็งแล้วก็ยังพลาด เผลอเลี้ยวแคบนิดเดียวโดนเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 21:15:14 »
กระเทือนมากขึ้นครับ ผ่านทางไม่เรียบเหมือนนั่งเกวียนเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 21:35:24 »
มันขึ้นกับว่าเป็นรถอะไรด้วยครับ ถ้าเป็นรถ PPV หรือ SUV ไซส์กลาง ต่อให้ใส่ล้อ 20 แก้มยางก็ยังถือว่าสูงอยู่พอสมควร ไม่ได้มีปัญหาอะไรมาก

แต่ถ้าเป็นรถเก๋ง D-Segment และยังกลัวข้อเสียของล้อใหญ่ ใส่สัก 19 นิ้ว ก็สวยขึ้นพอสมควร และไม่ลำบากเกินไป

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 21:41:15 »
รถบ้านผมล้อ 18-19 หรือมากกว่านี้นเท่านั้นครับ ถ้าคันที่ผมขับบ่อยๆ ขับล้อเล็กไม่ได้ครับมันไม่สวย 5555

เรื่องข้อดีข้อเสีย ข้อดีที่มันแน่ๆก้คือสวยงามครับยังไงก้สวยขึ้นส่วนเรื่องเกาะถนนอันนี้ผมไม่ค่อยแนะนำให้ใช้

ยางที่หน้ากว้างขี้นเยอะนะครับ มันทำให้เครื่องยนต์แบกรับภาระมากขึ้นเปล่าๆ สมมติติดรถมา 225 ขยับเป็น

235 ก้พอครับที่ผมทำให้แบบสุดๆเลยก้ 245 แต่ตัวผมเองไม่ทำ อย่าไปใส่ล้อmax กว้างมากจัดครับมันทำให้

เราต้องใส่ยางหน้ากว้างมากไปด้วย ถ้ารถมีม้าที่ล้อต่ำกว่า 150 ม้าแล้วมาใส่ยางหน้ากว้างขึ้นกว่าสเปคติดรถ

เยอะบอกได้เลยว่าอัตราเร่งหายเยอะครับ ใส่หน้ายางเท่าเดิมหรือเพิ่ม10 แล้วหายาง sport รุ่นดีๆใส่

ก้เกาะมากมายละครับ เรื่องช่วงล่างแน่นอนครับถ้าขับไม่ระวังเลิกคิดเรื่องการใช้ล้อใหญ่ ยางบางได้เลยครับ

จะโช้คเดิมหรือโช้คแต่ง ก้พังหมดถ้าขับไม่ระวัง สำหรับผมๆขับรถอะไรก้ระวังครับขับ กระบะยกสูง ยางหนาผม

ก้ไม่ลุยหลุมอะไรอยู่ดี ระบบการทำงานของช่วงล่างรถมันคล้ายกันหมดครับ รถอะไรขับไม่ระวังช่วงล่างพังหมด

แหละครับ ผมไม่ว่าถนนไทยนะเพราะหลายประเทศก้ใช่ว่าจะดีกว่าเรา เอาเป็นว่าถ้ากลัวแข็ง ขับไม่ระวัง

ก้คงต้องพับความคิดไปครับ แต่ถ้าอยากสวย ขับรถระวังไม่ลุยแหลก ยอมรับความแข็งได้ก้จัดครับ

*19-20 เป็นไซส์ที่สวยที่สุดของรถส่วนใหญ่ในปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 09:32:30 »
ข้อดีของล้อใหญ่
เต็มขึ้น สวยขึ้น การโยนตัวของแก้มยาง เวลาเข้าโค้งน้อยลง

ข้อเสีย
แม็กแพง ยางแพง ช่วงล่างไปเร็ว ล้อคดง่าย แก้มยางร้าวง่าย กระด้าง
ระยะเบรคมากขึ้น แม้เส้นผ่านศูนย์กลางเท่าเดิม เพราะ ขนาดจานเบรคกับขนาดล้อมันห่างกันเกินไป (นึกภาพตามนะ)
"Make It Count"

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 12:12:58 »
ต้องดูว่ารถอะไร และใส่ยาง size อะไรด้วยครับ

ถ้ากลุ่มรถเก๋ง ล้อขอบ 19-20 ยางจะค่อนข้างแก้มเตี้ย ซีรียาง 30-35 เลย ยางแก้วเตี้ยลง ผลโดยตรงเลย

ถ้ากลุ่ม SUV ยางขอบ 19-20 แก้มค่อนข้างเตี้ย แต่ก็ไม่มากเท่าเก๋ง ซีรียาง ยัง 40-50 อยู่ ถือว่าใช้ได้อยู่

ข้อดี ขับสนุกขึ้น มั่นใจ เกาะถนนมากขึ้น(เพราะหน้ายางน่าจะต้องใหญ่ขึ้นด้วย) และ ที่สำคัญ สวย

ข้อเสีย กระด้าง บางคนไม่ชอบเลย กระแทกกระทั้นยันใส้แตกเลย ความนุ่มนอนลดลง เจอหลุ่มบ่อต้องหยอด กระแทกแรง รูด มีลมรั่ว ยางบวม หรือ ขอบล้อแม็กดุ่งเอาง่ายๆ เลย

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2020, 17:02:17 »
ใช้20อยู่   

ข้อดีที่เห็นชัดเจนคือ เข้า ออก โค้งได้แน่นๆกว่า  มั่นใจ    และ   ดูสวย

ข้อเสียเพียบ

**เพิ่มตรงนี้อีกนิด   แม็กใหญ่ กว้างขึ้น ให้ดี ต้องอัพเกรดระบบเบรคด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2020, 17:06:30 โดย starlight »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 08:15:13 »
ผมว่า ข้อดี ข้อเสีย คงมีหลายท่านตอบไปแล้ว และคิดว่า จขกท ก็คงหาข้อมูลมาพอสมควรแล้ว

อยากจะบอกว่า ส่วนมากคนที่คิดเปลี่ยนล้อ สุดท้ายก็เปลี่ยนจนได้แหละครับ เพราะความสวยงาม ถูกใจมากขึ้นกว่าเดิม

คล้ายๆ อาการคัน สุดท้ายก็ต้องเกา ถึงจะหายคันแหละครับ

ส่วนใช้ไปๆๆ แล้วอยากจะเปลี่ยนกลับมาไหม ค่อยว่ากันอีกที