ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ BMW SERIES 5 - 525i E34 big-nose  (อ่าน 24189 ครั้ง)

ออฟไลน์ eakmmmmm

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ BMW SERIES 5 - 525i E34 big-nose
« เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 19:19:43 »

BMW SERIES 5 - 525i E34 big-nose
คือผมไม่มีข้อมูลเกี่ยวกับรุ่นนี้เลยครับ  จะสอบถามเรื่อง

1.เป็นรถที่น่าใช้ไหม

2.เรื่องเครื่องยนต์ พังง่ายหรือป่าว   แล้วก็อัตราเร่ง

3.ราคาอะไหล่

4.รุ่นนี้ชอบมีปัญหาเกี่ยวกับอะไรหรือไม่

5.การเกาะถนน

6.ติดแก๊สแล้วระบบจะรวนหรือป่าว

คือผมจะซื้อมือสองมาใช้ครับ ใช้ประมาณ1ปี เพราะผมจะไปเรียนต่อ พี่ๆว่าน่าสนใจหรือป่าว

ออฟไลน์ youngbear

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ BMW SERIES 5 - 525i E34 big-nose
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2010, 20:01:20 »
 ;D ;D ;D...........525i/E 34 is a kind of good BMW which still lasting long til current day and these are answering to your inquired.
 1.  It is one of a good old car that you may depend on it.
 2.  Their body, engine and overall are lasting long and if take good care of it........you'll get strong command out of it!
 3.  Parts are inexpensive.
 4.  Trouble free motoring/ comparing to H/D Accord Jap's car!
 5.  Good handling on any condition roads with BMW's styling suspensions.
 6.  It can handle on LPG/CNG for a while/ 50,000-80,000 km. for the most before burn out thier engine valves. (please do
      remember on its engine doesn't engineering for combustion with gases!!!)

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ BMW SERIES 5 - 525i E34 big-nose
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 16:38:07 »
BMW SERIES 5 - 525i E34 big-nose

1.เป็นรถที่น่าใช้ไหม
ตอบ น่าใช้ครับ เพราะพื้นที่ภายในกว้างพอสมควร ท้ายรถกว้างๆ ใส่ของได้เยอะ

2.เรื่องเครื่องยนต์ พังง่ายหรือป่าว   แล้วก็อัตราเร่ง
ตอบ เครื่องยนต์ทุกค่ายละคับ ไม่ได้พังกันง่าย แต่ที่พังเพราะ 1) ใช้เกินหลายแสน กม up โดยไม่ค่อยดูแล หรือ 2) ใช้ไม่ถนอมเครื่อง เหยียบคันเร่งตะบี้ตะบัน ถ้างั้นก็มีัโอกาสพังหมดละครับไม่ว่ายี่ห้ออะไร สำหรับ e34 เครื่อง m50tu ที่ผมใช้อยู่ ตอนนี้ 2.6 แสน กม สภาพเครื่องยัง ok ครับ ภายในเครื่องยังไม่เคยเสีย อัตราเร่งก็พอได้ครับ เพราะน้ำหนักรถมันเยอะอะครับ แต่ถ้าเกิน 100 km ก็วิ่งขึ้นสบายๆ ครับ

3.ราคาอะไหล่
ตอบ อะไหล่เช่นกรองนำมันเครื่อง กรองอากาศ อะไหล่ช่วงล่าง แต่ละชิ้นอยู่ในระดับหลายร้อยถึงเป็นพัน ก็ไม่แพงนะสำหรับผม ราคามันปกติ แต่ก็มีบางชิ้นโหดมากก็มีเช่น แรคพวงมาลัย ผมเสียเมื่อปีที่แล้ว เบิกห้างมือหนึ่ง 8 หมื่นกว่าครับ แต่ได้อะไหล่เชียงกง สภาพพอทน ราคาไม่ถึงหมื่นมาเปลี่ยน ผมรับได้ครับ
สรุป อะไหล่ถ้าชิ้นไหนแพงก็หามือสองครับ

4.รุ่นนี้ชอบมีปัญหาเกี่ยวกับอะไรหรือไม่
ตอบ มันเก่าแล้วครับ ทุกอย่างพร้อมเสีย พูดกันตรงๆ รถผม 17 ปีกว่าแล้ว ดูแลอย่างค่อนข้างดี ช่วงหลังก็จุกจิก ตลอดครับ ปีที่แล้วแอร์เสียทั้งระบบ คอมแอร์ คอยล์เย็นแอร์ ตู้แอร์รั่ว ท่อแอร์เปื่อย พัดลมแอร์เสีย โดนไปรวมๆ ก้หลายหมื่นครับ แต่ก็โอเคเพราะใช้มา 17 ปี ไม่เคยเสีย มันคงหมดอายุใช้งานแล้วจริงๆ
ส่วนที่จะเสียบ่อยๆ ผมว่า ช่วงล่างนะ เปลี่ยนมาไม่ถึงปี จะมีเสียงแก๊กๆ ช่วงล่างไม่แน่น แต่ก็ซ่อมไม่แพงครับ

5.การเกาะถนน
ตอบ ดีครับ ถ้าเทียบกับรถแฟน honda city ผมว่าผมชอบช่วงล่าง e34 มากกว่านะ ขับเร็วก็มั่นใจดี หรืออาจเพราะผมชินกับรถผมมากกว่าก็ไม่รู้นะครับ

6.ติดแก๊สแล้วระบบจะรวนหรือป่าว
ตอบ ไม่มีความรู้เพราะผมไม่ได้ติดครับ

ท้ายสุด ผมว่า ใจเย็นๆ ค่อยๆหารถ น่าจะพอมีรถสภาพดีๆ ซ่อมมาเกือบครบได้บ้าง

ยังไงก็ลองเข้าไป www.bmwe34club.com ครับ น่าจะตอบคำถามคุณได้มากทีเดียวครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 17:14:07 »
1.เป็นรถที่น่าใช้ครับ เหมือนความเห็นข้างล่าง
2.เครื่องนี้ทนพอสมควร อัตราเร่งพุ่งปรีดเลยครับ
3.อะไหล่แพงครับ ง่ายๆครับ เอาแค่ เปลี่่ยนหม้อน้ำใหม่ซัดเข้าไปเกือบหมื่นแล้วครับ
4.เหมือนความเห็นข้างล่างเลยครับ เจอมาเหมือนกัน
5.เกาะถนน หรือเปล่า บอกได้คำเดียวสุดยอดครับ ผมนั่งไม่มีเวียนหัวเลย
6.รถผมติดแก๊สครับ ถ้าติดจากอู่ดีๆไม่รวนครับ แต่ของผมตอนแรกรวนมาก ต้องไปแก้ใหม่ ตอนนี้ใช้ได้แระครับ
ปล.รถผมไม่ใช่รุ่นbig nose ครับ เป็นรุ่น v-nose เกือบ20ปีแล้วครับ
เด๋วถ้าว่างๆจะรีวิวรถคันนี้ให้พี่ๆได้ชมกันครับ