ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์ฮอนด้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องประจำศูนย์เป็นยี่ห้อเชลล์แล้วนะครับ  (อ่าน 7007 ครั้ง)

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ดีร้ายอย่างไรไม่ทราบ
ผมแค่ไปขอแกลลอนเปล่าเขามา
ถ้าจำไม่ผิดเห็นเมื่อก่อนเป็นอิเดมิสึ,อพอลโล่ ประมาณนี้

ออฟไลน์ hack3rb43

• Jr. Member
  • **
ศูนย์ที่ผมเข้าบ่อยๆยังไม่เปลี่ยนเลยครับ รามอินทรา กม 2

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
shell น่าจะกลับมาได้งานจาก honda มั้งครับ เพราะสมัยก่อนก็ shell นะครับ

พวกนี้มันอยู่ที่ใครจะประมูลงานได้ไป ใครให้ค่าคอม honda มากกว่า

แต่สุดท้ายแล้ว ก็ต้องดูด้วยว่า ศูนย์ใช้ นมค. จาก บ.รถ นั้นๆ หรือเปล่า

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ผมถ่ายน้ำมันเครื่องเมื่อวาน ของเชลแล้วครับ
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ 20TRF

กำลังจะเข้าไปเช็ค2แสนพรุ่งนี้พอดี แต่ทุกที่ก็ใช้เชลอยู่แล้วถ้าไม่ได้เข้าศูนย์

ออฟไลน์ kiwiwi

ช่วงอาทิตย์นี้ว่าจะไปเปลี่ยนพอดีเลย
จะแพงขึ้นหรือเปล่าครับ

ของเดิม ใช้ถัง 200 ลิตรมาตวงเอา จัดได้ว่าถูกมาก(สำหรับศูนย์)​

ออฟไลน์ lonely

ช่วงอาทิตย์นี้ว่าจะไปเปลี่ยนพอดีเลย

ของเดิม ใช้ถัง 200 ลิตรมาตวงเอา จัดได้ว่าถูกมาก(สำหรับศูนย์)​

Honda ตลิ่งชัน (ตรงข้าม สน.ตลิ่งชัน) = ใช้ถัง 200 ลิตร ซึ่งผมไม่ไว้ใจเลย ว่ามันเปลี่ยนจริงไหม

Honda Rama 7 สาขาสายใต้ใหม่ = ใช้เป็นแกลลอน 4 ลิตร เหลือก็คืนกลับมา สบายใจกว่า
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ aprilbest

• Newbie
  • *
เข้าเช็คระยะมาเมื่อเดือนก่อน รู้สึกว่ารถออกตัวอืดขึ้นกว่าเดิมเเละกินน้ำมันเพิ่มขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ lonely

เข้าเช็คระยะมาเมื่อเดือนก่อน รู้สึกว่ารถออกตัวอืดขึ้นกว่าเดิมเเละกินน้ำมันเพิ่มขึ้นด้วยครับ

ศูนย์ไหนครับ = กลับไปโวยเลยครับ รับประกันงานซ่อม 6 เดือน หรือ 10,000 โล
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ apinui

Honda ตลิ่งชัน (ตรงข้าม สน.ตลิ่งชัน) = ใช้ถัง 200 ลิตร ซึ่งผมไม่ไว้ใจเลย ว่ามันเปลี่ยนจริงไหม

Honda Rama 7 สาขาสายใต้ใหม่ = ใช้เป็นแกลลอน 4 ลิตร เหลือก็คืนกลับมา สบายใจกว่า

จริงๆการใช้ถัง 200 ลิตรตวงเอา ไว้ใจได้มากกว่าแบบแกลอนมากครับ ...

การเบิกจ่ายน้ำมันเครื่อง ช่างจะนำใบงานไปยื่นให้กับฝ่ายอะไหล่ ซึ่งใบงานจะระบุว่ารถรุ่นอะไร และฝ่ายอะไหล่จะบรรจุน้ำมันใส่ในกระบอกตวงตามปริมาณที่ใช้จริง และส่งให้ช่างนำไปเปลี่ยนถ่ายครับ ..

ข้อดีคือ น้ำมันในถัง 200 ลิตรจะเป็นน้ำมันสดใหม่เพราะการหมุนเวียนต่อเนื่องกว่า เพราะมีรถเข้าบริการเปลี่ยนถ่ายทุกวัน  ... และช่วยลดขยะพลาสติกได้อีกด้วย

ส่วนการขายแบบแกลอน สิ่งที่เจอบ่อยและเจอตลอดคือน้ำมันเครื่องปลอม และ พบเจอว่าไม่มีการเปลี่ยนถ่ายจริงมากกว่าการใช้ถัง 200 ลิตรด้วยซ้ำครับ สาเหตุดังนี้

1.เจ้าหน้าที่สามารถทุจริตได้โดยง่าย โดยการนำของปลอมที่ถูกกว่ามาสับเปลี่ยน และเก็บของแท้ไปขาย
2.เนื่องจากเป็นแกลอน ดังนั้น มันจึงมีราคาและขายได้ จึงพบการไม่เปลี่ยนถ่ายจริงบ่อยมาก คือช่างไปเบิกของมาจากฝ่ายอะไหล่ อะไหล่จ่ายอะไหล่ให้ แต่ช่างไม่เปลี่ยนถ่าย แต่เก็บแกลอนไว้ขายเอง หรือ เก็บเศษน้ำมันที่เหลือจากแกลอนลูกค้ารายอื่นๆ มารวมกัน เพื่อเปลี่ยนถ่ายและเก็บแกลอนใหม่ไว้ขายได้ อีกเช่นกัน ...

ดังนั้น สรุปง่ายๆครับว่า แบบแบ่งมาเติม ช่างขโมยไม่ได้ครับเพราะเค้าใส่กระบวยเติมมา ยังไงก็ต้องเท ... แต่แบบแกลอน ช่างนำของปลอมถ่ายให้ลูกค้าได้ และเก็บของแท้ไว้ขาย หรือ ไม่เติมและเก็บไว้ขาย หรือสะสมน้ำมันที่เหลือมาเติมและเก็บของใหม่ไว้ขาย ก็ได้ครับ ... 

พวกที่ยินดีว่าได้แกลอน อาจจะเจอของปลอมไปแล้วก็ได้ครับ ...

MacH1

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ CarameLon

จริงๆเลยนะยี่ห้อไหนก็ได้ ขอให้น้ำมันเกรดและระดับความหนืดเดียวกันกับคู่มือติดรถครับ
ถ้าช่างบอกขอเติมหนืดขึ้นอีกเบอร์ ฝากตบกะบาลมันด้วย รถไม่เก่า เครื่องไม่หลวมจะเติมหนืดไปทำหอกทำดาบอะไรฟร๊ะ กดคันเร่งออกตัว รถอืดชิบ ทำเป็นรู้ดี
อย่าเชื่อช่างหรือเซลล์ขายรถ พวกเขาไม่ได้มาอยู่รับผิดชอบตอนรถมีปัญหา
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Sakutaro

อยากทราบสเปคว่าเทียบได้กับเชลล์ตัวไหน จะได้ไม่ต้องหิ้วเข้าไปเองครับ ผมแฟนเชลล์ :)

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
อยากทราบสเปคว่าเทียบได้กับเชลล์ตัวไหน จะได้ไม่ต้องหิ้วเข้าไปเองครับ ผมแฟนเชลล์ :)
เป็น shell helix HX8 ครับ 0W-20
น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ ของศูนย์ nissan และ Mitsubishi เบอร์ 0W-20 เป็นของ shell helix HX8 เช่นกันครับ
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ยืมรูปมาจาก google ครับ

ออฟไลน์ aprilbest

• Newbie
  • *

ศูนย์ไหนครับ = กลับไปโวยเลยครับ รับประกันงานซ่อม 6 เดือน หรือ 10,000 โล

ผมคิดว่ามันน่าจะเป็นที่คุณสมบัติของน้ำมันเครื่องเเต่ละเเบรนด์นะครับ ของ Shell ที่ผมจับความรู้สึกได้คือออกตัวอืดกว่า Apollo ตัวเก่า เเต่พอวิ่ง 100 ขึ้นไปก็ปกติครับ เสียงเครื่องเงียบดีครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

เปลี่ยนมาเกือบสองเดือนแล้วครับ ของผมสองคันเข้าสองที่ก็เป็นกระป๋องเชลล์แล้วครับ
รู้สึกไปเองรึเปล่าไม่รู้ว่ามันลื่นขึ้นขับดีขึ้น รถ 80000 โล

ออฟไลน์ nuntapon.s

ราคาเป็นไงบ้างครับ  รถฮอนด้าผมจะสองแสนโลยังถ่ายน้ำมันที่ศูนย์อยู่เลยเพราะมันพันเดียว  ถูกดี