ผู้เขียน หัวข้อ: B-SUV แท้ๆตัวถังยาวไม่เกิน 4m ช่วงราคาประมาณ 7แสน-8แสน มีสิทธิ์เกิดในบ้านเราไหม  (อ่าน 4185 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ทุกวันนี้ที่เราเรียกกันว่า B-SUV ก็ทำขนาดเกินตัวกันแทบทุกเจ้า
เท่าที่เห็นก็มีแค่ BR-V ซึ่งเอาจริงๆพื้นฐานมันคือ Brio เล็กกว่า B-Segment ทั่วไปซะอีก(แต่ก็ตีโป่งมาจนรถยาวอยู่ดี) นอกจากนั้นก็เป็น Minivan ไปเลย
อ้อ เกือบลืม Yaris Cross บ้านเราขอไม่นับละกันนะครับ ;D

ส่วนตัวคิดว่ายังพอมีความต้องการในตลาดนี้อยู่ ถ้าทำรถออกมาสวย หน้าตาต้องโอเคไม่ต้องล้ำมากแต่รูปร่างสมส่วน เน้นพื้นที่ห้องโดยสาร
ถ้าทำราคามาแบบที่ผมว่าคงไม่มีใครหวัง Active safety เท่าไหร่ เอาแค่ที่กฏหมายกำหนดก็พอ แล้วก็เพิ่มไปนิดๆหน่อยๆตามรุ่นย่อย ความยาวซักไม่เกิน 4เมตร

เท่าที่ดูในตลาดใกล้ๆบ้านเราที่น่าสนใจก็มี Toyata Raize, Honda WR-V, Suzuki Brezza ไม่รู้ถ้าจะผลิตในบ้านเรานี่ต้องดูตลาดอินเดียด้วยไหม?

EDITเพิ่ม: ขอเปลี่ยนข้อความในกระทู้เพื่อความชัดเจนขึ้น เป็นSUVที่ยาวไม่เกิน 4 เมตรละกันครับ
ถ้าให้ชัดที่สุดที่เคยมีในบ้านเรา มันคือ Ford Ecosport นั่นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2020, 15:55:49 โดย Expectre »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ZS นี่ไม่แท้เหรอครับ หรือรถจีนไม่นับ

ถ้าไม่นับ ก็คงไม่เกิดแล้วครับ เพราะรถญี่ปุ่นทำราคานี้ไม่ได้

หรือคุณหมายถึง A SUV ครับ เพราะ A SUV ขนาดตัวถังจะประมาณ B Segment ครับ

ซึ่งถามว่าเกิดได้มั้ย ถ้า practical ราคาสมตัว ก็เกิดได้ครับ

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
ผมว่า HRV กับ CX-3 นี่ก้อน่าจะ B-suv แท้ ๆ นะครับ  ส่วนราคาระดับนี้ก็มีอยู่แล้วเช่น mg zs  honda brv

เพียงแต่กลุ่มนี้มันจะกว้างเพราะมีทั้งรถที่มาจากพื้นฐาน a segment จนถึง c segment เลย

ออฟไลน์ VORA

ผมว่าเจ้าของกระทู้หมายถึงตัว LOW B suv นะ
คือ B seg แต่ตำแหน่งการตลาดตำ่กว่าพวก CHR  HRV  JUKE 

zs ได้นะแบบเพื่อนท่านอื่นบอก  ECOsport ก็ใช่แต่.....
kick ก็ได้นะ แต่ต้องเป็นตัวเครื่องสันดาป

อยากได้แบบ yaris cross ของเมืองนอก ที่เป็นภาพ sketch อะครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

ZS ผมก็ว่าเรียกว่าเกิดนะครับ ขายอันดับ 1 เชียว

ออฟไลน์ akewizard

นิยามของ SUV ทั่วโลกโดยปกติมันหมายถึงรถที่มีห้องโดยสารแบบ 2-box ที่มีระบบขับเคลื่อน 4 ล้อครับ หรือจะอนุโลมหน่อยก็อาจนับรถรุ่นเดียวกับแต่เป็นขับ 2 เพิ่มไป
ที่กำลังพูดถึง C-HR ,HR-V หรือ MG ZS ก็ตาม พวกนี้จะถูกนิยามว่าเป็น B-Crossover ซะมากกว่า

(ขนาด Subaru ที่มีระบบ AWD แบบที่ลุยได้บ้าง เขายังไม่เรียกตัวเองเป็น SUV ตรงๆเลย)

เพราะงั้นคำว่า B-SUV แท้ๆ ในความคิดผมรุ่นถ้าใกล้เคียงสุดน่าจะเป็นพวก Suzuki Jimny หรือไม่ก็ Pajero รุ่น 2 ประตูแบบสมัยก่อน
ซึ่งโอกาสเกิดยาก (ถ้าหมายถึงว่าขายดีในระดับ 300 คัน/เดือนขึ้นไป) เพราะมันใช้งานทั่วไปได้ไม่ดีเท่า Crossover 
ยังไม่พูดถึงราคาขายที่จะแพงกว่ารถระดับเดียวกัน เนื่องมาจากระบบ 4X4 ที่เพิ่มมา

ออฟไลน์ bobsan

ZS ผมก็ว่าเรียกว่าเกิดนะครับ ขายอันดับ 1 เชียว
ZS นี่ไม่แท้เหรอครับ หรือรถจีนไม่นับ

ถ้าไม่นับ ก็คงไม่เกิดแล้วครับ เพราะรถญี่ปุ่นทำราคานี้ไม่ได้

หรือคุณหมายถึง A SUV ครับ เพราะ A SUV ขนาดตัวถังจะประมาณ B Segment ครับ

ซึ่งถามว่าเกิดได้มั้ย ถ้า practical ราคาสมตัว ก็เกิดได้ครับ

ZS ดูเฉพาะยอดขาย ราคา ขนาดตัวถัง การออกแบบทั้งภายนอกและภายใน ถือว่าทำได้ดีมากๆๆ
เลยเป็นตัวเลือกของคนทั่วไป

แต่อย่างที่ทราบกันไม่ว่า เครื่อง เกียร์ reliability durability ศูนย์บริการ ราคาอะไหล่
มันเลยไม่ใช่ตัวเลือกสำหรับคนที่ชอบรถ

ออฟไลน์ pjs6306

ขอเปลี่ยนข้อความในกระทู้ให้ชัดเจนขึ้น เป็นSUVที่ยาวไม่เกิน 4 เมตรละกันครับ
ถ้าให้ชัดที่สุดที่เคยมีในบ้านเรา มันคือ Ford Ecosport นั่นแหละครับ

ขยายความนิดนึงเพราะผมคงอธิบายไม่เคลียร์พอ เห็นหลายคนพูดถึง ZS

คือ ZS เนี่ยสำหรับผมมันคือกลุ่มเดียวกับ HR-V, C-HR, CX-30 ไปแล้ว ไปดูขนาดตัวรถก็ได้ครับ
ที่จะสื่อจะใช้คำว่า Small Crossover ก็ได้ครับ แต่ขี้เกียจเพิ่มกลุ่มมันน่ะ ต้องมานั่งหานิยามอีกว่า SUV คืออะไร Crossover คืออะไร
บางคนเรียก CX-3 ว่า SUV ได้แต่บางคนก็บอกว่าต้องลุยได้แบบ Jimny เท่านั้น ขี้เกียจเถียงครับ
ผมโพสในเว็บนี้ที่เคยเขียนข่าวถึง Suzuki Brezza, Toyota Raize โดยใช้คำว่า SUV ชัดเจนครับ
อ้างอิง: http://www.headlightmag.com/suzuki-vitara-brezza-leaked/
http://www.headlightmag.com/news-leaked-all-new-toyota-raize/

อีกอย่างคือ คำว่าเกิดของผมมันอ้างอิงจากรถจีนรุ่นเดียวไม่ได้ เพราะ MG ทำราคารถทุกรุ่นของตัวเองถูกกว่าคู่แข่งอยู่ Segment นึงเสมอ
ความหมายของคำว่าเกิดของผมคือ มีการแข่งขันครับ ไม่ใช่ขายดีอยู่รุ่นเดียวเพราะมันถูกกว่าชาวบ้านเขา
รถ7-8แสนของผมคือรถที่มีคุณภาพพอดีกับที่ทุกแบรนด์จะขายในราคานี้ ไม่ใช่มีแค่แบรนด์เดียวที่ขึ้นชื่อว่าขายถูกแล้วมาขายราคานี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2020, 15:50:34 โดย Expectre »

ออฟไลน์ Symphonic

เอาง่ายๆ เลยคือ อยากได้เก๋งยกสูง (Crossover) ตัวเล็กๆ หน่อย
ราคาสัก 7-8 แสน ใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
ควรมีและไม่ควรแพงครับ เพราะว่า almera ตัว top 639,000 ให้ค่ายกสูง 50,000 ก็ยังแค่ 689,000 เลยครับ  ::)

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้ามีใครทำตัวนี้จริงๆขึ้นมาได้ ผมว่าอาจจะเกิดนะ แต่ตอนนี้ ตามสเป๊กที่คุณว่ายังไม่มี

แม้แต่ zs ก็ยังไม่ใช่(สำหรับคุณ)​แต่ราคามันดันใช่อยู่คันเดียวโดดๆ

แต่สำหรับค่ายใหญ่ที่มีรถเก๋งที่มีราคาอยู่ในย่านนี้
Honda City Jazz
Toyota Vios Yaris
Nissan Sylphy
เหล่านี้ต้องคิดหนักมาก เพิ่มไลน์มาเพื่อแชร์ตลาดตัวเอง มันคงไม่สนุกเท่าไหร่

ส่วนค่ายญี่ปุ่นที่ต้องนำเข้ามาทั้งคัน เค้าก็ไม่เดือดร้อนอะไรมากนัก ของที่ขายอยู่ก็ดีอยู่แล้ว ขายได้เรื่อยๆ จะมาเพอ่มภาระสต๊อกก็กระไรอยู่

สมมติซูซูกิทำจินมี่ 4 ประตู มาขายราคาย่านนี้ ก็อาจจะเกิดได้เลย เหมือนสมัยที่แครีเบี่ยนวิ่งเต็มบ้านเต็มเมือง

ออฟไลน์ whoami

จิมนี่ ถ้าเอามาประกอบอินโดแล้วนำเข้าไทยด้วยภาษี afta

ขายคันละ 7-8 แสน ก็มีโอกาสเกิดเลย แต่ซูซูกิ ไม่ทำ

เอาง่ายๆ เลยคือ อยากได้เก๋งยกสูง (Crossover) ตัวเล็กๆ หน่อย
ราคาสัก 7-8 แสน ใช่มั้ยครับ

ทั้งใช่และไม่ใช่ครับ Toyota Raize นี่ไม่น่าใช่เก๋งยกสูง ถ้าวันนึง Suzuki ทำ Jimny ห้าประตูมาขายก็ไม่น่าใช่เก๋งยกสูงครับ หรืออย่าง Brezza ผมก็ว่าไม่น่าใช่ เพราะพัฒนาขึ้นมาใหม่สำหรับตลาดอินเดีย
ที่ใช่ก็เช่น WR-V เพราะมันคือ Jazz ยกสูงเปลี่ยนหน้าเปลี่ยนท้าย แต่ Yaris Cross(ตัวบ้านเรา) ที่เอา Yaris มาแปะชุดแต่งและยกขึ้นมานิดๆก็ไม่ใช่ครับ พอเห็นภาพไหมครับ
คือเอาแค่ให้มันเป็นรุ่นใหม่ในบ้านเราอ่ะครับ เรื่องที่มาไม่ถือครับ

ออฟไลน์ GOBBS

ถ้าจะเกิด น่าจะต้องกดราคาได้ต่ำกว่านั้นครับ
ถ้าดู ZS / BRV ตัวใหญ่กว่ายังอยู่ในระดับราคานี้เลย ถ้า B suv ไม่เกิน 4เมตรที่พื้นฐานมาจากรถเล็ก ก็น่าจะไม่เกิน 7.5แสนอย่างมากในตัว top ไม่งั้นไม่รอด
อย่าลืมว่า คนซื้อ SUV ส่วนใหญ่อยากได้ความอเนกประสงค์และพื้นที่ด้วยครับ
ไล่ดู 3คันที่ยกมา Raize อยากให้มา แต่คงไม่มา toyota ถ้ามี c suv ตัวใหม่มาอีก รุ่นรถจะเยอะมากครับ และ yaris cross ก็ขายได้ ... จะเอามาเพิ่มทำไม
...yaris cross ยังขาย 6.8แสน ถ้าทำรุ่นใหม่มาขายราคาจะโดดไปเท่าไหร่ละครับ ยาริสนี่กดภาษีอีโค่มาด้วยซ้ำ
WRV ถ้ามาน่าจะมานานแล้ว มาจริงก็ทับกับ BRV ตัว 5ที่นั่งที่ยาวกว่าอยู่ดี .. ผมว่า honda คงเลือกจะทำ BRV ตัวใหม่ไปเลยดีกว่า
BRV จริงๆมันก็ไม่ได้ยาวมากอะไรนะครับ .... 4.4ม. Jazz RS นี่เกิน 4เมตรนะครับ ... ถ้าไม่ใช่ค่ายที่จัดสรรพื้นที่เก่งๆแบบ honda suv 4 m.นี่เล็กมากนะ
Brezza เป็นคันเดียวที่ผมคิดว่าน่าจะมีโอกาส แต่ suzuki ไทยผมไม่แน่ใจว่าจะเหลือกำลังผลิดได้อีกสักรุ่นไหม และถ้ามาจะกดราคาได้ขนาดไหน แล้วจะกล้าลงทุนกับยุคหลังโควิดรึเปล่านะ
สรุปคือ ไม่น่าจะมีสักเจ้าครับ ตอนนี้ประคองตัวให้รอดกันก่อนดีกว่านะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ lexus

ถ้าดีไซน์มาดีพอ และทำภายในทำมากว้างพอ ก็น่าจะเป็นไปได้นะครับ
ใส่เครื่อง1.0t เร่งดี ประหยัดน้ำมัน แบบนี้น่าสน

แต่ส่วนมากคนไทย รถทรงนี้ ช่วงrengeราคานี้ จะซื้อรถจากความสวยและขนาดตัวถัง ถ้าทำมาเล็กไป แล้วมีคู่แข่งที่ใหญ่กว่าแต่ราคาเท่ากันแบบนี้ก็เหนื่อยหน่อยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ต้องลองออกมาดูครับ
ถ้าหน้าตาแบบ yaris cross บ้านเราคงไม่ผ่าน  :P

ราคา7-8 แสน ผมว่า zs กินหมดครับ รุ่น mc เห็นบนถนนสวยมาก ๆ  :-*

ออฟไลน์ rtong

บริษัทอยากขายให้กำไรมากๆ

คิดเล่นๆว่า CX-3 ,HR-V ใช้พื้นฐาน B-seg ธรรมดา  จับยัดเครื่องโตหน่อยปั่นราคาไปชนล้านได้  ( ทั้งที่ต้นทุนค่าเครื่องไม่ได้แตกต่างกันหลักแสน ) ลองเทียบกับ Mazda 2 ,Jazz สิคิดว่าต้นทุนจะต่างกันแค่ไหนกันเชียว   แต่คนซื้อรับได้มันเลยขายได้
   ดูช่วงนี้โควิดระบาด  ทำไมลดราคาหลักแสนได้  แสดงว่ากำไรมันอยู่ตรงนั้น  มีคนบอกราคามือสองสะท้อนต้นทุนรถน่าจะมีส่วนจริง
และมันก็จะเป็นแบบนี้  คือตั้งราคามากว่า 8 แสนอยู่ดี

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมเคยเห็นคันจริง Hyundai Venue มาครับ
คันนี้ B-SUV ไม่เกิน 4 เมตรแท้ๆ เลย

บอกเลยนะ... เกิดครับ แต่!!! บ้านเราต้องทำข้างในมาสวยๆ หน้าตางามๆ การตลาดเก่งๆ รุกกลุ่มถูก ออพชั่นต้องมาในราคาที่ B เก๋งราคานี้เค้ามีอะไรให้ B-SUV ก็ต้องให้ได้แบบเดียวกันแม้จะยกสูงก็ตาม เครื่องประหยัดๆ ไม่ต้องแรงมากหรืออืดไป

ซึ่งบอกตามตรง Hyundai Motor Thailand ทำไม่ได้แน่นอนครับ!! อย่าเอามา! เตือนแล้วนะ!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2020, 08:50:51 โดย name_mm »
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ SM.

บ้านเราทำไม่ได้หรอกครับ เพราะ รถ สำหรับค่านิยมในบ้านเรา มันคือทุกอย่าง หน้าตาทางสังคม ภาพลักษณ์ อรรถประโยชน์ทุกอย่าง ขนคน ขนของ option อีก

ถ้าอยากได้ขนาดนั้น บ.รถ ก็ทำราคาให้มันถูกไม่ได้ สังเกตุว่า รถราคาต่ำๆในบ้านเรา มักขายไม่ดี

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

B-SUV แท้ๆ คืออะไร

สำหรับผมแล้ว จะ SUV หรือ Crossover ก็ได้หมดครับละครับ

ย่านราคานี้มีให้เลือกเยอะเลย แทบทุกค่าย หรือ จะมือสอง เอา C-SUV เลยก็ยังได้ครับ

ผมเลือกเลือกตามโจทย์ ตามที่ชอบ ตามที่ใช้งานได้หลายคันเลย

ถ้ามือหนึ่งป้ายแดง ราคานี้ ผมอาจจะเลือก X-Trail ที่ลดราคาอยู่ตอนนี้ เกือบได้เลยในราคาแถวๆ นี้ยอมเพิ่มเงินอีกนิดหน่อย

ออฟไลน์ VORA

ดูในเน็ต Hyundai Venue นี่สวยจริงครับ ชอบมาก ใช่เลยนะ ตามเจ้าของกระทู้

B SUV  ทรงกล่องแท้ๆ ราคาไม่แพงตามตำแหน่งการตลาดของมัน (เน้นทำตลาดประเทศกำลังพัฒนา)
น่าสนทำตลาดในไทยนะ.....แต่เห็นจาก  ECOSPORT แล้วกลัวจะ
เป็นแบบนั้น