ผู้เขียน หัวข้อ: การจอดรถริมฟุตบาท แบบนี้ผิดไหมครับ  (อ่าน 2601 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirayu080

• Jr. Member
  • **
  • MERCEDES BENZ GLE 500e AMG 2017
ถนนในซอย 4 เลน เป็นซอยสาธารณะ ปกติ

ในซอยมีอาคารพานิชย์
และพื้นที่หน้าบ้าน ฟุตบาทกว้าง 10เมตร

คนไม่สามารถเอารถเข้าไปจอดในอาคารพานิชย์กันได้ คนแถวนั้นจึงจอดข้างฟุตบาทกัน จอดชิดๆกัน

ฝั่ง ซ้าย ขวา เป็นที่จอดรถได้ สลับวันคู่-คี่
อย่างละ1เลน สลับวันกัน

ถ้าจอดข้ามวัน สลันกัน เราควรใส่เกียร์P กันรถไหลมั้ยครับ หรือใส่เกียร์N  ไว้ครับ

ผมเพิ่งย้ายมาอยู่ แล้วไปใส่เกียร์P เพราะปกติใส่กันรถไหลไว้ และไม่ได้จอดซ้อนคันกับใคร 

โดนเจ้าของหน้าบ้านโดนด่าเยอะแยะ และจะมาทุบรถ แต่ผมก็ขอโทษไปแล้ว
เลยอยากรู้ว่าควรวิธีทำที่ถูกต้องและวิธีผ่อนปรน ไม่ให้เป็นปัญหา ทำยังไงครับ🤤
รู้สึกผิดผิดจัง

ขอบคุณครับบบผม 😭

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2020, 14:50:49 โดย sirayu080 »

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
Re: การจอดรถริมฟุตบาท แบบนี้ผิดไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 15:47:38 »
จอดรถขวางเข้าเกียร์ P หน้าบ้านคนอื่นถือว่าโชคดีแล้วครับที่รถไม่เป็นอะไร  คราวหลังถ้าเป็นไปได้ก็ขออนุญาตเขาก่อน และปลดเกียร์เบรกมือไว้และเขียนเบอร์โทรติดไว้ที่รถก็ดีครับ

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
Re: การจอดรถริมฟุตบาท แบบนี้ผิดไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 16:06:14 »
เรื่องที่จอดรถเป็นปัญหาแทบทุกที่เลยนะครับ
เวลาผมซื้อบ้าน นี่เช็คเรื่องที่จอดรถก่อนเลยครับ ไม่อยากมีปัญหากับ เพื่อนบ้านครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 17:15:27 »
วิธีทำที่ถูกต้องจริงๆก็จอดตรงไหนก็ได้ตามเวลาที่กฏหมายกำหนดครับ แต่โดยปกติคนจะเอารถจอดหน้าบ้านตัวเอง และถือเป็นที่ส่วนตัว
ดังนั้นวิธีที่ผ่อนปรนคือ จอดเฉพาะตรงหน้าบ้านตัวเองครับ
แต่ว่าถ้าแถวนั้นไม่ได้ถือว่าต้องจอดหน้าบ้านตัวเองเท่านั้น แต่เขาโกรธคุณที่เข็ยรถคุณไม่ได้ทำให้เข้าออกยาก
ก็ใส่ N แล้วหาหินมารองล้อถ้ากลัวรถไหลครับ

จอดรถหน้าบ้านไม่ต้องหวังความปลอดภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2020, 17:17:19 โดย Expectre »

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 07:44:41 »
จอดริมฟุตบาท ควรจะต้องใส่เกียร์ว่างอยู่แล้วครับ
มันเป็นจิตสำนึกครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 11:19:51 »
จอดหน้าบ้านคนอื่น ไม่ว่าจะที่ไหน หน้าใส่P ห้ามดึงเบรคมือ
เขียนเบอร์โทร พร้อมข้อความที่ฟังแล้วลื่นหูหน่อย จะดูไม่น่าเกลียดนะครับ

อันนี้คือหน้าบ้าน อย่าเรียกว่าฟุตบาตเลย ถ้าเค้าไม่ลำบากเค้าไม่มาทุบรถเหรอก

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 11:48:35 »
ถ้าไม่ใช้ทางลาดชัน ก็ไม่ควรใส่ P หรือเบรคมือนะครับ เผื่อ คันหน้าหนัง จะได้เข็นได้
แต่ที่เห็นว่าเจ้าของบ้านมาโวยว่าคุณจอดหน้าบ้านเขาแล้วใส่ P อันนี้คือ เจ้าของบ้านเอารถจอดในบ้าน แต่ จขกท จอดไว้ที่ฟุตบาทหน้าบ้านเขา ใส่ P แล้วเขา เข็นไมไ่ด้หรือเปล่า?
ถ้ามันเป็นทางสาธรณะที่จอดรถได้ เขาก็ไม่ควรจะโวยวายถ้า มีรถจอดหน้าบ้านเขา
แต่ถ้า มันเป็น ทางเข้าออก ทำทางลาดไว้ มีป้ายเตือน แบบนั้น ก็ไปจอดขวางไม่ได้

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 19:13:03 »
ตอนนี้ถ้าจอดแบบนี้ ตำรวจจะมาล๊อคล้อ