ผู้เขียน หัวข้อ: Toyo proxes sport เป็นไงบ้างครับ  (อ่าน 8057 ครั้ง)

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
Toyo proxes sport เป็นไงบ้างครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 08:25:29 »
ถ้าเทียบกับ BS, yoko, nitto เทียบได้ประมาณรุ่นไหนครับ พอดีหาข้อมูลยางสปอร์ต
235/40/19  เดิมใช้ kumho ps71 หนึบถนนแห้งใช้ได้เลย ถนนเปียกก็ดีมากๆรับ แต่เสียงตรงมันเสียงดังแบบหอนๆ คือที่ใช้ยางสปอร์ตมาเข้าใจว่าดังและรับได้แต่ตัวนี้ดังแบบไม่ถูกจริตอะครับ เลยอยากเปลี่ยนครับ ดู Re004 ก็ไม่ผลิตไซด์นี้

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: Toyo proxes sport เป็นไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 10:57:11 »
ใช้ยางไซส์เดียวกับรถคันที่ผมใช้หลักเลยครับ ไซส์นี้รุ่นดังๆมี

Michelin pilot 4s
Toyo proxes sport
Vredestein vorti

BS ในไทยไม่มีเลยซักรุ่น

ที่ จขกท. ถาม ผมเคยขับรถที่ใส่แต่ไม่ได้ยาวครับเรื่องเกาะดีมากครับ เกาะไม่แพ้ PS4S ที่ผมใส่อยู่ แก้มแข็ง
กว่ามั่นใจกว่านิดนึง เสียงพอกันเวลายางใหม่ๆ แต่ที่ผมเคยใช้ยาวๆของ toyo ใส่รถตัวเองเลยคือ T1S ก้คือ proxes sport มาแทนมันอะแหละครับ ลายยางคล้ายกัน เรื่องเกาะไม่ใช่ปัญหาของยางรุ่นนี้ถือว่าแนวหน้า แต่ปัญหาที่ผมเจอคือมันแข็งไวพอสมควร 20000 km ทำใจเรื่องเสียงที่ดังพอสมควรครับและอายุการใช้งานจะสั้นกว่า bs & mc หน่อย แต่ส่งนตัวผมๆว่าใช้ได้นานกว่า vre นะ

ลองดูครับถ้าใช้ยางไม่เกิน 30000km-35000km อยู่แล้วผมว่าหายห่วง ราคามันโอเคแต่ถ้าสนใจ Ps4s แบบผมลองหาดูครับปีอาจจะเก่ากว่าปีนึงแต่ราคา ps4s ที่ปีเก่าไป1ปี พอๆกับ proxes sport ครับ ร้านใหญ่ๆเก็บยางดีอยู่แล้วครับ สบาย ข้อดีของ ps4s คือเนื้อยางมันนิ่มกว่า proxes มันจะนุ่มกว่าหน่อยและเงียบนานกว่า อายุการใช้งานนานกว่า10000km-15000km แนะนำเฉยๆนะครับ แล้วแต่ชอบเลยเพราะ proxes sport ผมว่าก้ดีมากๆแล้ว

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
Re: Toyo proxes sport เป็นไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 11:50:31 »
ผมใช้อยู่นะครับ 225 40 18 ใช้งานมา 5 เดือนกว่า เปลี่ยนตอนต้นปี

ผมเป็นคนเปลี่ยนยางทุก 1 ปี หรือ ปีครึ่ง ระยะการวิ่งจะประมาณ 35,000-40,000 KM

ที่ซื้อ เพราะได้ราคาถูกมาก เป็นยางใหม่ปีกเก่านะครับ จำได้ว่า เส้นละ 3 พันกว่าบาท ไม่เกิน 3,500 บาท

ก่อนซื้อหาข้อมูลผู้ใช้ไม่ค่อยมีครับ

Threadware รุ่นนี้น้อยหน่อย คงไม่ทน และไม่เหมาะสำหรับคนใช้ยาวๆ

สิ่งที่ไม่ชอบที่สุด คือ ระยะเบรคครับ ยางตัวเก่า good year asymmetric 3 ขนาดใช้งานมา 4 หมื่น(กิโล) ยังเก็บอาการได้ดีกว่ามาก

Proxes sport เวลาเบรคหนักๆ ยางร้องบ่อยๆครับ ระยะเบรค จะยาวขึ้น เนื่องจาก abs ทำงาน ไว ด้วยครับ

สิ่งที่ไม่ชอบที่สุดอันดับสอง คือ ยางมันชอบร้องเวลา กลับรถ U turn. อันนี้ไม่เข้าใจ ยางก็นิ่ม ทำไมดัง เป็นตั้งแต่ วันแรกเลยครับ.

สิ่งที่ชอบ
Side wall แข็งใช้ได้ ไม่กลัวโค้งเลยครับ เข้าแรงๆ ก็รู้สึกว่าแก้มยางเอาอยู่ ไม่พับ

ทางแห้งหนึบดีมาก ทางเปียก ก็ไม่กลัวน้ำ

เวลาขับซนๆ ตั้งใจให้ท้ายออก ก้กลับมาควบคุมได้ง่ายๆครับ

และเสียง ไม่ดังมากครับ

สรุป
ถ้าเป็นราคาเต็ม  ผมไม่ซื้อครับ ผมไม่ชอบยางใจเสาะ มันทำให้รู้สึกไม่มั่นใจ จะใช้ชื่อว่าเป็นยาง sport แล้ว ควรจะ perform เรื่อง ระยะเบรคให้ดีกว่านี้ แต่ด้วยราคา เส้นละ 3 พันนิดหน่อย และมอง overall performance ต่อราคา ก็ถือว่าไม่ผิดหวังครับ