ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านไม่มีที่จอดรถแต่ต้องซื้อรถมาใช้ทำอย่างไรกันครับ  (อ่าน 7769 ครั้ง)

allnewvalinor2

• บุคคลทั่วไป
บ้านไม่มีที่จอดรถแต่ต้องซื้อรถมาใช้ทำอย่างไรกันครับ
ต้องหาเช่าหาที่กันก่อนมั้ยครับ
ถ้าต้องไปเช่าไกลบ้าน ต้องเสียค่ารถไปอีกต่อมั้ยครับ
กำลังประสบปัญหานี้ครับ แต่ละท่านเลือกอย่างไรกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2020, 18:41:36 โดย allnewvalinor2 »

TheRealMeaw

คำถามอยู่ในหัวข้อ แต่คำตอบอยู่ในเนื้อความอยู่แล้ว ไม่รู้จะเสริมยังไงเลยครับ ;D

อ้างถึง
คำถามอยู่ในหัวข้อ แต่คำตอบอยู่ในเนื้อความอยู่แล้ว ไม่รู้จะเสริมยังไงเลยครับ ;D

ผมยังหาเช่าที่จอดไม่ได้ อย่าตอบโชวเหนือเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2020, 18:40:16 โดย allnewvalinor2 »

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ถ้าจะต้องซื้อแน่ๆ หาที่เช่าจอดล่วงหน้าเลยครับ
เอาที่ไกล้ๆที่พัก เดินทางสะดวกหน่อย
เท่าที่รู้ที่เช่าแบบเก็บเงินรถไม่หาย เพราะเค้าดูแลดี ไม่น่าห่วง
สมัยนี้ที่จอดหายาก ที่จอดดีๆแทบไม่ว่าง มีคนออกเมื่อไหร่ โดนเสียบทันที

แต่ถ้าดูไม่ค่อยเดินทางบ่อย + ในเมืองค่าที่เช่าแพง ก็อาจไม่คุ้มนะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เรื่องธรรมชาติเลยครับ

ถ้าไม่มีที่จอด แต่ยังไงก็ต้องซื้อรถให้ได้

สิ่งแรก หรือ สิ่งหลักๆ ที่ต้องทำ คือ หาที่จอดเนี่ยะละ

จะเอาแบบสบายใจ จอดไหล หรือ หาเสียบโน่นที นี่ที ก้ได้ ตามที่สะดวก

เป็นผมก็คงหาที่จอดปลอดภัย สบายใจ จะได้ไม่กังวล

ออฟไลน์ axister

หาเช่าที่จอดก่อน ไม่งั้นแอบลำบากแน่ๆครับ

นั่ง grab ไม่ถูกกว่าหรอครับเอาจริงๆ ไม่ต้องขับเอง ไม่มีรายเดือน ไม่ต้องมีค่าประกันค่าที่จอด เรียกปุ้บมารับปั้บ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ให้เดา​ คือท่านเช่าสถานที่พัก 
เช่าและจำเป็น​ต้องซื้อรถ​
ซึ่งผมไม่รู้วัตถุประสงค์​ว่าเอารถไปทำอะไร

1.ท่านสามารถเปลี่ยนที่เช่าไปได้หาที่เช่าที่สามารถจอดรถได้เพราะไม่ใช่ทรัพย์สิน​ท่าน
2.รึเป็นที่ทำงานจัดที่พักให้แต่ไม่มีที่จอด​  เลือกตามข้อ1 หรือยอมหาที่เช่าจอดให้ได้

ป.ล.​ ข้างบ้านผม​ เป็นอพาร์ทเม้นท์​ ตอนนี้อยากขายบ้านมากปวดหัวจะเอารถเข้ารถออกต่ละครั้งชิบเจอพวกเอารถขวางทางเข้าออกบ้านประจำ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
ย้ายที่พักไปที่ใกล้ๆที่ให้เช่าที่จอดครับ ไม่ก็หาที่พักที่มีที่จอด

ออฟไลน์ CHANOM

หาที่จอดรถให้ได้ก่อน แล้วค่อยซื้อรถค่ะ

คอนโดเรา ห้องเรามีสิทธิ์จอดรถ 3 คัน แต่ใช้รถอยู่ 4 คัน คันที่ 4 ก็ต้องอาศัยเช่าสิทธิ์จอดรถของเพื่อนบ้านให้ได้ก่อน ถึงค่อยเอามาใช้

ปีนี้หาไม่ได้ ก็จอดทิ้งไว้ที่บ้าน วันไหนจะใช้ก็นั่ง taxi ไปเอา (ขาละ 300 บาท) แล้วจอดข้างคืนแบบ visitor เอาค่ะ (คืนละ 500 บาท) เห็นเพื่อนบ้านบางท่าน ก็จอดแบบ Visitor ทุกคืนเลยเหมือนกันค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Norwood2

• Newbie
  • *
อ้างถึง

ผมยังหาเช่าที่จอดไม่ได้ อย่าตอบโชวเหนือเลยครับ

เหนือยังไง? ทำมัยไม่ตะวันออก? (เอ่อ ตรูไม่เข้าใจตัวเอง จะยุ่งกับเค้าทำมัย 555)

ออฟไลน์ lexus

บ้านไม่มีที่จอดรถแต่ต้องซื้อรถมาใช้ทำอย่างไรกันครับ
ต้องหาเช่าหาที่กันก่อนมั้ยครับ = ใช่ หาก่อน

ถ้าต้องไปเช่าไกลบ้าน ต้องเสียค่ารถไปอีกต่อมั้ยครับ = เสียแน่นอน นอกจากให้คนในบ้านไปส่งก็ไม่เสีย

กำลังประสบปัญหานี้ครับ แต่ละท่านเลือกอย่างไรกัน =หาที่จอดรถให้ไกล้ที่สุด อาจจะเช่าเพื่อนบ้าน(ถ้าเค้ามีว่าง) จำเป็นต้องซื้อรถจริงๆก็ต้องทำใจกับการหาที่เช่าจอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2020, 19:59:10 โดย lexus »

ออฟไลน์ XyteBlaster

หาเช่าที่จอดรถให้ได้ก่อนครับ  ส่วนใหญ่ก็ตามปั้มจอดค้างคืนรายเดือน ราคาไม่แพงมากครับ เดือนละราว ๆ 1-2000 แล้วแต่ทำเลครับ

ออฟไลน์ bobsan

ผมย้ายบ้านเลยครับ

เดิมบ้านอยู่ในเมืองจอดได้เต็มที่ 2 คัน
แต่อยู่กันครอบครัวใหญ่ ต้องมีอย่างน้อย 4 คัน
สุดท้ายย้ายบ้านมาชานเมืองแทน

TheRealMeaw

อ้างถึง

ถ้าจะซื้อรถ แต่ยังไม่มีที่จอด ก็ต้องหาที่จอดก่อนครับ ซึ่งคุณเองก็รู้ดีอยู่แล้ว มันไม่มีอะไรมากไปกว่านั้นนะครับ ไม่ต้องคิดมาก ทำไมถึงคิดว่าเป็นการโชว์เหนือละครับ

ออฟไลน์ spn

ลูกค้าผมหลายเมื่อจะออกรถใหม่แล้วไม่มีที่จอด
เค้ามีวิธีจัดการดังนี้
-เอารถไปจอดบ้านอีกหลัง เช่น บ้านเก่า บ้านพ่อแม่
-เอารถไปจอดที่ทำงาน นั่งรถรับส่ง พนง /ใช้บริการขนส่งสาธารณะ ไปทำงาน
-ขายรถที่มีอยู่ เช่น คันเก่า คันงานที่ใช้น้อย
-เจาะรั้วบ้าน ทำที่จอดรถเพิ่ม ลงทุนหน่อย แต่หมดปัญหาที่จอดรถ และรถก็ปลอดภัยด้วย
-เช่าที่จอดรถบ้านข้างๆ ที่มีรถคันเดียว
-ซื้อบ้านใหม่ ที่มีที่จอดรถมากกว่า2. คัน
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ jame894561

หาเช่าใกล้บ้านแบบเดินไปได้ แต่ถ้าให้ต้องมาต่อรถอีกต่อแบบนี้ขอบาย หาเรื่องลำบาก แสดงว่าชีวิตยังไม่พร้อมมีรถ

ออฟไลน์ OHMMY

ถ้าบ้านเรามีกฏหมายแบบญี่ปุ่น ก็จะไม่มีคำถามแบบนี้ คือคิดให้แล้วจะได้ไม่สร้างปัญหาสังคม

สำหรับคำถามนี้ ต้องหาเช่าที่จอดรถให้ได้ก่อนซื้อรถ หรือ ย้ายไปอยู่ที่พักที่มีที่จอดรถครับ
แต่ผมว่าถ้ามาตั้งคำถามแบบนี้ คำตอบที่บอกไปคงเป็นทางเลือกท้ายๆ

ขอบคุณครับที่แนะ ถามความเห็นไปพิจารณา
ธุรกิจที่ทำต้องใช้รถไม่อยากนำไปจอดหน้าบ้านหรือในซอยครับมันจะไปเดือดร้อนคนอื่น
เผื่อเจอวิธีที่ดีกว่าไปเช่าที่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2020, 23:31:27 โดย allnewvalinor2 »

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ขอบคุณครับที่แนะ ถามความเห็นไปพิจารณา
ธุรกิจที่ทำต้องใช้รถไม่อยากนำไปจอดหน้าบ้านหรือในซอยครับมันจะไปเดือดร้อนคนอื่น
เผื่อเจอวิธีที่ดีกว่าไปเช่าที่ครับ
จอดในบ้านครับ  :-X :-X

เอาจริงๆ ก็คิดไม่ออกเหมือนกันนะครับ บ้านผมที่ต่างจังหวัดเป็นร้านห้องแถวในตลาดเก่า ไม่มีที่จอดรถ ร้านไหนที่ประหยัดหน่อยก็ไปจอดข้างทางที่เป็นขาว-ดำ จอดข้ามวัน ข้ามคืนเลย

ส่วนของผมเช่าที่จอดไว้ใกล้บ้านครับ เป็นโรงรถใหญ่ๆ ทำสำหรับคนมาเช่าที่จอดรถเลย เดือนละพันกว่าบาทครับ

ส่วนที่กรุงเทพบางอาคารสำนักงานก็มีให้เช่าที่จอดนะครับ อย่างเช่น CP Tower 2 ที่จอดเหลือเยอะมาก ค่าเช่าเดือนละ 2,000 บาทเองครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Auto

คุณต้องไปหาที่เช่าจอดรถก่อนให้ได้นั่นละครับ    ส่วนจะไปหาที่ไหนผมก็ตอบไม่ได้  แต่ว่าหาเช่าใกล้บ้านดีกว่า แต่ดีที่สุดคือย้ายที่พักที่สามารถจอดรถได้
ผมไม่สนับสนุนไปจอดข้างทาง  โดยการจอดประจำที่โน่นที่นี่ทีเพราะมันเกะกะโอกาสชน  ของหายทรัพย์สินหาย  รถหายได้ง่ายมากกับรถที่จอดข้างนอกประจำแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2020, 09:23:43 โดย Auto »

ออฟไลน์ samaklen

ดีมาก ๆ เลยครับ
พวกรอบ ๆ บ้านผมคิดได้แบบนี้
ผมทำบุญ 7 วัดเลยครับ
ขวางมันอยู่ได้ จนน่าจะมาจากบ้านดอนขวาง

ออฟไลน์ p.pooh

• Jr. Member
  • **
อ้างถึง

ถ้าจะซื้อรถ แต่ยังไม่มีที่จอด ก็ต้องหาที่จอดก่อนครับ ซึ่งคุณเองก็รู้ดีอยู่แล้ว มันไม่มีอะไรมากไปกว่านั้นนะครับ ไม่ต้องคิดมาก ทำไมถึงคิดว่าเป็นการโชว์เหนือละครับ

นั่นนะซิ เค้าก็ตอบปกติ หาว่าโชว์เหนือ คำตอบอยู่ที่คนซื้อ เค้ามาตอบดีๆก็หาว่าโชว์เหนือ

ออฟไลน์ apinui

ว่าจะไม่เม้นท์ .. อ่านแล้วผมช่วยเล่าจากประสบการละกันครับ(ประสบการคนอื่นนะ)

ปัญหาคือ ซื้อบ้าน หรือเช่าบ้าน หรือเช่าห้องพักห้องแถว ที่ไม่มีที่จอดรถให้ หรือมีแต่ไม่เพียงพอ คนมาก่อนได้ก่อน คนมาทีหลังมาจอดปิด เลยออกก่อนไม่ได้เพราะโดนจอดขวาง ....

สิ่งที่ควรทำคือ ถ้ากังวลเรื่องที่จอด ต้องการความสะดวก ไม่อยากมาเครียดมาลุ้นที่จอดรถเวลากลับห้อง .... แนะนำหาที่พักใหม่ครับ ย้ายออก ไปอยู่ที่เค้ามีที่จอดรถให้ ...

เพื่อนผมเคยอยู่คอนโดเมืองทอง เจอปัญหานี้เป็นปีครับ กลับบ้านมาไม่มีที่จอด กว่าจะหาที่จอดได้แทบจะเดินจากชาเลนเจอร์

สุดท้ายก็ย้ายไปอยู่คอนโดอื่นที่มีที่จอดรถให้ ไม่แออัด มีช่องจอดเป็นสัดส่วน นิติบริหารดีมีกฏระเบียบการจอดรถชัดเจน ... จบ ..

เล่าเท่านี้ครับ อยู่ที่คุณแล้ว จะทนหรือจะย้าย ...

แต่ถ้าเป็นบ้านส่วนตัวเช่นทาวเฮ้าส์แล้วซื้อ ผมเชื่อว่าในบ้านต้องมีที่จอดรถอยู่แล้ว 1-2 ช่องเป็นอย่างน้อย ถ้าคุณมีเกินกว่านั้น ก็ต้องรับสภาพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2020, 11:44:10 โดย apinui »

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

อย่างที่หลายๆท่านบอกนะครับ
หาที่จอดรถให้ได้ก่อน ไม่ว่าจะวิธีไหน แล้วค่อยซื้อรถ
เห็นแก่สังคมเยอะๆ ผิดถูกท่านๆ รู้ดีแก่ใจครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ Yangyang

หาจอดแปะๆเอาแถวข้างบ้านคนอื่นครับ <<< ตอบแทนคนแถวบ้านที่ชอบมาจอดข้างบ้านผมประจำทุกวัน อุตสาห์ซื้อหลังมุมเพื่อเอาบรรยากาศแบบโล่ง กระบะส่งของมาจอดทุกวันเลย

เคยลองเอารถไปจอกกั๊กไว้ดูว่าจะทำยังไง ก็เอาไปจอดหน้าบ้านตัวเองได้นี่นา

ออฟไลน์ Xyclop

จขกท. ท่าทางจะเครียดมาก. 
 เค้าก้อตอบตามความรุ้สึกเค้า
  โชวเหนือ เหนอ อะไรกันวะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตัวอย่างคือน้าแท้ๆหาเช่าที่จอดไม่ไกลจากบ้านนัก

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
อยากให้ประเทศไทยเก็บค่าเช่าริมถนนทั้งหมดแบบสิงคโปร์ ทั้งค้างคืน ทั้งชั่วคราว(แบบจอดเป็น ชม.) เก็บมันให้หมดครับ ถนนหลวง แต่เห็นแก่ตัว อยากมีรถแต่ไม่มีปัญหาหาที่จอด จขกท.ทำดีแล้วครับ ควรหาที่จอดได้ก่อนค่อยซื้อครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

ถ้าที่จอดรถอยู่ไกลเกินกว่าจะเดินไหว ก็หามอไซด์ขี่ไปเอารถแล้วจอดมอไซด์ไว้แทน

หาจอดแปะๆเอาแถวข้างบ้านคนอื่นครับ <<< ตอบแทนคนแถวบ้านที่ชอบมาจอดข้างบ้านผมประจำทุกวัน อุตสาห์ซื้อหลังมุมเพื่อเอาบรรยากาศแบบโล่ง กระบะส่งของมาจอดทุกวันเลย

เคยลองเอารถไปจอกกั๊กไว้ดูว่าจะทำยังไง ก็เอาไปจอดหน้าบ้านตัวเองได้นี่นา

บ้านผมก็หัวมุม วันดีคืนดีข้างบ้านก็เอาเรือมาจอดข้างบ้านผมด้านที่ไม่มีประตู (เรือสปีดโบ๊ตลากมาบนรถลากเลยครับ) จอดทีเดียว 2 ลำโดยไม่ได้บอกกล่าวล่วงหน้า แถมจอดล้ำมาที่ทางแยกด้วย เพื่อนบ้านที่ต้องสัญจรไปมาก็ออกมาโวยจนเจ้าของต้องเอาออกไป 1 ลำเหลือเอาไว้ 1 ลำ ผมก็นึกว่าจะจอดเอาไว้แป๊บเดียว เผลออีกทีจอดมาครึ่งปี ผมก็เลยเจาะประตูรั้วด้านที่เค้าเอาเรือมาจอดทำที่จอดรถเพิ่มซะเลย (ที่จริงมีแผนอยู่แล้วเพราะจะซื้อรถเพิ่มแต่ที่จอดรถเดิมเต็ม)

ปล.เรื่องเจาะประตูรั้วทำที่จอดรถเพิ่ม ผมให้วิศวะเขียนแบบขออนุญาตก่อสร้างพร้อมเปิดทางเชื่อมถนนกับเทศบาลถูกต้องตามกฏหมายทุกอย่างนะครับ ป้องกันเพื่อนบ้านร้องเรียนภายหลัง

ออฟไลน์ natin

• Full Member
อ่านดูเค้าก็ตอบตามเนื้อผ้า โชว์เหนือ อะไรครับ