ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกท่านรับได้ไหมครับ ถ้าบอร์ดเป็นแบบน&#  (อ่าน 15279 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เนื่องจาก การย้าย database ของเว็บบอร์ด เกิดความผิดพลาด เรื่อง tag ภาษาขึ้น
ดังนั้น ทำให้ ข้อมูลของเว็บ ยังอยู่ แต่ การแสดงภาษาจะผิดเพี้ยนไปแบบนี้
และทางแก้ทางเดียว ที่ผมพอจะนึกออกคือ ทุกท่าน จำเป็นต้อง เปลี่ยนภาษา encoding
เป็นภาษาไทย ทุกครั้ง และทุกหน่า ในการเข้าชมบอร์ด ของเรา

คำถามคือ ทุกท่านพอจะยอมรับได้ไหมครับ

หรือถ้ามีวิธีแก้อื่นใด ขอรบกวนด้วยครับ เพราะตอนนี้ เรา จนปัญญาแล้ว

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
Re: ทุกท่านรับได้ไหมครับ ถ้าบอร์ดเป็นแบบŨ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 09:44:25 »
รับได้คับผม เพื่อข้อมูล ข่าวสารดีๆ จากพี่ๆเพื่อนๆในเวบ

:D :D

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: ทุกท่านรับได้ไหมครับ ถ้าบอร์ดเป็นแบบŨ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 09:48:57 »
รับได้ครับพี่จิมมี่ แค่ไปคลิกเปลี่ยนภาษาเท่านั้นเอง  ;D

ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 09:49:54 »
Google Chrome เปลี่ยน Encoding ยังไงอะคับ -*-

เท่าที่ผมดูผ่าน GC นี่มันก็อ่านได้นะครับ แต่เฉพาะกระทู้ที่ตั้งใหม่หลังจากเกิดปัญหาเท่านั้นที่จะอ่านได้ตามปกติ คอมเม้นท์หรือกระทู้ใดๆที่เกิดขึ้นก่อนหน้านั้นจะเป็นภาษาต่างดาวหมดครับ

อ้อ และก็ Layout อะไรหายหมดด้วยครับ น่าจะเหมือน IE นะ

สมมติถ้าต้องยกเครื่องบอร์ดเลย ผมอยากรู้ว่าเราใช้เอนจิ้นเดียวกันกับพวกบอร์ดทั่วๆไปได้หรือไม่อะครับ? เพราะตัวที่ใช้อยู่นี้ผมจะไม่ชอบอย่างนึงคือเวลาตอบกระทู้แล้วมันชอบไปขึ้นหน้าหลักเลย ซึ่งผมจะชอบให้มันกลับมาอยู่หน้าเดิมมากกว่า บางทีตามกระทู้อยู่น่ะครับ

แล้วก็ตอนกด Quote เหมือนกัน มันจะดูยากนิดนึงถ้า Quote ซ้อนกันมากกว่า 1 ครั้ง มันจะมองไม่เห้นว่าตกลงของใครพูดอันไหนกันแน่ เพราะไม่มีกรอบแบ่งครับผม

ถ้าให้เสนอแนะ ผมคิดว่าให้ใช้บอร์ดใหม่เลยครับถ้ามันแก้ไม่ได้จริงๆ คือแฟนประจำคงไม่มีปัญหา แต่แฟนใหม่ๆที่จะเข้ามาจะพาลเบือนหน้าหนีกันน่ะสิครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 09:51:25 »
ศรีทนได้

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 09:54:18 »
อะ เทียบให้ดูครับ IE และ GC เปิดในเวลาเดียวกัน (เมื่อตะกี๊)
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid

ออฟไลน์ nMaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 09:56:16 »
ให้ผมช่วยแก้ไขให้มั้ยครับ ผมมีความรู้เรื่องทำเว็บอยู่บ้าง (งานอดิเรกทำ web hosting อยู่ครับ http://www.picohosting.com)
ถ้าหากจะให้ผมช่วยรบกวนติดต่อทาง PM หรือทางอีเมล์ได้ครับ ช่วยฟรี ไม่คิดตังครับ ;D

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:04:57 »
ให้ผมช่วยแก้ไขให้มั้ยครับ ผมมีความรู้เรื่องทำเว็บอยู่บ้าง (งานอดิเรกทำ web hosting อยู่ครับ http://www.picohosting.com)
ถ้าหากจะให้ผมช่วยรบกวนติดต่อทาง PM หรือทางอีเมล์ได้ครับ ช่วยฟรี ไม่คิดตังครับ ;D

สุดยอดเลยครับ ขอขอบคุณพี่ nMaster มากๆ เลยครับ ในฐานะสมาชิกเว็บคนหนึ่งเลยครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:32:03 »

ช่วยได้หรือไม่ได้ไม่รุ้ล่ะ

แต่ขอบอกว่ามีน้ำใจมากๆครับ เยี่ยมจริงๆ ขอปรบมือให้ครับ

ขอให้แก้ไขได้สำเร็จในเร็ววันนี้ครับ

ออฟไลน์ motion

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:41:02 »
ว่าแ้ล้วเชียว เพราะตั้งแต่เมื่อวาน ใช้ Google chrome อ่านม่ออกเลยซักตัว

มาวันนี้ดีขึ้นครับ

ยังไงก็จะติดตามต่อไปครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:44:19 »
มันพอจะมีวิธี ตั้ง browser   Default เป็นภาษาไทย ได้ไหมครับ   ทั้ง IE , Firefox หรือ Google Chrome ท่านใดรู้วิธี ช่วยบอกด้วยนะครับ เผื่อจะเป็นอีกวิธีนึงที่แก้ได้

วิธีที่ใช้เปลี่ยนภาษาตอนนี้

Internet Explorer  กดคลิกขวาบนหน้าเวป--->เลือก Encoding--->Thai

Firefox  ที่แถบซ้ายบนของโปรแกรม เลือกที่ View--->Character Encoding--->Thai

Google Chrome  ให้ไปที่รูป เครื่องมือที่ด้านขวาบนของโปรแกรม   กดคลิกซ้าย--->เลือกคำว่าเครื่องมือ--->การเข้ารหัส--->ไทย

How To  Reading In Thai

Browser   

Internet Explorer  right-click on the web page--->choose  Encoding--->Thai

Firefox  On the Tab Menu Up-Left conner    choose View--->Character Encoding--->Thai

Google Chrome  click the tools picture at the up-right conner web page--->choose tools--->Encoding--->Thai
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2010, 11:03:52 โดย patzahut »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:46:53 »
ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ติดต่อเข้ามาได้ที่ [email protected] เลยครับผม

สำหรับใครก็ตาม ที่บราวเซอร์ยังแสดงผลแบบนั้น

ให้ กด Ctrl และ F5 พร้อมกัน สัก สองสามที เป็น hard re-fresh จะกลับมาปกติครับผม

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:58:08 »
ตอนนี้น่าจะขึ้นหน้าต่างป็อปอัพวิธีแก้ไขเบื้องต้นสำหรับคนที่ไม่รู้ไปก่อนนะครับ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 12:32:45 »
ตอนนี้เหมือนจะหายแล้วมั้งครับ เมื่อเช้ายังเป็นอยู่ กินข้าวมาเป็นปกติแล้วครับ
หรือผมหายคนเดียว IE8 XP ครับ

เย้!

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 12:59:00 »
อาการดีขึ้นนะครับ มีแค่บางหัวข้อที่เป็นต่างดาว
แต่ยังไงก็รับได้ะครับ

ผมติดเว๊ปคุณซะแล้ว
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ cu2nite

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 13:17:03 »
อาการดีขึ้นนะครับ มีแค่บางหัวข้อที่เป็นต่างดาว
แต่ยังไงก็รับได้ะครับ

ผมติดเว๊ปคุณซะแล้ว

อาการเช่นเดียวกับความเห็นข้างบนครับ ผมใช้ chrome
แต่ยอมรับได้ครับ
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 15:54:51 »
รับได้ครับ

แต่ถ้าพอจะมีอวิธีที่ตั้งแล้วDefultไปเลยะดีมากเลยครับ เพราะผมก็ใช่Firefox ใช่แล้วรู็สึกแปลๆต้องมาตั้งใหม่ตลอด ;D

ออฟไลน์ nMaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 16:45:16 »
ตอนนี้ผมได้คุยกับคนดูแลเว็บบอร์ด และแนะนำวิธีการแปลงฐานข้อมูลให้แล้วครับ
สาเหตุเกิดจาก character set ของฐานข้อมูลเดิม กับของใหม่ไม่ตรงกันครับ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 16:53:03 »
แสดงว่า น่าจะกลับมาเป็นปกติในเร็วๆนี้แน่ๆเลย  ขอบคุณ nMaster มากนะครับ  มีน้ำใจดีจัง  ผู้อ่น HLM หลายๆท่านก็คงคิดเช่นนี้

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 17:25:30 »
ผมก็ขอขอบคุณ คุณ nMaster ในความมีนำ้ใจครับ ;D

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 17:28:41 »
ต้องขอบคุณด้วยเช่นกันครับ คุณ nMaster
ส่วน วิธีแก้ ที่ระบุมาในอีเมล์นั้น จะขอเก็บเอาไว้ใช้เป็นวิธีสุดท้ายจริงๆครับ
สำหรับกรณีที่แก้ไม่ได้แล้ว หนะครับ

ขอบคุณมากๆครับ ในความกรุณา ครั้งนี้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 18:14:09 »
ใช้Opera สิืครับ กดเปลี่ยนทีเดียว มันจะคาอยู่ภาษาไทยไปตลอดเลย ไม่ต้องคอยเปลี่ยนทุกหน้า แถมปลอดภัยเวลาตะลุยเว็บ.... เอิ๊ก *-*

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 18:37:03 »
ยอมรับได้ไม๊ >>> ก็(ต้อง)ยอมรับครับ

แต่เท่าที่ดูแ้ล้ว อันที่ตั้งใหม่ๆ จะหายแล้วนะครับ

อันเก่าๆ ก่อนที่เป็น มันก็ยังเป็นอยู่ ถ้าไม่มีกระทู้ไหนที่ตามอ่าน ก็คงไม่น่ามีปัญหาแล้ว

ปัญหามันอยู่ที่หน้า Webboard หลัก ที่มันเป็นแบบนั้น

ผมว่ามันจะมีปัญหาเรื่องการขยายตัวของเว็ปนะจิครับ แต่ก็ไม่ใช่เว็ปผม อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับทางกลุ่มเจ้าของเว็ปแล้วแหละครับ ^ ^

เสนอในด้านที่เป็นแฟนประจำเว็ปนะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 21:59:13 »
รับได้ครับ  ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Sman

• Sr. Member
Re: ทุกท่านรับได้ไหมครับ ถ้าบอร์ดเป็นแบบน&#
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 09:17:57 »
เอ หายแล้วหรือครับ

อ่านได้เป็นปกติทุกอย่างแล้วครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: ทุกท่านรับได้ไหมครับ ถ้าบอร์ดเป็นแบบน&#
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 09:27:43 »
ใช้จาก iEx 6 ตอนนี้ทุกอย่างกลับเป็นปกติแล้วครับ
ใครใช้ Browser อะไร เป็นอย่างไร รายงานเข้ามากันนิดครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 09:41:49 »
บน Firefox กับ BlackBerry Browser เป็นปกติแล้วครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 16:35:48 »
FireFox on Windows7 ใช้ได้เป็นปกติแล้วครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ CaVoK

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 20:08:56 »
เรื่องเล็กน้อยครับ ถ้าเทียบกับเรื่องราวน่าสนใจในเว็บ