ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 23 พฤษภาคม 2020  (อ่าน 3712 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
สหราชอณาจักร มีประวัติการผลิตรถยนต์ที่ยาวนาน และมีแบรนด์รถดังหลายแบรนด์ แต่เกิดอะไรขึ้นกับ อุตสาหกรรมรถยนต์ของประเทศนี้ครับ ทำไมแบรนด์รถยนต์ที่เป็นสัญลักษณ์ของชาติ ถูกบริษัติชาติอื่นซื้อไปหมด เช่น Roll & royce miniโดน BMW, MG โดน SAIC, Bentley โดน VW, Landrover Jaguar โดน TATA, Vauxhallโดน ople GM , Lotus โดน Geely นั่งนึกดูก็นึกไม่ออกแล้วว่ายังเหลือยี่ห้อไหนที่ยังเป็นของอังกฤษแท้ๆ

ปล.อยากฝากกว่ารายการ driver tale เป็นรายการที่ดีมากครับ ประวัติศาสตร์รถสนุกๆแบบนี้ไม่สามารถหาฟังได้ที่ไหนแล้วถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้มีต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2020, 13:10:17 โดย Harumi »

ออฟไลน์ Pattarapon

กำลังจะไปรับรถ CLS300d (CKD) วันจันทร์นี้ ออกเบนซ์ไทยเเลนด์ อยากทราบว่า

1. รุ่นที่ผมซื้อเป็นรุ่นปี 2019 No MMC มีอะไรต่างไปจากตัว 2020 ไหมครับ เท่าที่หาข้อมูลน่าจะเเค่ ระบบ MMC กับ สันฝากระโปรงหน้า หรือเปล่าครับ

2. รถอาจจะค้างสต๊อกไว้ 1 ปีแล้ว วันรับรถเราควรจะเช็คอะไรเป็นพิเศษไหมครับ

3. ทางเซลล์แจ้งว่าเลขไมล์ปัจจุบันวิ่งไป 14 กิโลเมตร ถือว่าปกติไหมครับ รถป้ายแดงจะมีใครกลอไมล์ก่อนส่งมอบไหมครับ

4. ในคลับผู้ใช้จริงบอกว่า CLS300d รุ่นนี้ ขับเร็วๆ 150 ขึ้นไปไม่มีความมั่นใจ เน้นนุ่มนวล ต้องไปทำช่วงล่างเพิ่ม ไม่ทราบทางๆพี่ๆเคยทดสอบรุ่นนี้เเล้วเป็นอย่างที่เขาว่าไหมครับ

5. ดูจากวันเปิดตัว CLS 300d โฉมนี้คือ พฤศจิกายน 2017 นับเเล้วก็ 2 ปีครึ่ง แบบนี้ก็ใกล้จะ Facelift แล้วยังครับ

6. อายุตลาดของ CLS ปกติอยู่กี่ปีถึงเปลี่ยนโมเดลครับ มีโอกาสที่รุ่นนี้จะลากขายเกิน 7 ปีไหมครับ เพราะเป็นดีไซด์ล่าสุดเเล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2020, 13:11:10 โดย Pattarapon »

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Mazda 2 ดีเซล 1.5 ใกล้จะครบเช็คระยะ 100,000 km แล้ว (ไมล์จริง 94,500) อยากทราบว่ารถต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำหล่อเย็นรึยังครับ ในรายการราคาตามเว็บไม่มีระบุตรงนี้

ปล. Drive Tales อยากให้ทำต่อนะครับ มีอะไรฟังสนุกๆ ในวันอาทิตย์ระหว่างขับรถตระเวนหาของกินครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AkE

รถที่บ้านผม High country storm 2.5 ขับ2 รถปี 2019 แต่ออกมาตอนปลายเดือน กพ. 2020 ใช้ดีครับแต่มีปัญหา(ผมไม่แน่ใจว่าปกติหรือผิดปกติ) อยู่อย่างนึงตั้งแต่ออกมาใหม่ๆครับ

- คือเวลาขับเร็วประมาณ 150-top speed ของรถ ความร้อนขึ้นสูง  พอกดดู coolant temperature แล้ว 90 กว่า celsius ผมเคยไปถึง 102C ตัวเข็มวัดความร้อนก้เกินครึ่งไปพอสมควร แต่ถ้าขับ 110-130 ความร้อนก้ 85-88 C ตอนนี้รถวิ่ง 5900Km ครับ ผมลองเช็คน้ำมันเครื่อง น้ำหม้อน้ำทุกอย่างก้ยังปกติดีนะครับ เลยสงสัยว่ามันเป็นแบบนี้อยู่แล้ว หรือรถที่บ้านผมผิดปกติ เพราะรถส่วนใหญ่ขับใช้ความเร็วบนทางด่วนหรือวิ่งแต่ถนนทั่วไป ไม่ได้ลุยอะไรเลยครับ

-ถ้ามันเป็นแบบนี้อยู่แล้วทำอะไรเพิ่มกับรถได้บ้างครับ

- เป็นรถกระบะและรถดีเซลคันเดียวของที่บ้านเลย พอดีไม่เคยเจอรถที่ขับเร็วยาวๆแล้วความร้อนขึ้นแบบนี้ครับ ขอบคุณมากนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2020, 13:18:19 โดย AkE »

ออฟไลน์ Noname

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า Nissan Almera ในเร็วๆนี้จะมีการเพิ่ม cruise control หรือปรับลดราคาพิเศษไหมครับ
(ในเร็วๆนี้ = ช่วงเวลาอีก 3-4 เดือนข้างหน้าครับ)

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
- Nissan Kick ถ้าทาง Nissan เอาเครื่องสันดาบอย่างเดียวมาทำตลาดคู่กับ E-power เป็นทางเลือกให้ลูกค้า จะโดน BOI ตัดสิทธิ์การช่วยเหลือรถ Hybrid หรือเปล่า แล้วหาก e-power ขายไม่ดีตามที่พี่จิมมี่พูดไว้ จะมีโอกาสที่รถรุ่นอื่น ๆ ในอนาคตของ Nissan กลับมาลงเครื่องสันดาบปกติให้เป็นทางเลือกนอกจาก E-power ไหมครับ

- ระหว่าง Fuel cell ที่ผลิตไฮโดรเจนมาเป็นไฟฟ้า กับ EV ที่ใช้แบต Lithium เก็บไฟใช้งานกับมอเตอร์และอุปกรณ์ไฟฟ้าในรถ คิดว่ารถรูปแบบไหนจะยั่งยืนในตลาดและเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมมากกว่ากันครับ

- การเก็บภาษีมลพิษ ควันดำ และ CO2 ที่บังคับในตอนนี้ มีผลเฉพาะกับรถ Eco Car และรถใหม่ หรือเปล่าครับ เพราะราคารถกระบะ รถบรรทุกโดยภาพรวม มีราคารวมภาษีถูกกว่ารถประเภทอื่น แต่มลพิษสูงมากมากควันดำ รวมถึงมีหลายคันถูกเอาไปแต่งซิ่งพ่นควันดำเป็นจำนวนมาก สร้างความเดือดร้อนให้กับคนอื่นมาเรื่อย ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2020, 14:23:13 โดย polwath »

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ All New Ford Ranger 2021
จะมีเครื่องยนต์ hybrids กับ เครื่องยนต์ดีเซล V6 3.0 จริงหรือเปล่าครับ ถ้าจริงจะมีใน Raptor หรือ Ranger ครับ

Nynewwy_JRW

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับทุกท่าน ทำไม TOYOTA TH ถึงเปลี่ยนการเรียกรุ่นย่อยจาก J (จน/Junior?), E (Economy/Exemplary?), G (Grandeur?), S (Sport?), Q (Quest?), V (V.I.P) เป็น Entry MID High ล่ะครับ ทำไมไม่ใช้อันเดิมที่น่าจะเข้าใจง่าย (มั้ง) และ ESport กับ Extremo เกิดขึ้นมาได้อย่างไร ทำไมถึงมีอายุสั้นมาก ๆ ตอนแรกก็คิดว่าจะมาแทน TRD (Toyota Racing Development) ไป ๆ มา ๆ กลับกลายเป็น GR (Gazoo Racing) ที่มาแทน TRD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2020, 13:53:30 โดย BWgether »

ออฟไลน์ Glazy

มีรถคันไหนในญี่ปุ่นที่น่าเช่าขับมั้ยครับ ขอเป็นwagonไม่ก็minivan
ส่วนตัวเคยขับ fielderที่พวงมาลัยเบา sientaที่กดเต็มแล้วแซงรถบรรทุกไม่พ้นและsuttle hybrid
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2020, 13:43:31 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Harem

ถนนที่ใช้ประจำไม่ค่อยดี ถ้าเพิ่มแก้มยางจาก 225 45 17 เป็น 225 50 17 จะมีข้อเสียอะไรบ้างครับ รถ civic fb tein endurapro กับสปริงเดิม

ออฟไลน์ Thetree

• Jr. Member
  • **
Toyota wish อยากเปลี่ยนโช๊คให้นุ่มขึ้น  ใช้งานได้ทนทาน พี่ๆแนะนำโช๊คตัวไหนครับ

+ยาง นุ่ม เงียบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2020, 14:58:46 โดย Thetree »

ออฟไลน์ Poope

• Newbie
  • *
Nissan Kicks เรื่องรับประกันแบตเตอรี่ รับประกัน10ปี หรือ200,000โล แต่สิ่งที่ผมยังหาคำตอบไม่ได้คือมีตัวเลขอยู่2ชุด
1.รับประกัน1-5ปี รับประกันอย่างไร
2.รับประกัน6-10ปี รับประกันอย่างไร

ออฟไลน์ miracle2

• Newbie
  • *
ขออนุญาตสอบถามเกี่ยวกับ Nissan X-trail 2.5V ครับ คือได้ข้อเสนอราคาเท่ากับโปรที่ขาย COVID คือ 1,099,000 แต่ต้องซื้อเงินสดเป็นรถอยู่ที่ศูนย์แล้ว รถผลิต เดือน 3/2019 เซลแจ้งว่าเป็นรถเคยเอาไปจอดโชว์ในโชว์รูมช่วงนึงไม่นาน แต่ไม่ได้ให้เทสไดร์ ผมไปดูรถจริงแทบจะมุดรื้อดูแล้วน่าจะจริง ตุ่มยางยังอยู่ เบาะอะไรต่างๆ ช่วงล่าง พื้นใต้รถ คิดว่าคงเป็นแค่รถจอดโชว์จริง ไมล์ประมาณ 20 กิโล แต่อันนี้ผมไม่ได้สนใจมาก

คำถามคือว่ารถรุ่นนี้จริงๆคืออกมาก็ประมาณ 5 ปีแล้ว กับราคานี้ ณ วันนี้ ถือว่าเป็นรถที่ตก generation ไปหรือยังครับ ถ้าใช้ประมาณ 8 ปี ถ้าเทียบคู่แข่งของมันเช่นพวก CX5/CRV ที่เป็น Gen ปัจจุบันที่ใหม่กว่าสมรรถนะ ความนุ่มนวล การโดยสารต่างกันขนาดไหนครับ ผมเข้าใจว่าเรื่องกุินน้ำมัน เครื่องนิสสัน 2.5 ตัวนี้ใช้จริงในเมืองน่าจะกินดุเดือดกว่าเพื่อนอยู่แล้ว

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ถ้าน่าเล่นสัปดาห์หน้าต้องชำระเงินทั้งหมดแล้วครับ   

ออฟไลน์ Red Bicycle

🌟 รถป้ายแดง 3 เดือน จดทะเบียนได้เล่มทะเบียน
และ ป้ายภาษีประจำปีที่ติดหน้ารถแล้ว แต่ยังไม่ได้
ป้ายขาวครับ ได้มาเดือนครึ่ง เพราะขนส่งบอกว่า
ยังผลิตมาไม่ได้
🌟 ผมก็เลยติดป้ายภาษีประจำปีที่หน้ารถ
และพกสำเนาเล่มทะเบียนรถ ควบไปกับ
ป้ายแดงเดิมพร้อมเล่มและ บันทึกเล่มป้ายแดงด้วย
 :) อยากทราบว่ากรณีแบบนี้ จะดีกว่าใช้แต่ป้ายแดง
อย่างเดียวไหมครับ ไม่ทราบว่าสถานะแบบนี้
จนท. ท่านมีมุมมองเวลาตรวจอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2020, 14:02:48 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Yeahyeahs

B-Suv/Crossover Entry (กลุ่มเดียวกับพวก Toyota Raize, Suzuki Brezza, Honda WR-V, Ford Ecosport ฯลฯ)
มีเจ้าไหนมีแผนจะทำตลาดในบ้านเราในเร็วๆนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
ถ้าพี่ๆทีทงานเลือกซื้อรถกระบะคันหนึ่งมาใช้ในชีวิตไปทำงานจริงๆ จะเลือกรุ่นเครื่องใหญ่สุดขับเคลื่อนสี่ล้อ หรือเครื่องใหญ่ขับเคลื่อนสองล้อ หรือเครื่องเล็กขับเคลื่อนสองล้อครับ ขอเป็นแนวทางหน่อยครับ

ผมยังคิดไม่ตกว่าเลือกแบบไหนดี จะเอาขับสี่ก็ไม่ได้ไปลุยป่าเขาแน่นอน แต่ก็อาจได้ใช้ปีละ 0-2 ครั้ง
แต่ถ้าเอาขับสองก็อยากประหยัดภาษีหน่อยเอาเครื่องเล็ก

ปล.น้ำมันฟรีบริษัทจ่ายให้ทั้งหมด

ออฟไลน์ beerpong

• Newbie
  • *
Kick e-power มีโอกาสที่จะแบตเตอรี่หมดกลางทางมั้ยครับ แบบว่าพลังงานที่ใช้มากกว่าพลังงานที่เครื่องยนต์จะปั่นได้ หรือเค้าคำนวณมาแล้วว่าขับกระทืบขนาดไหนก็ไม่มีทางทำให้แบตหมดกลางทาง

ออฟไลน์ Lack

• **
ถ้า​ Crv  ถูกขยับไป​ D segment
ถ้า​ Hrv​ ถูกขยับไป​ C​ segment

จากนั้นถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ZRV​ จะมาใน​ B​ segment

ถ้าอย่างนั้น​ ZRV​ ก็จะราคาเดียวกับ​ Hrv​ เลยสิครับ

มีความเป็นไปได้ที่​ Greatwall​ จะนำรถยนไฟฟ้า​ Ora​ R1​ /หรือกระบะ​  P​ Series​ มาผลิตไทยไหมครับ

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
ถ้าเลือกแค่สองรุ่น CHR กับ Kicks เน้นใช้งานในเมืองและมีเที่ยวบ้างถ้าเที่ยวจะเน้นภูเขาน้ำตก ต้องการรถขับดีมีแรงขึ้นเขาและเวลาลงเขามีแรงหน่วงหน่อย ประหยัดน้ำมัน พื้นที่ใช้สอยเยอะ ควรเอาตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ theice

• Newbie
  • *
Audi A5 Sportback ตัว top กับรอง top มีราคาต่างกัน 900,000 บาท ซึ่งเป็นช่วงห่างของราคาจำนวนมากพอสมควร จากที่ดู option ถือว่าเพียงพอกับการใช้งานส่วนตัวแล้ว แต่ผมติดใจอยู่เรื่องนึงคือระบบ Quattro ที่ตัวท๊อปมีแต่รองท๊อปไม่มี ผมใช้งานในเมือง ใช้ทั่วไป ขับเร็วบ้างเป็นบางครั้ง คิดว่าคุ้มไหมครับที่จะเพิ่มเลินอีก 900,000 เพื่อระบบนี้ ปล. นี่คือ Audi คันแรกของผมครับ เห็นทุกคนบอกกันว่าต้องใช้ Quattro ถึงจะ feel Audi

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
ถ้าเทียบ Teana กับ Camry และ Accord ตอนนี้มีจุดดี จุดด้อยยังไงครับ ยังน่าสนใจไหมหรือว่าเก่าไปแล้ว หรือว่ายังมีจุดดีที่ชนะ 2 รุ่นนี้ได้อยู่บ้าง เพราะราคา Teana ต่อนี้น่าสนใจมาก

ออฟไลน์ digdig

• Newbie
  • *
1. ดีเซล/เบรซิน พรีเมี่ยม คุ้มมั้ยครับ?

2. พี่ไปขับcullinan มาถ้าเทียบกับ Lexus LS500
โรลส์ เนียนกว่ากันเยอะมั้ยครับ?

ออฟไลน์ dht_tubes

อยากฟังความเห็นของคุณจิมมี่ และทีมงาน เกี่ยวกับเรื่อง สถาณการณ์และภาพรวม ของวงการรถยนต์ในเมืองไทย ต่อจากนี้ไปครับว่า

คิดว่าจะเปลี่ยนแปลงไปในทิศทางใดครับ

รถขายน้อยลง ราคาจะสูงขึ้นมั๊ย หรือถูกลงแค่ไหน ราคาเซอร์วิส ศูนย์บริการต่างๆ จะมีการเปลี่ยนแปลงมากมั๊ย

ที่สำคัญคือ คุณจิมมี่และทีมงาน มองสถาณการณ์ของผู้ประกอบการรถมือสอง ว่าจะเป็นอย่างไรใน 3-5 ปีต่อจากนี้ไปครับ เพราะส่วนตัวผมว่ามันมีความสำคัญต่อยอดขายรถใหม่เป็นอย่างมาก อย่างโตโยต้ามี sure มารองรับรถเก่าเพื่อจูงใจให้ลูกค้าออกรถใหม่ แล้วยี่ห้อรองที่ไม่มี จะทำอย่างไร ไปทิศทางไหนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ

ขอสอบถามเรื่องยางรถกระบะ 265/60/18
ในงบ 20,000 /สี่เส้น มีอะไรแนะนำมั่งครับ
ขอเป้นยาง HT นะครับ

เห้นพี่บาสบอกว่ายาง nexen ดี ถ้าสำหรับไซด์นี้ดีมั้ยครับ

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
ไปลองขับ Nissan March เกียร์ CVT ของรุ่นพี่มาแล้วรู้สึก "ไม่ชอบเลย" ครับ

อยากถามว่ามี Eco Car เกียร์ CVT รุ่นไหนที่เกียร์มีอาการแบบ Nissan March (หรือคล้ายกัน) บ้าง
จะขอจดชื่อเป็น Black List สำหรับตัดช้อยส์และไม่แนะนำเพื่อนใช้ครับ

ปล. ผมทีมเฟรนช์ฟราย Burger King ครับ (ฮา) ;D
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ BD+

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พอดีจะเปลี่ยนรถครับ งบประมาณได้ 1.2 ล้านบวกลบ เดิมใช้ Lancer EX 2.0 GT ขับรถคนเดียวที่ความเร็วปานกลาง (120-140)
ออกทางไกลเก้าร้อยกิโลเมตรขึ้นเหนือทุกสามเดือน มอง Mazda 3 Fastback, Toyota C-HR 1.8 MID และ Civic Hatchback ไว้ครับ 
เป็นคนเปลี่ยนรถไม่บ่อย ชอบชอบรถช่วงล่างที่หนักแน่น เครื่องแรงสมตัว และ Body Control ที่ดีครับ (ควรดีกว่า Lancer EX)
แบบนี้คันไหนเหมาะสมกว่าครับ

Xantia 2.0i|A6 quattro 2.8|XC70 AWD 2.3T|Pulsar 1.8V|Lancer 2.0GT

nomad

• บุคคลทั่วไป
พี่จิมมี่คิดว่ารถ Toyota Hybrid ส่วนต่างค่าน้ำมันที่ประหยัดไปได้จะคุ้มกับค่าบำรุงรักษาในอนาคตไหมครับ ใช้รถประมาณ 10 ปีครับ

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
ตอนนี้รถ Toyota Corolla Altis ปี 2010 1.8 CVT ของผมอายุ 9 ปี เกือบ 170,000 กิโลแล้ว อยากจะบำรุงรักษาใหญ่ทั้งระบบเครื่องยนต์ (โดยเฉพาะระบบระบายความร้อน) และชิ้นส่วนช่วงล่าง เพื่อยืดอายุรถไปก่อน ผมคิดว่าค่าใช้จ่ายน่าจะถูกกว่าซื้อใหม่ครับ (หากผมเข้าใจผิดโปรดชี้แนะด้วยครับ ส่วนเกียร์กำลังจะนำไปฟอกเกียร์ในเร็ว ๆ นี้) เล็งรถใหม่เป็น Yaris TNGA หรือไม่ก็ถ้าตังถึงก็ Altis TNGA 1.6 ครับ

จึงอยากถามว่า มีอู่ไหนที่ชำนาญรถโตโยต้าเป็นพิเศษที่แนะนำมั้ยครับ ผมคิดว่าหากเข้าศูนย์ ค่าใช้จ่ายจะสูงจนไม่คุ้มยืดอายุรถครับ บ้านผมอยู่นนทบุรี ทำงานที่คลองตันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2020, 15:34:20 โดย S. NUT »

ออฟไลน์ abb19

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ
สนใจ  Toyota Camry Hybrid HV Premium 2019 กับ volvo s60 2020
สอบถามว่า
ความกว้างขวางของรถ toyota camry กับเบาะตอนหลังไฟฟ้าแบบปรับได้
จะช่วยให้เราขับรถทางไกลหรือนั่งตอนหลังได้สบายกว่าหรือลดอาการปวดเมื่อยกว่า volvo s60 หรือเปล่าครับ เพราะเซลล์ volvo บอกว่าเบาะรถออกแบบโดยแพทย์กระดูกสันหลังของสวีเดน  พี่ๆมีควาทคิดเห็นอย่างไรครับ

ขอบคุุณครับ