ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง ระบบ Advance Grip กับ Adaptive Cruise Control ของ Peugeot5008 ครับ  (อ่าน 2817 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanawanch

• Newbie
  • *
พอดีผมเห็นโปรลดราคา 70% ของบริษัทรถเช่าเจ้านึงในไทยนี่แหละครับ
เจ้า Peugeot 5008 Allure ลดเหลือวันละ 1,300 บาท (ไม่รวมประกัน) คำนวนเป็นสกุลเงินต่างประเทศแล้วก็ถูกกว่าเช่าในเมืองนอกอยู่พอสมควร
เลยวางแผนจะเช่าเที่ยวสักสี่ห้าวัน ถือซะว่าเปลี่ยนบรรยากาศ

เท่าที่อ่านรายละเอียด ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง Advance Grip เท่าไหร่ครับ
ส่วนตัวสรุปได้ว่า Peugeot ระบบนี้มา ให้ดีกว่ารถขับสองทั่วไป แต่ไม่เท่า AWD คือ เป็นระบบที่มาแทรกกลาง 2WD กับ AWD นั่นแหละ
ทีนี้ อยากรู้ว่า ในการใช้จริง เช่น ขับไปพะเนินทุ่ง หรือ ดอยตาปัง (ชุมพร) ที่เป็นทางชัน ลูกรัง-ดินเหนียว มันจะรอดไหมครับ??
แล้วแต่ละโหมดมันทำงานยังไงกันแน่
ผมลองหาคลิปทดสอบในต่างประเทศ พบว่าถ้าเข้าโหมด MUD รถกลับตะกุยไม่ได้ซะอย่างงั้น เลยงงๆ

แล้วอีกเรื่องนึงคือเจ้า ACC ครับ
เท่าที่ไล่อ่านดูกระทู้เก่าๆในบอร์ด พบว่า มันไม่ใช่ระบบแปรผันตามความเร็วคันหน้า แต่เป็นแปรผันตามป้ายจราจร ซึ่ง...WTF
เปอโยต์ประเทศไทยก็ไม่ได้ชี้แจงให้กระจ่างแต่อย่างใด มีท่านใดสามารถยืนยันการทำงานของระบบได้ไหมครับ?

โดยส่วนตัวแล้วก็ยังคงจะเช่ารุ่นนี้แหละครับ แม้ว่าจะมี BMW X1 จากบริษัทเดียวกันให้เช่าวันละ 1,500 บาท (แพงกว่า 5008 แค่200บาท/วัน) ก็เถอะ
ผมว่าออพชั่นกับความน่าสนใจ เจ้า5008 กินขาด
จริงๆก็อยากขับไปลุยป่าฝ่าดงแบบดิบๆเถื่อนๆหน่อย เพราะแหม...รถเช่าอ่ะเนอะ แต่รถ 4WD ที่มีให้เช่าขับมีแต่ Fortuner 2.8 ทั้งนั้นเลย ขอผ่านละกัน ฮืออ

ออฟไลน์ ToryJung

• Full Member
Re: สอบถามเรื่อง ระบบ Advance Grip กับ Adaptive Cruise Control ของ Peugeot5008 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 09:22:35 »
ดอกยางสำคัญมากสำหรับทางโคลนเละๆ ถ้ายางธรรมดาเอาไปวิ่ง 4WD แถบไม่ช่วยอะไรเลยเพราะล้อมันหมุนฟรีอยู่กับที่ครับ

ออฟไลน์ xcalibur

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่อง ระบบ Advance Grip กับ Adaptive Cruise Control ของ Peugeot5008 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 12:23:21 »
ให้เช่าถูกจัง เจ้าไหนหลังไมค์ได้มั้ยครับ กำลังอยากหาเช่ารถขับเที่ยวเปลี่ยนบรรยากาศอยู่เหมือนกันพอดีเลยครับ

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 12:25:06 »
ให้เช่าถูกจัง เจ้าไหนหลังไมค์ได้มั้ยครับ กำลังอยากหาเช่ารถขับเที่ยวเปลี่ยนบรรยากาศอยู่เหมือนกันพอดีเลยครับ

น่าจะ Sixt ครับ เห็นผ่านๆ ในเฟส
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ thanawanch

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 13:03:23 »

น่าจะ Sixt ครับ เห็นผ่านๆ ในเฟส

ตามท่านนี้เลยครับ
SIXT ดูเหมือนจะเป็นบริษัทเดียวที่มีรถรุ่นสวิงสวายกว่าใครๆเค้า เพราะตัวบริษัทเองเป็นเครือเดียวกับ Millenium Auto และ Peugeot Thailand เลยได้ใบบุญมาเผื่อแผ่ถึงตลาดรถเช่าด้วย
ตอนนี้บริษัทรถเช่ามีโปรเยอะ "มากกกก กกกกก"
แถมมีบริการส่งรถที่บ้านด้วย ถ้าเช่าเกินสามวันขึ้นไป
ผมเห็นมีบางบริษัท  บอกชื่อเลยละกัน Thai Rent a Car ออกโปร ALL499 รถเช่าทุกรุ่นทั้งกะวีออส ยัน Pajero Sport ราคาเดียวกันหมดคือ 499บาท
Chic Car Rent ที่เป็นเครือ Honda ก็มีโปร ฟอจุนเน่อ ซีอาวี 799 เหมือนกัน

สงสารคนที่ซื้อคูปองตามงานเที่ยวไทยมากๆเลย

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 15:37:18 »
ระบบออฟโรดพวกนี้เป็นการปรับโหมดการทำงานพวก traction control ให้เหมาะสมกับสภาพพื้นผิว ช่วยให้ผ่านพ้นอุปสรรคไปได้ "ดีกว่า" รถขับสองล้อทั่วไปครับ คือช่วยถ่ายกำลังจากล้อที่หมุนฟรีไปที่ล้ออีกข้าง แต่ถ้าทางขึ้นเนินลื่นๆ ยังไงก็ไปไม่ได้ครับ เช่นเดียวกับรถรุ่นอื่นๆ ที่ขับสองล้อ เพราะล้อหลังไม่ได้ช่วยเลย
ตัวมันเองไม่ได้ขับสี่ล้อ ถ้าจะเอาเข้าป่า เจอโคลนนุ่ม ก็ไปไม่เป็นแล้ว

สถานที่ที่ว่ามา อาจไปได้ แต่ค่อนข้างเสี่ยง ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 16:27:29 »
Advance Grip  ก็คือ Traction control ที่เก่งขึ้นครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 16:51:41 »
เข้าไปดูน่าสนใจแฮะ ถ้าเป็นก่อนโกวิท ผมคงหาทริปไปเช่ารถเล่นแล้ว
แต่ตอนนี้ เอาแค่รถตัวเอง 2 เดือน ยังวิ่งไปราวๆ 1000 ก.ม. เองมั๊ง (ปกติ 6,000 ++)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 11:46:55 »
Advance Grip มันก็คือ Traction Control นี่ละครับ แต่อาจจะแปรผัน หรือ มี Level การคุม

ซึ่งจากรถปกติ อาจจะมีแค่ เปิด กับ ปิด Traction Control

แต่ Advance Grip ตอนเปิด ก็จะมีคล้าย level 1 เท่านี้นะ level 2 คุมเท่านี้นะ ตาม mode ที่เขาโฆษณา นั้นแหละครับ

แต่ถ้าว่าฉลาดแค่ไหน ตอบไม่ได้ เพราะดูจากคลิปที่ยกมาในโพสต์ และ ดูใน Youtube เอง ก็ไม่ได้ชัดเจนขนาดว่า จาก mode นึง กับอีก mode นึง ต่างกันขนาดไหน หรือ เทียบกับยี่ห้ออื่นแล้ว มันเก่งกว่า หรือ ฉลาดกว่า แค่นั้น เพราะเขาก็โฆษณา ในเฉพาะแบรนด์เขาเอง

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 17:00:10 »
แล้วอีกเรื่องนึงคือเจ้า ACC ครับ
เท่าที่ไล่อ่านดูกระทู้เก่าๆในบอร์ด พบว่า มันไม่ใช่ระบบแปรผันตามความเร็วคันหน้า แต่เป็นแปรผันตามป้ายจราจร ซึ่ง...WTF
เปอโยต์ประเทศไทยก็ไม่ได้ชี้แจงให้กระจ่างแต่อย่างใด มีท่านใดสามารถยืนยันการทำงานของระบบได้ไหมครับ?

ถูกต้องครับ ไม่ใช่ Radar Adaptive Cruise แต่เป็น Cruise ที่ใช้กล้องจับภาพป้ายตัวเลขจำกัดความเร็ว

ซึ่ง

หาไปเหอะในเมืองไทย น่าจะมีน้อยมาก  ;D

เคยมองเหมือนกัน และถามว่าทำไมไม่เอาเข้า เซลล์แจ้งว่า ถ้าเอาเข้าราคาจะโดดไปสองล้านต้น ก็รอต่อไปครับ