ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FB อยากให้เบรคมั่นใจ คุมน้ำหนักได้ดีขึ้น ควรเปลี่ยนผ้าเบรคใช่ไหมครับ  (อ่าน 5354 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ส่วนใหญ่ขับทางด่วนกลางคืน ยืนพื้น 90-120 เร่งแซงก็ขึ้นไป 140 บ้าง
แต่เวลาขับในเมืองขับค่อนข้างกระชากประมาณนึง เวลาออกตัวไม่ชอบทิ้งห่างคันหน้ามากกลัวโดนแทรก(แต่ไม่ถึงขนาดจี้ตูดหน้านะครับ) ทำให้บางทีถ้ารถติดจะเบรคบ่อย
พอนิสัยเบรคฮอนด้ามาเจอกับนิสัยตัวเอง สงสารคนนั่งครับ เมากระจาย นิสัยพยายามแก้อยู่ เลยมาถามวิธีแก้เบรครถด้วย

เบรคติดรถถ้าเหยียบไม่ลึกเหมือนมันเบรคไม่อยู่(แต่จริงๆมันอยู่ แค่น้ำหนักมันไม่ได้) แต่พอเหยียบลึกก็จะกระตุก คุมค่อนข้างยาก
อยากให้เบรคคุมน้ำหนักได้ง่ายขึ้น เบรคตามที่เท้าเหยียบ เคยขับ W124 กับ Camry ไฟท้ายตรงของที่บ้าน รู้สึกเบรคมั่นใจมากกว่า (ถึงระยะเบรคเหมือนจะยาวกว่าก็เถอะ)

ควรเปลี่ยนผ้าเบรคใช่ไหมครับ ช่วยแนะนำผ้าเบรคที่เหมาะหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เปลี่ยนผ้าเบรค น้ำมันเบรค. ยี่ห้อ หลากหลาย. ไม่รู้ว่าใช้ของอะไรอยู่

เลือกตามงบประมาณที่ต้องการ

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
รถผมเป็น accord g8 ยุคนั้นฮอนด้ายังขึ้นชื่อว่าเบรกเฟดง่ายและจานเบรคคดง่าย หลังจากที่จานเบรคคดแล้วผมเปลี่ยนทั้งจานและผ้าใหม่ ใช้จานของ Brembo แต่ไม่ใช่จานซิ่งหรือจานเซาะร่องนะครับ หน้าตาเหมือนจานเดิมเลย แล้วก็ใช้ผ้าเบรค nexster pro spec สีเขียวครับ

หลังจากเปลี่ยนมาแล้ว ดีขึ้นเยอะมากครับ คนละเรื่องกับของเดิมเลย และอย่าลืมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคตามระยะด้วยนะครับ (ที่ผมเลือกจาน brembo แบบธรรมดาเพราะผมเห็นพี่แพนใช้ใน tiida ลงสนามแล้วยังไม่คดเลยคิดว่าใช้ในชีวิตประจำวันสบาย ๆ  ไม่พังง่ายครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2020, 14:35:44 โดย kritsada »
C.kritsada

ออฟไลน์ TheAxl

• Jr. Member
  • **
เปลี่ยนผ้าเบรคกับสายถักครับ หรือขยับจานขยายขึ้นไปหน่อย ก็เห็นผลแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เริ่มจาก ผ้าเบรคเกรดดีๆ น้ำมันเบรคดีๆ แค่นี้ ก็ดีกว่าเดิมคนละเรื่องแล้วครับ

Dixcel Premium
Project mu bestop
EBC Ultimax

3 ตัวนี้ จิ้มได้ แต่ Porject mu จะเฟดง่ายกว่าเพื่อนสักหน่อย แต่ในเมืองหนึบหนับ ดูดเท้าดี (เบรคที่ความเร็วสูงมันอยู่นะ แต่ถ้าซ้ำ มันจะเฟดละ)

น้ำมันเบรค ขอ ATE SL.6 / ATE TYP200 หรือ Dixcel 5.1 ตามกำลังทรัพย์ และ ความชอบ ครับ

ไม่เชียร์ Nexzter Mu spec นะ วิ่ง 140 เบรค ไหลพอๆกับติดรถฮอนด้าแหละ

ออฟไลน์ samaklen

ปรับระยะขาเบรคดูก่อนไหมครับ
น้อตตรงแกนขาเบรค มีเกลียวปรับได้
ปรับให้เบรคสูงขึ้น (ระวังยันด้วย)​
จะได้เหยียบง่ายขึ้น
จากนั้นก็พิจารณาจะเปลี่ยนชิ้นส่วนระบบเบรค
ชิ้นไหนแบบใดก็ว่ากันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2020, 18:21:00 โดย samaklen »

ออฟไลน์ Staples

ยางและผ้าเบรคครับ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
อยู่ที่งบแหละครับ

ถ้าน้อยก็ ผ้าเบรค ถ้าเยอะก็บวก จานเบรค สายถัก

ผมเป็นคนซีเรียสเรื่อง ความปลอดภัย ประสิทธิภาพ ก่อนความสวย
เลยไม่กล้าใช้ จานขยาย (เพราะใส่กระดูกหมา) หรือจานเบรคคัสต้อม โม

ถ้างบน้อย (สามหมื่น) ผมคงเอา จานเบรค ผ้าเบรค dixcel ตรงรุ่น กับสายถัก

แต่ถ้างบเยอะๆ ก็ไปพวก Endless หลักแสนกว่าๆอัพเลย

ออฟไลน์ Alcatraz

เข้าใจความรู้สึกนี้เลย เคยไปเชียงใหม่แล้วเช่า fb ใช้ เวลาลงเขาผมไม่เลียเบรคอยู่แล้ว เหยียบลึกเอาอย่างเดียว ทำเอาเหวอหลายโค้งเหมือนกัน ทำให้รู้ว่าช่วงต้องอาศัยเบรค ไว้ใจไม่ได้จริงๆกับ fb ใครจะว่าเบรคเดิม fc แย่ยังไง แต่เทียบกับ fb แล้วถือว่าสวรรค์มาก

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมอ่านโจทย์แล้วไม่ค่อยกระจ่างนักว่าปัญหาคืออะไรกันแน่ ระหว่าง เบรคหยุดดีไม่พอ หรือ เบรคไม่นุ่มเนวล(เบรคแล้วหัวทิ่ม) หรือ ทั้งสองอย่างครับ

ถ้าแค่เบรคดีไม่พอ เปลี่ยนผ้าเบรคอัพเกรด จบง่ายสุดครับ
ถ้าเบรคไม่นุ่มนวล อาจจะต้องอัพเบรคที่ปั๊มใหญ่ขึ้น หรือเป็น 2 พอร์ต 4 พอร์ต ก็จะเบรคได้นุ่มขึ้นครับ
เปลี่ยนปั๊มเบรคสามารถแก้ได้่ทั้ง 2 ปัญหาครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ akewizard

จากที่เล่ามา มันคือนิสัยผ้าเบรคฮอนด้าของรุ่นเดิมๆเลยล่ะครับ
แต่ถ้าเป็นผ้าเบรคติดรถของรุ่นใหม่ๆนิสัยจะเปลี่ยนแล้ว คือที่ความเร็วไม่สูงมากจะจับไวและจับดีขึ้น ขับในเมืองเบรคง่ายขึ้นแต่เท้าต้องเบาหน่อยไม่งั้นหน้าทิ่ม

ผมเดาว่าน่าจขกท.น่าจะชอบแบบที่เบรคไม่ต้องออกแรงมากแต่หยุดรถได้ดี ตอบสนองไว
ลองเปลี่ยนน้ำมันเบรคเป็นแบบที่เหลวหน่อยเช่น DOT4 ยี่ห้อ Ate SL-6 เบรคจะตอบสนองไวขึ้น

ผ้าเบรค Dixcel ES หรือเกรดเทียบเท่ากัน (แต่ผ้าเบรคตัวนี้น่าจะกินจานเบรคติดรถ ต้องทำใจไว้หน่อย)
ก็น่าจะดีขึ้นมากแล้วคับ

ออฟไลน์ tom46

เห็นร้าน toonsport ที่ขายเบรค brembo เขามีชุดของซีวิคตรงรุ่นถอดใส่ได้เลย ราคาไม่แรงอยู่ ก็น่าสนใจดีนะครับ เริ่มต้นกับ 4 pot ก่อน ต่อไปก็ขยับขยายได้ต่อครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
ผมใช้ Civic FB อยู่เหมือนกันฮะ ละได้ศึกษาจากคุณพี่ท่านนึง ยูส Tien.W 

สุดท้ายจัดทั้ง จาน+ผ้าเบรค Dixcel มา หน้าหลัง เลย  สรุปแทบจะเป็นรถคนละคัน   ใช้มา ราวๆ 3000 โลละ  ดีขึ้น คุมเบรคง่าย ไม่ใหล 
นุ่มนวลเท้าขึ้นมาก   

ออฟไลน์ ll3enz

• Newbie
  • *
ลองหาเบรค+จาน Odyssey มาใส่ล้อคู่หน้าดูครับ ใช้งบไม่กี่พัน เบรคดีขึ้นเยอะมาก
ผมใส่ใน civic fd มาสิบกว่าปีแล้ว คุ้มค่ามากๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตอนผมใช้ Civic FD ใช้รถปีละ 5 หมื่นโล ตอนนี้ให้น้องไปใช้ต่อแล้ว

แค่เปลี่ยนผ้าเบรค ก็ดีขึ้นเยอะแล้วครับ

ผมใช้ผ้าเบรคตั้งแต่ Akebono, Pro Spec, Dicxel และใช้ MuSpec ตั้งแต่เป็น NSport มาจนรีแบรนด์เป็น Nexster ครับ

แล้วก็ใช้ MuSpec มาตลอดเลย หลายชุด ทุกชุดผ้าเบรคหมด เปลี่ยนตอน 2 หมื่นโล(หน้า 2-3 ชุดต่อหลัง 1 ชุด)

ฟิลลิ่งที่ได้ ดูดเท้า เบรคตามแรงกด จับดี เร็วก็เอาอยู่ มีเสียงบ้าง มีฝุ่นบ้าง โดยรวมถือว่าโอเคมาก เมื่อเทียบกับราคา

ขอเสียคือ ผ้าเบรคชอบร้าว แต่ไม่เคยแตกหลุดหายไปไหน ใช้จะหมดก็ไม่หมด แต่ร้าวทุกชุด

ตัวก่อนๆ ก็ดีนะครับ แต่ราคาแพงไปหน่อย ผมว่า ราคาเทียบ vs คุณภาพ vs คุ้มค่า มาจบที่ MuSpec ครับ

ส่วนเรื่องจาน กับ ปั้ม ถ้าคุณไม่ได้ต้องการอะไรมากกว่าแค่ ดีกว่าผ้าเบรคเดิม ฟิลลิ่งดีขึ้น ดูดเท้า จบแค่ผ้าเบรค ไม่ต้องไปยุ้งกับจานกับปั้มครับ เดี๋ยวไม่จบ นอกซะจากว่าอยากลอง หรือ เบรคเดิมไม่ตอบสนองจริงๆ

ปล.อย่าไปจ้องแต่ผ้าเบรค จนลืมนึกถึงน้ำมันเบรคไปนะครับ (ถ้าเปลี่ยนแล้วก็แล้วไป)

ออฟไลน์ BN`

ลองเปลี่ยน น้ำมันเบรค ผ้าเบรค จานเบรค ยี่ห้อดีๆจะช่วยได้ครับ