ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง ท้าพิสูจน์ เอาค้อนทุบจอ LCD  (อ่าน 4862 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=f8S8tbQMp2k&feature=player_embedded[/youtube]

ส่วนจอ AMOLED เป็นเทคโนโลยีล่าสุดของจอ LCD ที่เปล่งแสงได้ด้วยตัวเอง และภาพคมชัดมาก

http://en.wikipedia.org/wiki/Active-matrix_OLED
http://www.mxphone.com/article/4554/AMOLED

ซึ่ง จอ AMOLED เป็น จอ LED ของแท้ครับ ที่เห็นเขาขายๆ LED TV กัน นั่นไม่ใช่ครับ เป็นจอ LCD น่ะแหละ แต่เปลี่ยนแหล่งที่มาของแสงจากหลอดฟลูออเรสเซนต์มาเป็นแผงของหลอดLED ซึ่งมีข้อดีคือ เกลี่ยแสงได้เนียนทั่วจอครับ แต่จอ AMOLED ยังมีราคาค่อนข้างสูง และยังทำจอใหญ่ไม่ได้ ตอนนี้ทีวีจอ AMOLED ขนาด 10 นิ้ว รู้สึกว่าจะเป็นแสนบาท และ ในคลิปจะเห็นว่า เอาค้อนทุบไม่แตก แถมภาพยังดูได้ตามปกติด้วย และ ยังเอามาบิดงอได้อีก

รอดูอนาคตกันต่อไปครับ
-ผมเชื่อว่ามีหลายคนซื้อพลาสม่าทีวีตอนเครื่องละหลายแสน
-ผมเชื่อว่ามีหลายคนซื้อLCD TVตอนเครื่องเป็นแสน
-ผมเคยซื้อ LCD TV เครื่องละเกือบครึ่งแสน แต่ตอนนี้LCD TVขนาดเท่ากันสเป็คดีกว่าถูกกว่าครึ่งนึง..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 12:49:11 โดย ยำยำรส keanetona »

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
Re: กระทู้นอกเรื่อง ท้าพิสูจน์ เอาค้อนทุบ#
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 01:14:23 »
ผมขอแค่Gorilla Glass+FullLED TVก็ดีละ ราคาก็น่าจะเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน แต่ก็สู้AMOLEDไม่ได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ chay

• Jr. Member
  • **
    • http://www.yiwhatour.com
Re: กระทู้นอกเรื่อง ท้าพิสูจน์ เอาค้อนทุบจอ LCD
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 10:01:31 »
U9WS พิมพ์อะไรมาครับ ไม่รู้เรื่องเลย
webite ท่องเที่ยวจันทบุรี

สักการะพระบาทเขาคิชฌกุฏ 4 ก.พ. - 4 เม.ย. 54

http://www.yiwhatour.com

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
Re: กระทู้นอกเรื่อง ท้าพิสูจน์ เอาค้อนทุบจอ LCD
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 10:03:19 »
แจ่มมากครับ  ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 10:53:33 »
มันงอได้ยังกับพลาสติกแบบนั้น  จินตนาการเสื้อหรือกระจกที่มีจอแสดงผลใกล้จะเป็นจริงแล้ว   :o

อีกสัก 40 ปีโน๊ตบุ๊คคงจะมีความหนาเท่ากระดาษ A 4 และม้วนเก็บใส่กระบอกได้   ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 19:48:39 »
ที่สุดของที่สุด

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 20:10:49 »
คลิปของซัมซุง แต่โทรศัพท์ซัมซุงรุ่นแพงๆ ถึง AMOLEDหมด  แต่ถ้าโดน"ทุบ" ก็พังอยู่ดี เพราะโทรศัพท์มันหน้าจออยู่รวมกับเครื่อง ไม่ได้แยกออกมาแบบนี้นี่สิ - - สงสัยต้องรอฝาพับแบบฝามีแต่จอ แต่ก็คงโดนน้ำพังอยู่ดี *-*

ส่วน LED TV  นั่นเปลี่ยนแบ๊คไลท์เป็น หลอด LED ไม่ใช่ให้เกลี่ยแสงครับ แต่แสงจากLEDจะไม่ลอดออกมา ทำให้ สามารถให้สีดำสนิทได้ (แบบเก่า มันจะมีแสงจากแบ๊คไลท์ ลอดออกมา) และทำให้ คอนทราสสูงขึ้นด้วยในขณะเดียวกันครับ

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 21:16:28 »
คือ ขออธิบายนิดนุงนะ ในฐานะ เคยศึกษาข้อมูลมา
เทคโนโลยีตัวนี้ เค้าศึกษากันมานานพอสมควรครับ
ซึ่งอยากใช้จริงกันมาก แต่สมัยก่อนติดปัญหาเรื่องความทนทาน

และอายุการใช้งานที่สั้น

รวมไปถึง การผลิต ต้องมีความบริสุทธิ์สูงมาก  ค่าใช้จ่ายเลยแพงมหาศาลครับ

ส่วนเรื่องนำไปใช้กับ LCD นั้น ในเมืองไทย มีแล้วครับ แต่ยังไม่ขาย เอามาให้นักทดสอบ ทดสอบกันครับ

คือ LCD OLED ของ LG ขนาด 11 นิ้ว ราคาประมาณ 3 แสนเท่าไร จำไม่ได้ครับ

แต่เจ้าแรกในโลกที่ทำออกมา ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่าจะเป็น SONY ครับ

ทีนี้ ที่มันทุบไม่แตก เพราะมันเป็นพลาสติก นำไฟฟ้า

ซึ่งต้องใช้ นาโนเทคโนโลยี ในการผลิต ทั้งทำออกมาในรูปของสารประกอบพลาสติก และสารที่เคลือบ

โดยใน pixel แต่ละ pixel ของ OLED สามารถ เปล่งสัญญาณสีออกมาได้เลยครับ โดยใช้ไฟเพียง 5 V เท่านั้น ถ้าจำไม่ผิดนะครับ

ทีนี้ มันสามารถนำไปประยุกต์ได้เยอะครับ

เช่น

อย่างในหนัง อาโนต์สมัยก่อน ที่เราดูทีวีคามกระจก ตามกำแพงขนาดใหญ่ ตัวนี้ก็สามารถทำได้

สามารถทำเป็น วอปเปเปอร์ติดผนัง และเราสามารถเปลี่ยนภาพตามความต้องการ

ทำเป็นกระจกกรองแสง กรองแสงได้ ตามเราสั่ง หรือ อัตโนมัติ

สามารถทำเป็นแบบ IPAD ที่อ่านข้อมูล แต่สามารถ ม้วนเหมือนพลาสติก เก็บได้ครับ

ผมเคยมีคลิปอยุ่ ทั้งการผลิต และตัวอย่าง การม้วนเก็บจอทีวี ต่างๆ แต่คลิปหายไปแล้ว

หาข้อมูลตาม google ก็ได้ครับ เสิร์ซว่า OLED แล้วจะได้คำตอบครับ

ป.ล. ที่ยกตัวอย่าง คงอีกยาวไกล เพราะตอนนี้ทำได้ แต่ แพงมาก

เค้าเลยเอามาใช้ในมือถือก่อน  เพราะจอเล็ก และการใช้งานไม่ยาวนานมากครับ

ขอบคุณครับ

ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วย

แล้วฝากอัปเดต แก้ไขข้อมูลใหม่ให้ด้วยนะครับ

ถ้าผมผิดไป

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Re: ??????????????? ?????????? ??????????#
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 00:32:57 »
Samsung GT-S5550 ???????
?? AMOLED 16?????? ???????????? 5???

????????????? Apple ???????????? iPhone4 ?? ??????????????????? "??????????? 4??????????? LED ?????? ???????????????? 4????????????? ????...??????????????? ????????????????? Apple ????????????????????? .... ???????????????????????????????? ??????????????? ????? ???? ???????? ????????????????? ?????????????????????????????? ??????????????????????? ????????????... 5555+++"

???????????????????? ???????????????

ที่ผมพิมพ์เมื่อคืนนี้รวนไปหลายกระทู้เลย

เอาย่อๆ

ว่า Samsung GT-S5550 ของผมไงครับ
จอ AMOLED 16ล้านสี ในราคาไม่ถึง 5พัน

ส่วนข้างล่างยาวๆก็แซวกับเพื่อนที่ซื้อ iPone4 มาประมาณว่า เกาหลียังไม่ปล่อยจอ LED ไปให้ Apple เพื่อประกอบที่จีน แล้วส่งกลับไปอเมกาอีกหรอ
.......... แล้วก็เครื่องพลาสติกถูกๆ เวลาจับด้านข้างสัญญาญก็ไม่หายนะ ...... ประมานนี้
(ก็เพื่อนซี้กันอะครับ เลยเล่นแรงหน่อย)

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 14:51:10 »
คุณ jobbabys  ขยันพิมพ์มากเลยครับ ข้อมูลก็แน่น คิดว่าคงพิมผิดตรงของ LG ครับ เพราะ OLED ก็คือ OLED คนละอันกับ LCD
แต่ผมว่า ถึงจอมันจะพับได้ก็ตาม แต่ถ้ามันเป็นมือถือ พับได้แค่จอ แต่ปุ่ม กับส่วนอื่นมันพับไม่ได้ มันก็ไม่ค่อยมีประโยชน์แฮะ โดนทุบก็พังอยู่ดี *-*

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 22:50:22 »
http://lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=314

ขอบคุณความเห็นข้างบนครับ ปม lcd คือ lcd  oled ก็คือ oled คนละอย่างกัน ฮาๆ

ลิงค์ข้างบนเป้นทดสอบ OLED TV ของ LG ครับ ตามไปดูกันได้เลยครับ

ส่วนเรื่องพับได้ เค้าทำแน่ แต่อนาคตอีกไกล เพราะการตลาดและการผลิตที่ยังแพงอยู่
สังเกตว่าตอนนี้ทีวีบางลงเรื่อยๆ แต่ยังมีกรอบพวกกระจกต่างๆหอหุ้มอยู่

จะทำแบบม้วนได้ที่บอก ทำได้ แต่ติดการตลาด เพราะเดี๋ยวมันทำกำไร ส่วนของปัจุบัน ได้น้อย

เลยค่อยเป็นค่อยไป ประมาณ 10 คงมีเห็นแน่ๆครับ

ขอบคุณครับ