ผู้เขียน หัวข้อ: จอ android ติดรถ เพื่อนๆใช้ตัวไหนกันบ้างครับ  (อ่าน 4977 ครั้ง)

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
มีใครใช้จอแอนดรอย ยี่ห้อไหน แบรนด์ไหนบ้างครับ แนะนำทีครับ

ขอรุ่นที่คุ้มค่า คุ้มราคา ใช้งานดี

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: จอ android ติดรถ เพื่อนๆใช้ตัวไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 16:15:56 »
ใช้ยี่ห้อ Alpha version9 อยู่ครับ
มีปรับ Equalizer 30 channel กับลำโพง 3 ทาง Focal และ เบสบ๊อก 6 นิ้ว
ก็ฟังเพลินๆ

ข้อดีคือสามารถเล่นได้ 2 จอครับ เปิดยูทูปครึ่งนึง อีกครึ่งนึงเปิดแผนที่ได้

ข้อเสียคือ ช้ามาก ต้องใจเย็นๆครับ Ram น้อยมาก พอๆกับมือถือเครื่องละ 1000-2000

ด้วยคุณสมบัติ Android คือดีงาม แต่ถ้าจะหามาใช้ ผมแนะนำให้ลองยี่ห้ออื่นที่ Ram 2 Gig ขึ้นไปครับ ของผมที่กล่องเขียนว่า 1 Gig ซึ่งผมว่าน่าจะน้อยกว่านั้น
ของผมรวมติดตั้งสี่พันกว่าๆ แต่จำได้ว่าตัวที่แพงกว่านี้น่าจะ 6-7พันครับ

ถ้าเน้นแบนด์ก็ Pioneer ตัวล่าสุดก็ได้ แต่คุ้นๆว่าราคากระโดดไปไกล

ปล.Alpha ตัวนี้เป็นตัวที่ 2 แล้วครับ ตัวแรกเป็น Android 7 มั๊ง ใช้มา 3 ปี ram น้อยกว่าจริงเยอะ แต่ด้วยความที่มันไม่ซับซ้อนเลยเหมือนจะเร็วกว่าตัวปัจจุบันเลย
ที่เปลี่ยนไม่ได้เสียด้วยนะครับ แต่ คัน 555555 อยากได้แบบแบ่งจอเหมือนมือถือมานานแล้ว

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: จอ android ติดรถ เพื่อนๆใช้ตัวไหนกันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 16:16:23 »
city 2014 ใช้ Alpha Coustic chip 4core ram2/rom16 ราคาประมาณ 7000 ภาพสวย มีอาการหน่วงเล็กน้อย กล้องมองหลังภาพไม่ค่อยชัด (เป็นที่กล้องติดรถมันห่วย พอจอใหญ่ขึ้นภาพเลยแตก)
Innova crysta ใช้ของจีน ไม่ทราบยี่ห้อ chipPX6 6core ram4/rom64 + DSP ราคาประมาณ 10,xxx ภาพสวย ไหลลื่น เสียงดี ไม่มีอาการหน่วง กล้องโดต้าติดพร้อมออกรถภาพไม่ค่อยสวย
Series5 F10 ใช้ของจีน ติดจากร้านย่านสุขุมวิท ram4rom64 ราคา 2x,xxx ภาพโครตสวย ไหลลื่น ไม่หน่วง เสียงเหมือนเดิมเพราะใช้ฟร้อนเดิมของรถ กล้องมองหลังภาพระดับ HD เลยครับ ชัดโครต
ถ้าจะติดแนะนำหาที่มี ram สัก 4GB ครับเวลาเปิด appจะไม่หน่วง

สองตัวบนติดเองกับมือ , BM ให้ร้านทำให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2020, 16:22:13 โดย PaPaMan »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 16:19:42 »
city 2014 ใช้ Alpha Coustic chip 4core ram2/rom16 ราคาประมาณ 7000 มีอาการหน่วงเล็กน้อย
Innova crysta ใช้ของจีน ไม่ทราบยี่ห้อ chipPX6 6core ram4/rom64 + DSP ราคาประมาณ 10,xxx ภาพสวย ไหลลื่น เสียงดี ไม่มีอาการหน่วง
Series5 F10 ใช้ของจีน ติดจากร้านย่านสุขุมวิท ram4rom64 ราคา 2x,xxx ภาพโครตสวย ไหลลื่น ไม่หน่วง เสียงเหมือนเดิมเพราะใช้ฟร้อนเดิมของรถ

สองตัวบนติดเองกับมือ , BM ให้ร้านทำให้ครับ

อื้อหือ Ram 2 ยังหน่วงๆ
Ram 1 ของผมนี่คงหาวยาวๆ คือสมมติเปิด Joox หรืออะไรที่ต้องป้อนนะครับ กดแล้วนับ 2 ถึงจะมีคีย์บอร์ดขึ้นมาให้ป้อน
ส่วนแผนที่ ต้องตั้งๆแต่ก่อนออกจะจุดหมาย และถ้าจะเปลี่ยนแปลงเส้นทางกระทันหัน ต้องใช้มือถือช่วยไปก่อน

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 16:26:33 »
ใช้ยี่ห้อ Alpha version9 อยู่ครับ
มีปรับ Equalizer 30 channel กับลำโพง 3 ทาง Focal และ เบสบ๊อก 6 นิ้ว
ก็ฟังเพลินๆ

ข้อดีคือสามารถเล่นได้ 2 จอครับ เปิดยูทูปครึ่งนึง อีกครึ่งนึงเปิดแผนที่ได้

ข้อเสียคือ ช้ามาก ต้องใจเย็นๆครับ Ram น้อยมาก พอๆกับมือถือเครื่องละ 1000-2000

ด้วยคุณสมบัติ Android คือดีงาม แต่ถ้าจะหามาใช้ ผมแนะนำให้ลองยี่ห้ออื่นที่ Ram 2 Gig ขึ้นไปครับ ของผมที่กล่องเขียนว่า 1 Gig ซึ่งผมว่าน่าจะน้อยกว่านั้น
ของผมรวมติดตั้งสี่พันกว่าๆ แต่จำได้ว่าตัวที่แพงกว่านี้น่าจะ 6-7พันครับ

ถ้าเน้นแบนด์ก็ Pioneer ตัวล่าสุดก็ได้ แต่คุ้นๆว่าราคากระโดดไปไกล

ปล.Alpha ตัวนี้เป็นตัวที่ 2 แล้วครับ ตัวแรกเป็น Android 7 มั๊ง ใช้มา 3 ปี ram น้อยกว่าจริงเยอะ แต่ด้วยความที่มันไม่ซับซ้อนเลยเหมือนจะเร็วกว่าตัวปัจจุบันเลย
ที่เปลี่ยนไม่ได้เสียด้วยนะครับ แต่ คัน 555555 อยากได้แบบแบ่งจอเหมือนมือถือมานานแล้ว

รบกวนครับ รุ่น Alpha นี้ปรับเสียงยังไงให้เสียงดีครับ ของผมติดในรถ Capiva ใช้ลำโพงเดิม ลองปรับยังไงเสียงก็ไม่ใส ค่อนข้างแบน จะว่าเป็นที่ลำโพงก็คงไม่ใช่ เพราะเดิมทีใช้ฟร้อนเดิมเสียงดีมาก

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 17:02:28 »
ผมใช้ Pioneer PDA-835
ค่อนข้างหน่วง ช้า
เปิด Google map ก็ช้า
ดู spec แล้วก็คิดว่าคงจะได้เท่านี้ครับ

เรื่องเสียง ผมไม่ได้เปลี่ยนลำโพง รู้สึกว่าไม่ได้ดีขึ้นชัดเจน

รู้สึกเฉย ๆ กับ front แต่ที่เปลี่ยนเพราะของที่ติดมากับรถเสีย
อีกคันใช้ Pioneer series 8000 ก็หน่วงเหมือนกัน

ออฟไลน์ manonmoon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 17:41:42 »
ผมซื้อผ่านลาซาด้าส่งจากจีน เอามาติดเอง จอ10 นิ้ว แรม 1 รอม 16 หน่วงพอควร แต่รับได้เพราะราคาแค่พันห้าร้อยบาท มีตัวรับgpsมาให้ด้วย ดูได้สองจอ ดูแอพ torque แอพกล้องจับความเร็ว youtube อะไรไปเรื่อย

ถ้าฟังเพลงผมลงแอพ onkyo hf player เสียงดีกว่าแอพฟังเพลงที่ติดมากับเครื่องมาก

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 17:53:11 »
 :) ปีที่แล้วเคยศึกษาก่อนจะติดในcrv แต่เอาไปเอามา
ฟังจากหลายๆที่ ไม่ค่อยเท่าไร หน่วง ช้า ไม่อัพเดท เลยจัดไพโอเนียไปฟังยาวทีนี้ ส่วนตัวก็พอใจ เสียงดีขึ้นกว่าของติดรถมากโข ขนาดลำโพงเดิม :)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 17:56:51 »
ก็ฟังเพลินๆ

รบกวนครับ รุ่น Alpha นี้ปรับเสียงยังไงให้เสียงดีครับ ของผมติดในรถ Capiva ใช้ลำโพงเดิม ลองปรับยังไงเสียงก็ไม่ใส ค่อนข้างแบน จะว่าเป็นที่ลำโพงก็คงไม่ใช่ เพราะเดิมทีใช้ฟร้อนเดิมเสียงดีมาก

ตอนติดตั้งวันแรก ผมก็ตกใจกับเสียงเหมือนกันครับ
แต่เบสิคการปรับ equalizer ก็สามารถทำให้ายตกใจได้

ไม่แน่ใจใช่ตัวที่มี dsp หรือเปล่าครับ

30ช่องจะแบ่งเป็น 3 หน้าครับ
ซ้ายจะเป็นย่านเสียงทุ้มและเบส 10ช่อง
กลางจะเป็นย่านเสียงกลางคนร้อง 10ช่อง
และขวาจะเป็นเสียงแหลม 10ช่อง
แต่ละช่องจะมี -​12 -​ +12

ผมเริ่มแต่งให้เป็นตัว u ครับ จริงๆ basic คือตัว v แต่ตัวนี้เป็น v ไม่ได้จริงๆ แปลกมาก(เสียงกลางจะหายไปเลย)​
6ช่องตรงกลาง ผมปรับให้เป็น0 ครับ แล้วไล่เพิ่มทีละ1 ไปซ้ายกับขวาเท่าๆกันก่อนครับ ทีนี้เสียงก็จะเริ่มมีมิติขึ้น จนซ้ายสุดและขวาสุดเป็น12 ครับ

จากนั้นค่อยไปปรับตรงเสียงทุ้มกับเสียงดังอีกเมนูครับ ค่อยๆไล่ไป พอเริ่มพอใจแล้ว

ค่อยกลับมาปรับที่ eq อีกทีครับ

ถ้าเทียบกับเครื่องเสียงยุคโบราณ ก็จะเหมือนมี crossover แยกกับ eq ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2020, 17:59:40 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ mark_pro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 22:43:03 »
กำลังดูอยู่เหมือนกันครับ รุ่น Ram4 มี DSP กับ Pioneer รุ่นใหม่ Andriod Auto + weblink ไม่รู้เอาไงดีตอนนี้

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 00:13:53 »
Alpha Android10 ram2gb แบบมีDSP ซื้อมาไม่ถึง4พันครับ มีแค่เวลาเปิดGoogle mapsแรกๆที่หน่วง แต่ตอนนำทางปกติดี โปรแกรมอื่นๆยังไม่เจอหน่วงซักเท่าไหร่ ตั้งแต่ใช้มาแทบจะไม่เจอแอพหลุดแอพเด้งเลยครับ มีน้อยมากๆจนแทบจะจำไม่ได้ว่าล่าสุดเมื่อไหร่

ส่วนใหญ่ผมฟังเพลงผ่านSpotify เสียงก็โอเคครับ ดีกว่าฟร้อนท์ติดรถ ดีกว่ารุ่นเก่าที่ไม่มีDSP
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 10:10:09 »
แนะนำให้ใช้ตัวที่ Ram 4GB ขึ้นไปครับ ราคาอาจจะแรง หมื่นกว่า ถึงสองหมื่น แต่คุ้มครับ ใช้แล้วไม่หงุดหงิด ถ้าใช้ตัวห่วยๆ จะหงุดหงิดมาก ช้า ค้าง หน่วง เด้ง เหมือนมือถือขายตามเซเว่น

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 11:12:23 »
แนะนำให้ใช้ตัวที่ Ram 4GB ขึ้นไปครับ ราคาอาจจะแรง หมื่นกว่า ถึงสองหมื่น แต่คุ้มครับ ใช้แล้วไม่หงุดหงิด ถ้าใช้ตัวห่วยๆ จะหงุดหงิดมาก ช้า ค้าง หน่วง เด้ง เหมือนมือถือขายตามเซเว่น

เห็นด้วยเลยครับ ผมเองก็เป็นคนหนึ่งที่ซื้อจอพวกนี้ โดยพิจารณาที่ Function เป็นหลัก แต่ดันลืมดูว่า RAM เท่าไหร่

ทั้งๆ ที่เวลาซื้อคอม ผมมักจะพิจารณา RAM เป็นสิ่งแรกๆ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 15:18:16 »
octa core ram4 ครับ จบๆ ยิ่งเวลาต้องการ google map + spotify จะกินแรมเยอะครับ

ออฟไลน์ The_Wizard

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2020, 22:10:00 »
ก็ฟังเพลินๆ

ตอนติดตั้งวันแรก ผมก็ตกใจกับเสียงเหมือนกันครับ
แต่เบสิคการปรับ equalizer ก็สามารถทำให้ายตกใจได้

ไม่แน่ใจใช่ตัวที่มี dsp หรือเปล่าครับ

30ช่องจะแบ่งเป็น 3 หน้าครับ
ซ้ายจะเป็นย่านเสียงทุ้มและเบส 10ช่อง
กลางจะเป็นย่านเสียงกลางคนร้อง 10ช่อง
และขวาจะเป็นเสียงแหลม 10ช่อง
แต่ละช่องจะมี -​12 -​ +12

ผมเริ่มแต่งให้เป็นตัว u ครับ จริงๆ basic คือตัว v แต่ตัวนี้เป็น v ไม่ได้จริงๆ แปลกมาก(เสียงกลางจะหายไปเลย)​
6ช่องตรงกลาง ผมปรับให้เป็น0 ครับ แล้วไล่เพิ่มทีละ1 ไปซ้ายกับขวาเท่าๆกันก่อนครับ ทีนี้เสียงก็จะเริ่มมีมิติขึ้น จนซ้ายสุดและขวาสุดเป็น12 ครับ

จากนั้นค่อยไปปรับตรงเสียงทุ้มกับเสียงดังอีกเมนูครับ ค่อยๆไล่ไป พอเริ่มพอใจแล้ว

ค่อยกลับมาปรับที่ eq อีกทีครับ

ถ้าเทียบกับเครื่องเสียงยุคโบราณ ก็จะเหมือนมี crossover แยกกับ eq ครับ

ขอบคุณมากครับ จะลองไปตั้งดูอีกที
ของผมเป็นตัว android version 4.4 Kitkat น่าจะไม่ใช่ตัวที่มี dsp

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 07:19:44 »
ถ้าจะเล่นแอนดรอยเลือกจอตรงรุ่น ใส่แล้วสวยลงตัว
เลือกตัวบนๆรุ่นใหม่ CPU แรงๆ แรมเยอะๆครับ
ลืมเรื่องยี่ห้อไป แล้วคุณจะมีความสุขครับ
รถน้องผมใช้อยู่เป้นของจีน คุ้มเงินมากๆ